PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วันนี้ได้ลองแล้วครับ ดีเซลผสมแก๊สโซฮอลล์ (จากความชุ่ยของปเด็กปั๊ม)

rungsangch
29-03-2013, 10:20
สืบเนื่องจากเห็นว่าน้ำมันเริ่มเตือนแล้วจึงแวะเข้าปั๊มเพื่อเติม กะว่าซัก 300 พอ เมื่อจอดรถเปิดฝาถังเรียบร้อยเด็กปั๊มถามว่า "เท่าไหร่พี่" ก็เลยบอกไปว่า " ดีเซล สามร้อย"
หลังจากนั้นก็ก้มหน้าหยิบเงิน แต่พอเงยหน้ามองดู " เฮ้ย หัวดีเซลยังเสียบอยู่ที่ตู้เลย แล้วมันเอาอะไรเติมให้ตรู " รีบเดินลงไปดูปรากฏว่า แก๊สโซฮอลล์ ครับพี่น้อง "เฮ้ย ไอ้น้องเติมให้พี่ผิดแล้ว นี่มันเบนซินนี่หว่า" เด็กปัี๊มรีบวิ่งมากดหัวจ่ายออก ผมเลยรีบดับเครื่อง และตกลงกับผู้จัดการปั๊ม ทางปั๊มบอกว่าจะเติมน้ำมันให้เต็มถังชดเชยเพื่อให้มันเจือจาง แต่ผมไม่เอาด้วย เลยให้ดูดออกให้หมดโดยใช้ปั๊มแ๊ย๊กออก ช่วงที่กำลังดูดออกได้ยินเด็กมันคุยกันว่า เมื่อวานมันก็เติมให้ปาเจโร่ไปทีนึงแต่เขายอมเอาน้ำมันเต็มถัง แต่ผมไม่เสี่ยงเพราะอัตราส่วนมันมากเกินไป (เบนซินลงถังไปประมาณ 7 ลิตร) ไม่รู้ว่าปาจะมีอาการอย่างไร ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันว่ามันผสมกันได้แต่ ผมไม่เอาดีกว่า หลังจากดูดออกมาจนเหลือแต่ฟองอากาศ ได้น้ำมันรวมๆประมาณ 19 ลิตร เขาก็บวกลบแล้วเติมดีเซลให้ผม 12 ลิตรและเติมเพิ่มอีก 300 บาท จากเหตุการครั้งนี้ทำให้ผมรู้ว่า ต้องลงไปควบคุมการเติมเองดีที่สุด ไม่งั้นหากถึงคราวซวยคงต้องเป็นตัวเราที่เจ็บ โชคยังดีที่ผมเห็นก่อนไม่งั้นไม่รู้จะเป็นยังไง ฝากเตือนทุกท่านที่เติมน้ำมันอย่าได้ไว้ใจอะไรมาก เพราะทุกวันนี้มันมีอะไรเยอะแยะ ผมไม่ได้เอากล้องไปด้วยและโทรศัพท์ก็ไม่มีกล้อง เลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ พิกัดของปั๊มก็ แถวๆ รพ.จุฬารัตน์ 3 ขึ้นต้นดวย e นะครับ

Duck_Hell
29-03-2013, 10:39
ต้องระวังบ้างล่ะ ขอบคุณที่เตือนครับผม

iamday
29-03-2013, 10:45
นึกว่าจะแรงซะแระครับ ^^
โชคดีครับ

3632กรุงเทพ
29-03-2013, 10:51
น่าจะมีปั๊มแบบเติมเองเหมือบางจากเยอะๆ ไหนๆก้เสียเวลาจอดเติมอยู่แล้ว เราไปเติมเอง แถมถูกลงมานิดหน่อยก็ยังดี โอกาสผิดพลาดก็ไม่มี ....

rungsangch
29-03-2013, 10:58
ระวังกันให้เยอะๆนะครับ ยิ่งไทรตันเรามีหลายเครื่องยนต์ด้วย อาจเข้าใจผิดกันได้ง่ายๆ จริงๆที่ฝาถังก็บอกไว้นะครับ ถามเด็กที่เติมมันบอกว่าผมไม่ได้ดู มีคนขับรถบัสบอกมาว่าช่วงที่น้ำมันในถังของปั๊มใกล้หมดนะ มันจะมีลมออกมาผสมกับน้ำมันครับทำให้นได้น้ำมันน้อยกว่าปกติ แต่เข็มมิเตอร์มันวิ่งปกตินะ ต้องให้ลองกดใส่แกลลอนดูถึงรู้ครับ ช่วงนี้ใกล้เทศกาลสงกรานต์ด้วยต้องเดินทางไกลกัน ฝากกันดูเป็นหูเป็นตาช่วยกันครับ ไม่อยากให้เจออย่างผม

kaitok
29-03-2013, 11:40
สงสัยเด็กมัน งง ครับ เครื่องไทรตั้นหลายแบบ เหมือนที่น้าข้างบนว่า ผมก็มองตอนเด็กปั้มเติมให้ เผื่อมันเข้าใจผิด

น้าชาติ
29-03-2013, 11:59
ลงไปเฝ้าก่อนบอกให้เติมน้ำมันอะไรปลอดภัยสุด
เคยถามเด็กปั๊มโอกาสเติมผิดในเบนซินไม่มี
เบนซินรูเติมเล็กกว่าดีเซล แต่ถ้าเป็นดีเซลต้องระวังครับ

ohm4door
29-03-2013, 16:23
ต้องระวังครับ บางทีเด็กโดนหัวหน้าด่าบ้าง ทะเลาะกะแฟนบ้าง จิตใจไม่อยู่กะเนื้อกะตัว

tonzatriton
29-03-2013, 16:56
อ่านช่วงแรกๆ กำลังจะบอกว่า น้าอดสัมผัสความแรงของเชื้อเพลิงผสมซะแล้ว..
แต่พออ่านเจอ เบนซิน 7 ลิตร..โอ้ว....มันเยอะไป...ผสมไม่ไหว ปั๊ม ไหม้ กันพอดี
(แต่ผมเองเคยลอง ดีเซลครึ่งถัง +เบนซิน91 2ลิตร วิ่ง ดีขึ้น มาระดับ 1 เครื่งเงียบลงไปเยอะ)
http://www.thaitritonclub.com/forum/archive/index.php/t-49622.html
ลองศึกษาดูครับน้า โปรดใช้ รถจักรยานในการรับฟัง อิอิ

tik1_mtx
29-03-2013, 20:17
แคปติวานายกอ.บ.ต.บ้านผมเจอเบนซิลไปเต็มถัง(เครื่องดีเซล)เห็นเขาบอกว่าดัง"บึ้บ"เลยหมดเป็นแสนครับ

ouu66199
29-03-2013, 20:49
ไม่น่าเติมผิดได้น๊ะครับปกติแล้วเครื่องเติมน้ำมันในปั้ม1เครื่องจะมี 2หัวจ่าย แล้วหัวจ่ายทั้ง 2 จะจ่ายน้ำมันชนิดเดียวกัน
และสังเกตุ ว่าเครื่องที่เติม ดีเซล กับเบนซินจะอยู่คนละฝั่งกัน สำหรับปั้มที่ได้มาตราฐานน๊ะครับ

Airbone plus
29-03-2013, 20:53
นี่แหละครับ ที่บอกว่า ดีเซลเติมน้ำมันยังไงก็ต้องดับเครื่องลงจากรถ มาควบคุมการเติม เพราะมีอะไรอีกหลายๆ อย่างคาดไม่ถึงครับ

iGnUs
29-03-2013, 21:03
ปั้มเติมเองก็ระวังนิดนึงนะครับ ล่าสุดไปเติม คนก่อนมันกดหัวจ่ายค้างไว้แล้วพอผมสับสวิตช์ให้เดินปั้ม น้ำมันทะลักเลยครับดีที่ไหวตัวทัน ไม่งั้นชุ่มน้ำมันแน่ 555

