PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทดสอบดีเซล กับ b100

a_ten
05-08-2008, 15:38
เมื่อคืน 4 สค 51 ดูรายการ ทีวี ช่วงดึก ๆ เขาทดสอบการใช้น้ำมัน b100 กับ ไทรตัน ครับ รู้สึกจะเป็นตัว 4คูณ4 นะครับ เกียร์ไม่แน่ครับว่าธรรมดารึเปล่า เขาใช้น้ำมันพืชใช้แล้วมากลั่นใหม่ครับ ผลทดสอบ1.อัตราเร่ง 0-100 ดีเซลทำได้ 14 วิ b100 ทำได้ 15 วิ (จุดทดจำไม่ได้ครับ)2.แรงม้า ดีเซลทำได้ 152 ตัว แรงบิด 322 b100 ทำได้ 154 ตัว แรงบิด 300 ครับแต่การทดสอบไม่ได้วิ่งสนามจริงและทดสอบการสึกหรอของเครื่องนะครับ ไม่แนะนำให้ใช้เพราะยังไม่มีการรับรองจากหน่วยงานที่รับผิดชอบโดยตรง แต่สำหรับผมก็คิดว่าแค่รู้ว่าสามารถใช้ได้กับเครื่องคอมมอลเรล ก็ดีใจแล้วครับ อนาคตถ้าน้ำมันแพงมาก ๆ น่าจะเป็นไปได้ที่เราหันมาใช้นำมันพืชแทนสั่งซื้อน้ำมันจากต่างประเทศ และแม้ว่าราคาจะถูกกว่ากันไม่เท่าไหร่ผมก็ยินดีใช้ครับยังไงก็ไม่ต้องไปง้อไอ้พวกหน้าเลือดปั้นราคากันอยู่ได้ ถ้ารัฐออกมารับรองและส่งเสริมกันจริง ๆ ปรับปรุงคุณภาพน้ำมัน และเสริมอุปกรณ์เพื่อให้สามารถใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดละก็น่าจะดีมาก ๆ กับประชาชนคนกินข้างแกงนะครับ ท่านคิดว่ายังไงครับ

แม่ฮ่องสอน
06-08-2008, 10:03
มันอยู่ที่ "ความเชื่อมั่น" ของคนใช้ครับ

ความเชื่อมั่น มาจาก "ความรู้"

ความรู้ มาจาก "การศึกษา"

ถ้าเราไม่ปิดกั้นตัวเอง ขวนขวายหาความรู้
เมื่อเรารู้แล้ว เราก็จะมั่นใจมากขึ้น และกล้าทำครับ

Chatuchak
23-08-2008, 22:09
ผมว่ามีแต่บริษัทผลิตรถและชิ้นส่วนที่ไม่ยอมรับรองการใช้ B5 แต่รัฐและ ปตท. เขารับรองมานานแล้วครับ