PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเรื่องติดแก๊สมาเล่าให้ฟังคับ

pol999
30-05-2013, 21:35
เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับไม่ได้จะโจมตียี่ห้อไหน
เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ 30 พ.ค.56 ผมได้ออกรถอีกคันเป็นซิงเกิ้ลแค็ป ราคา 433000 บาท จากโชว์รูปอำนาจเจริญ ช่างที่ศูนย์ก็แนะนำว่าถ้าจะไปติดแก๊สติดที่ศูนย์มิตซูอุบลก็ได้ เลยโทรไปถามได้ความว่า ราคาค่าติด 35000 บาท ใช้เวลาติดตั้ง 2 วันก็เลย ว่าติดข้างนอกดีกว่า พอดีถามพี่ที่ทำงานเค้าก็แนะนำร้านที่จังหวัดอุบลให้ ผมเลยเดินทางไปถึงประมาณ บ่ายโมงพอดี ก็เข้าไปคุยกับพนักงาน ก็เอายี่ห้อต่างๆให้เลือก ผมก็เลยเลือกยี่ห้อดังๆที่น้าในเว็บนี้ติดแล้วขึ้นไฟโชว์ ในความคิดผมคิดว่าคงไม่เป็นทุกคันหรอกน่า เลือกเสร็จแล้วก็ไปนั่งรอที่ห้องรับรอง ครู่ใหญ่ๆเจ้าของร้านโทรมาเรียกให้ผมไปหา แล้วเค้าก็บอกว่า รถพี่ติดยี่ห้อนี้ไม่ได้นะครับ แล้วก็พาเดินไปดูชุดแก๊สยี่ห้อต่างๆ แกะออกมาแล้วถามผมว่าต่างกันตรงไหน ผมดูแล้วปรากฏว่าเหมือนกันแทบทุกเจ้า ต่างกันที่น๊อตกับสติกเกอร์แล้วก็สีบางจุด แต่ทุกอย่างเหมือนกัน แล้วเจ้าของร้านก็อธิบายหลักการทำงานของแก๊ส จากไหนไปไหนพร้อมกับ เอาตัวอย่างให้ดูว่าแท้จริงแล้ว ยี่ห้อดังๆมันเหมือนกันหมดทุกเจ้าผลิตจากโรงงานเดียวกัน ต่างกันที่กล่อง ครับที่กล่องจริงๆ แล้วแกก็อธิบายว่า รถที่ติดยี่ห้อนี้เข้ามาให้แกแก้ไขเรื่องไฟเอ็นจิ้นโชว์หลายคันมาก แล้วแกก็ส่งเบอร์โทรศูนย์ที่อุบลให้บอกว่าโทรถามศูนย์ได้เลย ว่าจริงมั้ย สาเหตุก็เกิดจากกล่อง ซึ่งแกบอกว่าแก้ยังงัยก็ไม่ได้หรอก วิธีเดียวที่แก้ได้คือ มี2วิธีคือ 1.ตัดสายไฟเลย ไฟจะไม่ขึ้นมารบกวนอีกเลย หรือ
2.ต่อรีเลย์เข้าไป ไฟมันก็จะโชว์เหมือนปกติแล้วก็ดับไปเหมือนเดิมทุกอย่าง
แต่การแก้ไขแบบที่กล่าวมานี้ มันไม่ใช่การแก้ที่ถูกต้อง
สาเหตุนั้นเป็นเพราะว่ากล่องecuยี่ห้อนี้มันออกแบบมาเพื่อประมวลผมที่ความเร็ว น้อยมากซึ่งกล่องของรถเรามันความเร็วประมาณ 126 mhz ค่ามันห่างกันมากมันจึงเกิดความเพี้ยน ขึ้นไฟจึงโชว์
แล้วแกก็แนะนำอีกเจ้าซึ่งกล่องมันมีความเร็ว 120 mhz ซึ่งค่าใกล้เคียงกับกล่องของรถ จึงเกิดความเพียนน้อยมาก แกบอกว่ารับรอง ใช้แล้วดีมาก แล้วแกก็พาไปดูรถที่ร้านพี่เค้าทั้ง 5 คันใช้เจ้าที่แนะนำผมทั้งหมดเลย สุดท้ายขนาดถังเจ้าที่ดังๆบอกว่าทำที่นอกแต่พอดูๆแล้วมันก็เหมือนกันต่างที่สีเท่านั้น
สุดท้ายผมเลยเปลี่ยนเป็นเจ้าที่พี่แกแนะนำโดนไป 33000 บาท เอารถไปลองกับพี่ช่างเออมันเหมือนวิ่งน้ำมันเลย พี่ช่างบอกว่าถังแรกยังวันความประหยัดไม่ได้ ต้องลองซักสองสามถังถึงจะเห็น ถังผม 72 ลิตร แต่เติมได้แค่ 40 กว่าพี่ช่างบอกว่ามันเป็นที่อากาศภายในถังต่อไปก็จะเติมได้เต็มที่ แต่คงไม่ถึง 72 ลิตรหรอก

เกือบไปแล้วมั้นหละเรา

turbo129
30-05-2013, 22:21
ผมก็ใช้ชุดที่คุณว่าไฟเครื่องโชว์นะ...แต่เค้าไม่ได้ตัดต่อสายไฟอะไรที่เกี่ยวกับไฟเครื่องหรือใส่รีเลย์เลย...เพียงแค่ว่าที่ผมไปติดตั้งนะผมซื้อชุด obd ตัวท๊อปแต่เค้าไม่ได้เดินระบบ obd ให้ผม....(แล้วตรูจะเสียเงินเพิ่มเป็นหมื่นซื้อทำไม...เพิ่มมารู้ตอนที่พารถเข้าศูนย์อื่น...ศูนย์ที่ผมติดตั้ง มงคลออโต้แก๊ส....ใครติดที่นี่ระวังให้ดี..)แล้วก็ให้เค้าแก้ไขให้สามารถใช้ระบบ obd ได้ 100%แต่เรื่องไฟโชว์ไม่เคยปรากดในระวัติที่ผมใช้มา...ปัญหาของผมที่เจอคือช่างห่วย....ไมาสามารถจูนระบบได้ก็มาตัดของเค้าทิ้ง......แต่ตอนนี้หายห่วงเพราะจูนเองเลยวิ่งมันส์กว่าน้ำมันอีก....คุณอย่าเพิ่งไปเชื่อช่างให้มันเยอะครับ......เพราะว่าพอมันทำไม่ได้มันจะอ้างปัญหาร้อยแปดครับ....

napatart
30-05-2013, 23:05
พี่turbo129ครับอยากจูนเป็นบ้างแนะนำหน่อยได้ไหมครับทำไง

turbo129
30-05-2013, 23:14
พี่turbo129ครับอยากจูนเป็นบ้างแนะนำหน่อยได้ไหมครับทำไง

ซื้อสายจูนเลยครับ....เดี๋ยวผมแยชนะนำให้..สบายมาก...อ๋อ...ต้องใช้โน๊ตบุคด้วยนะครับ....

p_siri
30-05-2013, 23:58
สรุปว่าจัดแก๊สยี่ห้ออะไรมาครับ ผมจะได้เอาเป็นเยี่ยงอย่าง

pol999
31-05-2013, 07:25
ครั้งแรกผมก็คิดแบบน้า turbo129 แต่โทรถามพี่ที่ทำงานแล้วแกก็ติดยี่ห้อที่ว่าไฟเครื่องโชว์ กับทางร้านนี้ แต่ของพี่แกเป็นวีออสทั้งสองคัน แล้วราคาก็แพงกว่าของผมด้วย ติดตัวนี้ผมประหยัดลงอีกก็เลยคิดว่าเพราะอะไรเค้าถึงไม่อยากได้เงินเราเพิม เดี๋ยวของลองๆใช้ก่อนได้ผมยังงัยจะได้มาบอกเล่าพี่น้องในคลับคลับ

ป.ล.ถ้าเราหัดจูนเองมันยากมั้ยครับน้า อยากทำบ้าง น้าพอจะมีเวลาสอนหรือแนะนำเว็บที่เค้าสอนทำได้มั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สรุปว่าจัดแก๊สยี่ห้ออะไรมาครับ ผมจะได้เอาเป็นเยี่ยงอย่าง
ยุโรปแก๊สครับ ประกัน 5 ปี แต่อย่างเพิ่งเชื่อในข้อมูลผมมากนะครับน้าผมก็ฟังเค้าบอกมาเหมือนกัน บางทีทางร้านอาจจะไม่ถนัดติดเจ้านี้กับรถรุ่นเราก็ได้ครับ

3632กรุงเทพ
31-05-2013, 07:55
ผมเอนเนอร์จี รุ่นโปร ไฟไม่เห็นโชว์นะครับ เคยมีปัญหาก็เรื่องปลั๊กคอล์ยจุดระเบิดหลวมแค่นั้นเอง..

Sinplug
31-05-2013, 11:40
ไฟโชว์หรือไม่โชว์มันอยู่ที่ช่างติดตั้ง ว่ามีความรู้ความชำนาญค่ไหน ที่เล่า ช่างมัวหลายเรื่องเหมือนกัน ไม่น่าเรียกว่าช่างเลย

aungpar999
31-05-2013, 11:48
เอนเนอร์จี obd ติดมา 6 เดือน วิ่งแล้ว 10000 กว่าโล ไม่พบปัญหาใด
อัตตราความสิ้นเปลือง
กทม. 1.9 - 2.0
ตจว. 1.6 - 1.7
topspeed 170 Km/Hr
ประวัติการจูน รวม2 ครั้ง
ครั้งแรก วันติดตั้ง
ครั้งที่สอง เช็คระยะครบ 1 เดือน
ปล. การจูนทั้ง 2 ครั้ง ไม่มีการวิ่งจูน

MUNIC
31-05-2013, 11:50
บางครั้งบางร้าน เซลที่ขายอุปกรณ์ก็เสนอเงื่อนไขที่แตกต่างกัน ก็จะเชียร์ ยี่ห้อ โน่น นี่นั่น
อันนั่นเป็นเรื่องของการตลาดครับ
แต่เรื่องของระบบแก๊สหัวฉีดติดตั้งแล้วไฟโชว์สำหรับ Triton เนี่ย ไม่น่าจะต้องติดตั้งอะไรเพิ่มนะครับแทบทุกยี่ห้อ
อาศัยการติดตั้งที่ถูกต้องและการจูนที่ลงตัว
สุดท้ายแล้วร้านทำงานติดตั้งแล้วจบงานเรียบร้อยไม่มีปัญหานั่นคือสิ่งที่เราต้องการครับ วัสดุมีหลายเกรด รูปร่างหน้าตาคล้ายกัน แต่โครงสร้างอาจจะแตกต่าง
ความปราณีตและฝีมือในการประกอบก็อาจจะแต่งต่างครับ
ใช้รถอย่างมีความสุขครับ

data1188
31-05-2013, 13:04
ผม ติด ER มาเข้าเดือนที่ 8 แล้ว ติดตั้งแต่ ออกจาก 0 ตอนนี้จะ 40000 โลแล้ว ยังไม่มี ปัญหาเรื่องไฟโชว์ เคยมีแต่เรื่องวิ่งแล้วกระตุก ก็ไปอัฟ Firmware เป็นรุ่นใหม่ หายครับ

turbo129
31-05-2013, 13:08
ไฟโชว์หรือไม่โชว์มันอยู่ที่ช่างติดตั้ง ว่ามีความรู้ความชำนาญค่ไหน ที่เล่า ช่างมัวหลายเรื่องเหมือนกัน ไม่น่าเรียกว่าช่างเลย
กด Like ให้ครับ...

turbo129
31-05-2013, 13:09
เอนเนอร์จี obd ติดมา 6 เดือน วิ่งแล้ว 10000 กว่าโล ไม่พบปัญหาใด
อัตตราความสิ้นเปลือง
กทม. 1.9 - 2.0
ตจว. 1.6 - 1.7
topspeed 170 Km/Hr
ประวัติการจูน รวม2 ครั้ง
ครั้งแรก วันติดตั้ง
ครั้งที่สอง เช็คระยะครบ 1 เดือน
ปล. การจูนทั้ง 2 ครั้ง ไม่มีการวิ่งจูน
ของผม Advance OBD 70,000 แล้วจ้าปกติความเร็วเราเท่าๆกันเลยแต่...ของผม 2 บาท ครับ....ไม่ว่าจะขับยังไง...สงสัยล้อมันใหญ่ไปอะ..

turbo129
31-05-2013, 13:10
ผม ติด ER มาเข้าเดือนที่ 8 แล้ว ติดตั้งแต่ ออกจาก 0 ตอนนี้จะ 40000 โลแล้ว ยังไม่มี ปัญหาเรื่องไฟโชว์ เคยมีแต่เรื่องวิ่งแล้วกระตุก ก็ไปอัฟ Firmware เป็นรุ่นใหม่ หายครับ
ผมอัพเฟริมแวร์ใหม่เองตลอดครับ พอรุ่นใหม่มาปั๊บอัพปุ๊บเลย..ของใหม่มีอะไรให้เล่นเยอะขึ้นเรื่อยๆๆ

aungpar999
31-05-2013, 16:18
ของผม Advance OBD 70,000 แล้วจ้าปกติความเร็วเราเท่าๆกันเลยแต่...ของผม 2 บาท ครับ....ไม่ว่าจะขับยังไง...สงสัยล้อมันใหญ่ไปอะ..
ของผมล้อเดิมครับน้า แต่อุด egr + การ์ววาย 5 จุด + ตัดแคทท่อนล่าง + ปลายท่อใส้เกลียว

น้าชาติ
31-05-2013, 16:43
energy pro ติดมา 3 เดือน
วิ่งมา 10,000 กว่าโล ไม่มีไฟโชว์ครับ

Airbone plus
31-05-2013, 16:45
บางครั้งบางร้าน เซลที่ขายอุปกรณ์ก็เสนอเงื่อนไขที่แตกต่างกัน ก็จะเชียร์ ยี่ห้อ โน่น นี่นั่น
อันนั่นเป็นเรื่องของการตลาดครับ
แต่เรื่องของระบบแก๊สหัวฉีดติดตั้งแล้วไฟโชว์สำหรับ triton เนี่ย ไม่น่าจะต้องติดตั้งอะไรเพิ่มนะครับแทบทุกยี่ห้อ
อาศัยการติดตั้งที่ถูกต้องและการจูนที่ลงตัว
สุดท้ายแล้วร้านทำงานติดตั้งแล้วจบงานเรียบร้อยไม่มีปัญหานั่นคือสิ่งที่เราต้องการครับ วัสดุมีหลายเกรด รูปร่างหน้าตาคล้ายกัน แต่โครงสร้างอาจจะแตกต่าง
ความปราณีตและฝีมือในการประกอบก็อาจจะแต่งต่างครับ
ใช้รถอย่างมีความสุขครับ

+1 ครับ
จากประสบการณ์ติดแก๊ส ยี่ห้อไหนดี ยี่ห้อไหนทน ยี่ห้อไหนปัญหาน้อย ผมก็จะเชียร์ยี่ห้อนั้นครับ ถึงแม้กำไร หรือส่วนต่างจะน้อย ก็ดีครับ สบายใจ ทั้งผู้ติดและผู้ใช้
ส่วนของผม ใช้ยี่ห้อ bsm ก็อย่างที่ร้านเขาว่านะครับ ของมันก็เหมือนๆ กันต่างกันที่กล่องและลูกเล่นครับ ส่วนผมขอจูนใช้งานประหยัด อุปกรณ์ทนทาน ไม่ค่อยมีปัญหา ราคาก็ถูํกกว่าเยอะ ก็เพียงพอแล้ว

tay
31-05-2013, 18:53
ร้านซอยตรงด้ามพร้า ไปปทุมพิท ปล่าวครับ

napatart
31-05-2013, 21:25
ผม Advance OBD 25000กิโล. ในเมือง1.9-2.0 ความเร็ว170น่าจะได้อีกครับ..จูนแบบวิ่ง2รอบคือก็อย่าถามว่าใส่ขอบ18ยาง265/60ไมล์มันจะเพี้ยนไหมครับเลย. ตอนจูนถามช่างที่จูนบอกว่ามากกว่านี้ไม่ได้แล้วบางไปครับ

prayut
31-05-2013, 21:57
energy pro ติดมา 3 เดือน
วิ่งมา 10,000 กว่าโล ไม่มีไฟโชว์ครับ

ผมติดรุ่นเดียวกันกะน้านี่แหละครับ ไฟโชว์ครับ แก้ไม่หายครับเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ
เข้า 0 เช็คแล้วโค๊ตบอกว่าอากาศเพี้ยน ช่างทำการแก้ไขและลบโค๊ตแล้ว(30/5/56) วันนี้(31/5/56)ตอนบ่ายติดเครื่อง....ไฟโชว์ อีกแล้ว

ekarin2318
03-06-2013, 11:52
เก็บข้อมูล :15 4:

นักรบ
08-06-2013, 15:21
ของผมติดตั้งของ ยุโรปแก๊สครับ รุ่น oscar obd can ตั้งแต่ 1000 กิโลแรก ไม่มีปัญหาอะไรครับไฟเครื่องไม่โชว์ อยู่ที่คนติดตั้งมากกว่า ผมซื้อจากผู้นำเข้าแล้วมาทำเองติดตั้งเอง จูนเอง แรงดีไม่มีตกครับขึ้นเขาสบายมาก ไม่ว่าของค่ายไหนอยู่ที่ การติดตั้งและความเอาใจใส่ในรายละเอียดมากกว่าผมใช้มา 2 คัน ติดตั้งเองหมดไม่เคยมีปัญหา

veest99
08-06-2013, 15:53
น้าลองซัดดูครับ ผมก็เคยเป็นแบบน้า ออก 0 มาวิ่งได้ สองวันเป็น เข้าไปจูนใหม่ ออกมาว่ิงได้อาทิตย์เดียวเป็นอีก พอดีไป ยุทยา กดซะ หายเลยครับ กดยาวเลย

prayut
08-06-2013, 21:13
น้าลองซัดดูครับ ผมก็เคยเป็นแบบน้า ออก 0 มาวิ่งได้ สองวันเป็น เข้าไปจูนใหม่ ออกมาว่ิงได้อาทิตย์เดียวเป็นอีก พอดีไป ยุทยา กดซะ หายเลยครับ กดยาวเลย

ขาแรงมาแนะนำ ต้องหาเวลาไปซัดบ้างแล้วมั้งครับ...อิอิ

persmall
31-10-2013, 15:57
ผมติด europegas oscar obd can ตั้งแต่ 1000 แรก ซื้อสายมาจูนเอง เสียค่าโง่ไป กล่องพัง สลับสายไปมาช๊อตกัน ร้านขอครึ่งราคาเปลี่ยนใหม่ 2500 บาท แล้่วซื้อสายให้สอนจูนด้วยน่ารักจริงๆ สบายไม่มีปัญหาเลย