PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถสมาชิกท่านใดเวลาขับเจอเนิน(ไม่มาก)หรือถนนไม่เรีย บแล้วมีอาการบ้างไหมครับ

kui
23-01-2008, 13:09
คือ ผมใช้รถ4ประตู ขับ2 อะครับตอนระยะแรก ๆ เสียงพวกนี้จะไม่มี แต่พอตอนนำรถเข้าเคลมเปลี่ยนแกนพวงมาลัย(ไม่ได้คิดไปเอง)เวลาขับเจอถนนไม่เรียบหรือขรุขระแบบว่าไม่มาก เสียงในรถจะดัง กุก ๆ ๆ กัก ๆ ๆ ตลอด ประมาณเหมือนประกอบไม่แน่น อะ แต่ก่อนไม่ดังขนาดนี้ ตอนนี้ก็พยายามกับแฟน จับจุดเสียงที่ได้ยินกันอยู่ แต่ ที่แน่ ๆ ช่วงแถว คอนโซลลิ้นชักหน้า จะดังด้วยอะครับ รถสมาชิกท่านใด มีอาการแบบนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมเคยอ่านจาก บอร์ดแรกเริ่ม เคยมีเพื่อนสมาชิก โพสไว้ว่า ที่มาของเสียงบางที มาจาก สายคาดเข็มขัดช่วงตอนหลัง (ก็มีส่วนถูกด้วยข้อนี้) แต่ว่า มันดังจากส่วนอื่นด้วย ตอนนี้ คิดไปถึงว่า เบาะ คอนโซล คือเป็นตัวปัญหาให้ดังอะครับ ไม่ได้วิตกจริตเลยครับ สมาชิกท่านใดเจอปัญหา แบบ คล้าย ๆ กัน แชร์ วิธีกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ:confused:

linkanime
23-01-2008, 17:39
มีเหมือนกันครับ เป็นรุ่นพลัส 4 ประตู ที่ได้ยินก็จะมี เสียงแกกๆตรงแถวๆลิ้นชัก กุกกักๆตรงหลังจอtv เสียงกิ๊กๆแถวๆพวงมาลัย แล้วก็พลาสติกลั่นเอี๊ยดๆที่จุดยึดเข็มขัดนิรภัยด้านคนขับ ครับ ตอนขึ้นคอสะพานไม่เรียบหรือถนนขรุขระ ก็เหมือนมีกลองวง มาบรรเลง โซโล ในรถเลยครับ

jonpon
24-01-2008, 08:03
มันมีได้หลายสาเหตุ บางทีไม่ได้มาจากที่ตัวรถอย่างเดียวอาจจะมีพวกสิ่งของเครื่องใช้ บางอย่างที่เราขนขึ้นไปบนรถ ลองดูที่ใต้เบาะดูว่ามีวางอะไรใว้หรือเปล่า หรือไม่ก็เอาของลงจากรถให้หมด ล็อคเข็มขัดให้เข้าที่แล้วลองวิ่งดูถ้าดังอีกค่อยไปดูที่ส่วนอื่นๆต่อไป ของผมบางทีแฟนวางกิ๊ฟหนีบผมใว้ข้างประตูขี่ไปมันยังดังเลย โทรศัพท์ยิ่งตัวดี อันนี้ต้องใจเย็นค่อยๆๆ หานะครับ

kui
24-01-2008, 11:59
(*_*) `อิ ๆ ใครพอแนะนำได้อีกไหมครับ เรื่องปัญหานี้ อย่างคุณ jonpon ก็แนะนำดีครับ และรถผมอย่างเสียงที่มา คล้าย ๆ กับ คุณlink เลยครับ ฮือ ๆ (T_T)

wiz
24-01-2008, 12:56
....หลายครั้งปัญหาเหล่านี้เกิดจากการล้า เสื่อม หรือเคลื่อนตัวของอุปกรณ์หรือการยืดหยุ่นของชิ้นส่วนโดยเฉพาะชิ้นส่วนพลาสติก ทำให้เกิดช่องว่างขนาดเล็กบริเวณหน้าสัมผัสระหว่างชิ้นส่วนที่ต่อเนื่องกันแรงบิดของอุปกรณ์ทำให้เกิดการเคลื่อนตัวหรือการเสียดสีผลคือเสียงที่ก่อให่เกิดความรำคาญ..เอาเป็นว่า ตรงไหนมันดังใช้สารหล่อลื่น ขันยึดให้แน่นหรือจับฟองน้ำยัดเข้าไปเลยเพื่อลดช่องว่าง เช่นกล่องเก็บของคอนโซลหน้าหรือที่เรียกว่าช่องใส่ Rv หรือtv ก็สุดแล้วแต่ ใช้สองมือขับขอบด้านข้างให้แน่นแล้วดึงเข้าหาตัวแรงๆแล้วใช้ฟองน้ำรองซะเสียงจะเงียบเอง....

