PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใช้LPGของEnergy reform(OBD)รบกวนน้าๆหน่อยครับรถผมใช้LPGของEnergy reform แล้วไฟเอนจินขึ้นครับ มีใครเคยเป็นบ้างครับ

Nick__Name
28-04-2013, 10:53
รบกวนถามน้าๆหน่อยครับว่าใช้LPGของEnergy reform(OBD) แล้วไฟเอนจินเครื่องยนต์ขึ้น จากนั้นผมก็ได้เข้าศูนย์(ศูนย์มิตซู) ให้เคลียข้อมูลให้ จากนั้นมาใช้น้ำมันก็ปกติไม่เป็นไร ล่าสุดไปร้านแก๊สมาก็ยังทำไรไม่ค่อยได้ ล่าสุดทำได้แค่สลับคอย์หัวเทียน แล้วมีใครเคยเจอ อาการแบบนี้บ้างครับ แล้วได้แก้ไขอย่างไร

tay
28-04-2013, 11:12
ใช้อยู่ครับ แต่อาการปกติครับ เอาใจช่วยครับ รอผู้รู้ต่อไปด้วยคนครับ

3632กรุงเทพ
29-04-2013, 07:30
ใช้อยู่ครับ แต่อาการปกติครับ LPGของEnergy reform(PRO)

thara
29-04-2013, 08:54
ถ้าอยู่กรุงเทพ
ติดต่อ สำนักงานใหญ่ ของ energy เลยคับ

aungpar999
29-04-2013, 09:36
อาการปกติครับ LPGของEnergy reform(PRO) ติดมา 6 เดือน 10000 โล

Nick__Name
29-04-2013, 18:54
ขอบคุณครับ น้าๆท่านใดเคยเจออาการแบบนี้แนะนำได้นะครับ

aungpar999
29-04-2013, 20:44
รบกวนถามน้าๆหน่อยครับว่าใช้LPGของEnergy reform(OBD) แล้วไฟเอนจินเครื่องยนต์ขึ้น จากนั้นผมก็ได้เข้าศูนย์(ศูนย์มิตซู) ให้เคลียข้อมูลให้ จากนั้นมาใช้น้ำมันก็ปกติไม่เป็นไร ล่าสุดไปร้านแก๊สมาก็ยังทำไรไม่ค่อยได้ ล่าสุดทำได้แค่สลับคอย์หัวเทียน แล้วมีใครเคยเจอ อาการแบบนี้บ้างครับ แล้วได้แก้ไขอย่างไร
น้าลอง ดู ขนาดรูหัวฉีดแก็ส เล็ก หรือ ใหญ่ การจูนแก็ส หนาไป หรือ บางไป มีผลทั้งนั้นครับ ของผม obd หกเดือน หมื่นโล กินแก็ส ประมาณ 1.8 - 2.0 บาท / กิโล ยังไม่พบปัญหาอะไร แต่ถ้าอู่ติดตั้งยังหาสาเหตุไม่เจอ ผมแนะนำเข้าศูนย์ใหญ่ เสียค่าใช้จ่าย ห้าร้อยกว่าบาทให้เขาตรวจเช็คระบบ อัพเฟิร์มแวร์ และ จูนใหม่ครับ

turbo129
05-05-2013, 20:13
ของผม 60,000 กิโลแล้วปกติครับ....ต้องเอาไปให้ร้านที่ติดดูแล้วละครับ..

