PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้าๆว่าพวกบริษัทประกันเอาเปรียบเราไหมครับ...

turbo129
29-06-2013, 12:44
น้าๆว่าพวกบริษัทประกันเอาเปรียบเราไหมครับ... ผมลองนั่งคิดเล่นๆดูครับ
เราจ่าย 24,900 บาทต่อปี... ถ้าเคลมไม่มีคู่กรณี คิดเราทันทีที่ 2,000 บาท
หากไม่มีการเคลม...ได้ส่วนลดไม่เคยเกิน 500 บาท....ถ้ามีเคลมค่าเบี้ยประกันเพิ่มอีก...
ผมว่าเราก็ต้องจ่ายอยู่ดี...แต่นั้นละครับมันแค่จะคุ้มตอนเกิดเหตุหนักๆอย่าเดียว....น้าๆท่านอื่นมีความเห็นเช่นไรบ้างครับผม...

LuftWaffe
29-06-2013, 12:46
เอาเปรียบอยู่แล้วครับ ยกเว้นแต่ว่าเราจะชนหนัก
ส่วนทุนประกัน ของเราก็ลดลงทุกปีๆ

แต่มีไว้ดีกว่าไม่มีนะครับ อุ่นใจยามภัยมา

AKNet
29-06-2013, 12:58
ไม่มีเคลมได้รับส่วนลดประวัติดี 30%ครับ

Mr.MAO
29-06-2013, 13:09
อยากรู้เรรื่องประกัน โทร 1186 ศปภ

rangsun
29-06-2013, 22:11
มันเป็นธุรกิจบนความกลัวของคนมีรถ แต่เค้าเรียกว่าเพื่อการคุ้มครองและป้องกัน (ไม่ใครก็ใครคนนึงล่ะที่ต้องจ่าย ส่วนบริษัทประกันจะจ่ายให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ แม้กับลูกค้าเค้าเองเค้าก็จะพยายามหลีกเลี่ยงอย่าง ที่สุด )

turbo129
30-06-2013, 22:17
มันเป็นธุรกิจบนความกลัวของคนมีรถ แต่เค้าเรียกว่าเพื่อการคุ้มครองและป้องกัน (ไม่ใครก็ใครคนนึงล่ะที่ต้องจ่าย ส่วนบริษัทประกันจะจ่ายให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ แม้กับลูกค้าเค้าเองเค้าก็จะพยายามหลีกเลี่ยงอย่าง ที่สุด )
แต่ยังไงเราก็ต้องจ่ายอยู่ดีเพียงแต่ราคาทำไมโหดจังเลยครับ..

AKNet
30-06-2013, 22:22
แต่ยังไงเราก็ต้องจ่ายอยู่ดีเพียงแต่ราคาทำไมโหดจังเลยครับ..
รถน้าติดแก๊สด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าติดมันจะแพงกว่าไม่ติด น้าเกรียงอยู่ไหนช่วยมาแนะนำหน่อย

turbo129
30-06-2013, 22:26
รถน้าติดแก๊สด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าติดมันจะแพงกว่าไม่ติด น้าเกรียงอยู่ไหนช่วยมาแนะนำหน่อย
ติดครับ...แต่มันได้ถามเรื่องแก๊สเลยครับแต่ผมแค่บอกว่าอยากให้ครอบคลุมแม็กซ์กับชุดแก๊สด้วยครับ....แต่เพิ่มขึ้นมาจากเดิมไม่มากนะครับ...

off_tp
01-07-2013, 07:42
มันเป็นธุรกิจบนความกลัวของคนมีรถ แต่เค้าเรียกว่าเพื่อการคุ้มครองและป้องกัน (ไม่ใครก็ใครคนนึงล่ะที่ต้องจ่าย ส่วนบริษัทประกันจะจ่ายให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ แม้กับลูกค้าเค้าเองเค้าก็จะพยายามหลีกเลี่ยงอย่าง ที่สุด )เห็นด้วยครับ

bestcrv
01-07-2013, 07:55
ประกันภัยทุกชนิดจะคุ้มค่าเมื่อยามภัยมา อัลเมร่าคันที่แล้วผมใช้เกือบคุ้มเลยแฟนชนไปสองรอบเปลี่ยนกันชนหน้าสองรอบค่ารักษาพยาบาลนอนโรงบาลคู่กรณีอีก 4 วัน แต่คันนี้ขอทำไว้แต่ไม่ได้ใช้ดีกว่า ล่าสุดรถพี่ที่ทำงานเห็นเป็นตัวอย่างไม่ได้ต่อชั้น 1 เลี้ยวตัดหน้ามอไซค์ต้องจ่ายเองไปเห็นๆ

