PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วันนี้เจอข้อหา"แซงขวา"

ZELDA
28-05-2013, 23:33
วันนี้ผม จะเข้ากรุงเทพไปซื้อของมาขาย วิ่งจากปราณบุรีไปกรุงเทพ
และผมก็ คิดไว้แล้วว่า ต้องมีด่าน(เถื่อน) เพราะเจอประจำ เส้นบายพาส ชะอำ-ปราณบุรี
โดนบ่อยครับ โดนหลายครั้งล่ะครับ

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆๆ ผมจะเข้าทางหัวหิน เสียเวลาหน่อย แต่ปลอดภัย ครับ
วันนี้เตรียมตัวอย่างดี ขับซ้ายตลอด วิ่งแค่90 ดูสิจะโดนไหม แต่ก็โดนจนได้ครับ
จุดที่เคยตั้ง ดันไม่ตั้ง ไปตั้งที่ไหม่ ไม่ทันระวัง ขับแซงรถพ่วง18ล้อ แซงปุป เจอโบกเลย ครับ

ตำรวจ: หวัดดีครับ ขอดูไปขับขี่หน่อยครับ (มุกเก่า ถ้าให้ไปได้คืนยาก)
ผม: เอ่อ พี่ครับ ผมโดนข้อหาอะไร ครับ
ตำรวจ: เอ่อ น้องวิ่งขวานะ
ผม: ผมวิ่งซ้ายตลอด ครับ พี่ ผมแซงรถพ่วงเมื่อกี้เอง
ตำรวจ: เอาใบขับขี่มา ไปคุยกันหลังรถ (ทำไมต้องไปหลังรถด้วย สงสัยกลัวโดนถ่ายคลิป)
(ผมนึกว่าหลังรถผมมีอะไร ผมเลยเดินลงมาดู แต่ไม่มีอะไร)
ตำรวจ: น้องวิ่งขวามา เอาไปขับขี่มา (ผมไม่ให้)
ผม: พี่ผมไม่ได้วิ่งขวามา ผมเพิ่งแซงรถพ่วงเมื่อกี้เอง
ตำรวจ: แซงก็ไม่ได้ นี่จะเข้าเขตเมืองเขตเทศบาลแล้ว คุณดูไฟทางสิ ถ้ามีแสดงว่าเข้าเขตเทศบาล ห้ามวิ่งขวา ห้ามแซง เอาใบขับขี่มา
ผม: พี่มีกฏข้อนี้ด้วย หรอ ผมไม่เห็นรู้เลย
ตำรวจ: มีสิ เอาใบขับขี่มาดูหน่อย ไม่เขียนใบสั้งหรอก
(ผมเลยยื่นให้)
ตำรวจ: เดี๋ยวเอาใบสั่งไปละกัน
ผม: เฮ้ยพี่ มะกี้พี่บอก ไม่เขียนไง ผมไม่รู้ว่ามีกฏหมายข้อนี้ด้วย พี่ปล่อยผมไปเหอะ
(รถที่ตำรวจโบกมาเริ่มเยอะแล้ว ตำรวจเดินไปเดินมา ไม่เขียนใบสั่งสักที )
ตำรวจ: เออๆๆ ไม่เขียนก็ได้ แต่คุณฟังผมนะ เข้าเขตเมืองเขตเทศบาลแล้ว มีไฟทางแล้ว ห้ามแซง ห้ามวิ่งขวา ทั้งนั้น
(ผมเดินกลับมาขึ้นรถ งงๆๆ ห้ามแซงหรอว่ะ แล้วจะทำถนนมา2เลนทำไม)

ผมอยากถามน้าๆๆเป็น ความรู้ ว่า มันมีกฏหมายข้อนี้ จริงหรอ

newyear
29-05-2013, 00:09
อ้าวเค้าให้ดูไฟทางเหรอ ความรู้ใหม่นะเนี่ย นึกว่าให้ดูเส้นถนนว่าเส้นทึบหรือเส้นประ หลงดูเส้นถนนมาตั้งนาน 555

poy_ae
29-05-2013, 00:40
อ้าวเค้าให้ดูไฟทางเหรอ ความรู้ใหม่นะเนี่ย นึกว่าให้ดูเส้นถนนว่าเส้นทึบหรือเส้นประ หลงดูเส้นถนนมาตั้งนาน 555

ตายแล้วเหมือนกันเลย

god-army
29-05-2013, 00:59
อย่าไปเชื่อมันครับ จะไถไม่ว่า ใบขับขี่เป็นสมบัติส่วนตัว ตำรวจยึดไม่ได้ครับ ลอ
ไปอ่านข้อกฎหมายดู ถ้ามันไม่ให้แซงขวา จะให้แซงซ้ายเหรอ งั้นจะมีป้ายไว้ทำไม รถช้าชิดซ้าย เราขับเร็วมันก็ต้องแซง แม่งมั่วไปเรื่อย

pong11st
29-05-2013, 01:22
ผมก็เคยโดนแบบน้าเลยครับ จะไประยอง วิ่งจากชลบุรี มาทาง 331 เจอทางหลวงจอดรถอยู่ บอกผมวิ่งขวา ถนน เส้นนี้ห้ามวิ่งขวา