yut
24-01-2008, 23:45
รถผมก็ดังเหมือนกัน

แต่อย่างว่ารถผม ภายในลื้อมาเกือบทั้งคัน แก้ยังไงก็ไม่หาย ใช้ไปนานๆ เสียงหายไปเอง :p ก็แปลกดี พอไปใส่ไฟตัดหมอก มันดังขึ้นมาอีก ก็สงสัย เลยก้มไปดูใต้คอนโซล สายไฟไม่มีการเก็บที่ดีเลย เนี่ยขนาดติดที่ 0 นะเนี่ย แย่จริงๆ ผมเลยหาที่รัดมารัดสายไฟ เงียบเลย

ake4x2
25-01-2008, 14:28
ผมก็ดังครับ ยังงงอยู่
ของผมแบบ4ประตูขับสองครับ เพิ่งเอาไปยกสูงมาครับ ยกไปนิ้วกว่าๆ
เปลี่ยนโชค หน้าหลัง+รองสปริงค์หน้า+เปลี่ยนโตงเตงใหม่+กันเซ(อันนี้ใส่เล่น)
ปรกติมันจะไม่ดังนะครับ เวลาวิ่งผ่านลูกระนาด จะดังครืดเบาๆ เท่านั้น
แต่ตอนนี้ มันจะดังเสียงแบบเหมือนชิ้นส่วนประกอบไม่แน่น ไม่รู้ดังจากไหน
เพื่อนๆ ก็บอกว่าปรกติ โชคมันใหญ่ขึ้น ยาวขึ้น
เดี๋ยวว่างๆ จะเอาไปเข้าร้านที่ยกสูงให้เค้าเช็คดูครับ

august1907
25-01-2008, 22:23
โชคดี ..ผมมีเพื่อนแล้วนึกว่าจะเป็นอยู่ของผมคนเดียว ของผมเป็นตั้งแต่แรกๆ ที่ออกรถมา เสียงดังอย่างเช่นที่ คุณ Kui ว่าไว้เลยครับ จะดังบริเวณคอลโซลเก็บของด้านซ้าย / หน้ารถ ดังเหมือนมีอะไรกระทบกับพลาสติก ในคอนโซลเก็บของ โดยเฉพาะทางถนนคอนกรีตที่เป็นเนินเล็กๆ หรือลูกระนาดในหมู่บ้าน จะได้ยินเสียงชัดเจนและบ่อยมาก แต่ถ้าเป็นหลุมจะไม่ได้ยิน จนรู้สึกรำคาญเช่นกัน

ไปให้ช่างที่ศูนย์ที่ออกรถ ตรวจสอบ วิ่งฟังเสียงเกือบชั่วโมง ช่างบอกว่าเป็นเสียงปกติ ???? !!!!! ไปอีกศูนย์หนึ่ง ได้ยินแต่ก็ยังหาไม่เจอเช่นกัน กลับมาบ้าน ถอด พัดลมแอร์ +กรองแอร์ + คอลโซลเก็บของ + ของทั้งหมด ออกแล้ว ทดลองวิ่งดู เสียงยังดังอยู่ดูในห้องเครื่องจับท่อต่างๆดู ก็ยังไม่เจอ ตอนนี้ยังหาไม่เจอเช่นกัน....ไม่รู้จะแก้อย่างไร?

รถผม 4 x 4 , 4 ประตูครับ ..ใครแก้ได้ช่วยบอกด้วยครับ

yut
25-01-2008, 23:09
โชคดี ..ผมมีเพื่อนแล้วนึกว่าจะเป็นอยู่ของผมคนเดียว ของผมเป็นตั้งแต่แรกๆ ที่ออกรถมา เสียงดังอย่างเช่นที่ คุณ Kui ว่าไว้เลยครับ จะดังบริเวณคอลโซลเก็บของด้านซ้าย / หน้ารถ ดังเหมือนมีอะไรกระทบกับพลาสติก ในคอนโซลเก็บของ โดยเฉพาะทางถนนคอนกรีตที่เป็นเนินเล็กๆ หรือลูกระนาดในหมู่บ้าน จะได้ยินเสียงชัดเจนและบ่อยมาก แต่ถ้าเป็นหลุมจะไม่ได้ยิน จนรู้สึกรำคาญเช่นกัน

ไปให้ช่างที่ศูนย์ที่ออกรถ ตรวจสอบ วิ่งฟังเสียงเกือบชั่วโมง ช่างบอกว่าเป็นเสียงปกติ ???? !!!!! ไปอีกศูนย์หนึ่ง ได้ยินแต่ก็ยังหาไม่เจอเช่นกัน กลับมาบ้าน ถอด พัดลมแอร์ +กรองแอร์ + คอลโซลเก็บของ + ของทั้งหมด ออกแล้ว ทดลองวิ่งดู เสียงยังดังอยู่ดูในห้องเครื่องจับท่อต่างๆดู ก็ยังไม่เจอ ตอนนี้ยังหาไม่เจอเช่นกัน....ไม่รู้จะแก้อย่างไร?

รถผม 4 x 4 , 4 ประตูครับ ..ใครแก้ได้ช่วยบอกด้วยครับ
เห็นความพยายามแล้ว อยากช่วยหาเลย บอกตรงๆ บางทีเราได้ยินคิดว่า ต้องตรงนี้ แต่พอจริงๆแล้วไม่ใช่ก็มี

tong
26-01-2008, 05:59
ขอเก็บข้อมูลครับทุกท่าน..

Devill
27-01-2008, 20:32
ของดัง อิ๊ด ๆ ที่เบาะหลังตลอดเลยครับ (Plus 4D) เปิดเพลงฟังก็ไม่ได้ยินแล้วครับ แต่มีเสียงคนนั่งข้าง ๆ นี่ดังตลอดทางเลยครับ แก้ยังงัยก็ไม่หาย เฮ้อ!!!:o
มี 0 ไหนแก้ได้ช่วยบอกหน่อยนะครับ :D

Army
27-01-2008, 23:35
เสียวจังเลยคับ เพิ่งสอยมาใหม่ๆด้วย (Plus 4 ประตู)
อีกนานมั้ยคับ มันจะเริ่มมีเสียง

kui
28-01-2008, 13:20
ตอนนี้ผมได้แต่เดาว่ารถผมเป็นไปได้ไหม(แค่เดาครับ) รถผมก็ 4*2 4ประตูครับ ผมคิดไปถึง ลำโพงติดรถ มันมีสิท โยกเยก หลวม เป็นไปได้ ไหมครับ เพราะผมก็ลองเอาของที่ไม่จำเป็นออกหมด แล้ว ทุกอย่าง ก็ยังดัง แต่ก่อนไม่เป็น อืม อ่านแล้ว ก็มีรถสมาชิกเป็นกันหลายท่านเหมือนกัน ไม่รู้จะแก้ไขยังไง จะอธิบาย 0 แบบ ไหน ผมอยู่ภูเก็ตด้วย มี แห่งเดียวเอง คิดแล้ว รำคาญใจครับ เวลาขับรถ อย่างวิ่ง ถนนคอนกรีด ก็ กรีด กึก ๆ กัก ๆ ทันที รำคาญใจครับ บอกตรง ๆ ยังรับไม่ได้ ไม่รู้จะรับได้ไหม ใครพอมี วิธีแนะนำไหมครับ ...

yut
28-01-2008, 16:16
ตอนนี้ผมได้แต่เดาว่ารถผมเป็นไปได้ไหม(แค่เดาครับ) รถผมก็ 4*2 4ประตูครับ ผมคิดไปถึง ลำโพงติดรถ มันมีสิท โยกเยก หลวม เป็นไปได้ ไหมครับ เพราะผมก็ลองเอาของที่ไม่จำเป็นออกหมด แล้ว ทุกอย่าง ก็ยังดัง แต่ก่อนไม่เป็น อืม อ่านแล้ว ก็มีรถสมาชิกเป็นกันหลายท่านเหมือนกัน ไม่รู้จะแก้ไขยังไง จะอธิบาย 0 แบบ ไหน ผมอยู่ภูเก็ตด้วย มี แห่งเดียวเอง คิดแล้ว รำคาญใจครับ เวลาขับรถ อย่างวิ่ง ถนนคอนกรีด ก็ กรีด กึก ๆ กัก ๆ ทันที รำคาญใจครับ บอกตรง ๆ ยังรับไม่ได้ ไม่รู้จะรับได้ไหม ใครพอมี วิธีแนะนำไหมครับ ...
คุณกุ่ยลองขยับฝากระโปรงดูหรือยัง อาจหลวม ผมเคยดังสุดท้ายมาเจอฝากระโปรงหน้ามันหลวม

