PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไทรตั้น 2.4 เบนซิน+lpg ของผมสตาร์ทยาก

book1007
26-04-2013, 00:00
ใช้มา7หมื่นโลเอง อายุ 1ปี 9เดือน ตอนเช้าสตาร์ทยากมาก สตาร์ท 5 ครั้งได้ แรงสตาร์ทดีมาก แต่ไม่ติด บางทีติดแล้ววูปดับ แต่พอเครื่องร้อน สตาร์ทง่ายขึ้น สลับยาก เข้า0เช็ค ลองสตาร์ทติดง่ายดีจัง เช็คแบตยังดีอยู่ พอออกมาก็ยังยากอยู่ มีน้าๆเป็นอย่างผมบ้างไหนครับ ผมสงส้ยว่าเป็นที่ปั้มติ๊กหรือเปล่า???ครับ

กรรชัย
26-04-2013, 00:56
สตาร์ตแก็สหรือว่าน้ำมันครับถ้าแก็สตอนเช้าจะยากมากครับ ถ้าเป็นที่ปั้มติ้กก็ไม่น่าจะใช่มั้งครับเพราะถ้าปั้มติ้กพังจะสตาร์ตน้ำมันไม่ติดครับ

3632กรุงเทพ
26-04-2013, 08:01
หัวเทียนเปล่าน้า..จะเกี่ยวไหม

exnamebank
26-04-2013, 09:07
ลองเปลียนหัวเทียน ดูครับ แล้วพี่เติมน้ำมันอะไรอยู่ครับ ต้องดูที่น้ำมันด้วยนะครับ ผมเคยเติม e20 ติดยากเหมือนกัน พอเปลียน 91 ก็ปกติครับ

iamday
26-04-2013, 09:11
E20 สตาร์ทติดยากกว่า 91 หลายวิ

อีกอย่างคือก่อนดับเครื่องได้เลี้ยงน้ำมันบ้างหรือเปล่าครับ?

ถ้าทำแล้วก็ต้องดูอุปกรณ์อย่างอื่นหล่ะครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=51777

book1007
26-04-2013, 22:07
ผมติดแก๊สยี่ห้อ SEC เวลาสตาร์ทเครื่องทุกครั้งจะเป็นสตารืทเครื่องด้วยน้ำมันครับ สตาร์ทด้วยแก๊สไม่น่าจะได้(เป็นผมไม่รู้วิธี เห็นยี่ห้ออื่นทำได้ น้าๆรู้วิธี สตาร์ทแก๊สยี่ห้อ SEC ช่วยบอกที่ครับ) น้ำมันผมเติม 91 โซฮอลครับ หัวเทียนเปลี่ยน0ที่ทุกๆ 4 หมื่นโลครับ หัวเทียน0ยี่ห้อNGK 65บาทครับ ตอนนี้ใช้มา7หมื่นโล หัวเทียนชุดที่2ใช้มา3หมื่นโล เหลือกำหนดเปลียนอีก1หมื่นโล เวลาก่อนเข้าบ้านผมจะขับน้ำมัน1-2โลครับ ก่อนดับเครื่องครับ น้ำมันเครื่องใช้ Shell hx7 10w30กึ่งสังเคราะห์ กะลอนสีฟ้า-น้ำเงิน แล้วอาการนี้ผมจะเริ่มแก้ตรงไหนก่อนดีครับน้า ผมงงมากแก้ไม่ถูก

tontonton
27-04-2013, 02:47
หัวฉีดแก๊สอาจจะรั่ว ลองให้อู่แก๊สตรวจสอบดูครับ ถ้ายังอยู่ในประกันก็ขอเคลมไปเลยครับ

tg36
27-04-2013, 13:15
เรื่องปรกติครับน้าเช้าสตาร์ทยากของผมก็เป็นครับรถ cedia มันเกิดจากตอนที่เราดับเครื่องค้างคืนที่บ้านแล้วเช้ามาติดยากบางครับ4-5ครั้งก็ยัง
ไม่ติดต้องเหยียบคันเร่งเบิลๆเครื่องช่วยถึงจะติดผมก็เลยนึกขึ้นได้ว่ารถเราใช้แก๊สตลอดเลยหาวิธิแก้ครับโดย
เวลาจะดับเครื่องให้เลือกเปลียนเป็นน้ำมันก่อนจะดับทำแบบนี้ทุกครั้งเวลาดับเครื่องจะแก้ได้ครับมันจะเป็นเฉพาะตอนเช้าๆ
อากาศมันเย็นหัวฉีดมันไม่ได้ทำงานตอลดจริงอยู่ว่าเมื่อเราon s/w แล้วปั้มติกจะทำงานเลยนั่นไม่ได้หมายความว่าหัวฉีด
มันจะทำงานเลยครับ ลองทำแบบผมดูครับตอนแรกๆผมก็หงุดหงิดเหมือนกันว่าทำไมเป็นแบบนี้แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ
เปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนดับเครื่องเพื่อให้มันล้างหัวฉีดก่อนจากการใช้แก๊สแล้วสตาร์ทครั้งเดียวติดเลยครับ
ผมทำแบบนี้ตลอดรถเพื่อนผม alltis cng ก็เป็นครับเพื่อนออกมาได้ไม่ถึงปีเลยยังเป็นเพื่อนมาถามผมคิดว่า
รถเขามีปัญหาผมแนะนำวิธีแบบผมไปเพื่อนลองทำดูใช้ได้ครับสตาร์ทครั้งเดียวติดเช่นกันลอกดูครับน้า
ก่อนดับเครื่องลองเปลี่ยนไปใช้น้ำมันก่อนสัก4-5วินาทีก็พอครับ

Airbone plus
27-04-2013, 13:19
เ้ป็นไปได้หลายสาเหตุ และตามที่้น้าๆ ว่ามา

book1007
27-04-2013, 18:36
เรื่องปรกติครับน้าเช้าสตาร์ทยากของผมก็เป็นครับรถ cedia มันเกิดจากตอนที่เราดับเครื่องค้างคืนที่บ้านแล้วเช้ามาติดยากบางครับ4-5ครั้งก็ยัง
ไม่ติดต้องเหยียบคันเร่งเบิลๆเครื่องช่วยถึงจะติดผมก็เลยนึกขึ้นได้ว่ารถเราใช้แก๊สตลอดเลยหาวิธิแก้ครับโดย
เวลาจะดับเครื่องให้เลือกเปลียนเป็นน้ำมันก่อนจะดับทำแบบนี้ทุกครั้งเวลาดับเครื่องจะแก้ได้ครับมันจะเป็นเฉพาะตอนเช้าๆ
อากาศมันเย็นหัวฉีดมันไม่ได้ทำงานตอลดจริงอยู่ว่าเมื่อเราon s/w แล้วปั้มติกจะทำงานเลยนั่นไม่ได้หมายความว่าหัวฉีด
มันจะทำงานเลยครับ ลองทำแบบผมดูครับตอนแรกๆผมก็หงุดหงิดเหมือนกันว่าทำไมเป็นแบบนี้แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ
เปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนดับเครื่องเพื่อให้มันล้างหัวฉีดก่อนจากการใช้แก๊สแล้วสตาร์ทครั้งเดียวติดเลยครับ
ผมทำแบบนี้ตลอดรถเพื่อนผม alltis cng ก็เป็นครับเพื่อนออกมาได้ไม่ถึงปีเลยยังเป็นเพื่อนมาถามผมคิดว่า
รถเขามีปัญหาผมแนะนำวิธีแบบผมไปเพื่อนลองทำดูใช้ได้ครับสตาร์ทครั้งเดียวติดเช่นกันลอกดูครับน้า
ก่อนดับเครื่องลองเปลี่ยนไปใช้น้ำมันก่อนสัก4-5วินาทีก็พอครับ
มีเหตุผมมากครับน้า แล้วผมจะลองทำตามดู

book1007
01-05-2013, 12:42
มีเหตุผมมากครับน้า แล้วผมจะลองทำตามดู
จากการลองเปลี่ยนวิ่งน้ำมันก่อนจอดเข้าบ้าน 2-3วัน ผมที่ได้ยังคงสตาร์ทยากเหมือนเดิม บางครั้ง สตาร์ทถึงครั้งที่5 ขั้นตอนต่อไปว่าจะลองเปลี่ยนหัวเทียน กำลังสนใจอิริเดียม แบบหัวเข็ม อยากทราบว่าคุ้มค่าไหมครับ แล้วข้อดีของหัวเทียนชนิดนี้มีอะไร

