PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีใครคิดจะลงเครื่องใหม่บ้าง

sara7220
29-05-2013, 01:07
สอบถามเป็นแนวทางครับ เช่น 1JZ-GTE หรือ 1UZ มันจะคุ้มมั้ย ต้องทำอย่างไรบ้าง รถผมซื้อมา 1 ปี ...เจ้าทัน 2.4 benz ปี 2012 วิ่งไป 28000 โล

aungpar999
29-05-2013, 09:06
รอฟังแนวทางด้วยคนครับน้า

iamday
29-05-2013, 09:07
ผมจะสองปีหล่ะ M11 วิ่งไป 22,xxx โล
ความแรงพอรับได้
แต่เหนื่อยหน่อยก็ตอนขึ้นเขานี่แหละ
บางทีต้องลากเกียร์หนึ่งถึงจะขึ้นได้
สับไปสองวอดๆๆๆๆ เลย
ถ้าใจเย็นๆ ไม่ลากรอบเครื่องมาก ก็พอไปได้ครับ

ถ้ามีเครื่องดีๆ ทำแล้วจบและประหยัดเหมือนเดิม
แต่ก็นะ เปลี่ยนเครื่องก็ต้องมีค่าใช้จ่าย และก็ต้องมาลุ้นหวยอีกครับ *-*

tritonplus_ay
29-05-2013, 09:38
แต่ก่อนผมเคยใช้รถวางเครื่องมาก่อน อู่ใหนที่ว่าเทพๆในคลับ JZ ไปทำมาแทบทั้งนั้น มันไม่ใช่ว่าจะแรงแล้วดีเสมอไป ครับเอาเวลาซ่อมรถไปทำมาหากินอย่างอื่นดีกว่า
ตอนนี้ผมใช้ triton ตอนเดียวไว้ขนของ Plus 4 ประตูไว้ใช้ในครอบครัว CNG ทั้ง2คัน แรงน้อยแต่ถึงที่หมายเหมือนกันครับ

http://image.ohozaa.com/i/269/hjsiYh.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wRtk3AirD1AirgMz)
ตอนนี้ขายไปแล้วครับ

teddyisman
29-05-2013, 11:06
เอา 2.4 มาโม ให้แรงอีกนิด และเมื่อโม แล้วมันอายุสั้นลง ค่อยเปลี่ยนเครื่อง ดีกว่า

aotoday
29-05-2013, 11:14
Turbo ช่วยท่านได้

MUNIC
29-05-2013, 11:24
ปีเดียว วิ่ง 28000 โล ใช้งานไม่เยอะ ไม่รู้ว่าติดแก๊สหรือเปล่า
ถ้าใช้งานแค่นี้ คิดว่า ขายดาวน์ยอมขาดทุนนิดหน่อย แล้วไปดาวน์เครื่อง ดีเซลมาขับ ดูจะเจ็บตัวน้อยกว่า วางเครื่องใหม่นะครับ
เรื่องของการวางเครื่องบางครั้งก็เหมือนวัดดวงเหมือนกัน เริ่มตั้งแต่ การหาเครื่อง ตาดีได้ ตาร้ายเสียเยอะ เห็นสภาพภายนอกแจ่มๆใสๆ
เหอะๆๆ น้ำยาล้างเครื่องเชียงกงเค้าดีจริง
หลังจากได้เครื่องมาก็ต้องหาอู่วางอีกยอมรับครับอู่ดีๆวางจบๆ มีเยอะครับ แต่ถ้ามองว่าวางเสร็จแล้วจบเลยคงไม่ใช่
รถใช้งานต้องมีการบำรุงรักษาอยู่ดี อะไหล่แปลงบางตัวงานแฮนเมด หาซื้อไม่ได้เหมือนกัน หรือบางตัวอาจจะหาเทียบได้
แต่เท่าที่ใช้รถมาและบำรุงรักษารถด้วยตัวเอง ยกตัวอย่างพวกลูกยาง โอริงต่างๆ ถอดออกมาเทียบร้านอะไหล่ ขนาดอาจจะได้ แต่รูปร่างหน้าตาอาจจะเหมือนแต่โครงสร้างมันไม่ได้
ใส่ไปก็กันน้ำมันไม่อยู่ รื้อแล้วรื้ออีก สุดท้ายต้องเบิกของแท้ใส่ไปแล้วหายใช้ได้ซะงั้น

สุดท้ายรถที่วางเครื่องและมีการดัดแปลงต่างๆ ก็ขายยากอีกต่างหาก สมัยนี้รถใหม่ทำออกมาล้นตลาดครับ
ลองคิดดูดีๆครับ