doraemon_ud
07-05-2013, 13:37
ผมใช้ต่อเลย จนมัน ดับเอง 5555

3632กรุงเทพ
23-05-2013, 13:24
ตอนนี้แสดงอาการแล้วครับรถผม คือเครื่องอาการกระตุกครับ เกียร์2-3 สั่นเหมือนเจ้าเข้าเลย แต่ไฟไม่โชว์ ความร้อนไม่ขึ้น ลองเปลี่ยนวิ่งน้ำมันก็เหมือนเดิม สอบถามทางบ.เอนเนอร์จี่ ทางเจ้าหน้าที่แนะนำว่าอาจเป็นเพราะปลั๊กหัวฉีดหลวม น้าๆใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ...แนะนำหน่อย ตอนนี้ยังไม่ได้เช็คเลย จอดอยู่ที่ทำงานครับ

kamarn
23-05-2013, 13:30

จริง ๆ จูนใหม่ก็หายครับ

pamonphon
23-05-2013, 14:52
ผมเคยเจอกับรถซีวิควีเทค ไฟเอ็นจิ้งโชว์ช่างบอกว่าออกซิเจนเซนเซอร์เสียที่ติดอยู่หน้าคอท่อไอเสียมีสายไฟโผล่ออกมา4เส้นเปลี่ยนตัวละ6000บาท แต่ไม่เปลี่ยนก็ได้ จะมีผลต่อการกินน้ำมันมากขึ้นผมใช้ต่อไป2ปีไม่มีอาการผิดปกติ สำหรับไททั่นถ้าวิ่งน้ำมันแล้วยังสะดุด ก็น่าจะเป็นที่ออกซิเจนเซนเซอร์เหมือนกันแต่จะมี 2ตัว ตัวแรกอยู่ด้านบนซ้ายมือของตัวเครื่องตัวที่สองอยู่ใต้คอท่อไอเสียต้องมุดลงไปดูใด้ท้องรถแล้วแหนงหน้าขึ้นมาจะเห็น รูปร่างจะเหมือนหัวเทียนแต่จะมีสายไฟโผล่ออกมา4เส้นเป็นเกลียวไขออกมาดูได้ ลองหามาเปลี่ยนดูครับ สำหรับคอยหัวเที่ยนผมเคยเจอเสียแบบฉับพลันกับซีวิคคือหน้าหนาวเมื่อหลายปีก่อนจำเป็นต้องไปธุระตอนตี4อากาศหนาวมากสตาร์เครื่องด้วยน้ำมันวิ้งไปได้8กิโลแวะเติมแก็สพอสตาร์ทอีกทีพอตัดเป็นแก็ส ระบบจุดระเบิดสะดุดเหมือนเครื่องจามคอย์หัวเทียนพังครับถ้าอากาศเย็นไม่ควรวิ่งแก็สในทันทีครับ
207143

จากคนรังสิตมาใช้ชีวิตพิดโลก

arkusa
24-05-2013, 23:47
ตอนนี้แสดงอาการแล้วครับรถผม คือเครื่องอาการกระตุกครับ เกียร์2-3 สั่นเหมือนเจ้าเข้าเลย แต่ไฟไม่โชว์ ความร้อนไม่ขึ้น ลองเปลี่ยนวิ่งน้ำมันก็เหมือนเดิม สอบถามทางบ.เอนเนอร์จี่ ทางเจ้าหน้าที่แนะนำว่าอาจเป็นเพราะปลั๊กหัวฉีดหลวม น้าๆใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ...แนะนำหน่อย ตอนนี้ยังไม่ได้เช็คเลย จอดอยู่ที่ทำงานครับ
อาการของน้าถ้าสับเป็นน้ำมันแล้วยังเป็นอยุ่คงไม่เกี่ยวกับแก้สแล้วครับหน้าจะเป็นที่รถเราแล้วละครับ

3632กรุงเทพ
28-05-2013, 15:46
ไปแก้มาแล้วครับ สรุปเป็นที่ปลั๊กคอล์ยจุดระเบิดหลวม น้าๆท่านไหนที่มีอาการเครื่องสะดุด คันเกียร์สั่นเหมือนเจ้าเข้า ทั้งน้ำมันและแก๊ส ผมขอเสนอ1 ปัญหาเลยครับ ปลั๊กคอล์ยจุดระเบิดหลวม ช่างเขาบอกว่าโอกาสที่จะหลวมก็มีเพราะการใช้รถที่วิ่งทางขรุขระ ปลั๊กอาจหลวมได้ครับ...ตอนนี้ปกติดี