kui
29-01-2008, 10:34
ผมสังเกตุรถผม แล้วสังเกตุว่า จะดังตรงแผงประตูด้านซ้าย ทั้งบานหน้า บานหลัง เลยครับ แล้ว ที่สังเกตุอีกที ก็ ตรง เบาะหน้าซ้าย จะ กระพือ และมีเสียง อย่างที่เล่าตามกระทู้ อะครับ ช่วงนี้ ก็ กำลัง จับจุดเสียง ให้ ชัวร์ ๆ ว่า ดังตรงจุดไหน แล้วค่อย หาเวลาไปเข้า 0 ผมอาจจะไป ตอน เช็ค 30000 โล ทีเดียวมั้งครับ เพราะ ภูเก็ตมี 0 แห่งเดียว กลัว ไป แล้ว จะเจออย่างที่สมาชิกคอยเล่า ๆ อิ ๆ ๆ แอบ พอ ขับรถไปลอง กลับมา ช่าง ก็ สรุปว่า ปกติครับพี่ มันก็ดังแบบนี้ อะ หุ ๆ (ทั้ง ๆ ที่แต่ก่อนไม่เคยดังใช่ไหม) นะคร้าบ จ้าวว นายยยยย

tin50
31-01-2008, 08:36
เสียงที่ผมได้ยินบ่อยๆคือเสียงไลน์เนอร์ที่หลวม ตกหลุมหรือขับทางขรุขระดังทุกทีส่วนเสียงในห้องโดยสาร
ก็แล้วแต่เหตุการณ์ครับเดี๋ยวหน้า เดี๋ยวหลัง ก็ค่อยๆสืบหาไปทีละจุดตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ

BLK7885
31-01-2008, 19:12
ดังเป็นปรกติครับ ขอยืนยัน เป็น option ติดรถมาให้แต่กำเนิด แก้ไม้ได้โดยเฉพาะ 4x4 แกนพวงมาลัย แหนบ แต่ยังไงก็รัก triton ครับ

cnn
31-01-2008, 20:38
เหมือนกันเลยแต่ช่างเถอะยังไงก็รักtritonเหมือนเดิม

linkanime
01-02-2008, 09:48
ตอนนี้ผมเจอเสียงรบกวน จุดหลักๆ 2 จุดของผมคือ ตรงเหนือลิ้นชักด้านซ้าย และ ที่ยึดเข็มขัดนิรภัยด้านคนขับ น่ารำคาญอย่างแรง ส่วนสาเหตุที่มันดังก่อนวัยอันควร ผมว่าถนนที่ผมวิ่งมันน่าจะมีส่วน เพราะจากบ้านไปที่ทำงาน มันเจอหลุม เจอตะเข็บสะพานบ่อยๆ กำลังคิดว่า ถ้าไปเปลี่ยนโช๊คเป็น 4 หอคอยเขียวแห่ง Tein จะช่วยได้รึเปล่า หรือจะใช้โช๊คยี่ห้ออื่นที่ถูกกว่านี้ดี ท่านสมาชิกคนไหนพอจะแนะนำได้มั่งครับ

kui
01-02-2008, 16:13
อืม เนี้ย ผมยังไม่มีเวลา เอารถไป ขอร้องให้ทาง 0(ภูเก็ต) ช่วย ดู หรือ เค้าเคยแก้ไขปัญหาเหล่านี้มาบ้าง อิ ๆ (ปลอบใจตัวเอง) ผม พยายาม สรุปที่มาของเสียง อยู่ครับ ตอนแรกคิดว่า แผง ประตู แต่ พอนั่งกันหลายคน ก็ ดันไม่ค่อยดัง จึงคิดว่า เอะ คงไม่ใช่แผงประตู หรือว่า เป็น เพราะเบาะ แต่ พอ ผมขับรถคนเดียวเมื่อไหร่ เจอถนนผิวไม่เรียบ จะดัง กึก ๆ กัก ๆ กลองวง บ่อยมาก จึง หาสรุปไม่ได้ ว่า ถ้าเข้า 0 จะบอกช่าง ยังไง ครับ คิดแล้ว เศร้าจิต ไปเลยครับ อันอื่น พอรับ เสียงได้ แต่ ตรง กุก กัก กึก ๆ เหมือน กลองวง นี้ ยัง รับไม่ได้ รถก็ ใช้น้อย ด้วย อีก เฮอ ๆ ๆ

