PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถอนคันเร่งเร็วดับ

guynong
12-04-2013, 20:59
ถอนคันเร่งแล้วดับ(บางครั้ง) รถผม 116 ม้าเกียร์ออโต้ ขับปกติครับแต่เวลาถอนคันเร่งบางครั้งรอบตกจนดับ เกิดจากอะไรครับ ขอบคุณครับ

pigphong
12-04-2013, 22:17
รถผม 116 ม้าเกียร์ออโต้ ขับปกติครับแต่เวลาถอนคันเร่งบางครั้งรอบตกจนดับ เกิดจากอะไรครับ ขอบคุณครับ
รถวิ่งมากี่กิโลแล้วครับน้า

W-ut
12-04-2013, 22:45
ถ้าไฟเอ็นจิ้น ไม่โชวว์ จำไว้เลยนะครับ ระบบน้ำมันเกือบ 100 % กรองโชล่า เอสซีวี
3-4 วันที่ผ่านมา ไทรทัน 4 คัน และ เชฟ อีกคัน มีปัญหาเพราะกรองโซล่าครับ
และเชื่อหรือไม่ หลายๆท่าน ไม่รู้ว่าควรเปลี่ยนกรองโซล่า ตอนกี่กิโล
ตามคู่มือ 20000 โล
ถ้ารถแรงๆหรือ วิ่งมากๆ 10000 โลพอนะครับ

kaitok
13-04-2013, 00:08
ถ้าไฟเอ็นจิ้น ไม่โชวว์ จำไว้เลยนะครับ ระบบน้ำมันเกือบ 100 % กรองโชล่า เอสซีวี
3-4 วันที่ผ่านมา ไทรทัน 4 คัน และ เชฟ อีกคัน มีปัญหาเพราะกรองโซล่าครับ
และเชื่อหรือไม่ หลายๆท่าน ไม่รู้ว่าควรเปลี่ยนกรองโซล่า ตอนกี่กิโล
ถ้ารถแรงๆหรือ วิ่งมากๆ 10000 โลพอนะครับ

ข้อมูลดีๆครับ ผมพึ่งไปเปลี่ยนมาเมื่อวาน ที่ 28000 กิโล:16 3:

guynong
13-04-2013, 10:04

ผมซื้อมือ 2 มาครับตอนนี้ไมล์น่าจะ2แสนกว่าครับ กรองโซล่า+scv เพิ่งเปลี่ยนไม่นานเองครับไม่น่าถึง 10000โล หรือต้องลองเปลี่ยนใหม่ ขอบคุณมากครับ

ohm4door
13-04-2013, 22:00
รถแรงๆน้ำมันมาไม่ทันจบทุกราย กรองโซล่า

W-ut
16-04-2013, 22:28
ผมซื้อมือ 2 มาครับตอนนี้ไมล์น่าจะ2แสนกว่าครับ กรองโซล่า+scv เพิ่งเปลี่ยนไม่นานเองครับไม่น่าถึง 10000โล หรือต้องลองเปลี่ยนใหม่ ขอบคุณมากครับ

มีกล่องแต่ง หรือเปล่าครับน้า ถ้ามีลองถอดออกก่อนนะครับ

เช็คดูตาม ท่อแม๊ปต่างๆด้วย หรือ เปล่า กรองโซล่า และ เอสซีวี แล้ว ลองเข้าไปเลิร์นกล่อง แล้วลงโปรแกรมกล่องใหม่ดูครับ

guynong
20-04-2013, 09:12
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ 19.4.2013 ผมเอารถเข้าศูนย์ช่างบอก map เสียต้องเปลี่ยนราคาประมาณ 4300- แต่ถ้าของช่าง 2500-รับประกันเหมือนกัน แต่ผมซนทำเสร็จยังไม่ทันข้ามวันติดกล่องกลับอีก อาการกลับมาเป็นอีกบนสะพานแขวน ดีที่เป็นตอนลง ตอนนี้เลยถอดกล่องออกถ้าไม่เป็นอีกก็ไม่กล้าใส่กล่องแล้วครับ ถ้าเป็นก็จะกลับไปหาช่างที่ศูนย์ให้ดูให้ แล้วจะมาลงแจ้งข้อมูลให้ทราบ ขอบคุณครับ

guynong
20-04-2013, 15:15
เป็นอีกแล้วครับ ถอนคันเร่งแล้ววูบดับ กลับไปหาช่างคราวนี้เลยให้ลองเปลี่ยนกรองโซล่า(ฟรีครับไม่คิดเงิน) ผลเป็นยังไงแล้วจะมาบอกเพื่อเป็นแนวทางครับ

MUNIC
20-04-2013, 15:39
ถ่ายน้ำมันเครื่องหรือยัง
เพื่อนผม navara มันลากถ่ายน้ำมันเครื่องเกินระยะไปนาน
ปรากฎว่าขับๆไปแล้วเครื่องล็อคเหยียบไม่ขึ้น เคยโทรปรึกษา น้าวุฒิละ กรองโซล่าก็เปลี่ยนให้มันแล้ว กำลังจะข้ามไปเปลี่ยน scv มันเพิ่งเฉลยว่ายังไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่อง
scv มันก็ซื้อมาแล้ว ผลคือไปถ่ายน้ำมันเครื่องซะก่อนแล้วอาการก็หายไป จนถึงวันนี้ก็ยังปกติครับ

guynong
20-04-2013, 20:08
ถ่ายน้ำมันเครื่องหรือยัง
เพื่อนผม navara มันลากถ่ายน้ำมันเครื่องเกินระยะไปนาน
ปรากฎว่าขับๆไปแล้วเครื่องล็อคเหยียบไม่ขึ้น เคยโทรปรึกษา น้าวุฒิละ กรองโซล่าก็เปลี่ยนให้มันแล้ว กำลังจะข้ามไปเปลี่ยน scv มันเพิ่งเฉลยว่ายังไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่อง
scv มันก็ซื้อมาแล้ว ผลคือไปถ่ายน้ำมันเครื่องซะก่อนแล้วอาการก็หายไป จนถึงวันนี้ก็ยังปกติครับ

น้ำมันเครื่องยังไม่ถึงกำหนดครับ ......
ขับๆมาวูบอีกแล้วครับเมื่อกี้ เซ็งเลยวันจันทร์ต้องไปศูนย์อีกแล้ว แก้ไม่หายซักที เครียดเลยครับ

VGS178HP.
21-04-2013, 03:52
ครับรอฟังปัญหาอยู่ครับ ส่งกำลังใจช่วยให้หายไวไวครับ

guynong
06-05-2013, 10:33
มา update ข้อมูลให้ฟังครับ ตอนนี้หายแล้วครับ เปลี่ยน scv (เครมของเก่า) ก็ไม่หาย ช่างเลยบอกให้ตั้งวาล์วเพราะวาล์วดัง+ล้างท่อร่วมไอดีด้วย ตอนนี้ใช้มาอาทิตย์กว่าแล้วไม่เป็นอะไรแล้วน่าจะหายแล้วมั้งครับ แต่ยังไม่กล้าเสียบกล่องดันรางกลัวจะเป็นอีกเลยขับแบบเดิมๆไปก่อน มาแชร์ข้อมูลให้รู้ครับเผื่อเป็นแนวทาง ขอบคุณทุกท่านครับ

W-ut
06-05-2013, 11:34
มา update ข้อมูลให้ฟังครับ ตอนนี้หายแล้วครับ เปลี่ยน scv (เครมของเก่า) ก็ไม่หาย ช่างเลยบอกให้ตั้งวาล์วเพราะวาล์วดัง+ล้างท่อร่วมไอดีด้วย ตอนนี้ใช้มาอาทิตย์กว่าแล้วไม่เป็นอะไรแล้วน่าจะหายแล้วมั้งครับ แต่ยังไม่กล้าเสียบกล่องดันรางกลัวจะเป็นอีกเลยขับแบบเดิมๆไปก่อน มาแชร์ข้อมูลให้รู้ครับเผื่อเป็นแนวทาง ขอบคุณทุกท่านครับ

โพสท์ก่อนข้อมูลไม่ครบนะครับน้า..อิอิ ที่จริงอาจจะมีปัญหาที่กล่องดัน ที่น้าใส่มาก็ได้นะครับ
ตอนนี้อยากให้ลอง เสียบกล่องดัน กลับแล้วลองวิ่งดูนะครับ ดูดิว่าเป็นอีกหรือเปล่า ถ้าเป็นอีกน้าจะได้ส่งกล่องไปแครมร้านเค้านะครับ มีกล่องก็ต้องใส่นะจะได้มีแรง ปี๊ดๆๆ

guynong
06-05-2013, 11:50
โพสท์ก่อนข้อมูลไม่ครบนะครับน้า..อิอิ ที่จริงอาจจะมีปัญหาที่กล่องดัน ที่น้าใส่มาก็ได้นะครับ
ตอนนี้อยากให้ลอง เสียบกล่องดัน กลับแล้วลองวิ่งดูนะครับ ดูดิว่าเป็นอีกหรือเปล่า ถ้าเป็นอีกน้าจะได้ส่งกล่องไปแครมร้านเค้านะครับ มีกล่องก็ต้องใส่นะจะได้มีแรง ปี๊ดๆๆ

จริงครับ มีกล่องก็ต้องใส่ ตอนแรกผมกะว่าถ้าไม่หายจะโทรหาน้าวุฒิแหละครับ แต่เดี๋ยวจะลองใส่กล่องดูก่อน ขอบคุณน้าวุฒิมากครับว่าจะถามอยู่แล้วว่าใส่กล่องดีมั้ยจะได้รู้กันไป อยากเปลี่ยนไปติดกล่องของน้าวุฒิด้วยรอเก็บเงินก่อน55 ขอบคุณครับ