PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พัดลมไฟฟ้าด้านหน้ารถของแอร์

ssuttiarj
16-08-2008, 12:37
ตอนใช้ ecu v3 พัดลมแอร์จะทำงานและหยุดพร้อมกับแอร์...แต่หลังจากเปลี่ยน ecu v5 มาแล้วพัดลมไม่ได้ทำงานพร้อมกับแอร์เหมือนเดิมแล้วครับ...และรู้สึกว่าแอร์จะไม่เย็นฉ่ำเหมือนเดิมด้วยครับ...สมาชิกท่านใดมีความรู้หรือทราบวิธีแก้ไขช่วยแนะนำทีครับ....

น้องขาวมุก
16-08-2008, 13:44
มันต่อเข้ากล่องด้วยเหรอครับ พัดลมไฟฟ้ามาติดตั้งทีหลังหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ไม่น่าจะเกี่ยวกับกล่อง ลองดูที่รีเลย์ที่ต่อดูครับอาจจะเสีย ปรกติจะต่อกันตามคอมแอร์นะครับ แอร์ทำงานพัดลมติด แอร์ตัดพัดลมหยุดทำงาน
ติดพัดลมที่ใหนมาก็กลับไปให้เขาดูให้ครับ

ssuttiarj
16-08-2008, 14:01
เดิมทีรถผมจากโรงงานจะไม่มีพัดลมตัวนี้มาให้ 2.5 4x4 auto limited ปี 2008นะครับ...ผมติดเพิมจาก 0 เอง ตอนใช้ v3 ก้อไม่มีอะไรผิดปกติครับทำงานเรียบร้อยดี...พอเปลี่ยนเป็น v5 ช่างที่ 0 บอกแบบงงๆว่า มันจะไม่ทำงานพร้อมแอร์นะครับ...งานเข้าเลยครับ...อันที่จริงผมก้อชอบ v3 นะครับแต่เนื่องด้วยเอารถไปติดแก๊สก้อเลยต้องเปลี่ยนเป็น v5 ตอนนี้เลยไม่รู้จะทำไงดีครับ..

น้องขาวมุก
16-08-2008, 15:49
เดิมทีรถผมจากโรงงานจะไม่มีพัดลมตัวนี้มาให้ 2.5 4x4 auto limited ปี 2008นะครับ...ผมติดเพิมจาก 0 เอง ตอนใช้ v3 ก้อไม่มีอะไรผิดปกติครับทำงานเรียบร้อยดี...พอเปลี่ยนเป็น v5 ช่างที่ 0 บอกแบบงงๆว่า มันจะไม่ทำงานพร้อมแอร์นะครับ...งานเข้าเลยครับ...อันที่จริงผมก้อชอบ v3 นะครับแต่เนื่องด้วยเอารถไปติดแก๊สก้อเลยต้องเปลี่ยนเป็น v5 ตอนนี้เลยไม่รู้จะทำไงดีครับ..

งงเลยครับไม่ทำงานพร้อมแอร์แล้วมันจะทำงานพร้อมอะไรหล่ะครับ
ถ้างั้นคงต้องไปหาพวกช่างแอร์ข้างนอกแล้วให้เขาต่อให้ใหม่ทำงานตามคอมแอร์แล้วล่ะครับ
เพราะถ้าผมจำไม่ผิดงานแบบนี้ทางศูนย์จะไม่ทำให้เขากลัวเวลามีปัญหาแล้วต้องมารับผิดชอบครับ

ssuttiarj
16-08-2008, 15:56
ผมเองก้องงเหมือนกันครับพูดอะไรไม่ออกเลย...
สมาชิกท่าใดพอจะมีเบอร์ฝ่ายเทคนิคของ 0 ใหญ่บ้างรบกวนขอหน่อยได้ไหมครับจะได้โทรไปถามให้หายข้องใจครับ....ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

yut
16-08-2008, 18:09
คราวนี้วี5 จะเป็นแพะไหมเนี่ย ล้อเล่นครับ
ผมว่าไปเช็ค 0 ดีกว่าครับ

Chatuchak
18-08-2008, 17:40
เบอร์ฝ่ายบริการ เคยบันทึกว่าเป็นเบอร์นี้ครับ 02-908-8000 และ Call Center 1800-900-009 หากผิดพลาดก็ขออภัยด้วย

ap107
18-08-2008, 18:54
ผมลองทั้ง v3 และ v5 ทำงานปกตินะครับ

ssuttiarj
18-08-2008, 20:28
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ....
ตอนนี้ถึงบางอ้อแล้วครับ(หลังจากโทรไปที่ 0 ใหญ่ฝ่ายเทคนิคและทดลองด้วยตัวเองแล้ว)...สาเหตุที่พัดลมของรถไม่ทำงานนั้นเกิดจากการตั้งอุณหภูมิภายในห้องโดยสารค่อนข้างสูงทำให้แรงดันน้ำยาแอร์ยังไม่สูงพอที่ตัวเซ็นวัดแรงดันจะวัดค่าได้เลยเป็นเหตุให้พัดลมยังไม่ต้องทำงานให้เปลืองไฟและสึกหรอโดยเปล่าประโยชย์....
สุดยอดจริงๆเลยครับ Triton ของเรา...

ap107
18-08-2008, 20:46
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ....
ตอนนี้ถึงบางอ้อแล้วครับ(หลังจากโทรไปที่ 0 ใหญ่ฝ่ายเทคนิคและทดลองด้วยตัวเองแล้ว)...สาเหตุที่พัดลมของรถไม่ทำงานนั้นเกิดจากการตั้งอุณหภูมิภายในห้องโดยสารค่อนข้างสูงทำให้แรงดันน้ำยาแอร์ยังไม่สูงพอที่ตัวเซ็นวัดแรงดันจะวัดค่าได้เลยเป็นเหตุให้พัดลมยังไม่ต้องทำงานให้เปลืองไฟและสึกหรอโดยเปล่าประโยชย์....
สุดยอดจริงๆเลยครับ Triton ของเรา...
อิอิ เวลาทดสอบต้องบิดให้สุดครับ ให้เย็นเจี๊ยบ

ananbzf
24-08-2008, 00:30
ตั้งแต่ออกรถมายังไม่เคยเห็นมันทำงานเมื่อตอนเปิดแอร์เลย ฮึๆ

Nuk_Black-Triton
06-09-2008, 13:13
อ่อ ระบบเดียวกันกับวีออสเลยครับ

ตอนเครื่องเย็น พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน ถ้าเราเปืดแอร์ ก็จะทำงานแค่จังหวะแรก (แรงพอประมาณ)

แต่ถ้าเครื่องเย็น แล้ว เปิดแอร์แรง พัดลมจะทำงานจังหวะ 2 ทันทีครับ แม้ว่าอุณหภูมิเครื่องยนต์ ยังเย็นอยู่

อืม ... ดีมากเลยครับ ระบบนี้ เพราะเวลาพัดลมทำงาน รอบเครื่องจะสูงขึ้นด้วย

ทำให้สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเพิ่มมากขึ้น พัดลมไม่ทำงาน รอบเครื่องก็ลดลง ลดการใช้พลังงาน ได้บางส่วน