PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกจวัดความร้อน

jeabgarage
10-04-2013, 06:02
ผมรบกวนสอบถามครับมีข้อสงสัยครับ เกจวัดความร้อนที่หน้าปัดเนี่ย มันวัดจากตรงไหนครับ จากน้ำมันเครื่องที่จะเข้าเครื่อง หรือ จากหม้อน้ำที่ออกจากเครื่อง หรือ มันวัดจากเครื่องยนต์เลย หรือมันวัดอย่างไรครับ หากน้ำมันเครื่องเราพร่องไป แต่เกจวัดความร้อนซึ่งดูจากหน้าปัดยังปกติ อันนี้หมายความว่าเครื่องก็ยังไม่ร้อน แล้วถ้าหากไม่มีน้ำมันเครื่องเลย ความร้อนจะขึ้นมามากใช่ไหมครับ ผมสงสัยเพราะว่า 40000 โลแล้วผมไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องเลย ระดับก็ยังอยู่ในเกณต์ ความร้อนก็ปกติ ระบบหล่อลื่นอาจจะมีระเหยไปในระบบ แต่ผมทึกทักเอาเองว่าถ้ามันไม่รั่วน้ำมันเครื่องก็ไม่น่าจะพร่องเยอะ ฉะนั้น 10000 โลเปลี่ยนที มันจะถี่ไปหรือเปล่า ผมสงสัยครับ แต่คิดว่า วันสองวันจะไปเปลี่ยนครับ มองเชลล์ไว้ครับ รบกวนน้าๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

kpsecs
10-04-2013, 06:09
รอผู้รู้เหมือนกัน
ผมเคยใช้ เกจวัดจาก obd ได้ประมาณ 85 - 90 องศา ขนาดขับแบบชิว ๆ (บนหน้าไมค์ขึ้นแต่ครึ่ง ยังไงก็ไม่มากไปกว่านั่น)
โอว์พระเจ้า

veest99
10-04-2013, 06:22
วาวล์น้ำครับ ถ้าจำไม่ผิด ถ้าน้ำมันเครื่องน้อยการเสียดสีก็เยอะ เครื่องก็จะร้อนเร็วกว่าปกติ

jeabgarage
10-04-2013, 08:29
งั้นก็แสดงว่า วัดตอนที่น้ำไหลออกจากเคื่รองยนต์ใช่มั๊ยครับ ส่วนไฟโชว์น้ำมันหล่อลื่นก็คือวัดระดับน้ำมันหล่อลื่น หากไม่โชว์ก็แสดงว่าปกติใช่มั๊ยครับ

MiNi_XXL
10-04-2013, 09:31
ถ้าวัดความร้อนหม้อน้ำ จะวัดที่น้ำออกจากเครื่องครับ เซ็นเซอร์อยู่ข้างเครื่องฝั่งแบตเตอรี ตรงข้อต่อน้ำที่ออกมาเข้าหม้อน้ำ