yut
01-02-2008, 18:07
ดูที่ตัวล๊อคเข็มเข็ดนิรภัย ด้านผู้โดยสารครับ ให้ผลักให้ชิดขอบเบาะไว้ตลอดจะไม่ดัง ของผมเคยเป็น หาอยูพักใหญ่ถึงเจอ ที่หาเจอเพราะเวลาขับไปกับแฟนไม่ดัง พอขับไปคนเดียวดังทุกที ลองดูอาจจะใช่สาเหตุก็ได้ อีก 1 จุด ที่เก็บแว่นตา ใส่แว่นตาไว้หรือป่าว เช็คด้วย

ake4x2
04-02-2008, 12:52
ของผมแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ
อาการเดิมคือพอวิ่งปรกติ ถ้าลงหลุมตื้นๆ หรือเนินเล็กๆ จะดังครืกๆ เหมือนว่ามีอะไรซักอย่างต้องหลวมแน่ๆ พักหลังจะดังตอนเหลียบเบรกจะดัง ครืดไปเลย (อันหลัง นานๆ จะดังที)
เลยเอาไปให้ช่างดูให้ครับ (ช่างพรต พีพียานยนต์ครับ) บอกอาการไป เค้าก็ถอดล้อออกดูครับ เป็นที่คาลิเปอร์ มันถ่างออกนิดนึงครับ ก็ปรับใหม่
ตอนนี้ไม่ดังแล้ว ลงหลุมทีก็ดังแน่นๆ ค่อยสบายหูหน่อย

kui
05-02-2008, 12:08
อย่างคุณเอก4*2 แนะนำก็ ดีนะครับ บางที ผมรู้สึกว่า เป็นที่ช่วงล่างหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ รถผม นี้ เป็นในห้องโดยสาร เลยครับ สั่น ทั้งห้อง ขับไปบ่นไป จนแฟนรำคาญ แล้ว อิ ๆ ๆ ไม่รู้จะไปแจ้ง 0 ลักษณะไหน ดี มีใครแนะนำได้อีกไหมครับ

nawattakron
07-02-2008, 22:46
ดังเช่นกันครับ...กะลังหาที่มาอยู่...แล้วจะมาบอกน่ะถ้าหาเจอ..อิอิ

EUA
09-02-2008, 11:56
ดังทุกยี่ห้อครับ:p

sunchai_aei
20-03-2008, 14:47
รถผมยังป้ายแดง มีเสียงดัง ตรงแผงประตูครับ ทั้ง 2 บานเลยครับ ผมใช้ plus 4 ประตู มีเสียงดัง เหมือนมีอะไรสั่นอยู่ในประตู บานหน้าทั้งสองบานเลยครับ เป็นตอนเวลาขับที่ความเร็ว 20-80 ยิ่งทางที่ไม่เรียบมันดังใหญ่เลย แต่พอลดกระจกมานิดนึงเสียงก็หายครับ ทำไงดีครับเพื่อนๆ

kui
25-03-2008, 16:12
:kapook-17201-6012: แบบนี้ ต้อง ไปให้ 0 เช็คดีก่าคับ เพราะ คุณรู้จุดแล้วว่า ดังบริเวณไหน แต่ถ้าหาจุดเสียงไม่ได้นี้สิ ไม่รู้จะบอก ช่าง ว่าส่วนไหน ดี เห้อ ๆ ๆ :kapook-17327-8367:

CNN32
25-03-2008, 17:11
เป็นที่แผงข้างประตูครับ พอเอาไขควงขันครงน็อตช่องมือจับแลวจะหายไปสักหลายอาทิตย์ พอหลวมมันก็จะดังขึ้นมาอีกนะครับ แก้ไม่หาย

Hom
26-03-2008, 14:48
ผมเจอ 3 จุดครับ เผื่อเป็นประโยชน์
1. ดังแกรก ๆ แถวๆลิ้นชักฝั่งผู้โดยสาร สาเหตุเกิดจากยางที่สวมหัวเหล็กยึดกล่อง Ecu มันหลุดอ่ะครับก็เข้าไปให้ศูนย์ถอกแล้วประกอบเข้าไปใหม่ครับ หาย
2. ดังแกรก ๆ แถวๆเกียร์หรือบางที่ดังคล้ายๆ อยู่แถว ลิ้นชักที่เขี่ยบุหรี่ ดังตอนวิ่งถนนขรุขระหรือทางไม่เรียบ อันนี้ผมหาอยู่นานเลยสรุปมันเกิดจากสปริงใต้เบาะผู้โดยสารมันดังครับ
3. ดังอิ๊ดๆ แถวคอนโซล แต่ผมดันไปเจอว่าเกิดจาก หนังหุ้มกระปุกเกียร์เวลาเข้าเกียร์ 1-2 มันเสียดสีกันครับเลยดังอิ๊ดๆ