สงสัยกับหัวเทียนมาก ผมเข้าใจว่าหัวเทียนที่เสียส่วนมากจะเกิดจากเขม่า แต่แก๊สlpgเขม่าน้อยกว่าเบนซิน สังเกตุได้จากปลายท่อรถใช้เบนซิลดำมาก แต่lpgเขม่าแทบไม่เห้น

มีน้าๆลองอิริเดียมมาแล้วขอให้แชร์ประสบการณ์หน่อยครับว่าดี ไม่ดีอย่างไหร คุ้มค่าไหมครับ ราคาหัวละเท่าไหร่ ใช้เบอร์อะไรครับ

Sinplug
01-05-2013, 16:45
ลองเปลี่ยนที่หัวเทียนก่อน ไม่มีสายหัวเทียน ถ้ายังเป็นอีกมาไล่ที่ระบบน้ำมันดูลองเช็คปั๊มติ๊กด้วย

01-05-2013, 18:27
จากการลองเปลี่ยนวิ่งน้ำมันก่อนจอดเข้าบ้าน 2-3วัน ผมที่ได้ยังคงสตาร์ทยากเหมือนเดิม บางครั้ง สตาร์ทถึงครั้งที่5 ขั้นตอนต่อไปว่าจะลองเปลี่ยนหัวเทียน กำลังสนใจอิริเดียม แบบหัวเข็ม อยากทราบว่าคุ้มค่าไหมครับ แล้วข้อดีของหัวเทียนชนิดนี้มีอะไร

สงสัยกับหัวเทียนมาก ผมเข้าใจว่าหัวเทียนที่เสียส่วนมากจะเกิดจากเขม่า แต่แก๊สlpgเขม่าน้อยกว่าเบนซิน สังเกตุได้จากปลายท่อรถใช้เบนซิลดำมาก แต่lpgเขม่าแทบไม่เห้น

มีน้าๆลองอิริเดียมมาแล้วขอให้แชร์ประสบการณ์หน่อยครับว่าดี ไม่ดีอย่างไหร คุ้มค่าไหมครับ ราคาหัวละเท่าไหร่ ใช้เบอร์อะไรครับ

ปัญหาที่แก้......แบบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นแก๊สระบบดูด (ระบบฉีดก็เป็นได้แต่ไม่ค่อยเห็น) ใช้รถแล้วแก๊สค้างลำ หรือค้างท่อ หรือมีแก๊สไหลซึมออกมาอยู่ในท่อไอดี เป็นการแก้ไขสำหรับผู้ใช้เอง ให้ดีต้องตรวจสอบการรั่วซึมใน (ภายนอกจะไม่ได้กลิ่น) ติ๊กแก๊ส การจูนแก๊สเป็นต้น สังเกตุง่ายๆ เช้าๆ ก่อนติดเครื่องลองถอดท่อยางอากาศออกมา ถ้ามีกลิ่นแก๊สค้างอยู่ก็หมายถึงมีแก๊สค้างลำอยู่ครับ อันนี้ก็เป็นปัจจัยทำให้สตาร์ทยาก บางคนจึงดับเครื่องด้วยน้ำมัน เพื่อไล่แก๊สที่ค้างออก ตอนเช้าจะได้ไม่มีปัญหา รถที่มีอาการนี้สังเกตุง่ายๆ ครับ เวลาเปลี่ยนแก๊สเป็นน้ำมัน จะเปลี่ยนไม่ได้ทันท่วงที จะมีอาการอึกอักๆ สักพัก ไม่นาน นิดเดียวพอสังเกตุได้ แล้วจึงจะเป็นน้ำมันแบบสมบูรณ์ อีกอย่างหม้อต้มรุ่นที่ไม่มีติ๊กแก๊สขาออกก่อนจ่ายไปยังท่อมิกเซอร์หรือหัวฉีด หรือติ๊กเสียส่วนใหญ่จะเป็น เพราะจะมีแก๊สค้างลำอยู่ที่หม้อต้มด้วย.............

