PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ผิดที่อู่ , ประกัน , หรือใครกันแน่

swatcat
07-04-2013, 12:19
เรื่องมีอยู่ว่าไปจิ้มท้ายรถตู้เมื่อ พ.ย.55 อู่นัดซ่อม 29ม.ค.56 ผมโทรคอนเฟิร์มประมาณ 23ม.ค.56

555 อะไหล่ยังไม่มาค่ะ
ครับอะไหล่มาโทรนัดแจ้งผมด้วยนะครับ
ผ่านไป1เดือนก็แล้ว จะครบ2เดือนหลังจากนัดก็ไร้วี่แวว
เอาไงดีหว่า ไม่โทรมาโทรเองก็ได้
เบอร์1 หมายเลขนี้ยกเลิกการใช้บริการ (กำ เบอร์พื้นฐานยังยกเลิก) เอาอีกเบอร์
เบอร์ 2 หมายเลขนี้ยกเลิกการใช้บริการ (ป๊าด เบอร์2 ก็แบบนี้หรือนี่ ) ยังไงกัน แล้วจะติดต่อทางไหน เหลือทางเดว บุกถึงอู่

สวัสดีครับ รถผมนัดซ่อมไว้ตกลงว่าอย่างไรครับ อ้าวแล้วทำไมพี่ไม่โทรมาถามล่ะ นั่นดู มีหน้ามาถามตูอีก ก็มี2เบอร์ก็โทร2เบอร์ แล้วอะไหล่มาไม่โทรแจ้งตรูฟร่ะ

เคลมกันชนเกือบทั้งชุด แต่ตีว่าลิ้นหมาไม่อยู่ในรายการป๊าด อย่างนี้ก็มีด้วย จราบร้าตาย
ทั้งๆที่ตอนถอดเทียบกันชนใหม่ก็เห็นๆอยู่ว่าที่ยึดนอตลิ้นหมาขาหักไปหนึ่งขา ก็ดันไม่เสนอเคลม บอกว่าในรายการแจ้งเคลมไม่มี ยอมรับครับว่าไม่มี ใครมานจะระบุได้ขนาดนั้นครับว่าตรงไหนอย่างไรแบบไหน ก็ไม่ได้ถอดออกมาดูนี่ครับ รถชนหมาดๆ แจ้งเคลม รับเรื่องเคลม ออกใบเคลม ก็ขั้นตอนปกติ ขาลิ้นหมาหักผมว่าอย่างไรก็อยู่กับเหตุการณ์นั้นได้ ไม่ใช่ว่าขาน๊อตไฟท้ายหักนี่นาที่จะเคลมไม่ได้เพราะเหตุการณ์ดูไม่ต่อเนื่อง

3เมษา พี่โทรมาเช็คด้วยนะค่ะว่าสีกันชนทำเสร็จหรือยัง ครับ เด๋วผมโทร ถ้าคิดว่าคือหน้าที่ผม

6เมษา เอารถเข้าเปลี่ยนกันชน เด๋วพี่นั่งรอด้านในก่อนนะค่ะ ครับ

นึกขึ้นได้มานต้องถอดเข้าถอดออกไปดูหน่อยดิ

กำลังเมามันส์กับการนั่งต่อขายึดน๊อตลิ้นหมาเลย เอาสรุปไม่แจ้งเรื่องเปลี่ยนให้จริงๆใช่ไหมเนี่ย เริ่มมีน้ำโห

อากาศมานร้อนอย่าดูมากเด๋วเดือดปุด ไปดูสีกันชนดีกว่า ใช่ทำใหม่หรือฟร่ะเนี่ย ไมเม็ดทรายเอย เส้นใยขัดเอย ไหนจะสีย้อย หลุมอุกาบาดอีกชุดใหญ่ซ้ายขวา ป๊าด

อ๋อพี่ใส่รถก่อนเด๋วขัดกับรถครับ เนียนแน่นอน
แล้วแต่ช่างนะครับคิดว่าแก้กับรถแล้วหายก็ตามแต่ช่างผมไม่ใช่ช่างผมเจ้าของรถ มีหน้าที่ qc เพราะเค้าคงไม่มี qcเลย งานถึงได้มาถึงผมแบเห็นแล้วประทับใจไม่รู้ลืม ไอ้เราก็กะว่าถ้าผ่านโดยไม่ต้องแก้เด๋วมีมาเก็บสีรอบคันแน่นอน

ขัดไปได้พักนึงกลับมา พี่ดูสีหน่อยครับ เม็ดทรายกับสีย้อยก็หายหรอกนะ แต่ไอ้หลุมอุกาบาดนี่สิไม่กระเตื้องเลย

ผม : ก็เลยบอกพี่ครับมานไม่ผ่านครับ
ช่าง : เด๋ววันใส่ลิ้นหมาแก้ให้ใหม่ครับ
ผม : พี่จะแก้อย่างไร
ช่าง : เด๋วผมทำให้หายแน่นอนพี่
ผม : ถ้าพี่รู้ว่าต้องแก้พี่ถอดออกเอาอันเก้่าใส่ให้ผม แล้วพี่แก้ดีกว่ามั้ย
ช่าง : มาเสียเวลาถอดเข้า ถอดออกครับ
ผม : งั้นพี่ถอดออกเด๋วผมเอาอันเก่าใส่เอง
ช่าง : ยืนกรานไม่ต้องหรอกพี่เด๋ววันใส่ลิ้นหมาผมแก้ให้ 1วัน เรียบร้อยแน่นอน
ผมคิดในใจ พี่จะแก้โดยขัด 1 วัน มานจะหายเหรอ ก็หน้ามานเรียบเสมอกันแล้ว แต่ปัญหามานอยู่ตรงสีมานเป็นหลุมตั้งแต่ก่อนพ่นแล้วมั้ง

ช่าง : เด๋วให้น้องออกใบแก้สีกับรออะไหล่ลิ้นหมา

น้องในออฟ : พี่ค่ะเซ็นรับรถด้วยค่ะ
ผม : งง ก็มานยังไม่เสร็จ ปัญหามานหนักตรงเรื่องสีนี่แหละ
น้องในออฟ : ไม่เป็นไรพี่ ใครๆเค้าก็เซ้นกัน แล้วก็ตามมาเอาอะไหล่ที่เหลือกันทีหลัง
ผม : ครับผมเข้าใจแต่ผมก็ไม่เซ้นรับ

เจอเหตุการณ์แบบนี้ ใครผิด ประกัน อู่ หรือผม แล้วต้องทำอย่างไรต่อไปคราบ มานเนิ่นมากเหลือเกินจะเปลี่ยนอู่ประกันก็คงไม่ยอม ปวดใจ ปวดหมอง

rangsun
07-04-2013, 12:28
ถูกต้องน้า อย่ายอมอะไรง่าย ๆ กว่าจะเคลมได้ยากเย็นเข็นใจ งานไม่เรียบร้อยจะให้เราเซ็นต์รับง่าย ๆ คนเราอะไรไม่ได้ง่ายไปหมดเหมือนใจหรอกเน๊าะ บอกน้องเค้าด้วย

ohm4door
07-04-2013, 13:06
อย่าไปเซ็นครับ55

AKNet
07-04-2013, 17:17
ประกันบริษัทอะไร อู่แถวไหน จะได้ไม่ต่อไม่เข้าไปทำ

swatcat
08-04-2013, 00:08
ประกัน กับ อู่ไว้จะมาเฉลย เพิ่มเติม คร่าวๆเลย อู่อยุธยา เป็นอู่ในเครือวิริยะด้วย (เค้ารับหลายประกันครับ) ที่บอกวิริยะเพราะน่ามั่นใจว่าทำดี ไม่งั้นวิริยะคงไม่เอา

ก็เลยทำให้ผมแปลกจายไปกันใหญ่ ว่าทำไมถึงไม่ทำกับลูกค้าให้ดีๆ แนะนำไปตรงๆเลยพี่ ประกันหมดเปลี่ยนไปเป็นอะไรก็ว่ากันไป เล่นรับงานแต่ทำกันอย่างนี้แล้วจะหวังงานต่อ ผมว่ายาก

แปลกจายหนักกว่าตรงที่ วันที่ผมใส่กันชนหน้า มีลูกค้าเข้ามาใสกันชนหลังเหมียนกัน (civic หรือ อัลติส นี่แหละจำไม่ได้ ) เจ้าของเค้าไม่รู้ว่าไล่ดูสีมั่งป่าวแต่ผมแอบดูตอนเจ้าของไม่อยู่ เฮ้ยทำไมมานทำเนียนฟระ

ผมถึงได้กังขาอยู่ว่ามานผิดที่ประกันหรือผิดที่อู่ หรือผิดที่น้องเหมียว แต่ผมคนนึงล่ะไม่โทษน้องเหมียว เพราะถ้าอะไหล่ไม่มีจิงๆ ก็แจ้งกันบ้างซิครับ (เข้าจายว่าไม่ใช่รถตลาดเหมือนAllnew กับพี่โก้) แต่ เล่นปล่อยให้รอจนเหงา

เคลมเคสนี้ดูท่าว่าจะถึงดิวประกันใหม่อีกครั้งแน่เลยครับ (ส.ค.56 ครบดิว) ปวดจายอย่างแรง

แอบมองสินมั่น กับกรุงเทพ แต่ถ้าเป็นแบบเก่าละก็งานนี้ ขอบายหันคบ 2+พอจบ ตรูซ่อมเองกะได้ จ่ายตังก็ครบ ไม่ได้ขอลดซักบาท อุดส่าห์ไม่โวยวายว่าซ่อมช้า ก็ยังจะลีลาซ่อมอีก จากวันชน ถึงวันนัดซ่อมผมไม่นับรวมนะเนี่ย ถือว่ารอคิว แต่น่าเจ็บจายตรงที่น้องชายที่ต่างจังหวัดชนทีหลังซ่อมเสร็จก่อนเนียนกริบ

อีกอย่างปวดใจกับคำๆนี้มาก ตอนที่ผมไม่เซ็นรับ (เครื่องที่บันทึกเสียงได้แบตดันหมดฮือไม่งั้นล่ะน่าดูชม)
ตอนนี้มานก็ดีกว่าตอนก่อนซ่อม ดูพูดไปได้ คิดมั่งป่าวว่ะนั่น
เออมานก็ดีกว่าเดิมจริงแหละ ก็มานไม่ยุบแล้วนี่หว่า เพราะเดิมหน้ายุบเข้าถึงคานยึดกันชน ก็ปล่อยให้ขับแบบนั้นตั้ง4เดือน

swatcat
28-05-2013, 20:19
มาอัพเดทกันหน่อย ปัจจุบันก็ยังไม่เรียบร้อยครับ

m_surachai
29-05-2013, 21:06
ใช่อู่ตรงตีนสะพานใหญ่ป่าว คันเก่าผมเคยเอาเข้าไปเก็บสีประตู 4 วันเสร็จพอไปรับรถ แม่.......รง แล็คเกอร์เต็มหลังคารถเลย มันห่อกระดาษหนังสือพิมพ์ตรงที่มันจะพ่นแค่นั้น ข้างละแผ่น แล้วละอองเเล็คเกอร์มันก็ไปทั่วคันเลยเซ๊งจิตร

bee2033
29-05-2013, 21:18
ใช่อู่ตรงตีนสะพานใหญ่ป่าว คันเก่าผมเคยเอาเข้าไปเก็บสีประตู 4 วันเสร็จพอไปรับรถ แม่.......รง แล็คเกอร์เต็มหลังคารถเลย มันห่อกระดาษหนังสือพิมพ์ตรงที่มันจะพ่นแค่นั้น ข้างละแผ่น แล้วละอองเเล็คเกอร์มันก็ไปทั่วคันเลยเซ๊งจิตร

