PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟประตูติดตลอด ช่วยด้วยครับ

taeymusic
20-08-2008, 20:36
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อเช้าผมเจอปัญหาว่าอยู่ดีๆ ไฟฉุกเฉินก็กระพริบตลอดไฟหน้าก็ติดทั้งที่ผมจอดรถอยู่ เมื่อผมเปิดเข้าไปในรถก้พบว่าไฟที่หน้าปัดบอกว่าประตูปิดไม่สนิทโชว์อยู่ ผมก็เช็คประตูแล้วก็สนิทหมด ก็เลยนำรถไปที่ศูนย์ซึ่งช่างก็ช่วยกันหาสาเหตุจนมาพบว่ามีน้ำไหลไปโดนเจ้าตัว E TAC ซึ่งเป็นกล่องควบคุมการทำงานของประตูกับกระจก ซึ่งติดตั้งอยู่ใต้พวงมาลัยในห้องโดยสาร โดยสาเหตุน่าจะมาจาก(ช่างบอก) การเจาะร้อยสายของสัญญาณกันขโมยออกไปยังใต้กระโปรงรถบริเวณมุมซ้ายบน(หันหน้าเข้ารถ) แล้วไม่ได้ปิดรูด้วยซิลิโคน ทำให้อาจมีหยดน้ำไหลเข้าไปทางรูนี้ได้(น้ำน่าจะค่อยๆซึมลงไป)
ผมอยากถามว่ามีใครเคยเจอปัญหาอย่างผมบ้างช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ
ช่างแนะให้เปลี่ยนแต่แพงมาก 6000 กว่าบาทได้(ลองถอดมาเป่าแล้วไม่ work)
แล้วผมจะเคลมกับร้านที่ติดสัญญาณกันขโมยได้ไหม(ติดมาจากศูนย์ตอนออกรถ)

Joe043
20-08-2008, 21:49
ติดที่ศูนย์ก็น่าจะให้เซลล์ที่เดินเรื่องให้เราตามให้นะครับ เพราะเขาเป็นคนติดต่อร้านที่ติดกันขโมยให้

wattana
21-08-2008, 12:09
ผมคิดว่าไม่ได้เกิดจากการร้อยสายสัญญาณกันขโมย เพราะตำแหน่งมุมซ้ายบน มียางกันน้ำอยู่
การที่ไฟประตูติดตลอดก็แสดงว่ามีการลัดวงจร ผมจึงคิดว่ายางขอบกระจกที่ประตู มันไม่
สามารถกันน้ำได้ร้อยเปอร์เซนต์ เพราะผมยืนดูหลายครั้งแล้ว ระยะของยางมันห่างมาก
อาจทำให้น้ำไหลซึมเข้าไปได้ (ลองไปดูที่รถนะครับ ขอบยางที่ติดกับกระจก)

ในกรณีล้างรถบ่อย หรือขับตากฝนบ่อย หรือมีการถอดแผงประตู แล้ว
ทำให้พลาสติกใสๆ ขาด จนไม่สามารถกันฝุ่นหรือน้ำได้

ก็อาจจะเป็นสาเหตุที่อาจจะเป็นได้

wattana
21-08-2008, 17:53
นี่ไงครับ รูปยางขอบประตู มันห่างทั้ง 4 ประตูเลย น้ำเข้าไปได้แน่เลย สมาชิกท่านอื่น ๆ
เห็นว่าไงครับ หรือว่ามันปกติ

myjoefiend
21-08-2008, 20:04
กำ มีอย่างนี้ด้วยหรือครับ เครมด่วนๆ ขอให้หายไวๆน๊ะครับ

Winmark
22-08-2008, 11:07
ลองก้มดูใต้ขอบประตูจะมีรูสำหรับระบายน้ำออกครับ เป็นทุกยี้ห้อครับมันมีหน้าที่แค่กันฝุ่นกับเศษหินที่จะลงไปเท่านันเองครับ

