PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไหว้แม่ย่านางรถ ทำไงบ้างครับ

badbhoom
21-05-2013, 19:44
จะไปรับรถวันพฤหัสนี้แล้ว ผบ.อยากรู้วิธีไหว้แม่ย่านางรถ เลยฝากผมให้ตั้งกระทู้ถามน้าๆหน่อยครับผม

santi_caraudio
21-05-2013, 20:26
ตั้งใจอาทิตย์หน้าจะทำการไหว้แม่ย่านางครับ

การไหว้แม่ย่านางรถ
เตรียมสิ่งของดังนี้
ดอกไม้ 1 กำ
พวงมาลัย (ดอกรักและดาวเรือง) 1 พวง
มะพร้าวอ่อน 1 ลูก
กล้วยน้ำว้าสุก 1 หวี
ผ้าสามสี 1 ชุด
เทียน 1 คู่
ธูปหอม 9 ดอก

หันหน้ารถสู่ทิศเหนือ ตั้งโต๊ะ นำของทั้งหมดใส่ถาด
จุดเทียน ธูป อธิษฐานสิ่งที่ดีงาม
เช่น ขอต้อนรับแม่ย่า ขอให้มาอยู่กับลูก ลูกจะตั้งใจทำมาหากิน ไม่ประมาท ห้ามทำอะไรที่มิดีบนรถ เช่น sex
ขอแม่ย่านางช่วยปกปักรักษาลูกให้รอดปลอดภัย ปราศจากอันตรายทั้งหลายทั้งปวง

รอจนธูปดับหมดแล้วบอกลาเครื่องเซ่น นำผ้าสามสีมาผูกที่รถ

aungpar999
21-05-2013, 20:43
จะอันเชิญแม่ย่านางมาปกป้องรักษา ก็อย่าลืม ขออณุญาติ เชิญออก เชิญเข้า กล่าวคือ ก่อนออกจากศูนย์ ต้องเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางของศูนย์บอกขอแม่ย่านางออก ก่อนเข้าบ้านเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางขอแม่ย่านางเข้าบ้าน ทุกวันพระไหว้ด้วย พวงมาลัยดาวเรือง ราคาตามกำลังทรัพย์
ส่วนต้นเดือน กลางเดือน มีความเป็นไปได้ทั้ง ป้ายแดง เลขกุญแจ เลขเครื่อง เลขครัชชี อันนี้คำนวนความน่าจะเป็นเอาเอง โชคใครโชคมัน ครับน้า :i39::i39::i39::i39:

prayut
21-05-2013, 21:49
จะอันเชิญแม่ย่านางมาปกป้องรักษา ก็อย่าลืม ขออณุญาติ เชิญออก เชิญเข้า กล่าวคือ ก่อนออกจากศูนย์ ต้องเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางของศูนย์บอกขอแม่ย่านางออก ก่อนเข้าบ้านเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางขอแม่ย่านางเข้าบ้าน ทุกวันพระไหว้ด้วย พวงมาลัยดาวเรือง ราคาตามกำลังทรัพย์
ส่วนต้นเดือน กลางเดือน มีความเป็นไปได้ทั้ง ป้ายแดง เลขกุญแจ เลขเครื่อง เลขครัชชี อันนี้คำนวนความน่าจะเป็นเอาเอง โชคใครโชคมัน ครับน้า :i39::i39::i39::i39:

อันนี้น่าสนครับอิอิ

มีผู้รู้แนะนำว่าควรใช้ผงไม้ไหว้ครับ ไม่ควรเป็นเนื้อสัตว์
ผลไม้ก็มีกล้วยน้ำหว้าสุข ส้ม สาลี่ มะพร้าว ครับผม

bee2033
21-05-2013, 22:03
ขอบคุณมากๆครับ

aungpar999
21-05-2013, 22:56
เสร็จพิธีเชิญแม่ย่านางมาปกป้องรักษา ก็อย่าลืมสั่งสติกเกอร์ชมรม เพื่อให้ชมรมของเราเป็นครอบครัวที่อบอุ่น แลกเปลี่ยนปัญหา แนะนำ 9ล9 ต่อไปครับน้า:102:

Xrayong
21-05-2013, 23:06
จะไปรับรถวันพฤหัสนี้แล้ว ผบ.อยากรู้วิธีไหว้แม่ย่านางรถ เลยฝากผมให้ตั้งกระทู้ถามน้าๆหน่อยครับผม

ของผมวันไปรับ ไปตัวเปล่าก่อนเลย แล้วไปวัดนัดพระคุณเจ้าให้เจิมให้
เพราะวันแรกรถยังไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ
การไหว้แม่ยางนางคือ รถสมัยก่อนมีส่วนประกอบของไม้ เช่น กระบะทำด้วยไม้ เค้าจึงไหว้บูชากันครับ

แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล ผมไม่ละเมิดครับ ทำแล้วสบายใจ ทำได้ครับ

AKNet
22-05-2013, 01:12
ที่สำคัญ เมาไม่ขับ ง่วงไม่ฝืน ไม่แซงทางโค้ง ไม่ประมาทครับ

ไก่มวกเหล็ก
22-05-2013, 08:40
เพิ่มน้ำแดงอีกขวดครับ

ไก่มวกเหล็ก
22-05-2013, 08:44
ตั้งใจอาทิตย์หน้าจะทำการไหว้แม่ย่านางครับ

การไหว้แม่ย่านางรถ
เตรียมสิ่งของดังนี้
ดอกไม้ 1 กำ
พวงมาลัย (ดอกรักและดาวเรือง) 1 พวง
มะพร้าวอ่อน 1 ลูก
กล้วยน้ำว้าสุก 1 หวี
ผ้าสามสี 1 ชุด
เทียน 1 คู่
ธูปหอม 9 ดอก

หันหน้ารถสู่ทิศเหนือ ตั้งโต๊ะ นำของทั้งหมดใส่ถาด
จุดเทียน ธูป อธิษฐานสิ่งที่ดีงาม
เช่น ขอต้อนรับแม่ย่า ขอให้มาอยู่กับลูก ลูกจะตั้งใจทำมาหากิน ไม่ประมาท ห้ามทำอะไรที่มิดีบนรถ เช่น sex
ขอแม่ย่านางช่วยปกปักรักษาลูกให้รอดปลอดภัย ปราศจากอันตรายทั้งหลายทั้งปวง

รอจนธูปดับหมดแล้วบอกลาเครื่องเซ่น นำผ้าสามสีมาผูกที่รถ
น้ำแดงหนึ่งขวดเปิดฝาใส่หลอดปักไว้ สตาร์ทรถตอนไหว้ เปิดไฟหน้า เปิดประตูด้านคนขับไว้ ไหว้เสร็จปักธูปแล้วเอาพวงมลัยคล้องกระจกมองหลัง บีบแตร แปร้นๆ สองที
ที่เหลือรอธูปหมด ลูกช้างก็เตรียมเหล้าเตรียมเบียร์ไว้ นั่งลุ้น ธูปหมดลูกช้างก็ลุยเลย

น้าชาติ
22-05-2013, 08:47
http://www.youtube.com/watch?v=ADurl1MRWz8

ลองดูของหมอลักษณ์ครับ

tik1_mtx
22-05-2013, 19:29
ของผมให้แม่ผมเป็นคนเรียกแม่ย่านางและเจิมก่อนครับ

badbhoom
22-05-2013, 19:39
หลากหลายวิธีการ ขอบคุณทุกท่านสำหรับขอมูลดีดีครับ พรุ่งนี้รับรถแว๊ว!

kamyu
23-05-2013, 09:22
หลากหลายวิธีการ ขอบคุณทุกท่านสำหรับขอมูลดีดีครับ พรุ่งนี้รับรถแว๊ว!

เอามาให้ดูด้วยนะครับ