PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถสตาร์ทไม่ติด

atisak
08-04-2013, 09:55
รบกวนน้าๆที่เป็นช่างและน้าๆที่มีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ พอดีรถพี่ที่ทำงานด้ายกันเกิดสตาร์ทไม่ติด แต่ไม่ใช่ไทรทันนะครับ เป็นดีแมก ปี06 เครื่องคอมมอนเรล เบื้องต้นไม่น่าจะใช่แบตหมด เพราะลองพ่วงแบตดูก็เหมือนเดิม รถใช้งานปกติไม่มีปัญหาอะไร เมื่อวานขับมาจอด เช้ามาก็สตาร์ทไม่ติดครับ ไม่เกี่ยวกับพวกระบบส่งน้ำมัน กรองตันไหม จะได้ลองหาดูไม่งั้น คงต้องลากออกไปอู่ พี่แกตามช่างไปดูเขาก็ไม่ว่าง ให้ลากมาอย่างเดียวเลย

MUNIC
08-04-2013, 09:59
สตารทไม่ติดอาการยังไงครับ
-บิดกุญแจสตารทแล้วเงียบ
เบื่องต้นดูที่ระบบฟิวส์รีเลย์ไดสตารท

-บิดกุญแจสตารทแล้วไดทำงานแต่ไม่ติด
ถ้าบอกว่าไม่ได้เป็นที่แบตลองดูที่ระบบกันขโมยต่างๆที่ติดตั้งมาครับ

MEAW_SAN
08-04-2013, 10:26
ตามน้าเชษถามครับ ขอรายละเอียดเพิ่ม บางครั้งถ้าแบตหมด สายพ่วงเส้นเล็กก็ไม่ทำให้รถติดได้เช่นกันครับ

ohm4door
09-04-2013, 00:46
ปัญหากว้างซะด้วยสตาร์ทไม่ติด ถ้าดีแม็ก ตรวจเช็คแอร์โฟลองหารถแถวนั้นมาถอดลองเปลี่ยนดูครับหรือไม่ก็งานใหญ่ ปั้มติ๊กในถังเสียดีแม็กเค้าชอบเสีย

coppy42
09-04-2013, 09:26
กว้างตามน้าโอมว่าจริงด้วย เอาง่ายๆกับรถเก่าๆที่เจอแล้วกัน
ดีแมก ปี06น่าจะDiไม่คอมม่อนเรล ลองถอดสวิทย์ตูดปั้มที่มีสายไฟเส้นเดียว แล้วดึงเข็มแทงออกน่าจะคอยเสียตอนเปิดสวิทยฺ์ไม่ยอมถอนออกมาให้น้ำมันผ่านแล้วประกอบใส่กลับแบบไม่มีเข็ม ตัวนี้คือสวิทย์ดับเครื่องที่ตูดปั้ม (ถ้าติดแล้วตอนนี้ไม่มีเข็มเวลาดับเครื่องเราต้องดับแบบคาเกียร์ถ้าออโต ต้องอุดท่ออากาศให้ดับ)
ใช่ไม่ใช่ก็อย่าว่ากัน นอกจากทำเอาก่อนจะลากไปอู่

ohm4door
09-04-2013, 10:21
กว้างตามน้าโอมว่าจริงด้วย เอาง่ายๆกับรถเก่าๆที่เจอแล้วกัน
ดีแมก ปี06น่าจะDiไม่คอมม่อนเรล ลองถอดสวิทย์ตูดปั้มที่มีสายไฟเส้นเดียว แล้วดึงเข็มแทงออกน่าจะคอยเสียตอนเปิดสวิทยฺ์ไม่ยอมถอนออกมาให้น้ำมันผ่านแล้วประกอบใส่กลับแบบไม่มีเข็ม ตัวนี้คือสวิทย์ดับเครื่องที่ตูดปั้ม (ถ้าติดแล้วตอนนี้ไม่มีเข็มเวลาดับเครื่องเราต้องดับแบบคาเกียร์ถ้าออโต ต้องอุดท่ออากาศให้ดับ)
ใช่ไม่ใช่ก็อย่าว่ากัน นอกจากทำเอาก่อนจะลากไปอู่

ใช่ครับป๋าติ๊กมันกว้างเกิ้นน ยิ่งไม่เห็นรถยิ่งกว้าง ครับ

veest99
09-04-2013, 10:22
คอยล์ จานจ่าย สายคอยล์ ถอดราง บิดกุญแจไม่ต้อง สตาทร์นะครับ ดูว่าน้ำมันออกหรือไม่(เช็คระบบน้ำมัน) แบบว่ามันกว้างอะครับ

ohm4door
09-04-2013, 12:15
คอยล์ จานจ่าย สายคอยล์ ถอดราง บิดกุญแจไม่ต้อง สตาทร์นะครับ ดูว่าน้ำมันออกหรือไม่(เช็คระบบน้ำมัน) แบบว่ามันกว้างอะครับ

อันนี้รถรุ่นไหนครับ

atisak
09-04-2013, 23:16
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ที่ให้คำแนะนำ ช่วงเย็นวานลองกลับไปเช็คดูอีกที อาการมีดังนี้