MEAW_SAN
01-07-2013, 08:12
ประกันทุกชนิดในประเทศไทย ไม่ว่าจะประกันชีวิต หรือประกันวินาศภัย ทุกแบบการขายต้องถูกยื่นให้ คปภ.กระทรวงการคลัง อนุมัติแบบดดยตรวจสอบจากนักเศรฐศาสตร์ผู้ชำนาญงาน เพื่อวิเคราะห์ออกมาว่า แบบประกันแบบนี้ ผู้เอาประกันและผู้รับประกันไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบใครครับ เรื่องประกันภัยรถ จะชั้น 1 รัึชั้นฟ้าดาวดึง มันก็คือประกันวินาศภัย ไม่ใช่ประกันจงใจ เช่นรถเราเก่าแล้วสีหม่นอยากได้สีใหม่เอาอะไรไปขูดมันรอบคัน เพื่อจะเครมสีใหม่ ประกันเขาเลยดักมาในแบบประกันว่าไม่มีคู่กรณี ต้องจ่ายค่าแอคเซฟ เพราะถ้าไม่มีตรงนี้ลองคิดดูสิครับว่า เราส่งประกัน เซย์ซะว่า ปีละ 20000 พอสิ้นปีเราก้เอาหินขูดสี เครมมันเลยทั้งคัน สีอย่างดีทั้งคันก็มี 3-4 หมื่น ถ้าไม่มีค่าแอคเซฟตรงนี้ รับรองว่า มีคนคิดทำแบบที่ผมพูดมากมายแน่ แล้วบริษัทประกันมันจะอยู่อย่างไง
อีก 1 ความเห็นนะครับ

god-army
01-07-2013, 08:51
​แน่นอนอยู่แล้ว ไม่ว่าบริษัทแบบไหน อะไรก็ได้ที่ทำให้รายจ่ายน้อยที่สุด รายรับจะได้เป็นกอบเป็นกำ

turbo129
01-07-2013, 13:31
​แน่นอนอยู่แล้ว ไม่ว่าบริษัทแบบไหน อะไรก็ได้ที่ทำให้รายจ่ายน้อยที่สุด รายรับจะได้เป็นกอบเป็นกำ
ปรกันได้เป็นกอบ...เราจ่ายเป็นกำ...เหอะๆๆ

toang
01-07-2013, 13:40
ถ้าใช้รถแค่สองคนกะแฟน ลองใช้แบบระบุชื่อคนขับดูครับประหยัดได้หลายตัง

bestcrv
02-07-2013, 09:09
ถ้าใช้รถแค่สองคนกะแฟน ลองใช้แบบระบุชื่อคนขับดูครับประหยัดได้หลายตัง

ขอถามนิดครับ แล้วถ้าวันหนึ่งคนอื่นยืมไปแล้วเกิดเหตุเราต้องเสียอะไรเพิ่มไหมครับไม่ว่าเราจะฝ่ายถูกหรือผิด

evoda3
02-07-2013, 11:21
มาแล้วครับ หลากหลายเห็นผลครับ .ใจเขาใจเรา.

เบี้ยประกันมีมากมายหลายบริษัทมีทั้งเบี้ยอู่เบี้ยห้าง ราคาแตกต่างกันไปตามบริษัทประกันรับความเสี่ยงได้หรือไม่ คปภ ควบคุม การรับประกันและเบี้ยที่ออกมาเป็นการตลาดแต่ละที่ แต่ก็มี คปภ. ที่คอยตรวจสอบความเสี่ยงที่บริษัทประกันนั้นรับทำไม่ให้เกิดปัญหาเวลาเกิดเหตุ ซึ่งรถที่ออกมาขาย มามายหลายรุ่น หลายราคา และกลุ่มคนที่ใช้ว่ามีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน เขาจะสุ่มเสี่ยงดูว่ารถแต่ละรุ่นยอดขายมากมั้ย ถ้าขายดีใช้เยอะเบี้ยก็จะมีราคาถูกลง เพราะเขาก็แข่งขันทำยอดกัน

ส่วนเรื่องราคาถูกหนือแพงอยู่ที่เราเลือกครับ ถึงเรียกว่าประกันภาคสมัครใจแต่ละบริษัทราคาแตกต่างกันไป
ถามว่า ป1 เบี้ยห้างเบี่้ยสูง ซ่อมอู่เบี้ยถูก ก็ตามราคาเลย การซ่อมมาตรฐานใช้มาตรฐานเดียวกัน ที่เขาเรียกว่า อู่กลางหรือราคากลางที่กำหนดชัดเจน ต่างกันที่อะไหล่แท้ หรืออะไหล่เทียบเคียง

ส่วน
มองว่า ป1 ราคาแพง ลองดูมุลค่าการเครมครับถ้าเกิดเหตุหรือเครม 1 จุด แค่ทำสี ต้องทำทั้งชิ้นงาน ถ้าทำสีทั้งคัน ตก 2-3หมื่นบาท ประกัน ราคา 13xxx-xxxxx ตามรุุ่นรถ ราคารถ ซึ่ง 1ปีคุ้มครองเครมได้ไม่กำหนดครั้ง เกิดเหตุใหญ่ หรือเล็ก เครมได้ทุกกรณี มันคุ้มมั้ย อละไ่ไม่จ่ายแค่รถเรา มีคู่กรณีคนตายคนเจ็บรวมทั้งคนในรถเรา ทรัพย์สินเสียหาย เป็นเงินล้าน รวมทั้ง มีเงินประกันผู้ขับขี่2-3แสนบาทกรณีคดีอาญาไม่ให้เราติดคุก ลองคิดดูนะครับ คนที่เกิดเหตุถึงจะรู้ว่าเป็นเช่นไร ผมเองเจอมากับตัวถึงบอกได้ว่าคุ้มครับ

และลองมองดูว่ารถทุกวันนี้เยอะมากขึ้นทุกวันเหตุเกิดทุกวัน รถ 1 คัน มีทุ้งคนขับรถดีไม่มีเหตุก็ได้ส่วนลดสูงสุด 50% ทุนก็ตามมูลค่าราคารถ ประมาณ 90% ส่วนคนที่มีเครมบ่อยครั้ง ก็ปรับเบี้ยเพิ่มปีละ 10% สูงสุด50%
มีิอีกมากมายหลายแบบประกัน คุ้มครองตามราคา ตามความเหมาะสม

evoda3
02-07-2013, 11:24
ขอถามนิดครับ แล้วถ้าวันหนึ่งคนอื่นยืมไปแล้วเกิดเหตุเราต้องเสียอะไรเพิ่มไหมครับไม่ว่าเราจะฝ่ายถูกหรือผิด

การให้คนอื่นใช้เจ้าของยินยอม ไม่มีปัญหาไรครับขอแค่มีใบขับขี่. แต่ถ้าซื้อประกันแบบระบุคนขับเพื่อเอาส่วนลด แล้วเกิดเหตุ ฝ่ายถูกไม่เสียไร แต่ถ้าผิด จซ่อมรถคู่กรณี จ่าย 2000 ถ้าซ่อมรถเรา จ่ายอีก 6000 บาท ค่าผิดสัญญา. คิดต่อ 1 ครั้งเหตุการณ์

evoda3
02-07-2013, 11:27
เมื่อยพิมพ์เลยอ้ะน้า อยากรู้ไร ตอบได้ตอบ ตอบไม่ได้หาคำตอบให้
โทรหาผมได้. เหนื่อยล่ะไปดีกว่า

evoda3
02-07-2013, 11:36
การทำธุระกิจ ครับเหมือนการพนัน
การรับประกันภัยเริ่มมาจาก พ่อค้า ท้าว่าจะจ่ายค่าเสียหายให้ถ้า สินค้าเสียหาย ลืมละน้า อิอิ
ไม่มีการกุศลครับ ทำแล้วขาดทุนก็มีหลายบริษัท

triton_ball
02-07-2013, 11:41
การให้คนอื่นใช้เจ้าของยินยอม ไม่มีปัญหาไรครับขอแค่มีใบขับขี่. แต่ถ้าซื้อประกันแบบระบุคนขับเพื่อเอาส่วนลด แล้วเกิดเหตุ ฝ่ายถูกไม่เสียไร แต่ถ้าผิด จซ่อมรถคู่กรณี จ่าย 2000 ถ้าซ่อมรถเรา จ่ายอีก 6000 บาท ค่าผิดสัญญา. คิดต่อ 1 ครั้งเหตุการณ์

ถ้าคนขับไม่มีใบขับขี่จะเป็นอย่างไรมั่งครับน้า

evoda3
02-07-2013, 12:16
คำถามที่ได้รับคำตอบแล้ว
ถ้าขับรถไปแล้วเกิดอุบัติเหตุแต่คนขับไม่มีใบขับขี่ แม้เราไม่ผิดและมีประกันชั้น1 ก็ไม่อาจเรียกค่าเสียหายได้?
ถ้าคนขับไม่มีใบขับขี่ แล้วเกิดอุบัติเหตุขึ้น ทั้งในกรณีที่เราเป็นฝ่ายผิดหรือถูกก็ตามเราจะไม่ได้ค่าตอบแทนใดๆเลย จริงเปล่าคะ?
แล้วอีกกรณีล่ะ หากคนอื่นขับรถเราแล้วไปเกิดอุบัติเหตุ เค้ามีใบขับขี่
แบบนี้ เรายังเรียกค่าเสียหายได้หรือไม่?
แล้วอย่างกรณีแพรวาล่ะ? คนอื่นขับรถเราไปชน แถมไม่มีใบขับขี่
กรณีนี้จะเป็นอย่างไร?
อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับประกันว่ากรณีเหล่านี้ จะได้ค่าเสียหายหรือไม่อย่างไร?
รวมถึงคดีความ ค่าปรับโทษต่างๆ ขอบคุณค่ะ :)
คำถามของคุณ ผมแยกเป็น 3 คำถามแล้วกัน
1. กรณีผู้ขับขี่ไม่มีอนุญาตขับขี่และเป็นฝ่ายถูก ถ้าคุณมีประกันภัยชั้น 1 หรือ 3 บวก ประกันรับผิดชอบครับในเรื่องค่าซ่อมของคุณ และประกันจะสวมสิทธิไปเรียกร้องคู่กรณีจากฝ่ายผิดแทนครับ ส่วนถ้าคุณไม่มีประกันหรือมีชั้น 3 ธรรมดา คุณต้องเรียกร้องเอง กรณีไม่มีใบขับขี่ไม่เกี่ยวครับ มันผิดในเรื่องของกฎหมาย พรบ.จราจรขนส่งทางบกครับ
2. กรณีผู้ขับขี่ไม่มีอนุญาตขับขี่และเป็นฝ่ายผิด ถ้าคุณขับรถไปชนคู่กรณีและคุณต้องเป็นฝ่ายรับผิดตามกฎหมาย ในเรื่องความรับผิดต่อบุคคลภายนอกนั้นถ้าคุณมีประกันภัยชั้นไหนก็แล้วแต่ ประกันภัยไม่สามารถปฎิเสธบุคคลภายนอกได้ครับต้องรับผิดชอบไม่เกินความคุ้มครองของกรมธรรม์นั้น ๆ แต่ตัวรถของเราเองประกันภัยไม่รับผิดชอบครับ และก็โดษโทษปรับไม่มีใบขับขี่ 1,000 บาท หรือปรับอีก 400 ถึง 1,000 บาท ในเรื่องความประมาท (อันนี้เป็นในชั้น สน.ของพนักงานสอบสวน)
แต่ถ้ามีคนเจ็บคนตายทางตำรวจจะส่งฟ้องเราและศาลจะเป็นผู้พิพากษาแล้วแต่ความผิดซึ่งโทษจะแตกต่างกันไป
3. กรณีที่คนอื่นขับรถเราแล้วไปเกิดเหตุมีใบอนุญาตขับขี่ ถ้าคุณประกันภัยภัยรับผิดชอบทั้งหมดครับ กรณีถ้าเรายินยอมให้บุคคลอื่นขับก็เปรียบเสมือนหนึ่งเป็นผู้เอาประกันภัยเอง แต่ถ้า ผู้ขับขี่ไม่ตรงตามระบุชื่อในหน้าตารางกรมธรรม์ประกันภัย คุณก็ผิดเงื่อนไขเสียค่าเสียหายส่วนแรกตามที่เงื่อนไขกรม์ธรรม์ระบุไว้ ลองดูในคู่มือประกันภัยของแต่ละประกันครับ

(ขอบพระคุณ เจ้าของครับ)
http://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20110309062616AAwH7Ry

bee2033
02-07-2013, 14:02
จำใจครับ ไม่ทำก็ไม่ได้

triton_ball
02-07-2013, 14:32
คำถามที่ได้รับคำตอบแล้ว
ถ้าขับรถไปแล้วเกิดอุบัติเหตุแต่คนขับไม่มีใบขับขี่ แม้เราไม่ผิดและมีประกันชั้น1 ก็ไม่อาจเรียกค่าเสียหายได้?
ถ้าคนขับไม่มีใบขับขี่ แล้วเกิดอุบัติเหตุขึ้น ทั้งในกรณีที่เราเป็นฝ่ายผิดหรือถูกก็ตาม

เราจะไม่ได้ค่าตอบแทนใดๆเลย จริงเปล่าคะ?
แล้วอีกกรณีล่ะ หากคนอื่นขับรถเราแล้วไปเกิดอุบัติเหตุ เค้ามีใบขับขี่
แบบนี้ เรายังเรียกค่าเสียหายได้หรือไม่?
แล้วอย่างกรณีแพรวาล่ะ? คนอื่นขับรถเราไปชน แถมไม่มีใบขับขี่
กรณีนี้จะเป็นอย่างไร?
อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับประกันว่ากรณีเหล่านี้ จะได้ค่าเสียหายหรือไม่อย่างไร?
รวมถึงคดีความ ค่าปรับโทษต่างๆ ขอบคุณค่ะ :)
คำถามของคุณ ผมแยกเป็น 3 คำถามแล้วกัน
1. กรณีผู้ขับขี่ไม่มีอนุญาตขับขี่และเป็นฝ่ายถูก ถ้าคุณมีประกันภัยชั้น 1 หรือ 3 บวก ประกันรับผิดชอบครับในเรื่องค่าซ่อมของคุณ และประกันจะสวมสิทธิไปเรียกร้องคู่กรณีจากฝ่ายผิดแทนครับ ส่วนถ้าคุณไม่มีประกันหรือมีชั้น 3 ธรรมดา คุณต้องเรียกร้องเอง กรณีไม่มีใบขับขี่ไม่เกี่ยวครับ มันผิดในเรื่องของกฎหมาย พรบ.จราจรขนส่งทางบกครับ
2. กรณีผู้ขับขี่ไม่มีอนุญาตขับขี่และเป็นฝ่ายผิด ถ้าคุณขับรถไปชนคู่กรณีและคุณต้องเป็นฝ่ายรับผิดตามกฎหมาย ในเรื่องความรับผิดต่อบุคคลภายนอกนั้นถ้าคุณมีประกันภัยชั้นไหนก็แล้วแต่ ประกันภัยไม่สามารถปฎิเสธบุคคลภายนอกได้ครับต้องรับผิดชอบไม่เกินความคุ้มครองของกรมธรรม์นั้น ๆ แต่ตัวรถของเราเองประกันภัยไม่รับผิดชอบครับ และก็โดษโทษปรับไม่มีใบขับขี่ 1,000 บาท หรือปรับอีก 400 ถึง 1,000 บาท ในเรื่องความประมาท (อันนี้เป็นในชั้น สน.ของพนักงานสอบสวน)
แต่ถ้ามีคนเจ็บคนตายทางตำรวจจะส่งฟ้องเราและศาลจะเป็นผู้พิพากษาแล้วแต่ความผิดซึ่งโทษจะแตกต่างกันไป
3. กรณีที่คนอื่นขับรถเราแล้วไปเกิดเหตุมีใบอนุญาตขับขี่ ถ้าคุณประกันภัยภัยรับผิดชอบทั้งหมดครับ กรณีถ้าเรายินยอมให้บุคคลอื่นขับก็เปรียบเสมือนหนึ่งเป็นผู้เอาประกันภัยเอง แต่ถ้า ผู้ขับขี่ไม่ตรงตามระบุชื่อในหน้าตารางกรมธรรม์ประกันภัย คุณก็ผิดเงื่อนไขเสียค่าเสียหายส่วนแรกตามที่เงื่อนไขกรม์ธรรม์ระบุไว้ ลองดูในคู่มือประกันภัยของแต่ละประกันครับ

(ขอบพระคุณ เจ้าของครับ)
http://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20110309062616AAwH7Ry

ขอบคุณครับ

evoda3
02-07-2013, 21:40
ทุกวันนี้ ประกัน ผ่อนได้หลายทาง ทั้งกับบัตรเครดิต ทั้งโบรกเกอร์ ทั้งไฟแนนท์ ลองดูตามความเหมาะสมครับ

turbo129
09-07-2013, 17:09
ทุกวันนี้ ประกัน ผ่อนได้หลายทาง ทั้งกับบัตรเครดิต ทั้งโบรกเกอร์ ทั้งไฟแนนท์ ลองดูตามความเหมาะสมครับ
ถูกต้องครับ....บางครั้งผ่อนไม่หมดยังไม่คุ้มครองผมก็เคยเจอมาแล้ว....แล้วจะให้เราผ่อนทำไม..

evoda3
11-07-2013, 22:09
ถูกต้องครับ....บางครั้งผ่อนไม่หมดยังไม่คุ้มครองผมก็เคยเจอมาแล้ว....แล้วจะให้เราผ่อนทำไม..

ความหมายของน้าคือ โทรทำประกัน แล้วแจ้งผ่อนได้ และวันคุ้มครองยังไม่ถึงเลยแต่เก็บเงินเราไปแล้ว เพราะอยากได้ส่วนลดที่เขาบอก แต่พอผ่อนไม่ครบเขาก็กินฟรีช่ายป้ะ

แต่ประกันที่ผมทำคือ คุ้มครองตามวันที่ระบุ และผ่อนได้ต่อเนื่องคุ้มครองตลอด การผ่อน ไม่มีดอกเบี้ย เช่นประกันหมดวันนี้ แต่ผ่อนไปอีก3เดือน ความคุ้มครองเครมได้ตลอดการผ่อน แต่ถ้าผ่อนไปแต่ไม่ครอบก็คุ้มครองวันที่ผ่านๆมาจะยกเลิกทีหลัง จากวันที่ยืนยันไม่ผ่อนต่อ

turbo129
11-07-2013, 23:56
ประกันทุกชนิดในประเทศไทย ไม่ว่าจะประกันชีวิต หรือประกันวินาศภัย ทุกแบบการขายต้องถูกยื่นให้ คปภ.กระทรวงการคลัง อนุมัติแบบดดยตรวจสอบจากนักเศรฐศาสตร์ผู้ชำนาญงาน เพื่อวิเคราะห์ออกมาว่า แบบประกันแบบนี้ ผู้เอาประกันและผู้รับประกันไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบใครครับ เรื่องประกันภัยรถ จะชั้น 1 รัึชั้นฟ้าดาวดึง มันก็คือประกันวินาศภัย ไม่ใช่ประกันจงใจ เช่นรถเราเก่าแล้วสีหม่นอยากได้สีใหม่เอาอะไรไปขูดมันรอบคัน เพื่อจะเครมสีใหม่ ประกันเขาเลยดักมาในแบบประกันว่าไม่มีคู่กรณี ต้องจ่ายค่าแอคเซฟ เพราะถ้าไม่มีตรงนี้ลองคิดดูสิครับว่า เราส่งประกัน เซย์ซะว่า ปีละ 20000 พอสิ้นปีเราก้เอาหินขูดสี เครมมันเลยทั้งคัน สีอย่างดีทั้งคันก็มี 3-4 หมื่น ถ้าไม่มีค่าแอคเซฟตรงนี้ รับรองว่า มีคนคิดทำแบบที่ผมพูดมากมายแน่ แล้วบริษัทประกันมันจะอยู่อย่างไง
อีก 1 ความเห็นนะครับ

ผมคิดว่าคนดีดีเค้าไม่เอาหินไปขูดสีรถตัวเองกันหรอกน้า..... เสียเวลาต้องไปเข้าอู่ไม่รู้จะซ่อมออกมาดีรึเปล่าก็ไม่รู้ แล้วอีกอย่างเราเคลมเยอะสินปีมันก็ขึ้นเบี้ยประกันนะครับไม่ใช่เก็บ 2,000 แล้วเบี้ยประกันไม่เพิ่ม..

evoda3
12-07-2013, 13:11
ผมคิดว่าคนดีดีเค้าไม่เอาหินไปขูดสีรถตัวเองกันหรอกน้า..... เสียเวลาต้องไปเข้าอู่ไม่รู้จะซ่อมออกมาดีรึเปล่าก็ไม่รู้ แล้วอีกอย่างเราเคลมเยอะสินปีมันก็ขึ้นเบี้ยประกันนะครับไม่ใช่เก็บ 2,000 แล้วเบี้ยประกันไม่เพิ่ม..

มีครับน้า เชื่อผมเถอะ 55555 ขำขำครับน้า

turbo129
12-07-2013, 13:45
มีครับน้า เชื่อผมเถอะ 55555 ขำขำครับน้า
เหอะๆๆ แต่ผมทำไม่ลงครับสงสารรถ...