PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามครับ ชมรม ว.แดงครับ

chinaekung
16-07-2013, 22:07
คือผมสนใจจะเล่น ว. ครับ แต่ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงครับ
คือเพื่อเอาไว้คุยและเอาไว้เจอเหตุฉุกเฉินบนท้องถนน หรือ คุยกับเพื่อนๆสมาชิกอ่ะครับ
ประเด็นก็คือว่า
-ต้องใช้เครื่องแบบไหน มีกี่แบบ ไว้ใช้บนน้องตั้นอ่ะครับ
-ต้องสอบไหม เห็นพวกชมรม vr ทางหลวง ต้องสอบกัน แล้วแถวนนท์มีชมรมไหม
-ถ้าต้องสอบ เค้าสอบอะไรบ้าง ไปเรียนที่ไหน
เบื้องต้นอยากรู้ประมาณนี้อ่ะครับ
:87 2::87 2:

Protron
16-07-2013, 22:24
แยกเป็น 2 ประเภทง่ายๆก่อนครับ

1. ย่านนักวิทยุสมัครเล่น เครื่องดำ ใช้ความถี่ 144-146 MHz. (ความถี่สากลทั่วโลก)
แบบนี้ต้องอบรมและสอบเพื่อให้ได้ใบอนุญาติพนักงานวิทยุสมัครเล่น ขั้นต้น,หรือขั้นกลาง และขั้นสูง ตามลำดับ (ขั้นกลางและขั้นสูง ก็จะอนุญาตให้ใช้ความถี่อื่นๆมากขึ้น)
เมื่อสอบผ่านได้ใบอนุญาต จึงทำการซื้อเครื่องวิทยุโทรคมนาคมที่มีทะเบียนจาก กสทช. (เดิมเรียกว่า ป.ท.) เปรียบเหมือนทะเบียนประจำเครื่อง
จากนั้นจะได้นามเรียกขานจำแนกตามท้องที่ ประเทศไทยมี 10 เขต แตกต่างกันออกไป เช่น HS1XXX , E20XXX

2. ย่านประชาชนทั่วไป เช่นเครื่องแดง ความถี่ 245 MHz.
กำลังส่งไม่เกิน 0.5 วัตต์ ไม่ต้องขอใบอนุญาต
แต่ถ้าสูงกว่า 0.5 วัตต์ ต้องขอใบอนุญาต (เครื่องละ 500 บาท มีผลใช้ได้ตลอดชีพ)

การขออนุญาตตั้งสถานีบนรถหรือที่บ้าน
ใช้เลขทะเบียนเครื่องโมบายล์(กำหนดกำลังส่งไม่เกิน 10 วัตต์ ทั้งดำทั้งแดง) ในการขออนุญาตตั้งสถานี ค่าใบอนุญาต 1,000 บาทตลอดชีพ

อยากจะสอบใบอนุญาตนักวิทยุสมัครเล่น(ละแวกนนทบุรี)
ติดต่อได้ที่ ชมรมนักวิทยุอาสาสมัครจังหวัดนนทบุรี ผมไม่แน่ใจว่าอยู่แถวบางบัวทองหรือเปล่านะครับ ข้อมูลที่มีไม่อัพเดต
ลองหาเบอร์โทร.ในกูเกิ้ลดูนะครับ

ยินดีต้อนรับว่าที่นักวิทยุสมัครเล่นคนใหม่ มาช่วยกันพัฒนาข่ายสื่อสารสำรองของประเทศครับ (กรณีภัยพิบัติ มีวิทยุสื่อสารเท่านั้นที่มีความพร้อมในด้านการประสานงานสื่อสาร)

Protron
16-07-2013, 22:30
ดูตารางเปิดอบรมและสอบแล้ว แถบ กทม.ผ่านไปเรียบร้อย
ถ้าสะดวกจะตามสอบที่จังหวัดอื่นๆก็ลองดูครับ
http://www.nbtc.go.th/wps/portal/NTC/TCBusLicApp/BusPromotion/training_program

หรือจะเล่นเครื่องแดง(อย่างถูกกฏหมาย)ไปก่อนก็ได้ครับ
แต่จะไม่ค่อยได้อะไร ความถี่หนาแน่นและไม่ค่อยมีสาระครับ เว้นซะแต่มีกลุ่มมีพวกคุย

chinaekung
16-07-2013, 22:51
ขอบคุณครับน้า ไหนๆก็ไหนๆถามต่อเลยนะครับ
เครื่องดำกับเครื่องแดงต่างกันยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

MiNi_XXL
17-07-2013, 00:11
เครื่องดำนั้นใช้ย่านความถี่ได้หลายย่าน ตั้งแต่ย่าน 13-17
แต่สำหรับประชาชนทั่วไปที่ต้องการใช้เครื่องดำนั้น จะสามารถใช้ได้เฉพาะ ย่ายความถี่ 144-145 เท่านั้น โดยต้องทำการอบรมและสอบเป็นเจ้าพนักงานนักวิทยุสมัครเล่น เพื่อเอาใบประกาศนียบัตร ออกโดยศูนย์วิทยุที่จัดสอบ ไปขอ Callsign ที่กสทช. เพื่อมาซื้อเครื่องดำใช้งาน

ย่านความถี่ 15 จะเป็นย่านความถี่ในหน่วยงานราชการ เช่น ตำรวจ / ทหาร / ในกระทรวงต่าง ๆ เป็นต้น
ย่านความถี่ 16 จะเป็นย่านความถี่ในหน่วยงานกู้ชีพ กู้ภัย ต่าง ๆ รวมทั้งข่ายของโรงพยาบาลที่ใช้ติดต่อประสานเหตุ

วิทยุเครื่องดำที่ขายในท้องตลาดทั่วไปจะไม่สามารถใช้งาน ย่าน 15-17 ได้ทันที จะต้องทำการเปิดแบนด์ความถี่วิทยุก่อนถึงจะใช้งานได้

เครื่องแดง ย่านความถี่ 245 เป็นย่านความถี่สำหรับประชาชน สามารถไปซื้อที่ร้านขายอุปกรณ์วิทยุสื่อสารได้เลย ไม่ต้องสอบ แต่ต้องจดทะเบียนเป็นเจ้าของเครื่องในการใช้งานให้ถูกต้องตามกฎหมาย ซึ่งเครื่องดำก็ต้องจดทะเบียนเช่นกัน

ย่านความถี่ 245 นี้เครื่องจะถูกต้องเป็นช่อง 1-80 เพื่อให้สะดวกในการใช้งาน ซึ่งแตกต่างจากย่านความถี่เครื่องดำที่จะต้องจำความถี่ของแต่ละข่ายเป็นตัวเลขความถี่ตรง เช่น 144.000 หรือ 145.000 เป็นต้น

chinaekung
17-07-2013, 00:35
ดูโปรแกรมสอบแล้วครับ ยาวๆเลย

chinaekung
17-07-2013, 00:39
แล้วเครื่องแดง กับ เครื่องดำ ระยะรัศมีใช้งานต่างกันเยอะไหมครับ

MiNi_XXL
17-07-2013, 01:06
ไม่แตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับประเภทของเครื่อง สายอากาศ สภาพแวดล้อม และคู่สถานี

Protron
17-07-2013, 09:09
แจ้งไว้ก่อนนะครับ เปิดแบนด์หรือมีกำลังส่งสูงกว่าที่อนุญาต หรือใช้งานผิดประเภทนั้น ผิดกฏหมาย ปรับกันหลายแสนเลยนะครับ
ที่เห็นๆใช้กันโจ๋งครึ่มหรือขายตามแผงบ้านหม้อ,คลองถมนั้น เป็นเครื่องผิดกฏหมาย"เกือบจะ"ทั้งหมด
แนะนำให้ซื้อตามร้านขายอุปกรณ์วิทยุสื่อสาร และสอบถามขอคำแนะนำที่ร้านได้เลยครับ

chinaekung
17-07-2013, 11:18
ขอบคุณครับผม

TK_Takorai
29-07-2013, 07:52
เครื่องดำนั้นใช้ย่านความถี่ได้หลายย่าน ตั้งแต่ย่าน 13-17
แต่สำหรับประชาชนทั่วไปที่ต้องการใช้เครื่องดำนั้น จะสามารถใช้ได้เฉพาะ ย่ายความถี่ 144-145 เท่านั้น โดยต้องทำการอบรมและสอบเป็นเจ้าพนักงานนักวิทยุสมัครเล่น เพื่อเอาใบประกาศนียบัตร ออกโดยศูนย์วิทยุที่จัดสอบ ไปขอ Callsign ที่กสทช. เพื่อมาซื้อเครื่องดำใช้งาน

ย่านความถี่ 15 จะเป็นย่านความถี่ในหน่วยงานราชการ เช่น ตำรวจ / ทหาร / ในกระทรวงต่าง ๆ เป็นต้น
ย่านความถี่ 16 จะเป็นย่านความถี่ในหน่วยงานกู้ชีพ กู้ภัย ต่าง ๆ รวมทั้งข่ายของโรงพยาบาลที่ใช้ติดต่อประสานเหตุ

วิทยุเครื่องดำที่ขายในท้องตลาดทั่วไปจะไม่สามารถใช้งาน ย่าน 15-17 ได้ทันที จะต้องทำการเปิดแบนด์ความถี่วิทยุก่อนถึงจะใช้งานได้

เครื่องแดง ย่านความถี่ 245 เป็นย่านความถี่สำหรับประชาชน สามารถไปซื้อที่ร้านขายอุปกรณ์วิทยุสื่อสารได้เลย ไม่ต้องสอบ แต่ต้องจดทะเบียนเป็นเจ้าของเครื่องในการใช้งานให้ถูกต้องตามกฎหมาย ซึ่งเครื่องดำก็ต้องจดทะเบียนเช่นกัน

ย่านความถี่ 245 นี้เครื่องจะถูกต้องเป็นช่อง 1-80 เพื่อให้สะดวกในการใช้งาน ซึ่งแตกต่างจากย่านความถี่เครื่องดำที่จะต้องจำความถี่ของแต่ละข่ายเป็นตัวเลขความถี่ตรง เช่น 144.000 หรือ 145.000 เป็นต้น
เจ้าพ่อมาเองเลย อิอิ ว่างๆๆมาเตะบอลที่ชลบุรีกันครับน้าเอก

MEAW_SAN
31-07-2013, 21:47

144-146 นอกนั้นตามตาอ้วนว่า