1. บิดสวิทซ์กุญแจ on แล้ว ไฟเอนจิ้น รูปเครื่องติดตลอดไม่ยอมดับ ทิ้งไว้2-3นาทีก็ไม่ดับ ลองบิดกุญแจสตาทเครื่องลากยาวๆเลย ไดสตารททำงานปกติครับกำลังดีมากแต่เครื่องมันไม่ติด
2. หลังจากลองสตาร์ท หลายหนและ คิดกันว่าเพราะนำ้มันไม่ขึ้นรึป่าว ไม่รู้จะเช็คยังไง เล่นคลายท่อน้ำมันตรงหัวฉีดที่ละหัว บิกุญแจสตาททีละสูบ ผลที่ได้น้ำมันก็มาครบทำไมไม่ติดหว่า
3. เคยมีคนเขาบอกว่าดีแมกตัวนี้ กล่องecuมักมีปัญหา แถมคนที่มาดูด้วยกันมันยังบอกอีกว่า ถ้าเป็นที่กล่องจริงหามือสองมาใส่ก็ต้องมีหมื่นฝ่าๆเลย ถึงตอนนี้พี่เจ้าของรถนั่งเหงื่อตกเลย ไอ้เราก็คิดแบบบ้านๆ ถ้าเกี่ยวกับระบบไฟฟ้า ลองถอดขั้วแบตออกดูเพื่อมันรวน แฮ่ะๆ ผลที่ได้เหมือนเดิม ไม่ติด จะว่าเครื่องสูบติดรึป่าว เสียงไดสตาทมันก็มีแรงขับหมุนเครื่องได้ปกติ น่าจะตัดไปได้เลย
4. มีลุงข้างๆบ้านเขาแวะมาดู เขาบอกว่าให้ลองถอดให้ตัวนี้ที่มีปลั๊กต่ออยู่ออกมาขัดๆถูๆดู รถแกเคยทำ ลองถอดปลั๊กออกแล้วจะขันมันออกมาดู เดชะบุญ ประแจที่จะขันดันไม่ได้ติดมา น่าจะประมาณเบอร์24 ไม่งั้นมีพังกันมั่งล่ะ
5. หมดมุขแล้ว ทำการเช็ดทำความสะอาด พวกนำ้มันดีเซลที่ลองท่อหัวฉีดมันไหลออกมาเลอะพอสมควร เตรียมลากไปหาอู่ซ่อม เช็ดอะไรๆเสร็จเอาวะขอลองสตาทดูอีกที
คราวนี้บิดกุญแจ ไฟเอนจิ้นโชว์แล้วก็ดับ เลยลองบิดสตาท อ้าวติดเฉยเลย ทดลองดับแล้วติดใหม่หลายรอบติดแฮ่ะ ตกลงมันเป้นอะไรหรือพวกสายไฟตรงปลั๊กที่มันอยู่ตรงฝาครอบวาวมี4ตัว มันหลวมหรือ เพราะตอนเช็ดๆถู ไปขยับๆตรงเนี้ยด้วย แต่หลังจากเครื่องติดแล้ว ดับแล้วบิดกุญแจon ไฟเอนจิ้นไม่ขึ้น แต่สตาทได้ บางทีก็ขึ้นยาวเลย แต่สตาทได้ตลอดทีนี้ งงเหมือนกัน แต่ก็ดีไม่ต้องลากแล้วตรู
ลองถ่ายรูปมาให้ดูครับ มันเป็นที่อะไรน้อ
201840201841201842201843

ohm4door
09-04-2013, 23:40
ปลั๊กหัวฉีดสกปรกหรือไม่ก็หลวม แต่ดูแล้วน่าจะสกปรก ครับ ถ้าไปถึงช่างต้องมีหลักพัน-หลักหมื่น แต่ถ้าเจอช่างดีๆไม่ต้องเสียตังเราจะได้ความรู้ไปในตัว ครับ

Sutin
11-04-2013, 18:22
เบื้องต้นให้เช็คดูว่าน้ำมันมาที่หัวฉีดหรือเปล่า(ท่อยางดำตรงเข้าหัวฉีด) หากมีน้ำมันมา ให้ไปสังเกตุที่ตัวกล่องครับ หรือแกะกล่องออกมาเลยก็ได้ หากด้านหลังกล่องนูน ดมแล้วมีกลิ่นเหม็นไหม้ของแผงวงจร นั่นคือตัวสาเหตุครับ ราคากล่องของใหม่เบิกศูนย์น่าจะประมาณ 16,000 ครับ ไม่รวมค่าติดตั้ง ครับ

somdach tiansoo
27-04-2013, 20:18
เยี่ยมครับ เป็นความรู้ได้ดีเลยครับ

W-ut
27-04-2013, 22:45
รุ่นนี้ ที่เจอเด็ดๆเลย
svc ติด ไฟเอ็นจิ้นโชว์ตอนเราจับโคด์ เจอมันติดในตำแหน่งปิด
อีจีอาร์ เสีย มันก็ไม่ยอมติด คราวหน้าหาเครื่องอ่านโคด์เสียบดู จะได้รู้สาเหตุครับ
ว่างๆเอาเข้า 0 ให้เค้าจับ โคด์เออเร่อดู นะครับ เวลาไปไหนเกิดเจ๊งมาอีก จะได้ไม่เดือดร้อนครับ