PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไทรทันพลัสมีเสียงดังเอี๊ยดๆมากจากห้องเครื่อง ดังมากเวลาเครื่องร้อน

wanirut
07-04-2013, 09:19
สวัสดีครับน้าๆ ทุกท่าน ผมมีปัญหาเกี่ยวเจ้าเหมียวมาสอบถามน้าๆในคลับครับ รถผมไทรทันพลัส 4 d ปี 2012 ไมล์ 25000 กม
มีปัญหาเกี่ยวเสียงดังมาจกห้องเครื่อง ดังเอี๊ยดๆ น่ารำคาญมาก ยิ่งวิ่งทางไกลเครื่องร้อนยิ่งดัง เริ่มเกิดอาการครั้งเเรกเมื่อวันที่ 4 เมษาที่ผ่านมาครับ ผมขับมาจากหาดใหญ่กลับมาภูเก็ต ไปจอดที่ ปตท นาเหนื่อเสียงดังมาก วันที่ 5 เมษาที่ผ่านมา เอาไปศูนย์เธียรสินที่ภูเก็ต ช่างเเจ้งว่าเกิดจากลูกปืนอะไรสักอย่างเเถวๆคลัชสกปรกทำให้มีเสียงดัง ต้องถอดมาทำความสะอาด เเต่ถ้าไม่ถอดก้ไม่มีปํญหากับรถ เเต่ผมก้ยังสงสัยอยู่ดีว่าเเค่ลูกปืนสกปรกทำให้เกิดเสียงดังมากขนาดนี้เลยเหรอ เลยอยากจะสอบถามน้าๆ ว่ามีใครเคยเจอปัญหาเหมือนผมบ้าง เเละมีวิธีเเก้ไขอย่างไร ตอนนี้คิดว่าจะลองเอาเข้าปิยะมอเตอร์ที่สะปำดูอีกทีให้ช่างเช็คว่าเกิดจากอะไรได้มั้ง
ปล. ที่ภูเก็ตมีศูนย์สองเเห่งลองเอาเข้าทั้งสองเเห่งเลย

MiNi_XXL
07-04-2013, 10:16
เกิดซิครับ ถ้าลูกปืนลูกรอกหมุนไม่สะดวก สายพานที่ถูกปรับตั้งไว้ให้ตึง ก็จะเสียดทานกับลูกรอกที่ไม่หมุน ยังไงก็เกิดเสียงครับ

num_navanakorn
07-04-2013, 20:39
ของผมเคยดังเมื่อตอนประมาณ4000โล รถกำลังติดช่วงเเก่งคอยตอนปีใหม่ใจหายหมดเลย เปิดฝากระโปรงดูก็ไม่เห็นมีอะไร ก็เลยจอดพักเเป็บนึง เสียงก็เงียบไปจนทุกวันนี้...

wanirut
12-04-2013, 11:27
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ล่าสุดวันที่ 8 ที่ผ่านมาลองเอาไปให้ช่างที่ปิยะภูเก็ตเช็คอีกทีปรากฎว่าเป็นสายพานหน้าเครื่องครับ พี่ช่างเค้าจัดการให้เเล้วครับ ตอนนี้เงียบสนิทครับ

khanlert
13-04-2013, 23:43
สรุปแล้วน้าออกรถที่ไหนคราบ อิ ๆ อีกอย่าง สองแห่งนี้ เธียรสิน กับ ปิยะ ศูนย์ไหนบริการดี เก่ง กว่ากัน แบบเราออก เธียรสิน สามารถนำไป ปิยะได้ด้วยหรอครับ ได้ยินว่า หัวหน้าช่างออกจาก เธียรสินไปประจำอยู่ปิยะ อะ คราบ:53 2:

VGS178HP.
21-04-2013, 05:08
ปัญหาสายพายดัง ต้องเจอทุกคันครับ แล้วแต่ว่าใครจะเจอก่อน หลัง ถ้าอยากรู้เบื้องต้นให้เอาน้ำหยอดดูทีละเส้น ก็จะรู้ว่าเส้นไหนมันดังครับ ส่วนลูกปืน ส่วนมากเป็นแบบตลับปิดครับ ใช้มาน้อยไม่น่าดัง ถ้านานมากก็เกิดขึ้นได้เช่นกัน ส่วนมากก็จะดัง แคร๊กๆๆๆๆ เตือนก่อน ถ้าเอี๊อดๆ ถือว่า อันตรายมาก ลูกปืนคงใกล้จะละลายติดแล้วครับ ระวังด้วยครับ