PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พี่อุด Egr แบ้วมันไม่ตันหรอ แล้วอากาศจะไปออกที่รูไหน มีรูปด้วยยิ่งดีเลย

aaaaa1
11-08-2008, 22:18
พี่อุด Egr แบ้วมันไม่ตันหรอ แล้วอากาศจะไปออกที่รูไหน มีรูปด้วยยิ่งดีเลย

ขอบคุณครัยบ

แม่ฮ่องสอน
12-08-2008, 12:30
ถ้าจะให้ผมอุด Egr ต้องเอาปืนมาจ่อหัวผมเท่านั้น

pphong99
12-08-2008, 12:34

จะอุดหรือไม่อุด (เซ็นเซอร์)

watchara6510
12-08-2008, 13:22
มันต่อแยกมาจากท่อไอเสีย ถ้าเราอุด มันก็ออกทางท่อไอเสียหมด หรือเข้ามาถึงแค่ตรงที่เราอุดไว้ (ถามเขามาอีกที)

aaaaa1
21-08-2008, 13:13
แสดงว่าจริงๆแล้ว ไอเสีย ที่เค้าไปหมุนกลับมาใช้ใหม่ ไม่ใช่ ไอเสียทั้งหมดของ รถสิครับ
มันต่อเป็นแบบสามทาง หรือป่าวผมเข้าใจว่างั้นนะ

PAE HOMSUWAN
21-08-2008, 22:07
คนรักรถ(เครื่องยนต์)จะทำกันเพื่อให้เครื่องสะอาด แต่คนรักโลกเขาไม่ทำกันหรอครับ (เเต่ผมทำเพราะรักรถมากกว่าโลก)

chate
29-11-2008, 10:26
สั่งซื้อแผ่นอุด egr จากคุณกอล์ฟ แต่ดันทำเบอร์โทรของคุณกอล์ฟหาย ใครมีเบอร์ช่วยบอกด้วย ขอบคุณครับ:yenta4-emoticon-002

EarthECU
29-11-2008, 10:34
mail และ เบอร์ คุณ golf
golfb16a@hotmail.com

087-5455910

chate
29-11-2008, 15:47
ขอบคุณมากๆครับ:yenta4-emoticon-002

MUNIC
17-12-2008, 10:47
แสดงว่าจริงๆแล้ว ไอเสีย ที่เค้าไปหมุนกลับมาใช้ใหม่ ไม่ใช่ ไอเสียทั้งหมดของ รถสิครับ
มันต่อเป็นแบบสามทาง หรือป่าวผมเข้าใจว่างั้นนะ

ประมาณนั้น

9click
17-12-2008, 11:08
อยากเห็นรูปวาดประกอบด้วยจังขอบคุณครับ

Nuk_Black-Triton
17-12-2008, 11:24
มันไม่ออกไปที่เครื่องยนต์ แต่มันก็จะมารออยู่ที่ แถวๆ มอเตอร์egr