ผมเลยบอกแบบน้าเลย ว่า ผมเพิ่งวิ่งขวาตอนแซงเองละก็ตบเข้าซ้ายแล้วด้วย พี่แกบอก ไม่สนรู้แต่ว่าผมวิ่งขวามา จะเอาใบขับขี่ผมก็ไม่ให้

เถียงกันอยู่สักพัก สุดท้ายแกคงขี้เกียจเอาละ แกเลยถามคนที่ไหน ผมบอกบ้านบึง พี่แกบอกว่า อ้าว คนบ้านเดียวกันจับกันเดี๋ยวมาเคืองกันอีก ไปๆ

ผม งง เลยครับ เจอแบบนี้ แล้วก็ขับออก มาด้วยความ งง

phanpt
29-05-2013, 04:34
เฮ้ออออ ตำหมวด
ขอดีๆกะได้ ช่องทางใครช่องทางมันเน๊อะ มะต้องอ้างดอก

ifrog
29-05-2013, 06:04
ที่น้าโดนเป็นอะไรหรอครับ รถกระบะติดคอกรึเปล่า ถ้ารถเปล่าก็ไม่น่าจะโดนนะ รถธรรมดามันจะเอาข้อหานี้รึเปล่าครับ จะได้ระวังตัวไว้ ปต่รถผมติดป้ายประมูลครับ ผ่านฉลุยทุกด่าน

I_Chol
29-05-2013, 08:47
เอากะมัน ตำหรวจไทย ฮ่าๆๆๆ
เข้าเขตเมือง วิ่งตามความเร็วที่ป้ายกำหนด 30-40 มั้ง
กรณีแซงได้หรือไม่ได้ ดูเส้นจราจร
ผมสอบมาแบบนี้ อ่ะ
ข้อหาที่เจอบ่อยๆ กวนTeen จนท. ฮิอิ

wj3932
29-05-2013, 08:52
ติดกล้องในรถครับน้า....เถียงกับมันเปลื่องน้ำลายเปล่า....แม่งจ้องจะแด๊.....กอย่างเดียว มันอยากได้ทำสำนวนฟ้องเอา(ข้อหาปัญญาอ่อน)

kong22
29-05-2013, 08:59
เอากะมัน ตำหรวจไทย ฮ่าๆๆๆ
เข้าเขตเมือง วิ่งตามความเร็วที่ป้ายกำหนด 30-40 มั้ง
กรณีแซงได้หรือไม่ได้ ดูเส้นจราจร
ผมสอบมาแบบนี้ อ่ะ
ข้อหาที่เจอบ่อยๆ กวนTeen จนท. ฮิอิ5555ก็เค้ามากวนตีนเราก่อนใช้ใหมน้า

I_Chol
29-05-2013, 09:07
5555ก็เค้ามากวนตีนเราก่อนใช้ใหมน้า

ถ้า จนท.เค้าปฎิบัติตามหน้าที่ ตามกฎหมาย ผมก็ยอม นะถ้าเราผิดจริง
แต่ส่วนมากเจอแต่ใช้กฎหมายหารับประทานในทางที่ไม่ถูก ก็เลยมี กวนๆบ้าง ฮิฮิ

kamyu
29-05-2013, 10:20
ที่น้าโดนเป็นอะไรหรอครับ รถกระบะติดคอกรึเปล่า ถ้ารถเปล่าก็ไม่น่าจะโดนนะ รถธรรมดามันจะเอาข้อหานี้รึเปล่าครับ จะได้ระวังตัวไว้ ปต่รถผมติดป้ายประมูลครับ ผ่านฉลุยทุกด่าน
ถามจริงป้ายประมูลตำรวจไม่จับหรอ จะได้ไปหามาใส่บ้าง

ZELDA
29-05-2013, 10:40
รถผม4ประตู ครับน้า
เที่ยวก่อนก็โดนเสียไป100นึง ไม่เขียนใบสั่งสักที เลยให้ไปตัดความรำคาญ
พี่แกบอกว่า จะรถเก๋ง หรือ กระบะ4ประตู วิ่งขวา ผิดหมด

boka
29-05-2013, 10:42
คิดเอาเอง ว่าป้ายประมูล ส่วนใหญ่ และ จริงๆ เป็นผู้ที่มีรายได้เยอะ...หรือรวย

พี่ตำรวจ คงไม่ค่อยสนใจและคงไม่อยากยุ่ง..เท่าใหร่ กลัวเจอตอ หรือป่าว

ผมได้ยินพี่ตำรวจ ที่แวะมาเยี่ยมที่ บริษัทเก่าบอก คนที่ โดนจับ มักมี แต่ 'คนจนและคนซวย'

ความเห็นส่วนตัวครับผม...

ถ้าผิดก็ว่าไปตามผิด ถ้าไม่ผิดแล้วจะให้ผิด มันก็ เหมือนรังแก กัน

แซงซ้าย เดี๋ยวก็ว่าแซงซ้าย แซง ขวา ก็ไม่ได้..ขับคร่อม ทั้งสองเลน เลยก็ไม่ได้ อีก..

