PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถวูบอีกแล้วครับ

jessada
05-04-2013, 17:53
รถวูบอีกแล้วครับ อาการวูบตอนออกตัวที่รอบเครื่อง เกือบ 2 พันถึง 2 พัน นิด ๆ หนักเลยวันนี้ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ
ก่อนหน้านี้
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=51656
เข้าไปเช็คมาแล้วรอบนึงช่างบอกตรงปั้มมีอกาศ ช่างบอกแก้โดยใล่อากาศใหม่

ตกลงรถผมเป็นอะไรครับ ใกล้จะได้เดินทางไกลแล้ว(กลับบ้านต่างจังหวัด เชียงราย) หวั่นใจยังไงไม่รู้ เครียดเลย...

ACE12345678
05-04-2013, 17:56
ลองเปรียมกรองน้ำมันดีเซลยังคับ

Khajorn_b
05-04-2013, 18:03
น้าเปลี่ยน SCV Valve หรือยัง?

jessada
06-04-2013, 07:55
ลองเปรียมกรองน้ำมันดีเซลยังคับ
พึ่งเปลี่ยนไปตอน 30,000 โลตรอนนี้วิ่งได้ 30,4xx โล ครับ

น้าเปลี่ยน scv valve หรือยัง?
ยังเลยครับเคยพาเข้าไปที่ศูนย์แล้ว ช่างไม่ยอมเปลี่ยนให้

แต่อาการวูปรถผม ไม่มีโค๊ตโชว์อะครับ บอกไม่ถูกเลย
วันที่ 12 เย็น จะเดินทางจากสมุทรสาคร กลับบ้านที่เชียงรายแล้ว กลัวว่ามันจะดับอยู่กลางทางซะจริง ๆ เลย...

3632กรุงเทพ
06-04-2013, 08:15
ลอง SVC Valve ดูครับน้า ต้องลองเข้าศูนย์อื่นดูครับ จะเดินทางไกลเช็คดูก่อนเลยครับ
............

veest99
06-04-2013, 08:36
พึ่งเปลี่ยนไปตอน 30,000 โลตรอนนี้วิ่งได้ 30,4xx โล ครับ

ยังเลยครับเคยพาเข้าไปที่ศูนย์แล้ว ช่างไม่ยอมเปลี่ยนให้

แต่อาการวูปรถผม ไม่มีโค๊ตโชว์อะครับ บอกไม่ถูกเลย
วันที่ 12 เย็น จะเดินทางจากสมุทรสาคร กลับบ้านที่เชียงรายแล้ว กลัวว่ามันจะดับอยู่กลางทางซะจริง ๆ เลย...
รีบเลยครับน้า ไอ้วูบดับข้างทางผมว่าไม่เท่าไร แต่อย่าให้มันวูบตอนกำลังแซง ขึ้่นไม่ขึ้นนี่ละครับ เหวง เลย

golftong
06-04-2013, 08:41
ลองดูที่ตัว scv ครับ รถผมก็เป็นละดันมาเปนตอนจังหวะแซง ยุดีๆวูปเลยเร่งไม่ขึ้นดีที่ไม่มีรถสวนมา อันตรายคับลองเช็คดู
ของผมเพิงถอดมาขัดล้างเมือวานคับ ยังไม่มีงบไปซื้อของใหม่ขัดๆถูกไปก่อน

kong22
06-04-2013, 09:02
201118ถ้าscv มีปัญหาลองแก้แบบผมดูเจาะขยายรูประมาณ3มิล ทุกวันนี้เรื่องscvติดขัดไม่เจอเลย

salamander
06-04-2013, 10:19
เป็นเหมือนผมเลยครับ อาการเหยียบเลยสองพันรอบแล้วจะมีอาการวูบๆเหมือนแรงไม่มี ไปเข้าร้านเปลี่ยนกรองดีเซล อาการหายสนิทครับ

jessada
06-04-2013, 11:32
เมื่อตอน 9 โมงวันนี้ ผมขับรถไปทิ้งไว้ที่ศูนย์แล้ว (0 แถวมหาชัย) ไม่รู้ว่าจะได้เรื่องรึปล่าว (ขอระบายด้วยแล้วกัน 0 นี้หัวหน้าช่างชอบปัดความรับผิดชอบบอกให้เช็คอะไรไม่ค่อยจะทำบ่ายเบี่ยงตลอด แต่ก็คงต้องยอมละครับ) พอดีวันนี้ทำงานครับไม่มีเวลาไปที่ศูนย์อื่น แล้วเวลามันก็ใกล้เทศกาลแล้วจำเป็นต้องใช้รถเดินทางไกล

jessada
06-04-2013, 15:32
วันนี้ บ่าย 2 กว่า ๆ น้องทางศูนย์ที่รับรถโทรมาแจ้งว่า
"รถเสร็จแล้ว ช่างทำการ สาเหตุ ถังน้ำมันสกปรก learning ระบบให้ และแจ้งว่า พี่ลองเอารถกลับไปใช้ใหม่ว่าดีขึ้นหรือปล่าว"
ผมก็ถามต่อว่าถ้าถังน้ำมันสกปรกแล้วผมต้องทำยังไง
ทางศูนย์ก็บอกต่อว่า
"ต้องถอดถังน้ำมันลงมาล้าง" ผมกก็บอกว่างั้นก็ถอดล้างเลยครับ
ทางศูนย์ "ถ้าล้างวันนี้คงไม่ทัน แต่ถ้าจะล้างต้องทิ้งรถไว้"
ผมก็บอกว่างั้น วันจันทร์ผมเข้าไปใหม่แล้วกัน
หลังจากขับออกจากศูนย์มา อาการมันก็วูปเหมือนเดิม ผมก็เลยเอะใจว่าถ้าถังน้ำมันสกปรกทำไมรอบเครื่องสูงมันทำไมไม่วูป เลยโทรกลับไปสอบถาม แต่น้องที่รับรถตอบไม่ได้เลยให้คุยกับหัวหน้างช่าง
หัวหน้าช่าง "สาเหตุเบื้องต้น เกิดจากน้ำมันสกปรก ทำให้ SCV วาร์ว ตันในระยะรอบเครื่องนั้น ๆ หลังจากนั้นทาง กล่องก็จำค่านั้น ๆ ไว้จึงทำให้รถวูป ก็เลยทำการ learning ให้ใหม่"
ผมก็บอกไปว่า learning ไปแล้ว แล้วทำไมมันยังวูปอยู่ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า SCV มีปัญหา ทางช่างก็พูดแซงขึ้นมาเลยว่า
"ใช่ครับ scv มีปัญหาแต่ต้องทำเรื่องแก้ไขเบื้องต้นก่อนคือต้องลองล้างถังน้ำมันก่อน"
ผมก็เลยบอกไปว่าถ้าวันจันทร์ผมเข้าไปแล้วทุกอย่างมันจะจบมั้ยเพราะวันที่ 12 ผมต้องเดินทางไกล
หัวหน้าช่างตอบ "จบครับ"
ถ้าจบผมก็โอเค

น้า ๆ ว่า ทั้ง ๆ ที่รู้ปัญหาแล้วทำไมไม่แก้ไขให้เลย จำเป็นมั้ยที่จะต้องถอดถังน้ำมันมาล้าง.....แล้วถ้าล้างแล้วอาการยังเหมือนเดิมล่ะ รถถมไม่ช้ำแย่เหรอครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นให้ผมด้วย
ตอนนี้ผมคิดว่าวันจันทร์ผมว่าจะยังไม่เข้าที่นี่ กะว่าจะลองไปศูนย์อื่นดู ดีมั้ยครับ..

LuftWaffe
06-04-2013, 15:36
ดันให้ครับ ขอให้หายไวไวนะครับ แต่น้าเติมน้ำมันของค่ายไหนครับ ปตท หรือเปล่าครับ

jessada
06-04-2013, 15:52
ดันให้ครับ ขอให้หายไวไวนะครับ แต่น้าเติมน้ำมันของค่ายไหนครับ ปตท หรือเปล่าครับ

V-Power นานทีเติมครั้งครับ (มานแพงอาาาาา)
หลัก ๆ ก็ บางจาก
ฉุกเฉินก็ ESSO บ้าง
ถ้าไม่ไหวจริง ๆ เจออะไรก่อนก็เข้าเลย(แต่ไม่ใช่ปั้มหลอดนะครับ)

kong22
06-04-2013, 17:11
วันนี้ บ่าย 2 กว่า ๆ น้องทางศูนย์ที่รับรถโทรมาแจ้งว่า
"รถเสร็จแล้ว ช่างทำการ สาเหตุ ถังน้ำมันสกปรก learning ระบบให้ และแจ้งว่า พี่ลองเอารถกลับไปใช้ใหม่ว่าดีขึ้นหรือปล่าว"
ผมก็ถามต่อว่าถ้าถังน้ำมันสกปรกแล้วผมต้องทำยังไง
ทางศูนย์ก็บอกต่อว่า
"ต้องถอดถังน้ำมันลงมาล้าง" ผมกก็บอกว่างั้นก็ถอดล้างเลยครับ
ทางศูนย์ "ถ้าล้างวันนี้คงไม่ทัน แต่ถ้าจะล้างต้องทิ้งรถไว้"
ผมก็บอกว่างั้น วันจันทร์ผมเข้าไปใหม่แล้วกัน
หลังจากขับออกจากศูนย์มา อาการมันก็วูปเหมือนเดิม ผมก็เลยเอะใจว่าถ้าถังน้ำมันสกปรกทำไมรอบเครื่องสูงมันทำไมไม่วูป เลยโทรกลับไปสอบถาม แต่น้องที่รับรถตอบไม่ได้เลยให้คุยกับหัวหน้างช่าง
หัวหน้าช่าง "สาเหตุเบื้องต้น เกิดจากน้ำมันสกปรก ทำให้ SCV วาร์ว ตันในระยะรอบเครื่องนั้น ๆ หลังจากนั้นทาง กล่องก็จำค่านั้น ๆ ไว้จึงทำให้รถวูป ก็เลยทำการ learning ให้ใหม่"
ผมก็บอกไปว่า learning ไปแล้ว แล้วทำไมมันยังวูปอยู่ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า SCV มีปัญหา ทางช่างก็พูดแซงขึ้นมาเลยว่า
"ใช่ครับ scv มีปัญหาแต่ต้องทำเรื่องแก้ไขเบื้องต้นก่อนคือต้องลองล้างถังน้ำมันก่อน"
ผมก็เลยบอกไปว่าถ้าวันจันทร์ผมเข้าไปแล้วทุกอย่างมันจะจบมั้ยเพราะวันที่ 12 ผมต้องเดินทางไกล
หัวหน้าช่างตอบ "จบครับ"
ถ้าจบผมก็โอเค

น้า ๆ ว่า ทั้ง ๆ ที่รู้ปัญหาแล้วทำไมไม่แก้ไขให้เลย จำเป็นมั้ยที่จะต้องถอดถังน้ำมันมาล้าง.....แล้วถ้าล้างแล้วอาการยังเหมือนเดิมล่ะ รถถมไม่ช้ำแย่เหรอครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นให้ผมด้วย
ตอนนี้ผมคิดว่าวันจันทร์ผมว่าจะยังไม่เข้าที่นี่ กะว่าจะลองไปศูนย์อื่นดู ดีมั้ยครับ..ออกมารูปนี้อยู่แล้วครับสำหรับศูนย์ รถตู้ที่ทำงานผมวิ่งไปส่งคนไข้ที่จังหวัดแล้ววูปไฟเครื่องโชว์ พขร ที่ขับไปนำรถเข้าศูนย์ ช่างเช็คเสร็จบอกว่าน้ำมันสกปรกต้องล้างถังถึงจะหาย ต้องจดรถ3วัน พขร เขาเลยโทรหาผม(ผมคุมเรื่องรถที่หน่วยงาน) ผมก็เลยขอคุยกับช่างแล้วบอกว่า เปลี่ยนแค่ scv กับ กรองโซล่าให้พอ ถังไม่ต้องล้าง ช่างมันก็อ้างไปต่างๆนานา รวมทั้งบอกว่าไม่รับประกัน ว่าจะหายเพราะไม่ทำตามที่ศูนย์แจ้ง ผมเลยตอบว่าไม่เป็นไร ไม่รับประกันก็ได้ ขอแค่เปลี่ยนตามผมแจ้งไปพอ ศูนย์ถึงยอมทำให้ ถึงทุกวันนี้อาการวูปยังไม่เจออีกเลย

Khajorn_b
06-04-2013, 17:26
ผมซื้อเปลี่ยนเองเลยครับน้า ผมสั่งจาก www.autoatone.com (http://www.autoatone.com) ราคา 1,280 ฿ + ค่าส่ง EMS 50 ฿ จัดการเปลี่ยนเองใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงครับ (ตาม DIY ที่ป๋าติ๊กและน้าๆ หลายท่านแนะนำไว้ครับ) ของผมอาการจะยังไม่ถึงกับวูบ แต่วิ่งช่วง 80-120 จะมีอาการเครื่องสวิงวืดๆ (แรงดันน้ำมันไม่นิ่ง) ถ้าใช้เครื่องวัดดูสัญญาณแรงดันน้ำมันจะเห็นชัดเลยครับ...แต่พอเหยียบเลย 120 ไปแล้วก็ไม่สวิงครับ ตอนแรกก็กังวลหลายๆ อย่างครับ ทั้งน้ำมันที่เติมกรองน้ำมัน...(มั่นใจว่าเปลี่ยนกรองทุก 20,000 โล, น้ำมันเติมปั้มที่ไว้ใจได้ครับ) แต่ที่หาข้อมูลหลายๆ ท่านฟันธงเจ้า SCV ผมเลยจัดการเปลี่ยนซะเลย อาการที่กล่าวมาหายเงียบครับ

chalermwut31
06-04-2013, 21:05
ผมซื้อเปลี่ยนเองเลยครับน้า ผมสั่งจาก www.autoatone.com (http://www.autoatone.com) ราคา 1,280 ฿ + ค่าส่ง EMS 50 ฿ จัดการเปลี่ยนเองใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงครับ (ตาม DIY ที่ป๋าติ๊กและน้าๆ หลายท่านแนะนำไว้ครับ) ของผมอาการจะยังไม่ถึงกับวูบ แต่วิ่งช่วง 80-120 จะมีอาการเครื่องสวิงวืดๆ (แรงดันน้ำมันไม่นิ่ง) ถ้าใช้เครื่องวัดดูสัญญาณแรงดันน้ำมันจะเห็นชัดเลยครับ...แต่พอเหยียบเลย 120 ไปแล้วก็ไม่สวิงครับ ตอนแรกก็กังวลหลายๆ อย่างครับ ทั้งน้ำมันที่เติมกรองน้ำมัน...(มั่นใจว่าเปลี่ยนกรองทุก 20,000 โล, น้ำมันเติมปั้มที่ไว้ใจได้ครับ) แต่ที่หาข้อมูลหลายๆ ท่านฟันธงเจ้า SCV ผมเลยจัดการเปลี่ยนซะเลย อาการที่กล่าวมาหายเงียบครับ

ตามอ้ายคนนี้เลยครับ ศูนย์ลีลานัก เรื่องเยอะ คนจะปิ๊กบ้านปิ๊กจอง กะแก้ไขปัญหาฮื้อช้า อย่างกะเต่าขาด้วน

หายโวย ๆ เน้อครับ ผมกะปิ๊กเจียงฮายวันที 12 มะแลงเหมือนกัน โจคดีครับ

jessada
07-04-2013, 07:49
ขอบคุณครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็น และทุกคำแนะนำครับ

*แล้วถ้าเราเบิกศูนย์ scv มันเท่าไหรครับ ดูแล้วคงจะไม่ยอมเปลี่ยนให้ง่าย ๆ เวลาก็ก็ประชั้นชิดเข้ามาเรื่อย ๆ ..

coppy42
07-04-2013, 08:22
ขอบคุณครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็น และทุกคำแนะนำครับ

*แล้วถ้าเราเบิกศูนย์ scv มันเท่าไหรครับ ดูแล้วคงจะไม่ยอมเปลี่ยนให้ง่าย ๆ เวลาก็ก็ประชั้นชิดเข้ามาเรื่อย ๆ ..
-วาล์วถ้ารุ่นตัวสั้น ใช้เหมือนกันทั้งอีซุ นาวาร่า ไทรทัน แต่ก่อนตัวละ1400-1500 ถอดเอาตัวอย่างไปถ้าตัวสั้นตามร้านอะไหล่มีเพียบถ้าตัวยาวแพงกว่ากันไปอีกแค่นิดหน่อยครับ
-ส่วนเรื่องถังสกปรกเราพิสูจน์เองก็ได้ โดยถอดกรองโซล่ายกลง(ระวังพลาสติกชุดลูกลอยแตก+พร้อมเช็คดูว่ามีรอยร้าวไปในที่เดียว +ตอนประกลับ ควรตรวจดูทุกท่อสายยางเสียบทุกจุดต้องไม่มีรอยรั่วให้อากาศเข้า)
-ย้อนมาเรื่องมาเปิดเอาใส้กรองโซล่ามาผ่าดูตามลิ้งค์ ว่ามันสกปรกมีเศษขยะสนิมจริงเปล่าhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=21508
ก่อนจะเอาของใหม่ใส่แล้วไล่ลมครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=18363
ลิ้งค์ถอดscvวาล์ว
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=36012
ลิ้งค์ไล่ลม เปลี่ยนกรองโซล่า

Yanyong
08-04-2013, 08:35
ผมเปลี่ยน กรองดีเซล พร้อมกับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง 5000 โล มันก็ไม่แพงมากมายครับ 250 บาท ซัดเบียร์เดือน 1 มากกว่า หลายเท่า
ไม่เคยเจอเรื่องดังว่า แต่จะโดนเรื่องเล่น ซน ๆ กับระบบ Sensor มากกว่าครับ 5 5 5

kruthum
08-04-2013, 17:01
-วาล์วถ้ารุ่นตัวสั้น ใช้เหมือนกันทั้งอีซุ นาวาร่า ไทรทัน แต่ก่อนตัวละ1400-1500 ถอดเอาตัวอย่างไปถ้าตัวสั้นตามร้านอะไหล่มีเพียบถ้าตัวยาวแพงกว่ากันไปอีกแค่นิดหน่อยครับ
-ส่วนเรื่องถังสกปรกเราพิสูจน์เองก็ได้ โดยถอดกรองโซล่ายกลง(ระวังพลาสติกชุดลูกลอยแตก+พร้อมเช็คดูว่ามีรอยร้าวไปในที่เดียว +ตอนประกลับ ควรตรวจดูทุกท่อสายยางเสียบทุกจุดต้องไม่มีรอยรั่วให้อากาศเข้า)
-ย้อนมาเรื่องมาเปิดเอาใส้กรองโซล่ามาผ่าดูตามลิ้งค์ ว่ามันสกปรกมีเศษขยะสนิมจริงเปล่าhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=21508
ก่อนจะเอาของใหม่ใส่แล้วไล่ลมครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=18363
ลิ้งค์ถอดscvวาล์ว
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=36012
ลิ้งค์ไล่ลม เปลี่ยนกรองโซล่า
ป๋าติ๊กจัดให้ครบซะขนาดนี้หายห่วงครับ ทำเองอาจจะไม่ค่อยมั่นใจ แต่ผมเชื่อว่าถ้าทำตามกระทู้ที่ป๋าติ๊กแนะนำทุกขั้นตอนไม่ใช่เรื่องยากครับ ขอแค่ให้มีเครื่องมือครบเท่านั้น รื้อได้ทั้งคัน

jessada
09-04-2013, 07:47
เมื่อวานพาเข้าศูนย์แถวพระราม 2 ทำการตรวจสอบให้ใหม่ทั้งหมด แล้วให้มาทดลองขับดูถ้ามีอาการให้กลับเข้าไปอีกรอบพร้อมเปลี่ยน scv ใหม่ได้เลย ช่างบอก ซึ่งมันตรงข้ามกับอีกศูนย์ที่ผมเข้าไปก่อนหน้านี้อย่างสิ้นเชิงอ้างจะรื้อถังน้ำมันผมอย่างเดียว
หลังจากออกศูนย์มาเมื่อวาน ยังไม่มีอกการครับ.

coppy42
09-04-2013, 09:18
เมื่อวานพาเข้าศูนย์แถวพระราม 2 ทำการตรวจสอบให้ใหม่ทั้งหมด แล้วให้มาทดลองขับดูถ้ามีอาการให้กลับเข้าไปอีกรอบพร้อมเปลี่ยน scv ใหม่ได้เลย ช่างบอก ซึ่งมันตรงข้ามกับอีกศูนย์ที่ผมเข้าไปก่อนหน้านี้อย่างสิ้นเชิงอ้างจะรื้อถังน้ำมันผมอย่างเดียว
หลังจากออกศูนย์มาเมื่อวาน ยังไม่มีอกการครับ.
ก็ต้องดูไปอีกนาน แต่ก็ระวังปัญหาซ้ำซากแบบสมาชิกบางท่าน ที่ยังเลือกเติมปั้มเดิมๆใกล้มือแต่ไม่สะอาด มันจะเป็นปัญหาเรื่องเศษสนิมที่ได้แจกมาสะสมก็เป็นได้ครับ ในสมาชิกบางคนก็เป็นซ้ำซากๆอยู่แบบนั้น จนกว่าจะล้างถังย้ายไปเลือกเติมปั้มที่ทันสมัยดูตู้ใหม่สะอาดๆครับ

jessada
09-04-2013, 17:50
ก็ต้องดูไปอีกนาน แต่ก็ระวังปัญหาซ้ำซากแบบสมาชิกบางท่าน ที่ยังเลือกเติมปั้มเดิมๆใกล้มือแต่ไม่สะอาด มันจะเป็นปัญหาเรื่องเศษสนิมที่ได้แจกมาสะสมก็เป็นได้ครับ ในสมาชิกบางคนก็เป็นซ้ำซากๆอยู่แบบนั้น จนกว่าจะล้างถังย้ายไปเลือกเติมปั้มที่ทันสมัยดูตู้ใหม่สะอาดๆครับ

ขอบคุณครับ ผมจะได้ระวังมากขึ้นในการใช้บริการปั้มน้ำมันครับ