เคยได้ยินมาว่า การอุดไปนานๆนั้น อาจส่งผลกระทบ สองสามอย่าง ดังนี้

1.ในรถที่อุด ทำให้ไอเสียมารออยู่บริเวณมอเตอร์ ทำให้ร้อนจัด และเสียหายได้

ในอนาคต ค่าเปลี่ยนตัวนี้ เฉียดหมื่นครับ

2.ในรถที่อุดนั้น ถ้าแผ่นอุดไม่ได้มาตรฐาน สมมติว่าเป็นเหล็ก ถ้าวันนึง มันผุขึ้นมา

เศษเหล็กก็จะไหลไปอยู่ในเครื่องยนต์ เมื่อนั้นก็ ตัวใครตัวมันครับ

3.ในรถที่อุด ระยะยาว ถ้าไม่เกิดปัญหา สองข้อด้านบน ท่อไอดี และทางเดินอากาศรวมไป

ถึงห้องเผาไหม้ จะสะอาด การสึกหรอน้อย เพราะได้อากาศ ที่บริสุทธิ์เข้าไปเผาไหม้

อายุการใช้งานของเครื่องยนต์ จะยาวนานกว่าครับ

17-12-2008, 11:32
ส่วนการอุด มีอีกสองวิธีดังนี้ครับ

1.การใช้ลูกปืนขนาดเล็ก อุดสายแวคคั่ม ใช้กับรถรุ่นเก่า ที่ไม่มีมอเตอร์

2.การอุดโดยการถอดปลั๊กไฟ ของระบบ วิธีนี้ ใช้กับระบบมอเตอร์

เมื่อถอดแล้ว ก็จะไม่มีการเปิดมอเตอร์อีกเลย (เพราะมันไม่มีไฟ) แต่มอเตอร์แบบนี้

เท่าที่ถามมา เป็นแบบ Step Motor ครับ ต้องรอมันกลับเข้าที่ก่อน ถึงถอดปลั๊กออก

มิฉะนั้น มันจะเปิดค้าง และระบบ ทำงานตลอดเวลาครับ การทำให้มันกลับเข้าที่ก็ง่ายๆ

แค่ดับเครื่อง แล้วรอ 10-30 วินาที ก็กลับเข้าที่แล้วครับ

คราวนี้ พอสัญญาณจาก ECU สั่งให้เปิด มันก็สั่งการไปที่มอเตอร์ (แต่มอเตอร์ไม่มีไฟ)

เพราะเราถอดปลั๊กออก มันก็ไม่เปิด แต่มอเตอร์ ไม่ได้ส่งสัญญาณกลับไปว่าไม่เปิด

ไฟเครื่องยนต์ ก็จะไม่โชว์ครับ

เป็นวิธีหลอกอีกวิธีเหมือนกัน แต่การทำวิธีนี้ อาจจะอุปทานก็ได้นะครับ

เพราะว่าส่วนตัวแล้วนั้น ผมรู้สึกว่า รถมันไหลดีขึ้น ถ้าไม่ชิน ต้องเบรคบ่อยขึ้น

เหมือนกับว่า เอนจิ้นเบรค น้อยลง

แต่ก็อาจเป็นได้ เหมือนระบบเบรคไอเสียของรถบรรทุก มันหน่วงรอบเครื่องได้ดี

พอเอามันออก มันก็ไหล ลื่นๆไป ประมาณนี้ครับ

yoo
17-12-2008, 11:38
น้า Nuk แน่นมากครับ
ผมอยากรู้วิธีการถอดปลั๊กออกมานานแล้ว

17-12-2008, 11:47
และส่วนตัว ผมใช้วิธีถอดปลั๊กนะ

ยังไม่รู้ว่าผลเสียเป็นไง

และผมจะใส่กลับ สัปดาห์ละ 1 วัน เสมอ เพื่อให้มอเตอร์ ได้ทำงานอยูเหมือนเดิม

ผลที่ได้รับ นะครับ

1.ควันดำลดลงอย่างเห็นได้ชัดเจน (จากเวลากระแทกเป็นควันดำ เหลือแค่เทาบางๆ)

2.ควันไอเสีย เหม็นน้อยลง เมื่อเทียบกับรถถอดแคตเหมือนกัน (ผมใช้ B5)

3.ประหยัดน้ำมันขึ้นในความเร็วเดินทาง (แต่ปลายผมว่าวิ่งช้าลง และกินน้ำมันกว่าเดิมนะ)

