PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เซ็งกะร้านเครื่องเสียง

kriangkrai_823
25-07-2013, 20:54
เหตูมีอยู่ว่าผมเอาเจ้าตั้น 4 ประตูไปทำเครื่องเสียงใหม่ ถามช่าง ช่างบอกว่าไม่เกิน 10 วันเสร็จ แต่ผ่านไปสองอาทิตย์ โทรไปบอกรอตู้ที่ส่งไปดัดอะคิลิค พอตู้มาบอกอีก 3 วันเสร็จ ผ่านไป 3 วัน ขึ้้นซาวว์เสร็จแต่ยังไม่ใส่ตอก วันนี้เป็นวันที่ 18 ที่เอารถไปจอดช่างโทรไปถามช่างบอกดอกใส่ไม่ได้ ติดตูดดอก แล้วตอนมันตีตู้มันไม่ได้ลองเหรอไงฟะ ช่างถามว่าเปลี่ยนเป็นดอก BCK แม่เหล็ก 2 ก้อน x 220 แทนดอกโมโรงงานแม่เหล็ก 3 ก้อน x 180 ได้มั๊ย ผมก็เลยบอก OK. เพื่อที่จะให้รถเสร็จเสียที (แต่เครียดมากตรงที่มึงใส่ดอกไม่ได้ทำไมไม่โทรมาบอกตู ถ้าตูไม่โทรไปแล้วพรุ่งนี้ตูไปรับรถตามมึงนัดเลยตูต้องไปเสียเที่ยวใช่มั๊ย)

rangsun
25-07-2013, 21:02
ร้านนี้ต้องเป็นร้านที่ น้าเกรียงไกร เข้าครั้งสุดท้ายหรือเอารถออกมาเลย (ถ้าเคลียร์กันได้) แล้วไปทำร้านอื่น ลองศึกษาในเวบเราก็ได้ มากมายครับ รถผมรื้อระบบเกือบทั้งคันใช้เวลา 5 วัน ทั้งวันรับรถเสร็จสมบูรณ์แบบแข่งได้อ่ะ

prajuk
25-07-2013, 21:27
ลองไปร้านรุ่งเรืองดูก็ได้คับวันเดียวเสร็จเสียงไม่ผิดวัง( สระบุรี )

25-07-2013, 22:13
พรุ่งนี้ว่าจะลองไปเคลียร์ดูครับ แต่ผมบอกช่างไปล่ะว่าพรุ่งนี้ 4 โมงเย็นผมต้องได้รับรถ

rangsun
25-07-2013, 22:20
ครับ น้าเกรียงไกร เสร็จแล้วเอามาแชร์กันบ้าง งานเป็นไง เสียงดีไหม มีรูปมาแบ่งปันกันบ้างก็ดีครับ

santi_caraudio
26-07-2013, 13:22
โอ้..............น่าเห็นใจครับ214379

kung_plk
26-07-2013, 15:05
น่าเห็นใจครับ ผมก็เอา 4 ประตูไปทำครับโดนคล้ายน้าเลย ซัดไป 4 อาทิตย์ ก็มันดันเอาไปดองทำรถคันอื่นก่อน แล้วก็ทำไม่ได้อย่างที่ตกลงกันสายแบตลูกที่ 2 ไว้หลังกระบะใช้สายเท่าด้ามปากกา ของชุดเก่าก็ได้ไม่ครบ ตู้หลังเบาะมันก็บอกว่าเปียกน้ำไปแล้ว เซงครับต้องเอารถคืน

26-07-2013, 16:13
:13: ของดีมีอยู่ที่โรงโป๊ะ พัทยา.....ครับผม

bugpun
26-07-2013, 16:30
ร้านพวกนี้น่าจะอยู่ได้แต่ไม่นาน เพราะลูกค้ามักจะพูดปากต่อปากนะครับ ยิ่งตอนนี้มีสังคมออนไลน์แล้ว อิอิ
เอาใจช่วยครับน้า

26-07-2013, 22:22
ขอบคุณน้า ๆ ครับ ตอนนี้ได้รถมาแล้วล่ะครับ ไว้พรุ่งนี้จะอัฟรูปให้ดูครับว่าสมกับการรอคอยรึเปล่าครับ แต่ก็ไม่ได้ตามที่ต้องการทั้งหมดหรอกครับ ช่างบอกแนวเขาชอบฝังพาวเวอร์กับซาวว์ แต่ที่ผมต้องการน่ะโชวว์อะคิลิคบนล่าง ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าร้านเครื่องเสียงทำไมถึงไม่ชอบทำตามที่ลูกต้องการ

triton_ball
27-07-2013, 12:48
ร้านไหนบอกได้ป่าวครับ จะได้ไมาเข้าไป

bestcrv
27-07-2013, 13:34
มารอฟังชื่อร้านกับดูผลงาน *** แสดงว่ามันตีตู้ไม่ได้วัดขนาดดูปริมาตรอะไรเลยมันถึงใ่ส่ดอกไม่ได้

fear_dark
27-07-2013, 14:30
ฟังที่น้าเล่ามาแล้วเซ็งแทนเลย.....โดนเอาไปดองแถมทำตามใจช่างอีก......เซ็ง

27-07-2013, 20:37
214508
นี่ครับผลงานของร้านที่ว่า

pingpong-sarawut
27-07-2013, 20:55
214508
นี่ครับผลงานของร้านที่ว่า

แล้วเรื่องเสียงดีมั้ยคับน้า

27-07-2013, 21:01
พอตัวครับ

tummarats
27-07-2013, 21:08
น่าเห็นใจครับน้า.ของผมก็ 4 ประตู ถอดเบาะทะ 4 วันต้นๆวันที่4เช้าไปรับก็เสร็จกลับบ้านได้เลย

junkle
27-07-2013, 21:27
รถน้าคันสีขาวหรือเปล่าครับ

27-07-2013, 21:58
รถน้าคันสีขาวหรือเปล่าครับ
เปล่าครับของผมสีดำโหลดเตี้ยครับ

triton_ball
27-07-2013, 23:17
เสียงมาดี ก็พอใจไประดับนึงครับ

29-07-2013, 11:24
นี่ครับผลงานครับน้า ๆ ร้านสะท้าน ซาวว์ ยอมรับว่าผลงานสวยแต่ไม่ไหวจะเคลียร์214505214506

214640

29-07-2013, 20:16
ลืมบอกค่าเสียหายครับ โดนไป 33,700 บาทแนะครับ

eak.krid
29-07-2013, 20:59
เรื่องวันเสร็จ วันส่งงาน ก็เป็นปัญหาใหญ่ของหลายๆร้านนะครับ ผมก็เป็น
แต่ผมจะบอกเลย ว่าผมทำนานแค่ไหน ทำคนเดียว จะทำไม๊ ไม่ทำก็ไม่เป็นไร
ก็แนะนำร้านเพื่อนๆ หรือร้านที่มีลูกมือเยอะๆ จะเสร็จเร็วกว่า ราคาก็ว่ากันไป

ในมุมช่าง ผมคิดว่า เรื่องพวกนี้ ละเอียดอ่อน ควรให้เวลาเขา แต่เดี๋ยวนี้ทุกคนต้องทำงาน
ใช้เวลากันคุ้มทุกวินาที ก็เข้าใจ เพราะผมก็ทำงานประจำเช่นกัน
ดังนั้นท่านๆ น้าๆส่วนใหญ่ก็จะเห็นแต่ผลงานร้านใหญ่ๆ มีลูกมือหลายๆคน ออกมาให้เห็น
บ่อยกว่า ร้านเล็กๆ แต่ระดับฝีมือ บางที ไม่ได้ต่างจากร้านใหญ่ๆเลย ราคา แน่นอน ร้านเล็กๆ
มีรายจ่ายน้อยกว่า ย่อมขายของได้ถูกกว่าแน่นอน แต่ก็มีกำไีรให้เขาอยู่ได้ ก็พอ
แต่คุยกันไป มา กลายเป็นดิสเครดิตร้านเล็กๆ เชียร์กันแต่ร้านใหญ่ๆรึปล่าว ก็ไม่ว่ากัน
รักใครชอบใคร แล้วแต่จะใช้บริการ ไม่เคยเชียร์ใคร แม้แต่ตัวผมเอง

ที่มากล่าวให้ฟังตรงนี้ ไม่ใช่ออกตัวให้สะท้านซาวด์ หรือตัวผมเอง และส่วนตัวก็ไม่ได้รู้จักใคร
ที่โดนกล่าวถึง แต่อยากให้คุยกันในแนวบวกสักหน่อยจะดีกว่า อย่างน้อยๆ ก็เพื่อนร่วมวงการครับ
อย่างที่น้าบางท่านบอก เดี๋ยวนี้ สังคมออนไลน์ บอกต่อกันไวปานจรวด ดีไม่ดีก็ค่อยๆคุยกันไป
ออกอากาศมาก เดี๋ยวมี พวกข้า พวกใครมาขัดกันเสียอีก ให้มันกระจายไปทางลมดีกว่า ดีไม่ดี
เดี๋ยวอนาคตก็ปรากฏออกมาเองครับ
เรื่องเครื่องเสียง ไม่ใช่ทุกอย่างสำหรับผม ไม่ได้คิดค้าขายเอารวยทางนี้ ไม่มีตรงนี้ ก็อยู่ได้ ไม่ใช่บ้านรวย
แค่พอมีพอกิน แต่ที่ทำ เพราะ รัก ชอบ และคลุกคลีในวงการนี้มานานมาก เห็นการเติบโต และล่มสลายของหลายๆกลุ่ม
หลายๆชมรมมาพอสมควร ค่อยๆคุย ค่อยๆบอกกันหลังไมค์ดีกว่า อย่าประจานออกอากาศกันเลยครับ

น้าลองคิดดูครัวว่าหากน้าเปลี่ยนไปทำร้านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ แล้วน้ากำชับหนักหนาเลยว่าต้องวันนี้ๆ เท่านั้น
แล้วตอนที่ใกล้จะเสร็จ กลับมีอะไรที่คาดไม่ถึง ทำให้เสร็จไม่ทันโดยสุดวิสัย แล้วร้านนั้นเค้ากลัวว่าจะเอามาคุยกัน
ในทางที่ไม่ดีอีก เลยรีบๆทำอะไรบางอย่างลงไปเพื่อให้เสร็จ แบบขอไปที จะลงเอยกันโดยแฮปปี้ไม๊เอ่ย

รักกันดีกว่าครับ เชื่อหัวไอ้เรืองดิ มาซะเยอะเลย ขออภัยครับที่ยาว

30-07-2013, 15:21
:88 2:

30-07-2013, 20:25
เรื่องวันเสร็จ วันส่งงาน ก็เป็นปัญหาใหญ่ของหลายๆร้านนะครับ ผมก็เป็น
แต่ผมจะบอกเลย ว่าผมทำนานแค่ไหน ทำคนเดียว จะทำไม๊ ไม่ทำก็ไม่เป็นไร
ก็แนะนำร้านเพื่อนๆ หรือร้านที่มีลูกมือเยอะๆ จะเสร็จเร็วกว่า ราคาก็ว่ากันไป

ในมุมช่าง ผมคิดว่า เรื่องพวกนี้ ละเอียดอ่อน ควรให้เวลาเขา แต่เดี๋ยวนี้ทุกคนต้องทำงาน
ใช้เวลากันคุ้มทุกวินาที ก็เข้าใจ เพราะผมก็ทำงานประจำเช่นกัน
ดังนั้นท่านๆ น้าๆส่วนใหญ่ก็จะเห็นแต่ผลงานร้านใหญ่ๆ มีลูกมือหลายๆคน ออกมาให้เห็น
บ่อยกว่า ร้านเล็กๆ แต่ระดับฝีมือ บางที ไม่ได้ต่างจากร้านใหญ่ๆเลย ราคา แน่นอน ร้านเล็กๆ
มีรายจ่ายน้อยกว่า ย่อมขายของได้ถูกกว่าแน่นอน แต่ก็มีกำไีรให้เขาอยู่ได้ ก็พอ
แต่คุยกันไป มา กลายเป็นดิสเครดิตร้านเล็กๆ เชียร์กันแต่ร้านใหญ่ๆรึปล่าว ก็ไม่ว่ากัน
รักใครชอบใคร แล้วแต่จะใช้บริการ ไม่เคยเชียร์ใคร แม้แต่ตัวผมเอง

ที่มากล่าวให้ฟังตรงนี้ ไม่ใช่ออกตัวให้สะท้านซาวด์ หรือตัวผมเอง และส่วนตัวก็ไม่ได้รู้จักใคร
ที่โดนกล่าวถึง แต่อยากให้คุยกันในแนวบวกสักหน่อยจะดีกว่า อย่างน้อยๆ ก็เพื่อนร่วมวงการครับ
อย่างที่น้าบางท่านบอก เดี๋ยวนี้ สังคมออนไลน์ บอกต่อกันไวปานจรวด ดีไม่ดีก็ค่อยๆคุยกันไป
ออกอากาศมาก เดี๋ยวมี พวกข้า พวกใครมาขัดกันเสียอีก ให้มันกระจายไปทางลมดีกว่า ดีไม่ดี
เดี๋ยวอนาคตก็ปรากฏออกมาเองครับ
เรื่องเครื่องเสียง ไม่ใช่ทุกอย่างสำหรับผม ไม่ได้คิดค้าขายเอารวยทางนี้ ไม่มีตรงนี้ ก็อยู่ได้ ไม่ใช่บ้านรวย
แค่พอมีพอกิน แต่ที่ทำ เพราะ รัก ชอบ และคลุกคลีในวงการนี้มานานมาก เห็นการเติบโต และล่มสลายของหลายๆกลุ่ม
หลายๆชมรมมาพอสมควร ค่อยๆคุย ค่อยๆบอกกันหลังไมค์ดีกว่า อย่าประจานออกอากาศกันเลยครับ