Nuk_Black-Triton
22-08-2008, 11:53
ผมว่ามาจากการติดตั้งระบบกันโขมยมากกว่าครับ

ของรถผมติดแยกครับ ถ้าใช้รีโมทพลัส กันขโมยไม่ทำงานเลย

แต่ระบบ เหยียบเบรค ล๊อกประตู ดับเครื่อง ปลดล๊อก ยังทำงานปกติ

เคยถามช่างกันโขมยครับ ช่างบอกว่า มิตซู ทำระบบมาดีมากๆ

แต่เวลาติดตั้ง ต้องติดแยกกันคนละชุดไปเลย เพราะว่า ถ้าระบบ อีแทค

มันมีสัญญาณไฟฟ้าอื่นๆ รบกวนในระบบ

อาจรวนได้ ฉะนั้น การติดตั้ง ต้องใช้ของดี มรมาตรฐานสูงครับ

ส่วนตัวผม ผมใช่เอบีทีครับ

sutaspkt
24-11-2008, 20:28
อาการอย่างนี้กล่อง e tec เสียครับของผมไปติดตั้งกันขโมยช่างที่ติดใช้test lems เช็คไฟเลี้ยวแล้วช็อตในกล่องทำให้ไฟในเก๋งติตตลอด ผมไป 0 ทาง0ถอดกล่อง e tec ของคันอื่นมาใส่ก็ปิดประตูก็ดับและหน่วงเวลาได้ปกติ จึงกลับไปที่ร้านที่ติดกันขโมยบอกช่าง ถ้าเปลี่ยนใหม่ 6000 สงสารช่างเข้าก็รับผิดชอบดีบอกผมจะศึกษาวงจรแล้วจะมาแก้ไขให้ผมเลยใช้รถแบบต้องปิดไฟในเก๋งเอง1อาทิตย์ ช่างจึงโทร แล้วมาแก้ไขให้ที่บ้าน โดยจั้มสายของ swit ประตูไปตัดไฟในเก๋ง ตอนนี้ก็ปกติแล้ว แต่ไม่มีฟังค์ชั่นหน่วงเวลาแต่ก็ ok ไม่ต้องจ่าย 6000 ครับ เบอร์ผม 0814152966:i40:

sutaspkt
24-11-2008, 20:29
อาการอย่างนี้กล่อง e tec เสียครับของผมไปติดตั้งกันขโมยช่างที่ติดใช้test lems เช็คไฟเลี้ยวแล้วช็อตในกล่องทำให้ไฟในเก๋งติตตลอด ผมไป 0 ทาง0ถอดกล่อง e tec ของคันอื่นมาใส่ก็ปิดประตูก็ดับและหน่วงเวลาได้ปกติ จึงกลับไปที่ร้านที่ติดกันขโมยบอกช่าง ถ้าเปลี่ยนใหม่ 6000 สงสารช่างเข้าก็รับผิดชอบดีบอกผมจะศึกษาวงจรแล้วจะมาแก้ไขให้ผมเลยใช้รถแบบต้องปิดไฟในเก๋งเอง1อาทิตย์ ช่างจึงโทร แล้วมาแก้ไขให้ที่บ้าน โดยจั้มสายของ swit ประตูไปตัดไฟในเก๋ง ตอนนี้ก็ปกติแล้ว แต่ไม่มีฟังค์ชั่นหน่วงเวลาแต่ก็ ok ไม่ต้องจ่าย 6000 ครับ เบอร์ผม 0814152966:i40:

joetriton
24-11-2008, 20:43
เช็คสวิชต์กันขโมย ตัวที่อยู่ฝากระโปรงหน้าดูก่อนนะครับ ตั้งให้ขามันสูงขึ้นกว่าเดิมครับช่างอาจตั้งมาต่ำเกินไปครับ ทำเองได้ครับไม่ยาก เสร็จแล้วลองเช็คดู เปิดสวิทซ์ไฟห้องโดยสารไว้ตรงกลาง แล้วปิดฝากระโปรง ประตูทั้งหมด ถ้าไฟห้องโดยสารดับตามเวลาหน่วงเท่ากับใช้ได้ครับ แต่ถ้าไม่ดับก็เช็คสวิทซ์ทีละจุดเลยครับ เอาใจช่วยครับ:i40: