PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

fresh-sky
17-05-2013, 11:44
รถเดิมเป็นฟร้อน พานาครับ ตัวติดรถ m08 ผมไปติดแอมป์ 4 ch เพิ่ม พร้อมเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า

1. ช่างเดินสายใหม่ จากหลังฟร้อนเข้าแอมป์ แทนที่จะใช้สายจากฟร้อนที่เดินไปลำโพงคู่หน้าเดิมมาเข้าแอมป์ กลับใช้สายอีกชุดนึงที่เป็นหัว rca สำหรับต่อเข้าลำโพงคู่หลังมาต่อเข้าแอมป์ แล้วเดินสายไปเป็นลำโพงคู่หน้าแทน เลยสงสัยว่า การเดินสายแบบนี้ มันทำให้เสียงเพี้ยหรือเปล่า ควรเดินสายใหม่ กลับไปใช้ชุดที่สำหรับลำโพงคู่หน้าเดิมไหม

2. ตอนนี้ผมเอาซับบาซูก้าร์ ต่อเพิ่มเบสโดย ต่อพ่วงกับลำโพงคู่หน้า มันทำให่เสียงของคู่หน้าเพี้ยนไปไหม

ถามแค่นี้ก่อนครับ งงเหมือนกัน มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียง

santi_caraudio
17-05-2013, 12:26
สอบถามผมได้ครับน้า

beertriton
17-05-2013, 12:46
Rca จะนำสัญญาณเสียงจากฟอนท์ ไปยังพาวเวอร์แอมป์ พาวเวอร์แอมป์จะรับสัญญาณจากฟอนท์มาขับออกไปยังลำโพง การต่อสายสัญญาณจะต่อได้ทั้งสองแบบขึ้นอยู่กลับแหล่งรับสัญญาณครับ แต่ส่วนใหญ่มักจะนิยมต่อสายสัญญาณแบบ rca

ถ่ายรูปการต่อสายซับมาให้ดูได้มั้ยครับ

fresh-sky
17-05-2013, 12:54
สอบถามผมได้ครับน้า
ขอบคุณครับ

Rca จะนำสัญญาณเสียงจากฟอนท์ ไปยังพาวเวอร์แอมป์ พาวเวอร์แอมป์จะรับสัญญาณจากฟอนท์มาขับออกไปยังลำโพง การต่อสายสัญญาณจะต่อได้ทั้งสองแบบขึ้นอยู่กลับแหล่งรับสัญญาณครับ แต่ส่วนใหญ่มักจะนิยมต่อสายสัญญาณแบบ rca

ถ่ายรูปการต่อสายซับมาให้ดูได้มั้ยครับ
206054
แปลว่า สัญญาณมันเหมือนกันใช้ไหมครับ ผมไปนึกถึงเครื่องเสียงบ้าน ที่สัญญาณคู่หลังจะไม่เหมือนคู่หน้า
ตามรูปครับ ไอ้ชุดล่างคือสายที่ต่อไป ลำโพงคู่หน้า ส่วนที่โผล่ขึ้นมาข้างบน คือสายไปซับบาซูกา ที่ผมต่อเพิ่มครับ

jessada
17-05-2013, 13:15
ขอบคุณครับ

206054
แปลว่า สัญญาณมันเหมือนกันใช้ไหมครับ ผมไปนึกถึงเครื่องเสียงบ้าน ที่สัญญาณคู่หลังจะไม่เหมือนคู่หน้า
ตามรูปครับ ไอ้ชุดล่างคือสายที่ต่อไป ลำโพงคู่หน้า ส่วนที่โผล่ขึ้นมาข้างบน คือสายไปซับบาซูกา ที่ผมต่อเพิ่มครับ

แล้วอีก 2 ch ข้างขวาไม่ใช้เหรอครับ
ผมว่าน้าน้าควรเลือกอีก 2 ch ที่เหลือมาต่อซับดีกว่าครับ ถ้าน้าต่อดังภาพ เวลาเราเป็นเสียงดังขึ้น ch นั้นเสียงมีเพี้ยนแน่ครับ แล้วภาคขยายของ ch นั้นทำงานหักกว่า ch ที่เหลือแน่ครับ

รอน้า ๆ ท่านอืนต่อครับ

beertriton
17-05-2013, 13:32
ขอบคุณครับ

206054

บาซูก่ามีช่องต่อ RCA มั้ยครับ แล้วดูที่แอมป์ครับว่ามีไลน์เอ้า Rca มั้ย ให้เอาสาย Rca มาต่อไลน์เอาท์ของพาวเวอร์ไปเข้าที่ in ของบาซูก้าแทนจะดีกว่าครับ

beertriton
17-05-2013, 13:37
น้าถ่ายรูปซับตรงที่ใช้ต่อสายสัญญาณต่างๆมาให้ดูหน่อยนะครับ เดียวจะไล่ให้ครับ ว่าจะต่อยังงัย

fresh-sky
17-05-2013, 17:09
แล้วอีก 2 ch ข้างขวาไม่ใช้เหรอครับ
ผมว่าน้าน้าควรเลือกอีก 2 ch ที่เหลือมาต่อซับดีกว่าครับ ถ้าน้าต่อดังภาพ เวลาเราเป็นเสียงดังขึ้น ch นั้นเสียงมีเพี้ยนแน่ครับ แล้วภาคขยายของ ch นั้นทำงานหักกว่า ch ที่เหลือแน่ครับ
รอน้า ๆ ท่านอืนต่อครับ

อยากต่อบาซูก้าที่อีก 2ch ด้านขวาเหมือนกันครับ แต่จะเอาสัญญาณที่ไหนมาเข้าครับ เราลากสายจากแอมป์ที่ไปลำโพง (แทนที่จะไปบาซูการ์) วนกลับไปเข้า in ch ที่เหลือ แล้วค่อยต่อบาซูการ์ที่ch นั้นจะเวริคไหมครับ

บาซูก่ามีช่องต่อ RCA มั้ยครับ แล้วดูที่แอมป์ครับว่ามีไลน์เอ้า Rca มั้ย ให้เอาสาย Rca มาต่อไลน์เอาท์ของพาวเวอร์ไปเข้าที่ in ของบาซูก้าแทนจะดีกว่าครับ

บาซูการ์เป็นแบบหัวหนีบครับ ที่แอมป์ก็ไม่มี out แบบ rca ด้วย out มีแค่ที่เห็นครับ

น้าถ่ายรูปซับตรงที่ใช้ต่อสายสัญญาณต่างๆมาให้ดูหน่อยนะครับ เดียวจะไล่ให้ครับ ว่าจะต่อยังงัย
ที่ซับมีหัวหนีบ + กับ - แค่อย่างละช่องครับ ดำแดง มีช่องต่อแค่นี้ครับ ผมก็ต่อจากแอมป์เข้าไปหมดแล้ว

ตอนนี้อีกปัญหาที่เจอคือ เสียงจี่ตามรอบเครื่อง ตอนแรกนึกว่าแอมป์เสีย แต่ถามน้าติ๊ก บอกว่าลงกราวไม่ดี ผมลองขัดแล้วก็ไขน๊อตจุดลงกราวใหม่แล้วยังเป็นอยู่ ผมควรเดินสายกราวใหม่ไปเข้าขัวแบตเลยดีไหมครับ

ปล.ขอบคุณน้าทุกท่านที่มาช่วยตอบ เข้ามาเจอคนตอบเยอะ แล้วชื่นใจมากครับ

ไก่มวกเหล็ก
17-05-2013, 17:27
ถ่ายวงจรการต่อจากตัวแอมป์ให้ดูหน่อยครับ จะได้ตรงประเด็น ผมไม่แน่ใจเข้าสองออกสี่หรือแยกตัวใครตัวมัน ปกติจะมีช่องต่อซับต่างหาก รวมกันแล้วเสียงเบสจะกระแทกดอกที่เล็กกว่าแป๊กๆ
เสียงกวนอาจจะเกิดจากสายไฟที่มีขนาดเล็กเกินไปกระแสวิ่งได้ไม่ดีเกิดจากการรบกวนจากการทำงานของอุปกรณืต่อพ่วงอย่างอื่นในรถ
การต่อสัญญาณเสียงไม่ว่าคู่หน้าหรือคู่หลังไม่แตกต่างถ้าเป็น sterio ซ้ายขวาธรรมดา นอกจากจะเป็นแบบ pro logic 5.1 หรือ 7.1 ch สำหรับดูหนังต้องใช้ให้ถูกช่องhttp://www.un-sound.com/board/index.php?PHPSESSID=64911270ef00b5f46c61fe683f7a083e&action=dlattach;topic=5273.0;attach=52641;image

17-05-2013, 19:51
บาซูก่า ขอดูรูปหน่อยครับน้า....
งานเครื่องเสียงและระบบไฟเครื่องเสียงรายละเอียดมันเยอะ......ต้องใส่ใจทุกจุดครับน้าไม่นั้นไม่จบ....

17-05-2013, 19:54
คุยผ่านนี้ก็ได้นะครับง่ายดีครับน้า....https://www.facebook.com/SantiMyCarAudio

fresh-sky
17-05-2013, 19:57
ถ่ายวงจรการต่อจากตัวแอมป์ให้ดูหน่อยครับ จะได้ตรงประเด็น ผมไม่แน่ใจเข้าสองออกสี่หรือแยกตัวใครตัวมัน ปกติจะมีช่องต่อซับต่างหาก รวมกันแล้วเสียงเบสจะกระแทกดอกที่เล็กกว่าแป๊กๆ
เสียงกวนอาจจะเกิดจากสายไฟที่มีขนาดเล็กเกินไปกระแสวิ่งได้ไม่ดีเกิดจากการรบกวนจากการทำงานของอุปกรณืต่อพ่วงอย่างอื่นในรถ
การต่อสัญญาณเสียงไม่ว่าคู่หน้าหรือคู่หลังไม่แตกต่างถ้าเป็น sterio ซ้ายขวาธรรมดา นอกจากจะเป็นแบบ pro logic 5.1 หรือ 7.1 ch สำหรับดูหนังต้องใช้ให้ถูกช่องhttp://www.un-sound.com/board/index.php?PHPSESSID=64911270ef00b5f46c61fe683f7a083e&action=dlattach;topic=5273.0;attach=52641;image
ขอบคุณครับน้าไก่ ไว้พรุ่งนี้ถ่ายให้ดู ต้องรื้อเบาะกันเลยทีเดียว เพราะวางใต้เบาะ

