PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สตาร์ทติดแล้วสักพักก็ดับ

a_ten
20-08-2008, 16:38
มีปัญหาเกิดขึ้นอีกแล้วครับ รถผมปีนี้ปัญหาเยอะมาก ๆ ครับไม่รู้ทำไง ช่วง 2 -3 อาทิตย์ นี้รถผมเครื่องเดิมไม่เรียบเลยครับ ตอนเช้าสตาร์ทครั้งเดียวติดครับแต่รู้สึกเครื่องยนต์เดินไม่ค่อยเรียบเลยครับ ปกติรอบเครื่องผมเริ่มสตาร์ทหากยังไม่เปิดแอร์จะอยู่ที่ประมาณ 750 รอบ/นาทีครับ หากยังไม่เปิดนะครับ ไม่ถึง 800 ปกติผมจะรอสักพักเพื่อเป็นการอุ่นเครื่องสัก 30 วินาที ก่อนที่จะถอยรถออกจากบ้านยังไม่เปิดแอร์นะครับ เป็นปกติทุกวันทำงาน ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ช่วงที่น้ำมันแพง ผมเริ่มเปลี่ยนพฤติกรรม การขับขี่ใหม่โดยผมจะไม่เร่งเครื่องเวลาเปลี่ยนเกียร์ ไม่เกิน 1800 รอบ เป็นไปได้ผมเปลี่ยนเกียร์ที่ 1500 รอบ ประจำ ผมวิ่งช้ามาก ๆ ครับ ประมาณ 70 กม. และพยายามวิ่งที่เกียร์ 5 เสมอ ได้ผมครับ ประหยัดมาก ๆ ครับ ได้ประมาณ 16 กม/ลิตร ทำได้ประมาณ 3 เดือนครับ ผมสังเกต ว่าเวลาจอดหน้าบ้านเพื่อเปิดประตูรั่วหน้าบ้านเพื่อเข้าที่จอด เสียงเครื่องยนต์จะเดินรอบช้ามาก ๆ ครับ มันไม่เหมือนที่ผมขับปกติ เป็นไปได้ไหมครับว่าเป็นสาเหตุที่ทำให้รถผมพอสตาร์ทติดแล้วสัก 10 วินาที หากไม่เร่งเครื่อง จะดับไปเฉย ๆ เลยครับ ยังไม่เปิดแอร์นะครับ เป็นมา 3-4 อาทิตย์แล้ว ช่วง เช้า ๆ ครับ
ผมรีบเข้า 0 บอก ช่างแล้ว เขาก็ไม่แน่ใจ เลยเปลี่ยน ก้นกรอง และน้ำมันเครื่อง แล้ว และตรวจสอบน้ำมันที่เติมไปก็ปกติครับ แต่พอตอนเช้าสตาร์ทก็เป็นเหมือนเดิมครับ ดับไป 4 ครั้งครับ ครั้งสุดท้ายพอติดผมเลยกดคันเร่งรับยาว ๆ 2-3 ที่ เลยไม่ดับ ใครพอทราบสาเหตุบ้างครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ เซ่งจริง ๆ ครับ ใช่ก็ถนอมสุด ๆ แล้วนะครับ ไม่เคยเค้นหนัก ๆ เลย ครับ ใช้ก็น้อย (ขับ 2 2 ประตู 116 แรงม้า เกียร์ธรรมดา)

ap107
20-08-2008, 16:50
0 น่าจะตรวจสอบได้ที่กล่อง เก็บข้อมูล ECU นะครับ ลองเปลี่ยน 0 ดู ให้เขา run test

Winmark
20-08-2008, 17:31
ลองดูฟิวที่ขั้ว+แบตเตอรี่ทีครับว่าขาดหรือไม่1ตัวมี5ฟิวครับขาดตัวใดตัวหนึงก็ติดยากครับ(ไอ้ฝาแดงๆ)

a_ten
21-08-2008, 14:30
ขอบคุณครับ