น้าลองคิดดูครัวว่าหากน้าเปลี่ยนไปทำร้านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ แล้วน้ากำชับหนักหนาเลยว่าต้องวันนี้ๆ เท่านั้น
แล้วตอนที่ใกล้จะเสร็จ กลับมีอะไรที่คาดไม่ถึง ทำให้เสร็จไม่ทันโดยสุดวิสัย แล้วร้านนั้นเค้ากลัวว่าจะเอามาคุยกัน
ในทางที่ไม่ดีอีก เลยรีบๆทำอะไรบางอย่างลงไปเพื่อให้เสร็จ แบบขอไปที จะลงเอยกันโดยแฮปปี้ไม๊เอ่ย

รักกันดีกว่าครับ เชื่อหัวไอ้เรืองดิ มาซะเยอะเลย ขออภัยครับที่ยาว

ก็ไม่ได้ว่างู้นงี้หรอกน่ะครับ แต่ถ้ายอมที่จะเสียตังค์แล้ว เราก็ต้องอยากได้ตามที่เราต้องการใช่มั๊ยครับ เรื่องวันเสร็จน่ะผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร่หรอกครับ ที่ผมซีเรียสก็คือถ้าทางร้านติดอะไรก็โทรมาบอกผมบ้าง ไม่ใช่เงียบไปเฉย ๆ ไมใช่ถึงวันนัดผมเข้าไปแล้วค่อยบอก ผมต้องทำงานทำการเหมือนกัน แล้วอีกอย่างตกลงราคากันไว่แล้วว่าต้องการแบบนี้น่ะ แต่ร้านกลับทำให้อีกแบบ อย่างเช่น ตกลงว่าโชว์อะคอลีค ตู้และซาวว์ด้านล่าง แต่ด้านล่างกลับทำแผงซาวว์ฝังพาเวอร์บอกเป็นแนวทางของร้าน อ้าวแล้วที่ตกลงกันไว้ล่ะ แล้วก็ตกลงกันไว้ว่าดอกเป็นดอกโมแม่เหล็ก 3 ก้อน ตีตู้เสร็จดัดอะคอลิค ติดมิลเลอร์ พอจะลองเทสเสียง บอกดอกใส่ตู้ไม่ได้ อ้าวแล้วคุณตีตู้คุณไม่ได้วัดเหรอ แถมไม่โทรมาบอกพร้อม ผมโทรไปถึงบอก แล้วร้านก็บอกว่าขอเปลี่ยนเป็นดอกแม่เหล็ก 2 ก้อน 220 x 25 แทนได้รึเปล่า ผมก็บอก OK. ครับพี่ไม่เป็นไร แต่พอผมไปรับรถ กลับใส่ดอกแม่เหล็ก 156 x 20 ให้มาแทน ที่ผมมาบอกก็เพราะไม่อยากให้ท่านสมาชิกท่านอื่นโดนเหมือนผม ไม่ได้ต้องการประจานใครครับ ถ้าผมจะประจานผมคงไม่ชมว่างานสวยหรอกครับ

30-07-2013, 20:36
อ้ออีกนิดครับ แถมราคาอัฟจากที่ตกลงด้วยครับ แล้วถ้าเป็นน้า ๆ จะรู้สึกยังไงครับ ซื้อของแต่ไม่ได้ของตามที่ต้องการ ก่อนผมจะโพส ผมพยายามเคลียร์กับทางร้านแล้วคือผมต้องการแค่ให้ร้านเปลี่ยนดอกลำโพงให้ผมตามที่ทางร้านเสนอมาเท่านั้นเอง แต่ทางร้านกลับเงียบเฉย แถมผมโทรไปทางร้านก็ไม่ยอมรับสายผมอีก เพราะคูณภาพเสียงระหว่าง BCK แม่เหล็ก 156 x20 วอยซ์ 64 มิล (2.5 นิ้ว ) กับดอก BCK แม่เหล็ก 220 x 25 วอยซ์ 3 นิ้ว มันต่างกันมากน่ะครับ น้า ๆ ท่่านใดที่เคยเล่นดอก BCK ก้น่าจะรู้ดี

triton_ball
30-07-2013, 22:45
จะว่าไปผมมีราคา bck ทุกตัวเลยเหมือนกันนะ แต่ของน้าราคานี้ก็สูสีนะร้านจัดให้หมดเลยใช่มั้ยครับ