Kritsada
17-05-2013, 22:59
อยากต่อบาซูก้าที่อีก 2ch ด้านขวาเหมือนกันครับ แต่จะเอาสัญญาณที่ไหนมาเข้าครับ เราลากสายจากแอมป์ที่ไปลำโพง (แทนที่จะไปบาซูการ์) วนกลับไปเข้า in ch ที่เหลือ แล้วค่อยต่อบาซูการ์ที่ch นั้นจะเวริคไหมครับ

น้าเพิ่มปรีฯหรือครอสฯสักตัวดีไหม ถ้าใช้ครอสนะ...มีที่ว่างด้านล่างเครื่องเล่นพอดีๆเลย สัญญาณครบๆด้วยกับแอมป์4chของน้าที่มีอยู่...

บาซูการ์เป็นแบบหัวหนีบครับ ที่แอมป์ก็ไม่มี out แบบ rca ด้วย out มีแค่ที่เห็นครับ

ที่ซับมีหัวหนีบ + กับ - แค่อย่างละช่องครับ ดำแดง มีช่องต่อแค่นี้ครับ ผมก็ต่อจากแอมป์เข้าไปหมดแล้ว

ตอนนี้อีกปัญหาที่เจอคือ เสียงจี่ตามรอบเครื่อง ตอนแรกนึกว่าแอมป์เสีย แต่ถามน้าติ๊ก บอกว่าลงกราวไม่ดี ผมลองขัดแล้วก็ไขน๊อตจุดลงกราวใหม่แล้วยังเป็นอยู่ ผมควรเดินสายกราวใหม่ไปเข้าขัวแบตเลยดีไหมครับ

ปล.ขอบคุณน้าทุกท่านที่มาช่วยตอบ เข้ามาเจอคนตอบเยอะ แล้วชื่นใจมากครับ
ต้องดูหลายๆจุดครับ...จี่ๆๆ

kong22
17-05-2013, 23:24

เสียงหวี๊ดที่เกิดมีองค์ประกอบอีกอย่างที่ทำให้เกิด ครับอธิเช่น สายสัญญาณอยู่ติดกับสายไฟ+ก็ดัง

ไก่มวกเหล็ก
18-05-2013, 07:57
คุยผ่านนี้ก็ได้นะครับง่ายดีครับน้า....https://www.facebook.com/SantiMyCarAudio

ถามน้า santi ดีที่สุดเพราะชำนาญเรื่องนี้ ส่วนผมก็แค่แนะนำแต่ยังไม่มีประสปการณ์เท่าน้าเค้า ผมว่าจบกว่า:19 2:

jessada
18-05-2013, 08:33

ถามน้า santi ดีที่สุดเพราะชำนาญเรื่องนี้ ส่วนผมก็แค่แนะนำแต่ยังไม่มีประสปการณ์เท่าน้าเค้า ผมว่าจบกว่า:19 2:

ใช่ครับ
ดันให้ครับ

fresh-sky
18-05-2013, 08:36
ขอบคุณครับน้า เดี๋ยววันนี้จะรื้อเบาะ ถ่ายรูปแอมป์ ทั้ง 2 ด้าน แล้วก็บาซูการ์ มาให้แนะนำกันครับ

fresh-sky
18-05-2013, 10:39
206108
มีlow input แบบ rca อยู่ 4 ช่อง ก็ต่อrca จากหลังฟร้อน มาเข้า
206111
อันนี้ิชุดซ้ายมือ เป็นสายไฟเข้า สายเปิดปิด แล้วก็สายกราว
ส่วนชุดขวา เป็นช่องออก 4 ch ที่ต่อไปคู่หน้า เหลือว่างอีก 2 ch
จะเห็นสายสีขาวที่ผมพ่วงไปบาซูการ์
206112
บาซูการ์ มีช่องต่อแค่นี้ครับ

ปล.เมื่อกี๋ ลองขยับสายไฟ ให้ห่างจากสายสัญญาณ เผื่อเสียงจี่จะหาย ไว้ลองวิ่งแล้วจะมารายงานครับ

jessada
18-05-2013, 12:20
206108
มีlow input แบบ rca อยู่ 4 ช่อง ก็ต่อrca จากหลังฟร้อน มาเข้า

แปลว่าน้าไม่ใช้ปรีใช่มั้ยครับ
จากความรู้อันน้อยนิดของผม
ผมแนะนำ ให้น้าหาสาย rca แบบสาย Y มาต่อตรง power ให้ครบ 4 ch แล้วแยกสายซับบาซูก้าของน้าไปอี 1 ch ต่างหากครับ

แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ดีขึ้นผมแนะนำหาปรีซักตัวมาเพิ่มในระบบครับ เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมแนะนอน

fresh-sky
18-05-2013, 13:45
แปลว่าน้าไม่ใช้ปรีใช่มั้ยครับ
จากความรู้อันน้อยนิดของผม
ผมแนะนำ ให้น้าหาสาย rca แบบสาย Y มาต่อตรง power ให้ครบ 4 ch แล้วแยกสายซับบาซูก้าของน้าไปอี 1 ch ต่างหากครับ

แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ดีขึ้นผมแนะนำหาปรีซักตัวมาเพิ่มในระบบครับ เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมแนะนอน
ไม่มีปรีครับ พยายามใช้เงินให้น้อยที่สุด พึ่งรู้ว่ามี rca แบบ y ด้วย
แล้วถ้าเราต่อจาก out ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ

ไก่มวกเหล็ก
18-05-2013, 14:35
เอาสัญญาณจากเครื่องเล่นคู่หน้าที่เหลือเข้าแอมป์ตรงช่อง input ที่เหลือต่อลำโพลงออกจากแอมป์ที่เหลืออีกสองช่อง เอาเบสใส่ช่อง output ของแอมป์ที่เหลือ

fresh-sky
18-05-2013, 15:20
เอาสัญญาณจากเครื่องเล่นคู่หน้าที่เหลือเข้าแอมป์ตรงช่อง input ที่เหลือต่อลำโพลงออกจากแอมป์ที่เหลืออีกสองช่อง เอาเบสใส่ช่อง output ของแอมป์ที่เหลือ
แล้วถ้าเราต่อจาก out ของแอมป์ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ
แบบว่าเคยลองถอดคอนโซลหน้าแล้ว สายเยอะมาก ถ้าไม่ได้ก็คงต้องทำหละน้าไก่
ขอบคุณครับ

ไก่มวกเหล็ก
18-05-2013, 15:42
แล้วถ้าเราต่อจาก out ของแอมป์ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ
แบบว่าเคยลองถอดคอนโซลหน้าแล้ว สายเยอะมาก ถ้าไม่ได้ก็คงต้องทำหละน้าไก่
ขอบคุณครับเป็นการต่อที่แปลกมากครับผมว่าถ้าทำอย่างนั้นน้าไปหาตัวแยก rca เข้าหนึ่งออกสองมาต่อแยกตรงอินพุทเข้าแอมป์จะเข้าท่ากว่านะ โดยปกติระบบสเตอริโอเสียงแจ๊กจะออกข้างนึง เสียงเบสจะออกข้างนึง ฟังดูฝั่งไหนเสียงเบสออกมากกว่าก็เอาสามทางใส่แยกตรงนั้นมาอินพุทที่เหลือ

fresh-sky
18-05-2013, 18:29
เป็นการต่อที่แปลกมากครับผมว่าถ้าทำอย่างนั้นน้าไปหาตัวแยก rca เข้าหนึ่งออกสองมาต่อแยกตรงอินพุทเข้าแอมป์จะเข้าท่ากว่านะ โดยปกติระบบสเตอริโอเสียงแจ๊กจะออกข้างนึง เสียงเบสจะออกข้างนึง ฟังดูฝั่งไหนเสียงเบสออกมากกว่าก็เอาสามทางใส่แยกตรงนั้นมาอินพุทที่เหลือ

ลองแกะคอนโซลเพื่อต่อแบบที่น้าไก่บอก แต่ไม่ไหวจริงๆ สายเยอะแยะ ไม่รู้ว่าเส้นไหนคือสายไฟไปคู่หน้าเดิม

ผมเลยลองต่อแบบที่ผมบอกไปแล้ว ปรากฎว่า เสียงออก แต่ว่าเสียงไม่ได้เรื่อง เสียงจากเบสซับกระพือมาก เปิดเบสมากไม่ได้เลย
ไม่รู้ว่าเป็นจากการต่อแบบแปลกๆของผม หรือว่าตัวดอกซับเล็กไป ทนกำลังขับจากแอมป์ไม่ไหว

ปล.เสียงจี่ตามรอบเครื่องหายไปแล้ว น่าจะมาจากการขยับสายไฟจากแบตเข้าแอมป์ ไม่ให้อยู่ติดกับสายสัญญาณ (แต่ก็ยังมีบางจุดที่ทับกัน)

ไก่มวกเหล็ก
18-05-2013, 18:41
:bananajump:
ลองแกะคอนโซลเพื่อต่อแบบที่น้าไก่บอก แต่ไม่ไหวจริงๆ สายเยอะแยะ ไม่รู้ว่าเส้นไหนคือสายไฟไปคู่หน้าเดิม

ผมเลยลองต่อแบบที่ผมบอกไปแล้ว ปรากฎว่า เสียงออก แต่ว่าเสียงไม่ได้เรื่อง เสียงจากเบสซับกระพือมาก เปิดเบสมากไม่ได้เลย
ไม่รู้ว่าเป็นจากการต่อแบบแปลกๆของผม หรือว่าตัวดอกซับเล็กไป ทนกำลังขับจากแอมป์ไม่ไหว
ต่อแบบใช้สามทางที่ผมบอกก็ได้ ถ้าต่ออย่างที่น้าต่อมันมีการปรับเสียงแล้วมาเข้าแอมป์ปรับใหม่ มีการเร่งแจ๊กไว้เพื่อฟังสองดอกปกติ แต่น้าเอาเอาท์พุธที่มีเสียงแจ๊กไปเข้าเบสเสียงก็ปนกันเป็นธรรมดา
การใช้สามทางแยกก่อนเข้าแอมป์เป็นการใช้สัญญาณที่ยังไม่ผ่านแอมป์ยังไม่ปรับแต่งโดยแอมป์ มาเข้าอินพุธของแอมป์ตัวที่เหลือเท่ากับเราได้สัญญาณที่ดีกว่า เสียงจะไม่ปะปนกันมาก เสียงจะดีขึ้นมาก ลองดูครับ
อ่านดูข้างบนครับ มันดันไปแทรกกะข้อความของน้าเฉย

ปล.เสียงจี่ตามรอบเครื่องหายไปแล้ว น่าจะมาจากการขยับสายไฟจากแบตเข้าแอมป์ ไม่ให้อยู่ติดกับสายสัญญาณ (แต่ก็ยังมีบางจุดที่ทับกัน)

fresh-sky
18-05-2013, 19:15
:bananajump:
ขอบคุณครับน้าไก่ ไว้ลองหา สาย rca แบบ y ก่อน

คอส
18-05-2013, 19:20
ชับที่น้าต่อเอามาต่อเข้ากับอีก2chที่เหลือเลยคับต่อแบบบริทจะใด้แรงหน่อยเท่าที่ดูคู้ชับไม่มีแอมปืในตัว

ไก่มวกเหล็ก
18-05-2013, 19:30
ขอบคุณครับน้าไก่ ไว้ลองหา สาย rca แบบ y ก่อนเป็นตัวแยกธรรมดามีขายตามร้านไก่ย่างทั่วไป 555
http://t0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRIb_01f65gGz1F1LjIbgFigRw25eegu5ETeASCsZZgrLHulXOT6A

Kritsada
18-05-2013, 19:32
[QUOTE=fresh-sky;945320]206108
206111
อันนี้ิชุดซ้ายมือ เป็นสายไฟเข้า สายเปิดปิด แล้วก็สายกราว
ส่วนชุดขวา เป็นช่องออก 4 ch ที่ต่อไปคู่หน้า เหลือว่างอีก 2 ch
จะเห็นสายสีขาวที่ผมพ่วงไปบาซูการ์
206112

ปล.เมื่อกี๋ ลองขยับสายไฟ ให้ห่างจากสายสัญญาณ เผื่อเสียงจี่จะหาย ไว้ลองวิ่งแล้วจะมารายงานครับ[/QUO
น้าไปซื้อrca-yมาสองตัว ระบบของน้าจบพอดีครับ...4chพอดีๆ
ตามรูปแค่น้าถอดสายลำโพงซับ(สีขาว)ออกแล้วเอาไปต่อchที่ด้านขวา ต่อแบบบริดส์เลยครับ(ที่ด้านบนจะมีบอกไว้-น่าจะเป็นซ้ายสุดกับขวาสุดมีบอกไว้+/-ครับ) เราก็จะได้เป็น3chครับ...ch1,2ขับคู่หน้าซ้ายขวา ch3,4บริดส์ขับซับ แล้วเปิดฟังดูพร้อมกับปรับความแรงของคู่หน้ากับลำโพงซับได้ตามความชอบของน้าเลยว่าจะเอาแบบไหน... รอท่านต่อไปครับ

18-05-2013, 19:37
น้ารอแปปหนึ่งครับทำรูปประกอบการทำอยุ่ครับ ถ้าทำแล้วไม่หาย...555+

18-05-2013, 19:58
206147206148206149206150

18-05-2013, 20:00
ถ้าสงสัย...ก็โทรหาผมได้ครับน้าจะได้ทำให้จบๆ...แล้วจะเปิดฟังชักที

fresh-sky
18-05-2013, 20:21
ชับที่น้าต่อเอามาต่อเข้ากับอีก2chที่เหลือเลยคับต่อแบบบริทจะใด้แรงหน่อยเท่าที่ดูคู้ชับไม่มีแอมปืในตัว
ต่อแบบบริท คืออะไรครับ

เป็นตัวแยกธรรมดามีขายตามร้านไก่ย่างทั่วไป 555
http://t0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRIb_01f65gGz1F1LjIbgFigRw25eegu5ETeASCsZZgrLHulXOT6A
ขอบคุณครับไว้ลองหาที่ร้านไก่ย่างปากซอยครับ

[QUOTE=fresh-sky;945320]

ปล.เมื่อกี๋ ลองขยับสายไฟ ให้ห่างจากสายสัญญาณ เผื่อเสียงจี่จะหาย ไว้ลองวิ่งแล้วจะมารายงานครับ[/QUO
น้าไปซื้อrca-yมาสองตัว ระบบของน้าจบพอดีครับ...4chพอดีๆ
ตามรูปแค่น้าถอดสายลำโพงซับ(สีขาว)ออกแล้วเอาไปต่อchที่ด้านขวา ต่อแบบบริดส์เลยครับ(ที่ด้านบนจะมีบอกไว้-น่าจะเป็นซ้ายสุดกับขวาสุดมีบอกไว้+/-ครับ) เราก็จะได้เป็น3chครับ...ch1,2ขับคู่หน้าซ้ายขวา ch3,4บริดส์ขับซับ แล้วเปิดฟังดูพร้อมกับปรับความแรงของคู่หน้ากับลำโพงซับได้ตามความชอบของน้าเลยว่าจะเอาแบบไหน... รอท่านต่อไปครับ

206147206148206149206150
เริ่มเข้าใจแล้วครับ
1.คือผมต้องหา rca แบบ y มาต่อให้อีก 2 ch มีสัญญาณก่อน แล้วค่อยต่อ sub แบบบริท ที่ช่องใหม่
2. ต่อแบบริทคือ เอา+ จากช่องนึง แล้วเอา- จากอีกช่องนึง มาต่อเข้าซับ
3.สายลำโพงซับ ใช้แก้ขัดไปก่อน ระหว่างทดลองครับ ไว้เดี๋ยวเปลี่ยนใหม่
ผมเข้าใจถูกไหมครับ สงสัยต่ออีกนิดนึง ต่อแบบบริท มันดีกว่าการต่อแบบปกติยังไงครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแนะนำครับ ไว้พรุ่งนี้มีเวลาว่า ค่อยทำต่อ แล้วจะมาแจ้งครับ

18-05-2013, 20:33
ต่อ sub แบบบริท อ๋อมันจะรีดกำลังของเพาเวอร์ให้ออกมากที่สุดเราจะได้เสียงเบสที่แรงและลึกครับน้า ถ้าต่อแบบที่ผมบอกคือการต่อที่ 2 โอม เพาเวอร์จะขับที่ 4 โอม
ปล.โอมน้อยกําลังวัตต์มาก โอมมากกําลังวัตต์น้อย

badbhoom
18-05-2013, 20:33
เป็นตัวแยกธรรมดามีขายตามร้านไก่ย่างทั่วไป 555

ลองถามร้านไก่ย่างแถวบ้านผม เค้าบอกว่าไม่มีครับน้าไก่ ทำไงต่อดี

ไก่มวกเหล็ก
18-05-2013, 20:34
ต่อแบบบริท คืออะไรครับ

ขอบคุณครับไว้ลองหาที่ร้านไก่ย่างปากซอยครับ
[QUOTE=Kritsada;945467]

เริ่มเข้าใจแล้วครับ
1.คือผมต้องหา rca แบบ y มาต่อให้อีก 2 ch มีสัญญาณก่อน แล้วค่อยต่อ sub แบบบริท ที่ช่องใหม่
2. ต่อแบบริทคือ เอา+ จากช่องนึง แล้วเอา- จากอีกช่องนึง มาต่อเข้าซับ///ผมไม่เข้าใจทำไมต้องบวกช่องลบช่อง ในเมื่อวงจรลบก็คือกราวด์ร่วมในวงจร ลายปริ้นก็เส้นเดียวกัน
3.สายลำโพงซับ ใช้แก้ขัดไปก่อน ระหว่างทดลองครับ ไว้เดี๋ยวเปลี่ยนใหม่///สายลำโพงคุ้นตามากเหมือนสาบเซ็นเซอร์สงสัยแฮ๊ปโรงงานมาเหมือนผมแหงๆ55
:3 2:ผมเข้าใจถูกไหมครับ สงสัยต่ออีกนิดนึง ต่อแบบบริท มันดีกว่าการต่อแบบปกติยังไงครับ
:64 2:
:142:ปล.ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแนะนำครับ ไว้พรุ่งนี้มีเวลาว่า ค่อยทำต่อ แล้วจะมาแจ้งครับ/////////

kong22
18-05-2013, 20:35
ไม่มีปรีครับ พยายามใช้เงินให้น้อยที่สุด พึ่งรู้ว่ามี rca แบบ y ด้วย
แล้วถ้าเราต่อจาก out ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ
ทำแบบผมก็ได้ครับ ตอนนี้ปรีพังยังไม่ได้ซื้อเลยจัดแบบนี้ฟังไปก่อน

206157

fresh-sky
18-05-2013, 20:47
ตอนแรกก็ว่าเข้าใจ เจอ คห.น้าไก่ เลยชะงักเลย ตกลงต่อบริท หรือไม่บริทดีเนี่ย
หรือว่าเหมือนกัน ต่อๆไปเหอะ เหมือนกันแหละ แบบไหนก็ได้

ส่วนสายขาวต่อซับ เป็นสายไฟบ้านเข้าเพาเวอร์ซับพลาย คอมพิวเตอร์ครับตัดหัว ท้ายออก

fresh-sky
18-05-2013, 20:48
ทำแบบผมก็ได้ครับ ตอนนี้ปรีพังยังไม่ได้ซื้อเลยจัดแบบนี้ฟังไปก่อน
ผมเจอแบบนี้ งงตายเลย

pcoc
18-05-2013, 21:17
สู้ๆครับน้าต้อม
มันเป็นเรื่องยากสำหรับมือใหม่ครับ
แต่ถ้าเข้าใจแล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากครับ

fresh-sky
18-05-2013, 21:31
สู้ๆครับน้าต้อม
มันเป็นเรื่องยากสำหรับมือใหม่ครับ
แต่ถ้าเข้าใจแล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากครับ
ขอบคุณครับ

ตอนนี้นึกได้อีกอย่าง มันจะเป็นไปได้ไหม
หลังจากที่ผมต่ rca แบบ y มา in ช่องที่เหลือ อีก 2 ch แล้ว จากช่อง out ผมสามารถเอา + จากทั้ง 2 ch มารวมกัน เข้าซับ ขั้ว +
เอา - จากทั้ง 2 ch มารวมกัน เข้าซับขัว - ได้ไหมน้าๆ คิดอะไรแปลกๆ อีกแล้ว