แต่ปัญหาของน้าไม่น่าจะใช่แบบนี้ ส่วนหัวเทียนผมก็ไม่แน่ใจครับ เวลาใช้งานติดเครื่องได้แล้วอาการวิ่งหรือเดินเบาปกติไหมครับ ถ้าผิดปกติก็ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนไม่เสียหาย หัวไม่กี่บาท+ใกล้ถึงอายุด้วย ซึ่งจริงๆ รถผมเองถ้าใช้แก๊ส ก็จะเปลี่ยนตอน 2 หมื่นโล จะไม่เกิน 3 หมื่นครับ กันเหนียว เพราะจะบอดเมื่อไหร่ไม่มีใครตอบได้ครับ......

ปัญหาที่น้าว่ามาก็กว้างพอดูอยู่ เป็นได้ทั้งหลายสาเหตุ ถ้าคิดว่าเป็นที่ติ๊กน้ำมัน ก็ถอดสายน้ำมันดู เอาปลายไปจุ่มขวดเปล่าๆ แล้วให้อีกคนติดเครื่อง ถ้าน้ำมันพุ่งมาดีก็ติ๊กไม่น่าเสีย แต่สังเกตุสีน้ำมันด้วยก็ดีครับ ว่าเป็นอย่างไร ดีไม่ดีกรองอาจจะตันก็เป็นได้ ....(ทำวิธีนี้ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ)

ลองเปลี่ยนที่หัวเทียนก่อน ไม่สายหัวเทียน ถ้ายังเป็นอีกมาไล่ที่ระบบน้ำมันดูลองเช็คปั๊มติ๊กด้วย
+1 ก็ลองเปลี่ยนดูก่อนครับ ไม่กี่บาทครับ ...... ส่วนสายหัวเทียนรุ่นนี้ไม่มีครับ เพราะเป็นไดเร็คคอยส์ ส่วนคอยส์ก็คงไม่เสีย ถ้าติดเครื่องได้วิ่งน้ำมัน และแก๊สปกติ

book1007
01-05-2013, 23:49
ปัญหาที่แก้......แบบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นแก๊สระบบดูด (ระบบฉีดก็เป็นได้แต่ไม่ค่อยเห็น) ใช้รถแล้วแก๊สค้างลำ หรือค้างท่อ หรือมีแก๊สไหลซึมออกมาอยู่ในท่อไอดี เป็นการแก้ไขสำหรับผู้ใช้เอง ให้ดีต้องตรวจสอบการรั่วซึมใน (ภายนอกจะไม่ได้กลิ่น) ติ๊กแก๊ส การจูนแก๊สเป็นต้น สังเกตุง่ายๆ เช้าๆ ก่อนติดเครื่องลองถอดท่อยางอากาศออกมา ถ้ามีกลิ่นแก๊สค้างอยู่ก็หมายถึงมีแก๊สค้างลำอยู่ครับ อันนี้ก็เป็นปัจจัยทำให้สตาร์ทยาก บางคนจึงดับเครื่องด้วยน้ำมัน เพื่อไล่แก๊สที่ค้างออก ตอนเช้าจะได้ไม่มีปัญหา รถที่มีอาการนี้สังเกตุง่ายๆ ครับ เวลาเปลี่ยนแก๊สเป็นน้ำมัน จะเปลี่ยนไม่ได้ทันท่วงที จะมีอาการอึกอักๆ สักพัก ไม่นาน นิดเดียวพอสังเกตุได้ แล้วจึงจะเป็นน้ำมันแบบสมบูรณ์ อีกอย่างหม้อต้มรุ่นที่ไม่มีติ๊กแก๊สขาออกก่อนจ่ายไปยังท่อมิกเซอร์หรือหัวฉีด หรือติ๊กเสียส่วนใหญ่จะเป็น เพราะจะมีแก๊สค้างลำอยู่ที่หม้อต้มด้วย.............

แต่ปัญหาของน้าไม่น่าจะใช่แบบนี้ ส่วนหัวเทียนผมก็ไม่แน่ใจครับ เวลาใช้งานติดเครื่องได้แล้วอาการวิ่งหรือเดินเบาปกติไหมครับ ถ้าผิดปกติก็ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนไม่เสียหาย หัวไม่กี่บาท+ใกล้ถึงอายุด้วย ซึ่งจริงๆ รถผมเองถ้าใช้แก๊ส ก็จะเปลี่ยนตอน 2 หมื่นโล จะไม่เกิน 3 หมื่นครับ กันเหนียว เพราะจะบอดเมื่อไหร่ไม่มีใครตอบได้ครับ......

ปัญหาที่น้าว่ามาก็กว้างพอดูอยู่ เป็นได้ทั้งหลายสาเหตุ ถ้าคิดว่าเป็นที่ติ๊กน้ำมัน ก็ถอดสายน้ำมันดู เอาปลายไปจุ่มขวดเปล่าๆ แล้วให้อีกคนติดเครื่อง ถ้าน้ำมันพุ่งมาดีก็ติ๊กไม่น่าเสีย แต่สังเกตุสีน้ำมันด้วยก็ดีครับ ว่าเป็นอย่างไร ดีไม่ดีกรองอาจจะตันก็เป็นได้ ....(ทำวิธีนี้ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ)

+1 ก็ลองเปลี่ยนดูก่อนครับ ไม่กี่บาทครับ ...... ส่วนสายหัวเทียนรุ่นนี้ไม่มีครับ เพราะเป็นไดเร็คคอยส์ ส่วนคอยส์ก็คงไม่เสีย ถ้าติดเครื่องได้วิ่งน้ำมัน และแก๊สปกติ
งง กับรถจริงๆ เครื่องก็เดินเรียบดี แต่สตาร์ทติดยาก บางครั้งติดแล้วเสี้ยววินาทีปล่อยสตาร์ทก็ดับไปเฉยๆ เจ็บใจครับเข้าศูนย์ช่างสตาร์ทดูติดง่าย แต่ขอตำหนิหน่อยน่าจะตรวจให้ดีกว่านี้ เช่น ทำไมไม่ต่อคอมเช็คจากecuเลยว่ามีตรงไหนผิดพลาดจะได้แก้ไขได้เลย ผมเองไม่อยากจะเครมถ้ามันไม่เป็นปํญหา น้าๆว่าจริงไหมครับ

ก็ขอบคุณน้าๆ มากเลยครับ ก็จะลองแก้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอ

sukit.mahachot
02-05-2013, 11:26
ของผมไม่เป็นนะครับสตาร์ที่เดียวติดเลย แต่ผมใช้น้ำมันเบนซิน91-95ตลอดครับ ตอนแสนกว่าโลแล้วครับ

02-05-2013, 11:31
งง กับรถจริงๆ เครื่องก็เดินเรียบดี แต่สตาร์ทติดยาก บางครั้งติดแล้วเสี้ยววินาทีปล่อยสตาร์ทก็ดับไปเฉยๆ เจ็บใจครับเข้าศูนย์ช่างสตาร์ทดูติดง่าย แต่ขอตำหนิหน่อยน่าจะตรวจให้ดีกว่านี้ เช่น ทำไมไม่ต่อคอมเช็คจากecuเลยว่ามีตรงไหนผิดพลาดจะได้แก้ไขได้เลย ผมเองไม่อยากจะเครมถ้ามันไม่เป็นปํญหา น้าๆว่าจริงไหมครับ

ก็ขอบคุณน้าๆ มากเลยครับ ก็จะลองแก้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอ

แล้วลองเช็คดูที่ว่าหรือยังครับ
น้าเข้าศูนย์วิ่งไปเครื่องร้อนติดเครื่องง่าย ก็เลยไม่มีปัญหาอะไร
อย่างไรก็ลองดูนะครับ เอาใจช่วย

book1007
21-11-2014, 23:06
ขอขุดกระทู้เก่ามาตอบเผื่อจะเป็นประโยชน์และประยุกใช้ต่อได้ครับ
จากที่ลองทำตามที่พี่ๆแนะนำก็อาการสตาร์ทติดยากก็ยังไม่บรรเทาเบาบางลงแต่น้อย เลยไปปรึกษาช่างแก๊สกั sec นภัทร ต้นสังกัด เขาฟันธงว่าเป็นที่รางหัวฉีดกับหม้อต้ม ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งคู่ แต่ผมเพิ่งจะติดได้แค่ปีกว่านี่นะเสียไวจัง ตั้งสติว่าช่างไม่ได้ฟันธงแน่ แต่จะเป็นฟันผมน่าใช่
แต่ก็คิดว่าเป็นที่รางหัวฉีดเปลี่ยนแล้วไม่หายครับ เสียเงินฟรีไป ไปปรึกษาร้านขายอุปกรณ์แก๊สแถวบ้าน พี่เขาแนะน้ำให้ไปหาช่าง จ๋า ศรีมหาโพธิ์ นครปฐม ช่างจ๋าเป็นทีมงานของsec ที่เก่งเรื่องติดตั้งและแก้ปัญหาเรื่องแก๊สรถยนต์ โดยส่วนมากคนที่ไปหาแก ไปหาช่างที่อื่นมาก่อนแล้วแก้ไขไม่จบ แต่มาจบที่นี่ แต่ผมไม่ได้ไปหาแกทันทีนะครับ กลัวเสียเที่ยวเสียเวลาครับ เลยลองโทรไปคุยสอบถามว่าอาการรถผมที่สตาร์ตติดยาก ในตอนเช้า วิ่งแก๊สหมดสายวิ่งน้ำมันสตาร์ตตอนเช้าติดง่าย ระหว่างคุยช่างจ๋าว่าน่าจะเป็นไดอะเฟรมหม้อต้มรั่ว แล้วให้ผมลองถอดท่อระหว่างหม้อต้มกับไอดีแล้วเอาน้ำสบู่แตะดู ปรากฎว่ามีแก๊สรั่วออกมาครับ ผมเชื่อเลยว่าคราวนี้รถสตาร์ทติดง่ายดังเดิมแน่ ไปเปลี่ยนไดอะแฟรมหม้อต้มไปแค่900จูนด้วย คุ้มค่ามากครับ ช่างร้านsec นภัทร ต้นสังกัดให้เปลี่ยนราง3,000+หม้อต้ม3,000 ช่างแบบนี้ ควรหลีกหนีให้ไกลเลย ร้านนภัทร เจ๊แกก็ไม่ค่อยจะต้อนรับลูกค้าแก้งานซ่อม พูดจาแย่กลับ ช่างที่นี่ก็วิเคราะห์มั่ว อย่าไปติดแก๊ส ไปซ่อมที่นี่เลยครับ เสียความรู้สึก

21-11-2014, 23:31
ตามที่เคยบอกครับ ถอดท่อไอดีมามีกลิ่นแก๊ส คือมีการค้างลำ หรือรั่วได้ แต่ต้องหาสาเหตุเพิ่มเติมว่าสาเหตุมาจากไหนและเกิดได้หลายปัจจัย ขอบคุณที่มาแชร์ปัญหาครับ

book1007
21-11-2014, 23:45
ปัญหาผมแก้จบแล้วครับ เปลี่ยนไดอะแฟรมหม้อต้ม900 พร้อมจูน อาการสตาร์ทติดยากหายขาด by ช่างจ๋า ศรีมหาโพธิ์

21-11-2014, 23:48
ครับ ทราบครับ ตามนั้น

domutsu
25-11-2014, 09:48
ของผมหม้อต้มเมจิกiiiออกอาการสตาร์ทยากตั้งแต่40000โล เวลาเปิดกรองอากาศจะมีกลิ่นแก็สแต่ฝืนใช้จน90000โล2ปีหม้อต้มพังพอดี เป็นอาการของแก็สท่วมในท่อไอดี

pound_vip
25-11-2014, 16:00
ของผมก็ magic III รั่ว+หัวฉีดรั่ว อีกเหมือกันตอนประมาณ 5 หมื่นกว่า กม. แก๊ซซึมเข้าท่อไอดี ตอนนี้จัด KME เงิน ตัว 217 ม้า กะ หัวีให่แก๊ซนิ่ง สตราท์น้ำมันทีดียวติดเลยครับ หาจุเสียอยู่ตั้งนาน นึกว่าเป็นที่ปั้มติ๊ก เพราะผมใช้ e85 เพียว ลองวิ่งน้ำมันอยู่หลายวัน ไม่มีอาการสตราท์ยากตอนเช้าเลย เลยรู้ว่าเป็นที่แก๊ซชัวร์ เจ็บไปเยอะอยู่ครับ 5555