31-07-2013, 20:10
มีตู้พร้อมซาวว์ ดอก BCK แม่เหล็ก 156x2 วอยซ์ 2.5 พาวเวอร์ MDS ตัวใหญ่สุด ครับ

tummarats
01-08-2013, 21:06
ร้านทีผมทำก็ไม่มีลูกน้องนะมีแค่เจ้าของร้านและภรรยาทำกันแค่2คนแต่เค้าจะไม่รับลูกค้าซ้อนคันนะถ้าไม่เสร็จก็จะไม่รับคันอื่นคันอื่นที่เข้ามาก็จะนัดวันถัดจากคันที่ค้างอยู่

phanpt
01-08-2013, 22:40
ร้านทีผมทำก็ไม่มีลูกน้องนะมีแค่เจ้าของร้านและภรรยาทำกันแค่2คนแต่เค้าจะไม่รับลูกค้าซ้อนคันนะถ้าไม่เสร็จก็จะไม่รับคันอื่นคันอื่นที่เข้ามาก็จะนัดวันถัดจากคันที่ค้างอยู่

น้าทำที่ร้านไหน เอารูปมาโชว์บ้างจิครับ
อยากทำบ้างง่ะครับ

02-08-2013, 12:17
น้าทำที่ร้านไหน เอารูปมาโชว์บ้างจิครับ
อยากทำบ้างง่ะครับ

มาหาผมดิครับเดี๋ยวจัดให้

tummarats
02-08-2013, 13:33
ของผมงานเบาๆแถว อ.บางบาล จ.อยุธยาครับ ก่อนทางเข้าวัดเสาธง ลองหาคลิ๊ปดูในYoutubeอ่ะครับน้า "Triton ขอโชว์"

Aodgroup
02-08-2013, 14:12
งานสวยมากครับ ถ้าเสียง ok ก็ให้อภัยได้

ScruBb
04-08-2013, 22:08
เรื่องตู้และงานซาวด์ไม่เป็นไปตามที่ตกลงพอยอมรับได้...ถ้าสวยแล้วขอเพิ่มค่าทำไม่ว่า
แต่ของที่ลงให้ไม่เป็นไปตามที่ตกลงนี่สิ....ยังไง

sss2524
13-08-2013, 20:50
ทำใจคับน้าผมก็โดนมาครับร้านดัง สป. แถวซอยวัดศรี ไม่ตรงตามที่คุยไว้ข้างในรถหลังคามีรอยนิ้วมือกะรอยไหม้จากบุหรี่
สวิทย์เปิดปิดมีมีรอยงัดที่คอนโซล กาวร้อนก็หกใส่พรมรถ ตู้ก็ไปเอาของเก่ามาใส่ให้ แถมขี้โม้อีกเซ็งมากมาย
แอมป์ไว้ใต้เบาะคนนั่งก็ไม่ใส่พัดลมระบายให้ มานร้อนอยู่ใต้เบาะที่นั่ง รถผม4ประตู ทำแทนเบาะหลัง
ทำได้ เี้ยสุดๆเลยครับน้า ขอระบายนิดนึงครับ
ขอบคุณครับ

chaiyasit
13-08-2013, 22:02

เป็นกลางแบบที่เป็นอยู่นี้ดีที่สุดครับน้า ก้าวต่อไปนะครับ..
..ผมก็ทำร้านดังมา ทุกอย่างลงตัวหมดแต่ก็อย่างว่านะ ทุกอย่างมีขึ้น..ต้องมีลง...
ร้านที่ผมทำไม่เคยเลยแม้ครั้งเดียวที่เค้าจะเอาผลงานที่ขมขื่นจากที่อื่นมาแฉ
ได้แต่ชี้ให้ลูกค้าเข้าใจในงานเครื่องเสียงที่เป็นระบบและเดินทางที่ถูกต้อง
...รถคันนึงจะแรงหรือทำเวลาได้ดี เปลี่ยนแค่เครื่องอย่างเดียวมันเป็นไปไม่ได้..