PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเสียวระเบิดครับ

Jiraphat88
29-03-2013, 06:48
เรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อpower classAB และลำโพงมาเปลี่ยนคู่หน้าและหลัง พอติดตั้งเสร็จลองเปิดดูปรากฏว่ามีเสียงระเบิดออกมาทางลำโพงดังมาก มันจะเป็นทุกครั้งตอนเปิดสวิชและเปิดฟร้อนหลังจากนั้นก็ฟังเพลงได้ปรกติ ไม่ทราบว่าอาอการนี้เกิดจากอะไรครับ เครียดมากๆ

kong22
29-03-2013, 08:21
ตอนปิดดังใหมครับ

rungsangch
29-03-2013, 11:03
เสียงตุ๊บ รึเปล่าครับ เป็นทุครั้งตอนเปิดหรือไม่ก็ตอนปิด

ACE12345678
29-03-2013, 11:06
รถคันเก่าผม Power ไหม้ ต้อนกะลังขับกลับจากต่างจังหวัด มีควันขึ้นใต้เบาะเยอะมาก สวดยอดเสียวเลยครับน้า

triton_ball
29-03-2013, 11:08
เปิดฟร้อนก่อนเป็นมั้ยครับ สวิชนี่คือสวิทรีโมท แอมab ใช่มั้ยครับ

AKNet
29-03-2013, 11:16
กราวน์ไม่แน่นป่าวน้า

triton_ball
29-03-2013, 11:33
ลองทำตามน้าด้านบนดูครับ เช็คสายกราวน์ สายสัญญาณดูครับ ผมเคยเป็น สายrca ซับหักดังตุ๊บเหมือนกันครับ

Jiraphat88
29-03-2013, 13:46
เป็นเฉพาะตอนเปิดครับดังตุ๊บทุกทีเลย เดี๋ยวผมจะลองเช็คตามที่หน้าๆบอกนะครับ

Jiraphat88
29-03-2013, 13:49
เปิดฟร้อนก่อนเป็นมั้ยครับ สวิชนี่คือสวิทรีโมท แอมab ใช่มั้ยครับ
ครับทั้งสวิชแอมป์และฟร้อนดังทั้งสองเลยครับ

Jiraphat88
29-03-2013, 13:51
ตอนปิดดังใหมครับ
ดังเพาะตอนเปิดครับ

jessada
29-03-2013, 16:57
ของผมก็ดัง แต่ดังเฉพาะตอนปิด ดังมาเป็นปีแล้ว ยังแก้ไม่หาย ดังเฉพาะซับ, แต่กลางไม่ดัง
ทำสวิทปิดเปิดก็ดัง แก้กราวด์แล้วก็ไม่หาย...
พอมีวิธีแก้มั้ยครับ

AKNet
29-03-2013, 17:24
ของผมก็ดัง แต่ดังเฉพาะตอนปิด ดังมาเป็นปีแล้ว ยังแก้ไม่หาย ดังเฉพาะซับ, แต่กลางไม่ดัง
ทำสวิทปิดเปิดก็ดัง แก้กราวด์แล้วก็ไม่หาย...
ลองปิดโวลลุ่มที่ปรีให้สุดแล้วค่อยปิดดูครับ

kong22
29-03-2013, 19:37
ดังเพาะตอนเปิดครับลองหาแอมป์ตัวอื่นมาต่อดูถ้าหายแสดงว่า แอมป์มีปัญหาครับ

kong22
29-03-2013, 19:41
มันเป็นอาการของฟร้อนและปรีดับเร็วกว่าแอมป์ ผมก็เป็นแก้โดยหาสวิตช์มาต่อคล่อมที่สายรีโมทครับง่ายดี

ment2523
29-03-2013, 20:09
ลองต่อสวิทปิดที่แอมแยกต่างหากครับ

lnwtorres
29-03-2013, 20:15
ถ้าเป็นตอนเปิดสวิทซ์ฟร้อน ผมว่าแอมป์มีปัญหา อาจจะเจอแจ็คพ็อต
ลองหาแอมป์ตัวอื่นมาลองต่อดูครับ..

jessada
30-03-2013, 08:15
ลองปิดโวลลุ่มที่ปรีให้สุดแล้วค่อยปิดดูครับ
ลองแล้วครับ ไม่หาย ก่อนหน้านี้ผมไม่ใช้ปรี มันก็เหมือนเดิม ไม่หาย

มันเป็นอาการของฟร้อนและปรีดับเร็วกว่าแอมป์ ผมก็เป็นแก้โดยหาสวิตช์มาต่อคล่อมที่สายรีโมทครับง่ายดี
อันนี้ผมก็ลองแล้วเช่นกันก็ไม่หาย ผมลองไม่ต่อกันฟอร์นเลย แล้วพ่วงสวิทเข้าสายรีโมท เปิด-ปิด ดู ก็ไม่หาย

Kritsada
31-03-2013, 23:46
แต่ก่อนเคยเป็นครับ...พ่วงสายรีโมทจากเครื่องเล่นเข้าปรีฯ+แอมป์สองตัว ซีเนอร์ไดโอดของชุดสั่งเปิดไฟรีโมทเจ๊ง เลยลองทำสวิตท์แยกปิด-เปิดต่างหาก...ผลที่ได้คือเสียงแบบมี่น้าๆว่ามาเลยครับ มันเหมือนไฟไม่บาลานซ์กันหรือว่าสายไฟรีโมทที่ออกมาจากเครื่องเล่นจะค่อยๆหน่วงไฟตอนปิด-เปิด...
น้าลองต่อสายไฟรีโมทจากเครื่องเข้ารีเลย์แล้วเอาหน้าคอนแทครีเลย์เข้าไปยังปรีฯ+แอมป์ครับ...
และผมก็ยังติดความคิดอยู่ที่ว่าระหว่างที่เราปิดเปิดสวิตซ์นั้น ระยะต่อของหน้าสัมผัสคอนแทคฯมันช้าไปหรือเปล่าเมื่อเทียบกับหน้าคอนแทครีเลย์หน่ะครับ...ตามที่ผมคิดนะ...
รอน้าๆท่านอื่นครับ....

kong22
01-04-2013, 09:33
แต่ก่อนเคยเป็นครับ...พ่วงสายรีโมทจากเครื่องเล่นเข้าปรีฯ+แอมป์สองตัว ซีเนอร์ไดโอดของชุดสั่งเปิดไฟรีโมทเจ๊ง เลยลองทำสวิตท์แยกปิด-เปิดต่างหาก...ผลที่ได้คือเสียงแบบมี่น้าๆว่ามาเลยครับ มันเหมือนไฟไม่บาลานซ์กันหรือว่าสายไฟรีโมทที่ออกมาจากเครื่องเล่นจะค่อยๆหน่วงไฟตอนปิด-เปิด...
น้าลองต่อสายไฟรีโมทจากเครื่องเข้ารีเลย์แล้วเอาหน้าคอนแทครีเลย์เข้าไปยังปรีฯ+แอมป์ครับ...
และผมก็ยังติดความคิดอยู่ที่ว่าระหว่างที่เราปิดเปิดสวิตซ์นั้น ระยะต่อของหน้าสัมผัสคอนแทคฯมันช้าไปหรือเปล่าเมื่อเทียบกับหน้าคอนแทครีเลย์หน่ะครับ...ตามที่ผมคิดนะ...
รอน้าๆท่านอื่นครับ....

น้าลองเอารีเลย์มาต่อดูยังครับเอาสายรีโมทจากฟร้อน เข้ารีเลย์ ก่อน

Kritsada
01-04-2013, 10:13
น้าลองเอารีเลย์มาต่อดูยังครับเอาสายรีโมทจากฟร้อน เข้ารีเลย์ ก่อน
ขอบคุณน้าครับ...
ผมแก้ปัญหาได้หมดแล้วหล่ะครับ...รื้อเครื่องเล่นเปลี่ยนซีเนอร์ไดโอด แล้วลากสัญาณไฟรีโมทเข้ารีเลย์ ดึงไฟจากหน้าคอนแทคฯรีเลย์เข้าปรี1ตัว+แอมป์กลางแหลม2ตัว+คลาสd1ตัว โดยไม่ต้องผ่านสวิตซ์แยกสำหรับปิด/เปิด ใช้งานมานานแล้วครับไม่มีเสียงตอนปิด/เปิดนะครับ ทั้งหมดผมวางระบบเองแบบง่ายๆ ยังไงก็ขอให้น้าๆและ จขกท.หายจากปัญหานี้นะครับ...