rungsangch
30-03-2013, 14:51
อ่านช่วงแรกๆ กำลังจะบอกว่า น้าอดสัมผัสความแรงของเชื้อเพลิงผสมซะแล้ว..
แต่พออ่านเจอ เบนซิน 7 ลิตร..โอ้ว....มันเยอะไป...ผสมไม่ไหว ปั๊ม ไหม้ กันพอดี
(แต่ผมเองเคยลอง ดีเซลครึ่งถัง +เบนซิน91 2ลิตร วิ่ง ดีขึ้น มาระดับ 1 เครื่งเงียบลงไปเยอะ)
http://www.thaitritonclub.com/forum/archive/index.php/t-49622.html
ลองศึกษาดูครับน้า โปรดใช้ รถจักรยานในการรับฟัง อิอิ
ก็เคยลองหาข้อมูลดูนะครับ แต่เมื่อเทียบอัตราส่วนผสมแล้วผมไม่เอาดีกว่า พังมาไม่คุ้ม ยิ่งช่วงนี้เป็นไรไม่รู้มีแต่เหตุแต่ทุกครั้งก็แก้ไขกลับมาได้ด้วยดี

rungsangch
30-03-2013, 14:54
ไม่น่าเติมผิดได้น๊ะครับปกติแล้วเครื่องเติมน้ำมันในปั้ม1เครื่องจะมี 2หัวจ่าย แล้วหัวจ่ายทั้ง 2 จะจ่ายน้ำมันชนิดเดียวกัน
และสังเกตุ ว่าเครื่องที่เติม ดีเซล กับเบนซินจะอยู่คนละฝั่งกัน สำหรับปั้มที่ได้มาตราฐานน๊ะครับ
ก็พอเดาได้ครับกับปั๊มน้ำมันเมืองไทย น่าจะจดลิขสิทธิ์ กันได้เลยละ ตู้เดียวทั้งเบนซินและดีเซล ระมัดระวัง รอบคอบเป็นดีที่สุดครับ ไม่อยากให้เสียด้วยความชุ่ยของคนอื่น เพราะเราเท่านั้นที่ได้รับผลกระทบ

teddyisman
30-03-2013, 16:22
ไม่ลงรถก็ได้ แต่ก่อนที่จะทำอะไรต่อ ให้ดูก่อนว่าเขาหยิบหัวเติมถูกชนิดไหม

VGS178HP.
05-04-2013, 02:29
จริงๆครับต้องดูทุกครั้งครับ บางปั๊มมีหัวเติมสองชนิดเลยครับต้องระวังกันไว้มากๆด้วยครับ ผมยังเคยคิดเลยว่า ไม่มีสักวันเลยเหรอที่มันจะไม่เติำมันมน้ผิดชนิดให้

coppy42
05-04-2013, 10:04
ผมเข้าปั้มเติมน้ำมันที่ไร ต้องให้ทั้งคันเงียบสนิท มีสติช่วยกันจ้องตรวจดูทั้งหัวจ่ายดีเซล,ทั้งเลขหน้าจอในตู้ว่ามันลบเป็น0หรือยัง
เหมือนยังกะเราจะออกสนามรบ ต้องคอยสอดส่องหลบเลี่ยงกับระเบิดเลย55555

Ttriton
05-04-2013, 10:26
เจอแบบนี้แย่เลย ดับเครื่องทุกครั้งก่อนเติม บางปั้มจะมีแยกตู้ ดีเซล ต่างหากผมว่าดีมากๆ อย่างตู้รวมต้องคอยมองน้องให้ดีๆไม่งั้นเศร้า

กรรชัย
05-04-2013, 11:12
ผมเติมน้ำมันพืชแทนได้ไหมอ่ะ:smiley-transport011

salamander
06-04-2013, 10:25
ผมเข้าปั้มบางจากเติมเพาเวอร์ดีเซลอย่างเดียว และจะพูดบอกเด็กที่เติมตลอด ดีเซลร้อยนึงครับ