ไก่มวกเหล็ก
18-05-2013, 21:38
ขอบคุณครับ

ตอนนี้นึกได้อีกอย่าง มันจะเป็นไปได้ไหม
หลังจากที่ผมต่ rca แบบ y มา in ช่องที่เหลือ อีก 2 ch แล้ว จากช่อง out ผมสามารถเอา + จากทั้ง 2 ch มารวมกัน เข้าซับ ขั้ว +
เอา - จากทั้ง 2 ch มารวมกัน เข้าซับขัว - ได้ไหมน้าๆ คิดอะไรแปลกๆ อีกแล้ว
อย่าทำเด็ดขาดน้ามันจาพังเอาน้า เท่ากะลัดวงจรเลยนะนั่น ปล่อยมันว่างซักช่องก็ได้น้า หรือชอบเบสก็เบสมาเสริมเอา

kong22
18-05-2013, 21:54
ผมเจอแบบนี้ งงตายเลย

206168

fresh-sky
18-05-2013, 22:12
อย่าทำเด็ดขาดน้ามันจาพังเอาน้า เท่ากะลัดวงจรเลยนะนั่น ปล่อยมันว่างซักช่องก็ได้น้า หรือชอบเบสก็เบสมาเสริมเอา
ขอบคุณครับน้าไก่ เกือบลองแล้วเชียว

206168
ขอบคุณครับน้าก้อง ว่าแล้วก็งงต่อไป

TATIKJA
18-05-2013, 22:51
น้าต้อม ทำตามที่ น้าsanti บอกเลยคับ ตรงแอมป์หาหัวแยก 1 ออก 2 มาต่อ สายใครสายมันคับ ส่วนสายที่จะไปซับก็ตามที่ลงรูปไปนะคับ ใช้ +ของchซ้ายและ-ของchขวาคับที่เหลือปล่อยว่างคับ

jessada
19-05-2013, 16:38
206168

ถ้าหาสาย y ไม่ได้ ก็ ตามนี้เลยครับน้า ความหมายเดียวกัน

rangsun
19-05-2013, 17:20
หาช่างเลย น้าต้อม หรือปรึกษา น้าสันติ อย่างใกล้ชิด เดี๋ยวพังแล้วเรื่องใหญ่ ค่อย ๆ ไล่ไปตามคำแนะนำ ดีที่สุด

fresh-sky
19-05-2013, 18:51
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจ ตอนนี้น่าจะจบแล้วด้วย rca แบบ y เสียงโอเค กำลังปรับให้เข้าที่เข้าทางอยู่
ที่จริงอยากหาช่างเหมือนกันครับ แต่อยากรู้เองด้วยมากกว่า ทำเอง พังเอง แก้เอง

ปล. เริ่มรู้สึกว่าเสียงเบสมันยังไม่แน่นพอ เปิดมากเสียงก็แตก กระพือ สงสัยต้องมีเปลี่ยนอีก นี่แหละเครื่องเสียง มีหมื่นหมดหมื่น มีแสนหมดแสน ถ้าไม่รู้จักพอ

rangsun
19-05-2013, 20:24
นี่คือการเริ่มต้น ซึ่งเป็นที่มาของหลาย ๆ คน รวมทั้งผมด้วย น้าต้อม จนเดี๋ยวนี้ก็ยังไม่................?

20-05-2013, 21:28
รถเดิมเป็นฟร้อน พานาครับ ตัวติดรถ m08 ผมไปติดแอมป์ 4 ch เพิ่ม พร้อมเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า

1. ช่างเดินสายใหม่ จากหลังฟร้อนเข้าแอมป์ แทนที่จะใช้สายจากฟร้อนที่เดินไปลำโพงคู่หน้าเดิมมาเข้าแอมป์ กลับใช้สายอีกชุดนึงที่เป็นหัว rca สำหรับต่อเข้าลำโพงคู่หลังมาต่อเข้าแอมป์ แล้วเดินสายไปเป็นลำโพงคู่หน้าแทน เลยสงสัยว่า การเดินสายแบบนี้ มันทำให้เสียงเพี้ยหรือเปล่า ควรเดินสายใหม่ กลับไปใช้ชุดที่สำหรับลำโพงคู่หน้าเดิมไหม

2. ตอนนี้ผมเอาซับบาซูก้าร์ ต่อเพิ่มเบสโดย ต่อพ่วงกับลำโพงคู่หน้า มันทำให่เสียงของคู่หน้าเพี้ยนไปไหม

ถามแค่นี้ก่อนครับ งงเหมือนกัน มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียง

ทำได้ยังน้าเสียงเป็นไง.....พอได้ไหมครับ

fresh-sky
21-05-2013, 20:50
ทำได้ยังน้าเสียงเป็นไง.....พอได้ไหมครับ
ได้แล้วครับน้า เสียงพอได้เปิดเสียงที่แอมป์ตรงกลางแบบที่น้าบอก ส่วนที่ฟร้อนเปิดประมาณ 20-22 เสียงจะโอเคที่สุด
เปิดมากกว่านั้นแล้วเสียงเหมือนซับกระพือ ไปไม่ไหว ใจอยากได้เบสหนักกว่านี้ เอาแค่นี้ก่อน เริ่มบานหละ
ขอบคุณน้าที่แนะนำครับ

22-05-2013, 09:56
การฟังเพลง ก็เหมือนการเข้าโรงเรียนครับ
เริ่มตั้งแต่ อนุบาล
ประถม
ม ต้น
ปวช
ม ปลาย
ปวส
ป ตรี
ป โท
ป เอก

fresh-sky
23-05-2013, 12:58
การฟังเพลง ก็เหมือนการเข้าโรงเรียนครับ
เริ่มตั้งแต่ อนุบาล
ประถม
ม ต้น
ปวช
ม ปลาย
ปวส
ป ตรี
ป โท
ป เอก
ขอบคุณครับ คงเรียนอนุบาลไปอีกซักพัก ไม่รีบขึ้นประถมครับ

jessada
23-05-2013, 13:16
ขอบคุณครับ คงเรียนอนุบาลไปอีกซักพัก ไม่รีบขึ้นประถมครับ:61 2:55+ น้าเรียนอนุบาล ผมก็กำลังจะเข้าเรียนอนุบาล :kapook-17342-8336:

23-05-2013, 20:10
:61 2:55+ น้าเรียนอนุบาล ผมก็กำลังจะเข้าเรียนอนุบาล :kapook-17342-8336:

:smiley-eatdrink048:

fresh-sky
29-06-2013, 20:47
ขอถามต่อ ในกระทู้เดิมครับ
ตอนนี้อยากเปลี่ยนดอกซับครับ เนื่องจากลองต่อบริทแล้ว เสียงกระหึ่มมาก แต่พอฟังใกล้ๆดอกซับ เหมือนดอกซับมันจะมีเสียง พรอดๆ คล้ายๆว่าดอกมันไม่ไหว (ฟังไกลๆไม่ได้ยิน)
ไปเดินดูที่ร้าน เจอดอกนึง deccon เป็นว๊อยคู่ ราคาถูกดี (ห้าร้อยบาทถ้วน) จึงเกิดคำถามตามมาว่า
1. มันจะดีกว่าเดิมไหมครับ กลัวซื้อมาเปลี่ยนแล้วเหมือนเดิม หรือว่าไปซื้อแบบแพงๆ ดีกว่า
2. ควรต่อแบบไหนดีครับ
2.1 ตรงแอมป์ควรต่อธรรมดา หรือบริท
2.2 ตรงวอยคู่ ควรต่อ ขนาน หรืออนุกรม หรือต่อ 2 ch เข้า ch ละวอย หรือต่อแค่วอยเดียว อีกวอยปล่อยว่าง

ปล. ลองหาข้อมูลบ้างแล้ว แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ เพราเห็นว่าต้องระวังเรื่องโอหม์ (ไม่มีความรู้เรื่องโอห์ม) ระวังแอมป์ไม่ไหว แอมป์ไหม้ ก็เลยลองมาถามน้าๆก่อน

rangsun
29-06-2013, 22:33
ตามความเข้าใจผม แอมป์มีความต้านทาน 4 โอห์ม ลำโพงก็ต้อง 4 โอห์ม เหมือนกัน
ลำโพงวอยซ์คู่ ดูว่าวอยซ์ละกี่โอห์ม หากวอยซ์ละ 4 โอห์ม ถ้าบริดจ์แอมป์เป็น 2 โอห์ม ที่ลำโพงต้องต่อขนานเพื่อให้ลำโพงเหลือ 2 โอห์มเหมือนกัน
ถ้าลำโพง วอยซ์ละ 2 โอห์ม หากแอมป์ไม่บริดจ์ ก็ต่อแบบอนุกรม เพื่อให้ได้ความต้าน 4 โอห์มสัมพันธ์กับแอมป์
ถ้าจากแอมป์ขับ stereo 2 ch ก็ต่อ ch ละวอยซ์ คือให้ความต้านทานสัมพันธ์กัน มิฉะนั้นแอมป์อาจพังได้หรือได้เสียงจากลำโพงที่ไม่ เต็มประสิทธิภาพ
วอยซ์คู่ถ้าต่อแค่วอยซ์เดียว ก็ซื้อลำโพงวอยซ์เดียวดีกว่าถูกกว่า
ถูกเปล่าไม่รุ้ ฟังจากผู้รู้จริงอีกทีละกัน

rangsun
29-06-2013, 22:37
เห็นเค้าเปรียบเทียบการฟังแบบเป็นชั้นเรียนแล้วอายอ่ะ
ถ้าไปสอบเทียบเราจะไปอยู่ชั้นไหนก็ไม่รู้ เพราะส่วนใหญ่จะฟังเรื่อยเปื่อย
เครื่องเสียงก็ปรับเปลี่ยนอยู่นั่นแหละ ไม่จบซะที

29-06-2013, 22:45
งง..........ครับน้าวงการนี้.....งง
:i41::i41::i41::i41::i41:

rangsun
29-06-2013, 22:49
อ้าว น้าโอ๊ต งงแล้วคนอื่นล่ะ งั้นผมงงมั่งละกัน

fresh-sky
29-06-2013, 22:57
จบข่าวเลย

29-06-2013, 22:57
อ้าว น้าโอ๊ต งงแล้วคนอื่นล่ะ งั้นผมงงมั่งละกัน

:smiley-music021: วันนี้...งง ...ขอฟังเพลง อิอิ