Jiraphat88
01-04-2013, 19:48
วันนี้ว่างครับผมเลยหาสาเหตุต่อ โดยลากไฟจากแบตมาโดยที่เปิดfrontให้ทำงานก่อนแล้วค่อยต่อไฟเข้ารีโมทpower
ปรากฎว่าเสียตุ๊บไม่มีแล้วครับ ผมจึงสันนิษฐานว่าpower ทำงานเร็วกว่าfront น้าๆว่าถ้าผมทำสวิชรีโมทแยกpowerกับfrontโดยที่เปิดfrontทำงานก่อนแล้วค่อยเปิดสวิชpowerน้าๆว่าจะดีมั๊ยครับ ลืมบอกไปครับผมใช้สายไฟเส้นเล็กลากมาจากแบตทำให้ผมรู้ว่าสายรีโมทมีผลต่อเสียงมากครับ โดยที่สายเส้นเล็กจะให้เสียงแห้งๆแหลมๆ ส่วนสายเส้นใหญ่เสียงจะอิ่มมีลายละเอียดครบ ต่างกันมากเลยนะครับเหมือนใช้ลำโพงคนละยี่ห้อเลย

beertriton
01-04-2013, 20:08
วันนี้ว่างครับผมเลยหาสาเหตุต่อ โดยลากไฟจากแบตมาโดยที่เปิดfrontให้ทำงานก่อนแล้วค่อยต่อไฟเข้ารีโมทpower
ปรากฎว่าเสียตุ๊บไม่มีแล้วครับ ผมจึงสันนิษฐานว่าpower ทำงานเร็วกว่าfront น้าๆว่าถ้าผมทำสวิชรีโมทแยกpowerกับfrontโดยที่เปิดfrontทำงานก่อนแล้วค่อยเปิดสวิชpowerน้าๆว่าจะดีมั๊ยครับ ลืมบอกไปครับผมใช้สายไฟเส้นเล็กลากมาจากแบตทำให้ผมรู้ว่าสายรีโมทมีผลต่อเสียงมากครับ โดยที่สายเส้นเล็กจะให้เสียงแห้งๆแหลมๆ ส่วนสายเส้นใหญ่เสียงจะอิ่มมีลายละเอียดครบ ต่างกันมากเลยนะครับเหมือนใช้ลำโพงคนละยี่ห้อเลย

สายรีโมทอะนะครับน้า มีผลด้วยหรอ ผมจะได้จัดการบ้างตอนนี้รถผมมีเบาะคนขับอย่างเดียวที่อยู่บนรถ อิอิ

kong22
02-04-2013, 08:15
ยินดีด้วยครับน้าแก้จบเสียที เดินไฟ+ เข้าฟร้อน ปรี สำหรับผมคิดว่าเสียงอิ่มขึ้นกว่าเดิมครับ
200573

eak.krid
07-04-2013, 19:42
ส่วนใหญ่เสียงตุ๊บ ตอนเปิด หรือปิด มักจะมาจาก พาวเวอร์แอมป์ไม่สมบูรณ์ครับ ตัวใหม่ๆแล้วเป็นก็เคยเจอ
ชุด ซีในระบบหน่วงไฟเปิดปิดระบบเสียหาย หรือเสื่อมเนื่องจากเก็บนานก็เป็นไปได้ ถ้าการต่อสาย เข้าสาย
ตามหลักการถูกต้อง แอมป์สมบูรณ์(ของเกรดต่ำ เกรดตลาดนัดนี่เจอบ่อยมากๆ) ต่อยังไงก็ไม่ดังครับ
บางที่ ก็ไปทำตัวหน่วงกระแสไฟ ให้ตัวนั้น ตัดระบบช้ากว่าตัวนี้ ตัวนี้ปิดช้ากว่าตัวนั้น ก็ใช้ได้ครับผม
แต่เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ ลองหาร้านซ่อมที่ไว้ใจได้ ตรวจเช็คดูครับ ดูให้แน่ก่อนนะครับว่าเป็นที่ตัวไหน