ว่ากันไปครับ..ที่นี้ประเทสไทย..หรือไม่จริง
:36 5::100 2:

veest99
29-05-2013, 10:58
จริงๆ แล้ว รถทุกประเภทห้ามวิ่งขวา ยกเว้น

มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สอง ช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุดผู้ขับขี่ต้องขับรถ ในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้

(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร

(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว

(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก

(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น

(๕) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับใน ทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าจะกระทำได้

ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้ว แต่กรณี

ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกิน หนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

----
(เหตุผลการแก้มาตรา 35)

พระราชบัญญัติ
จราจรทางบก (ฉบับที่ ๓)
พ.ศ. ๒๕๒๙

....

หมายเหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ เนื่องจากพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งใช้บังคับอยู่ในปัจจุบัน มีบทบัญญัติห้ามรถบรรทุกและรถบรรทุกคนโดยสารแล่นในช่องทางเดินรถด้านขวามือ ข้อห้ามนี้รวมถึงรถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักรถไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม ด้วยแต่รถดังกล่าวมิใช่รถที่มีความเร็วช้าหรือใช้ความเร็วต่ำ จึงไม่จำเป็นต้องบังคับให้ขับรถในช่องทางเดินรถด้านซ้ายสุด การบังคับเช่นนี้ทำให้ผู้ใช้รถดังกล่าวไม่ได้รับความเป็นธรรม สมควรให้รถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม สามารถใช้ทางเดินรถขวามือได้ จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้ขึ้น

http://www.thailaw.com/thailaw3_24.pdf

http://www.trafficpolice.go.th/traffic.php

hardrock
29-05-2013, 11:06
งันจะทำมา 2 เล่น เพื่อ ????????????????????????????????????????????????????????????????

aotoday
29-05-2013, 11:12
ตำรวจก็แถเป็นครับ

ohm4door
29-05-2013, 11:38
เข้าเขตเทศบาลต้องเหลือ เลนเดียวไม่งั้นแซง ซ้าย-ขวา โดนหมด ตำรวจถ้ารู้ทันมัน กระบือดีๆ ครับ

Airbone plus
29-05-2013, 12:14
เส้นนี้ วิ่งไป-กลับ ปราณบุรีทีไร ก็เจอด่าน จะตั้งด่านในบริเวณเดิมๆ แต่ไม่ใช่จุดเดิม
เจอประจำแต่ยังไม่เคยโดนครับ แต่ผ่านทีไรก็มีเสียวๆ ทุกครั้งครับ ปกติจะชลอและขับซ้ายในบริเวณนั้น
พอถึงด่านก็จะลงกระจกและก็ทักทายครับ สงสัยลอดเพราะการนี้ป่าวหนอ

num_navanakorn
29-05-2013, 12:25
คงหากินครับ

ศิวัช
29-05-2013, 12:31
สายลงใต้เขาวิ่งขวากันหมดเลยคับ เพราะพวกรถบรรทุกเกินมันทำถนนเลนซ้ายพังหมดแล้ว พวกรถบรรทุกเองมันก็ยังวิ่งเลนขวาเลย 555 นี่แหละถนนเมืองไทย

turbo129
29-05-2013, 15:45
วันก่อนผมออกจากสาย 5 ตี 2 ไปถึงบายพาสพอเริ่มเลี้ยวเข้าประมาณตี 5 อยู่ๆก็มาส่องไฟใส่เฉยจะให้ผมหยุดตรงทางออกโค้งเลยอะแต่ผมก็ไม่หยุดอะไม่รู้ว่าตำรวจหรือโจรมาอยู่ที่มืดๆขับมา 140 จะให้หยุดไม่หยุดหรอกถ้าอยากจับก็ตามมาเลย...ผมก็คิดได้แต่นี้ละดีเท่าไหร่ที่ไม่ชนมันตาย....

prayut
29-05-2013, 19:26
ฮึม.................น่าคิดครับผม คิดว่าน้าคงโดนรังแกแล้วละครับ

bee2033
31-05-2013, 16:29
เมื่อวานเห็นในทีวีก่อนถึงละครช่อง7 เค้าก็บอกในเขตเทศบาลห้ามวิ่งขวา พึ่งเคยเห็นเหมือนกัน

I_Chol
01-06-2013, 00:04
เขตเทศบาลตัวดีเลย จอดกันเหลือมฝั่งซ้าย ออกขวานิดหน่อยโดน ระกำจิงๆๆๆ

Sutin
01-06-2013, 12:40
ผมก็วิ่งเส้นนั้นมาทำงานเกือบทุกวัน เห็นดักกันแต่เช้าเลย ช่วงก่อน 6 โมง-7 โมงเช้า หน้าอำเภอ หัวหิน ส่วนใหญ่จับรถบรรทุก แต่หลังๆมา ไม่เจอแล้วนะ สงสัยย้ายจุด