ปล.หลายคนอาจจะพูดว่า ไม่เป็นไรผมมีตังค์ อันนั้นยอมครับ แล้วแต่ไม่ต้องคิดมากครับ อิอิ

kamyu
29-05-2013, 13:06
ปีเดียว วิ่ง 28000 โล ใช้งานไม่เยอะ ไม่รู้ว่าติดแก๊สหรือเปล่า
ถ้าใช้งานแค่นี้ คิดว่า ขายดาวน์ยอมขาดทุนนิดหน่อย แล้วไปดาวน์เครื่อง ดีเซลมาขับ ดูจะเจ็บตัวน้อยกว่า วางเครื่องใหม่นะครับ
เรื่องของการวางเครื่องบางครั้งก็เหมือนวัดดวงเหมือนกัน เริ่มตั้งแต่ การหาเครื่อง ตาดีได้ ตาร้ายเสียเยอะ เห็นสภาพภายนอกแจ่มๆใสๆ
เหอะๆๆ น้ำยาล้างเครื่องเชียงกงเค้าดีจริง
หลังจากได้เครื่องมาก็ต้องหาอู่วางอีกยอมรับครับอู่ดีๆวางจบๆ มีเยอะครับ แต่ถ้ามองว่าวางเสร็จแล้วจบเลยคงไม่ใช่
รถใช้งานต้องมีการบำรุงรักษาอยู่ดี อะไหล่แปลงบางตัวงานแฮนเมด หาซื้อไม่ได้เหมือนกัน หรือบางตัวอาจจะหาเทียบได้
แต่เท่าที่ใช้รถมาและบำรุงรักษารถด้วยตัวเอง ยกตัวอย่างพวกลูกยาง โอริงต่างๆ ถอดออกมาเทียบร้านอะไหล่ ขนาดอาจจะได้ แต่รูปร่างหน้าตาอาจจะเหมือนแต่โครงสร้างมันไม่ได้
ใส่ไปก็กันน้ำมันไม่อยู่ รื้อแล้วรื้ออีก สุดท้ายต้องเบิกของแท้ใส่ไปแล้วหายใช้ได้ซะงั้น

สุดท้ายรถที่วางเครื่องและมีการดัดแปลงต่างๆ ก็ขายยากอีกต่างหาก สมัยนี้รถใหม่ทำออกมาล้นตลาดครับ

ปล.หลายคนอาจจะพูดว่า ไม่เป็นไรผมมีตังค์ อันนั้นยอมครับ แล้วแต่ไม่ต้องคิดมากครับ อิอิ
:2 4:

sara7220
29-05-2013, 18:28

ขอบคุณที่แน่ะนำครับ.....สอบถามเพื่อเป็นแนวทาง....

MUNIC
29-05-2013, 18:35
ขอบคุณที่แน่ะนำครับ.....สอบถามเพื่อเป็นแนวทาง....

อย่าถือสาผมนะ ถ้ารถเก่าหน่อย 7-8 ปี ปลอดภาระผ่อนส่งผมจะแนะนำว่า วางเหอะคุ้ม
แต่รถใหม่ๆเสียดายครับ บ่องตง

tg36
29-05-2013, 19:44
แต่ก่อนผมเคยใช้รถวางเครื่องมาก่อน อู่ใหนที่ว่าเทพๆในคลับ JZ ไปทำมาแทบทั้งนั้น มันไม่ใช่ว่าจะแรงแล้วดีเสมอไป ครับเอาเวลาซ่อมรถไปทำมาหากินอย่างอื่นดีกว่า
ตอนนี้ผมใช้ triton ตอนเดียวไว้ขนของ Plus 4 ประตูไว้ใช้ในครอบครัว CNG ทั้ง2คัน แรงน้อยแต่ถึงที่หมายเหมือนกันครับ

http://image.ohozaa.com/i/269/hjsiYh.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wRtk3AirD1AirgMz)
ตอนนี้ขายไปแล้วครับ
+1 ครับถูกต้องที่สุดผมก็เคยใช้รถลงเครื่องมาแรงจริงแต่ต้องมาปวดหัวเวลาซ่อมครับ

prayut
29-05-2013, 19:47
Turbo ช่วยท่านได้

ถูกต้องครับ ผมว่าค่าเสียหายน่าจะพอกันครับ

nengkoong
29-05-2013, 20:03
อยากจัด rb เกรงใจราคาน้ำมัน อิอิ

jirayuth99
30-05-2013, 21:50
ด้วยความเคารพคับ น้าๆ ผมว่าลองขยับ step ก่อนมั้ย ลองทำฝาก่อน 30,000 + ที่ mitsu sport เผื่อจะเปลี่ยนใจ
เพราะรถเรานี่ก็ประหยัดกว่าชาวบ้านเค้าตั้งแต่ออกป้ายแดง เกือบๆแสนแล้ว ดันเค้าอีกหน่อยก็ไม่น่าเสียหายนะคับ

ekarin2318
03-06-2013, 11:57
เก็บข้อมูล :15 4: