PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามน้าๆครับ Alpine ติดรถ VS Kenwood

LuftWaffe
15-07-2013, 21:36
ตอนนี้ผมอยากจะเปลี่ยน เครื่องเสียงของผมให้เป็นจอ 2 Din แต่ใจก็ลังเลว่า Alpine ของเดิมติดรถ กับ Kenwood มีสองตัวที่จะเอานี่ ตัวไหน จะเสียงดีกว่ากัน (ผมเน้นฟัง แนว pop ไม่เน้นตีตู้ อาจจะเปลี่ยนลำโพงอีกนิดหน่อย)

เลยถามน้าๆว่า alpine ของเดิม+เปลี่ยนลำโพง หรือ Kenwood ที่ผมเลือกมา อันใดอันหนึ่ง + เปลี่ยนลำโพงดีครับ

และของเดิม รวมจอ น่าจะขายสักกี่บาทครับ ของผมพลัส 2010 ครับ

DDX6031 = 11,000 บาท
213029
DDX7031BT = 16,500 บาท
213030

ปล.จะต้องซื้อกรอบ ที่ใส่จอใหม่ด้วยใช่ไหมครับ รบกวนน้าๆ ชี้เป้าทีว่าที่ไหนและเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ

prayut
15-07-2013, 22:00
มารอฟังด้วยคนครับ

โดยส่วนตัวผมอยากจะอับตัวติดรถให้ดีกว่าเดิมครับ อิอิ

rangsun
15-07-2013, 22:28
ถ้าเปรียบกันที่รุ่นและราคาในระดับเดียวกัน คนใช้งานต้องตัดสินใจที่สไตล์แต่ละยี่ห้อ แต่ถ้าเทียบกับ alpine ตัวติดรถก็เสียเปรียบเรื่องภาพ ถ้าในงบที่ตั้งไว้ว่าจะจ่ายเพิ่มเท่าไรเอางบส่วนนี้มาปรับปรุง Alpine ก็น่าสนครับ เริ่มด้วยการแดมป์จุดติดตั้งลำโพง เพิ่มแอมป์ แล้วลองเล่นดูลองปรับดู Alpine รุ่นนี้สามารถปรับความถี่ อีคิว ปริมาณเบส ความกว้างเบส ได้เยอะ หากยังไม่พอใจขยับเล่นปรี หรือไปโปรก็ น่าจะเอาอยู่
แต่ถ้าใจรัก kenwood ตามรุ่นที่ว่าก็เตรียมตัวพบกับราคาครอบจอ ประมาณ 2,900 ครับ เพราะว่า 2 din มาตรฐานทั่วไปใช้กับครอบจอเดิมไม่ได้
แบบนี้ครับ
213036

LuftWaffe
15-07-2013, 22:46
ถ้าเปรียบกันที่รุ่นและราคาในระดับเดียวกัน คนใช้งานต้องตัดสินใจที่สไตล์แต่ละยี่ห้อ แต่ถ้าเทียบกับ alpine ตัวติดรถก็เสียเปรียบเรื่องภาพ ถ้าในงบที่ตั้งไว้ว่าจะจ่ายเพิ่มเท่าไรเอางบส่วนนี้มาปรับปรุง Alpine ก็น่าสนครับ เริ่มด้วยการแดมป์จุดติดตั้งลำโพง เพิ่มแอมป์ แล้วลองเล่นดูลองปรับดู Alpine รุ่นนี้สามารถปรับความถี่ อีคิว ปริมาณเบส ความกว้างเบส ได้เยอะ หากยังไม่พอใจขยับเล่นปรี หรือไปโปรก็ น่าจะเอาอยู่
แต่ถ้าใจรัก kenwood ตามรุ่นที่ว่าก็เตรียมตัวพบกับราคาครอบจอ ประมาณ 2,900 ครับ เพราะว่า 2 din มาตรฐานทั่วไปใช้กับครอบจอเดิมไม่ได้
แบบนี้ครับ
213036

สอบถามหน่อยครับ อันบนที่เป็นจอ เป็น 2 Din ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ทำไมด้านล่างยังมีเครื่องเล่นเก่าอยู่ครับ หรือว่าไม่ได้ถอดครับ

ปล.คอนโซล ลายหินอ่อน งามมากๆ เลยครับ
ขอบคุณครับ

rangsun
15-07-2013, 22:52
เดิมช่องล่างใส่ตัวควบคุม Pro c701 แต่ 2 din ตัวบนสามารถคุม Pro ได้ก็เลยถอดออก เกิดช่องว่างเลยเอา 9861E มาเสียบไว้เฉย ๆ แต่ถ้าจะพ่วงใช้งานด้วยกันก็สามารถทำได้

LuftWaffe
15-07-2013, 23:01
เดิมช่องล่างใส่ตัวควบคุม Pro c701 แต่ 2 din ตัวบนสามารถคุม Pro ได้ก็เลยถอดออก เกิดช่องว่างเลยเอา 9861E มาเสียบไว้เฉย ๆ แต่ถ้าจะพ่วงใช้งานด้วยกันก็สามารถทำได้

ขอบคุณ น้าจ่าหน่อยมากๆครับ