โปรดใช้วิจารณญาณครั้บ

wannboytriton
17-12-2008, 11:50
ส่วนการอุด มีอีกสองวิธีดังนี้ครับ

1.การใช้ลูกปืนขนาดเล็ก อุดสายแวคคั่ม ใช้กับรถรุ่นเก่า ที่ไม่มีมอเตอร์

2.การอุดโดยการถอดปลั๊กไฟ ของระบบ วิธีนี้ ใช้กับระบบมอเตอร์

เมื่อถอดแล้ว ก็จะไม่มีการเปิดมอเตอร์อีกเลย (เพราะมันไม่มีไฟ) แต่มอเตอร์แบบนี้

เท่าที่ถามมา เป็นแบบ Step Motor ครับ ต้องรอมันกลับเข้าที่ก่อน ถึงถอดปลั๊กออก

มิฉะนั้น มันจะเปิดค้าง และระบบ ทำงานตลอดเวลาครับ การทำให้มันกลับเข้าที่ก็ง่ายๆ

แค่ดับเครื่อง แล้วรอ 10-30 วินาที ก็กลับเข้าที่แล้วครับ

คราวนี้ พอสัญญาณจาก ECU สั่งให้เปิด มันก็สั่งการไปที่มอเตอร์ (แต่มอเตอร์ไม่มีไฟ)

เพราะเราถอดปลั๊กออก มันก็ไม่เปิด แต่มอเตอร์ ไม่ได้ส่งสัญญาณกลับไปว่าไม่เปิด

ไฟเครื่องยนต์ ก็จะไม่โชว์ครับ

เป็นวิธีหลอกอีกวิธีเหมือนกัน แต่การทำวิธีนี้ อาจจะอุปทานก็ได้นะครับ

เพราะว่าส่วนตัวแล้วนั้น ผมรู้สึกว่า รถมันไหลดีขึ้น ถ้าไม่ชิน ต้องเบรคบ่อยขึ้น

เหมือนกับว่า เอนจิ้นเบรค น้อยลง

แต่ก็อาจเป็นได้ เหมือนระบบเบรคไอเสียของรถบรรทุก มันหน่วงรอบเครื่องได้ดี

พอเอามันออก มันก็ไหล ลื่นๆไป ประมาณนี้ครับ

แล้วอุดกับไม่อุดอันไหนดีกว่ากัน แล้วถ้าถอดปลั๊กจะดีกว่าหรือ

17-12-2008, 13:20
ระหว่าง อุด ยัด หรือว่าถอดนั้น

เขาว่ากันว่า อุด ดีที่สุด แต่เมื่อวันนั้นมาถึง ก็อย่างที่สองข้อแรกที่ผมกล่าวนั่นเอง

ส่วนการถอดนั้น เราสามารถ เอากลับมาได้อย่างเดิมที่เราต้องการได้ทุกเมื่อครับ

เพียงแค่ไม่กี่วินาทีเองครับ ถ้าอยากลองทำดูนั้น ผมว่าถอดเป็นวิธีที่เจ็บตัวน้อยที่สุดครับ

ไม่ต้องเสียตัง ถ้าไม่ชอบ ถ้าชอบเราก็ให้มอเตอร์ทำงานได้ ก็แค่เสียบปลั๊กเท่านั้น

แต่เขาก็อุดกันทั่วบ้านทั่วเมือง มันก็ต้องมีอะไรที่ดีเหมือนกันนะ (คงไม่ใช่การสร้างกระเเส)

แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป อะไรๆ ก็อาจเปลี่ยนแปลงได้

ส่วนตัวผม ผมเลือกแบบถอดปลั๊กครับ (ประกันไม่ขาด อยู่ครบสมบูรณ์)

teark
17-12-2008, 13:27
แล้วถอดปลั๊กที่ว่า ถอดตรงไหนครับ

05-01-2009, 15:13
1.นายแบบตัวมอมๆ ครับ

2.ถ้าตอนใส่อยู่ มันจะเป็นแบบนี้

3.ถอดออกมาก็เป็นแบบนี้ แค่นั้นเองครับฃ:i40:

05-01-2009, 15:16
เวลาจะทำ ดับเครื่องก่อนนะครับ

สักประมาณ 30 วินาทีขึ้นไป เพื่อให้ระบบมอเตอร์ กลับเข้าสู่ที่เดิม

จะมีเสียงดัง แต๊กๆๆๆๆ ประมาณ 4-5 ครั้ง

หลังจากถอดแล้ว มันจะไม่มีเสียงนี้แล้ว

จนกว่าจะใส่มันกลับไป เวลาใส่กลับก็ดับเครื่องยนต์ก่อนเช่นกัน

ใช้งานได้ปกติ

ความต่าง คือ ควันดำ ลดลงชัดเจน

และอัตราเร่งดีขึ้นนิดหน่อย

ไหลดีขึ้น เปลืองน้อยลงนิดนึง

ควันหอมขึ้นนิดนึง

05-01-2009, 15:17
พอดีรถเพิ่งกลับจากเที่ยวปีใหม่มา

ยังไม่ได้ล้างครับ ขออภัยด้วย ที่นาบแบบไม่หล่อ เหอๆ

BIG-A
09-05-2009, 15:44
ตัดไอเสีย
ต้นทางก่อนเข้า egr cooler ทุกอย่างก็จบครับ
egr motor ก็ทำงานไปปกติ ไอเสียวิ่งมาไม่ถึงจุดร่วมไอดีอยู่แล้ว-

การอุดที่ถูกต้องสำหรับรถยนต์ ดีเซล ทุกยี่ห้อ คือ
อุดด้วยแผ่นโลหะ แนะนำเป็นสแตนเลส หรือ อะลูมิเนียม
เพราะทนการกัดกร่อน จากกรดไอเสียได้

อุดด้วยลูกปืน หรือ ถอดปลั๊ก
ระยะยาว เตรียมเงินซ่อมไว้ได้เลย
ที่สำคัญโดยเฉพาะพวกกล่อง eCU หรือ ECM แล้วแต่จะเรียก อาจกลับบ้านเก่า
จุดคอนเน็คเตอร์หรือ ปลั๊กต่าง ๆ ไม่ได้ถูกออกแบบใหถอดเข้า-ออกบ่อย ๆ นะครับ

อุดได้ครับ แต่ควรเรียนรู้ วิธีการทำงานของอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์
เขาออกแบบมาดีแล้ว อย่าไปยุ่งอะไรกับมัน ให้มันทำงานไปปกติ

แค่ไอเสียไม่ไหลผ่านเข้าระบบการเผาไหม้ ก็จบแล้ว
ไม่ต้องห่วงเรื่อง พวกการวัดค่าหรือ ตรวจจับ ไอเสีย
เพราะ data ในกล่องไม่มี
แต่ถ้าพวกรถยุโรปราคาแพง ๆ หรือ เก๋ง เบนซิน บ้านเรา บางยี่ห้อ แตะไม่ได้
เอ็นจิ้นโชว์ เข้า เซฟโหมดทันที

jinny95
09-05-2009, 16:09
อุดแล้ว ใช้แผ่น จะอุด จะใส่ น๊อตไม่กี่ตัวเอง ใส่ ถอด ไม่ยากครับ ลื่น เสียงเครื่องแข็กน้อยลง ปลายได้เพิ่มนิดหน่อย

ลองดูครับ มันต้องลอง จึงจะหายคาใจ ^-^

myjoefiend
09-05-2009, 16:29
ถ้าไม่อุดเดี๋ยวมันก็ตันไปเองครับ แต่ถ้าไม่ตัน อีกหน่อยงานก็จะเข้าเอง ใครอุดเร็วได้เปรียบครับ ผมช้าไปนิดเพราะไม่รู้ว่ามีผลกะเครื่องยนต์ลูดสูบหัวฉีด น้ำมันเครื่อง เอารูปที่ผมอุดมาให้ดูครับ ตามเวปเลยครับ ขเม่าบาน มีเวปที่คนในคลับไป DIY กันก็มีครับ แทบจะตันแล้ว ลองเข้าไปดูแล้วกันครับ อิอิ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=1685&page=23

เวปที่พี่น้องเรา DIY กันครับ เห็นแล้วจะรู้ว่ารูตันเป็นยังไง
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=12550