ใช่อู่ไพ_ารยนต์ ป่ะผมก็เคลมที่นี้ มอไซค์ชนประตู่หน้าซ้าย ทำเสร็จแล้วเป็นคลื่นเชียว

bee2033
29-05-2013, 21:22
ต่ออีกนิด อู่นี้ จอง-รอคิวนานมากๆๆ ประมาณ2-3เดือน แต่ตอนเคลม4วันเสร็จ ตอนนี้ขับผ่านอู่นี้รถน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด อิ อิ อิ

Prateep
29-05-2013, 21:47
อู่ไหนครับผมจะได้แนะนำลูกค้าประกันผมมั้งว่าไม่ต้องเข้าไปเลย

swatcat
29-05-2013, 21:50
อยู่แถวสามเรือ...ครับ จะครึ่งปีล่ะ ยังไม่เสร็จเลย แล้วจะให้ผมเซ็นรับ

Prateep
29-05-2013, 22:33
อยู่แถวสามเรือ...ครับ จะครึ่งปีล่ะ ยังไม่เสร็จเลย แล้วจะให้ผมเซ็นรับ
ผมก็เคยโดนครับอู่นี้รถผมโดนชนกันชนหน้าของสตราด้าเคลมทำสีใหม่ดูก็โอเคนะครับรับรถกลับมาถึงบ้านล้างรถสักหน่อย โอ้....แม่เจ้า มองดูด้านล่าง
สีโป้ยังเป็นก้อนอยู่เลยไม่เป็นไรมันอยู่ด้านล่างไม่มีใครเห็น
ครั้งที่ 2 รถผมโดนชนกระบะพังยับแจ้งเคลมรถผมจอดไว้ที่อู่ 3 เดือนบอกผมว่ารออะหลั่ยรอเปลี่ยนกระบะซีกขวาโทรไปถามบอกว่าอะหลั่ยมาแล้วดีใจครับ
เดี๋ยวคงจะเสร็จละอาทิตย์หนึ่งผมเข้าไปที่อู่ไปดูความคืบหน้าสักหน่อย
พนักงานแจ้งว่า คุณพี่ค่ะพอดีอะหลั่ยที่สั่งมามันผิดข้างค่ะต้องรออีกสักเดือน
1เดือนผ่านไปเกือบจะสองเดือนไม่มีโทรติดต่อมาเลยเข้าไปดูสักหน่อยคงจะกำลังทำสีมั้ง (คิดเองครับ)
ไปถึงอู่ คำตอบที่ได้ อะหลั่ยยังไม่ได้เลยค่ะรออยู่เหมือนกันค่ะ
งงเลยครับ มันสั่งยากมากเลยเหรอครับ
เลยตัดสินใจโทรหาเพื่อนว่ามีอู่ที่ไหนแนะนำบ้างแล้วก็เลยเข้าไปที่อู่ที่เพื่อนแนะนำมาถามราคาเปลี่ยนกระบะทั้งลูกพร้อมทำสีใหม่เท่าไหร่ (กระบะมือสองครับ)
ช่างบอกประมาณ หกหมื่น อ้าว....ถูกกว่าอู่ที่เคลมประกันอีกอู่นั้นเรียกจากคนที่ชนผม หนึ่งแสน
ผมก็เลยโทรหาคนที่ชนผมว่าจะซ่อมอู่ข้างนอกเขาก็โอเค
เลยวิ่งกลับไปที่อู่ประกันอีกรอบไปถึงบอกว่าผมไม่เคลมล่ะ
เจ้าหน้าที่บอกไม่เป็นไรค่ะ
อ้าว.....ทำไมง่ายจังแสดงว่ามันไม่ได้สั่งอะหลั่ยให้ผมหรือเปล่า
เอารถออกมาซ่อมที่อู่ใหม่ใชเวลาประมาณ 1 อาทิตย์ทำสีใหม่เป็นขาวมุกซะเลย ตอนนั้นรถ สตราด้าสีขาวมุกมีรถผมคันเดียวในยุดยาแหละครับ ก่อนที่จะเริ่มมีรถใหม่ ๆ ทำขาวมุกออกมากันเยอะเชียว

Prateep
29-05-2013, 22:39
ตอนที่เอาไปเคลมครั้งแรกรถผมติดสัณญานกันโขมย มันจะมีไฟ led กระพริบอยู่ตรงคอนโซลหน้าเป็นรถโมเดลดันเล็ก ๆ ราคาประมาณ 500 บาท โดนช่างโขมยไปเฉยเลย
มันให้ผมไปติดใหม่แล้วเอาใบเสร็จมาเบิก โอเคมันรับผิดชอแต่ผมต้องเสียเวลาไปติดใหม่นี่สิครับ

evoda3
30-05-2013, 08:30
แบบนี้ เป็นที่อู่ครับ
ถ้าเป็นอู่ในเครือประกัน สามารถแจ้งเข้าบริษัทประกัน ถ้าทำผิดมาตรฐานและเงื่อนไขที่ตกลงกับบริษัท จะแจ้งเตือนและบอกเลิกสัญญาได้ครับ

ส่วนมาตรฐานการซ่อม ไม่ว่าประกันใดทำเหมือนกันเพราะอยู่ภายใต้การดูแลของ คปภ. จะต่างที่อะไหล่ว่าซ่อมอู่หรือห้าง หรือชิ้นงานนั้นๆว่าต้องเปลี่ยนหรือซ่อม
ในกรณีนี้อู่ไม่ทำตามมาตรฐานการซ่อม ไม่ว่าจะการทำสี การเปลี่ยนถ้าเกิดความเสียหายต่อชิ้นงาน ถ้าลูกค้าไม่พอใจไม่ต้องเซนต์รับรถครับแจ้งประกันเราให้มาตามงานต่อครับให้แก้ไขเหมือนรถใหม่ปกติ

swatcat
30-05-2013, 16:34
555 วันนี้โทรไปถาม บ.ประกันมา ได้ความคืบหน้า อะไหล่ยังไม่ได้สั่ง กับ 1 เดือนครึ่งที่ผ่านไป เครียดคราบ

evoda3
31-05-2013, 01:23
555 วันนี้โทรไปถาม บ.ประกันมา ได้ความคืบหน้า อะไหล่ยังไม่ได้สั่ง กับ 1 เดือนครึ่งที่ผ่านไป เครียดคราบ
อู่ยังไม่ทำเรื่องเบิกอะไหล่รึว่า ประกันยังไม่จ่ายของ หลายเงื่อนไขครับ

swatcat
31-05-2013, 09:50
อู่ไม่เบิก ประกันก็บอกว่า อนุญาตให้อู่เบิกซื้อได้เอง เพราะของไม่เกิน 5 ชิ้น แล้วจะย้ายยังไง หนูลองยาเลยเรา ลูกค้าย่านนี้ เอือมระอาหมดแล้ว แต่บริษัทประกันก็ทำอะไรไม่ได้บอกว่าไม่มีคนกล่าวทุก 5555 ขอให้เจริญนะครับ สำหรับคนที่ดึงเชงผม

Airbone plus
31-05-2013, 11:05
ผิดที่มนุษย์เราเนี่ยแหละครับ ทุกอย่างไม่ได้มีปัญหา ปัญหามาอยู่ที่มนุษย์เป็นคนสร้างและทำลายครับ
ผมก็เบื่อมนุษย์ประเภทนี้จริงๆ ครับ

evoda3
01-06-2013, 00:02
อู่ไม่เบิก ประกันก็บอกว่า อนุญาตให้อู่เบิกซื้อได้เอง เพราะของไม่เกิน 5 ชิ้น แล้วจะย้ายยังไง หนูลองยาเลยเรา ลูกค้าย่านนี้ เอือมระอาหมดแล้ว แต่บริษัทประกันก็ทำอะไรไม่ได้บอกว่าไม่มีคนกล่าวทุก 5555 ขอให้เจริญนะครับ สำหรับคนที่ดึงเชงผม
เข้าใจล่ะ ขอให้จบเรื่องไวไวนะครับ กดดันต่อไปครับ
ส่วนการย้ายอู่ ถ้ายังไม่เริ่มงาน ให้แจ้งประกันขอย้ายอู่ได้เลยครับ ถ้าอู่ไม่พร้อมทำครับ

swatcat
04-06-2013, 20:44
ทำไปแล้วซิน้า แต่ดึงเชงเหลือเกินไม่รู้จะดึงอะไรขนาดนั้น ดึงจนสงสัยว่าเค้าไม่คิดจะปิดจ๊อบ แล้วเบิกค่าใช้จ่ายบ้างเหรอ อย่างน้อยนะ ถ้ามีปัญหากับประกันจริงบอกมาตรงๆ จะได้รู้ ว่าจะอย่างไรกันได้บ้าง ของเค้าซื้อไปแล้ว งานสีก็ทำแล้ว สงสัยไม่รีบ ผมยังคิดอยู่ว่าจะไปหาที่ทำใหม่เอง จะทำได้ไหม ที่เหลือให้เค้าเคลียกันเอง ผมก็จะได้บายจากทั้ง2ที่เลย ทั้งอู่ทั้งประกัน

kamarn
05-06-2013, 12:53
ประกันซ่อมห้างไหมครับ อันนี้ผมว่าเป็นที่อู่ครับ

swatcat
05-06-2013, 20:40
เพราะมันไม่ห้างนี่แหละครับถึงปวดจิต

evoda3
05-06-2013, 21:44
ทำไปแล้วซิน้า แต่ดึงเชงเหลือเกินไม่รู้จะดึงอะไรขนาดนั้น ดึงจนสงสัยว่าเค้าไม่คิดจะปิดจ๊อบ แล้วเบิกค่าใช้จ่ายบ้างเหรอ อย่างน้อยนะ ถ้ามีปัญหากับประกันจริงบอกมาตรงๆ จะได้รู้ ว่าจะอย่างไรกันได้บ้าง ของเค้าซื้อไปแล้ว งานสีก็ทำแล้ว สงสัยไม่รีบ ผมยังคิดอยู่ว่าจะไปหาที่ทำใหม่เอง จะทำได้ไหม ที่เหลือให้เค้าเคลียกันเอง ผมก็จะได้บายจากทั้ง2ที่เลย ทั้งอู่ทั้งประกัน
สามารถทำได้ครับ ก็ต้องคุยทั้งประกันทั้งอู่เก่าและใหม่ที่จะเข้างานค่้างอย่างไร อู่เก่าจะยอมมั้ยอยู่ใหม่จะรับได้รึป่าวอันนี้ยุ่ง

รถผมก็เกิดปัญหาเช่นกันเรื่องอู่ ล่าช้าตามกันตลอด เหนื่อยเหมือนกัน แต่ก็ไม่อยากให้รถเสร็จแล้วเราไม่โอเค ทะเลาะกันตอนทำดีกว่าทำเสร็จแล้วไปแก้งานใหม่เสียเวลา2เท่าตัว ตัวประกันเองก็ต้องตามให้ถึงที่สุดจะได้ปิดงานได้ครับ (เจอกับตัวเองเหนื่อยครับ)

swatcat
06-06-2013, 09:47
ผมเพิ่งนึกได้ ว่าที่อู่ก็มีน้าๆในคลับเข้าซ่อมเหมือนกันครับ แต่ไม่เจอเลขทะเบียน จอดอยู่หนึ่งคัน ตั้งแต่ผมเข้าไปทำสีประมาณเดือนเมษา ไม่รุตอนนี้รถน้าเค้าเสร็จหรือยัง

swatcat
16-07-2013, 21:42
รายงานความคืบหน้า กับหนังยาว ตอนนี้ก้ยังไม่เสร็จครับ อะไหล่ไทรทันเรา หายากเนอะ ขนาดรถยังอยู่ในไลน์การผลิต ยังหาอะไหล่ยากขนาดนี้ ถามไปก็ยังหาอะไหล่ไม่ได้ ปวดจิตอย่างแรง

evoda3
18-07-2013, 05:02
ลองคุยกะเขาดูครับอยากเสร็จเร็วลองหาอะไหล่ช่วยเขา เราก็ได้ใช้รถไว