PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ดินน้ำมันล้างรถ...ลุงๆเคยลองกันมั๊ยคร้าบบ

aaa5831
08-08-2013, 11:37
เคลือบสียังไงให้คุ้มค่า

ท่านเคยได้รับคำแนะนำเหล่านี้หรือไม่ครับ เช่นควรขัดดินน้ำมันก่อนเคลือบสี หรือควรเก็บยางมะตอยก่อนเคลือบสี คำแนะนำเหล่านี้จริงๆแล้วถือว่าเพิ่มค่าใช้จ่าย แต่เป็นสิ่งที่ควรทำครับ เพราะว่า การเคลือบสีให้ได้คุณประโยชน์ของน้ำยาเคลือบสีครบถ้วน คือ จะต้องให้ความเงางามที่ผิวสี รวมถีงความเรียบลื่นของผิวสีด้วย จะมีประโยชน์อะไร หากเราเคลือบสี โดยมีขี้ไคลเกาะอยู่เต็มพื้นผิว เหมือนอาบน้ำยังไม่ได้ขัดขี้ไคลเลย ก็ปะแป้ง ฉีดน้ำหอมกันซะแล้ว ผิวสีที่ผ่านการใช้งานมาระยะเวลาหนึ่ง โดยเฉพาะผู้ที่ไม่ค่อยเอาใจใส่ ตากแดด ตากฝน นานๆ ล้างที เหล่านี้จะทำให้ขี้ไคลเกาะบนผิวสีรถได้ดียิ่งขึ้น (เอ...แล้วมันดีตรงไหนเนี่ยะ อิอิ) นั่นล่ะครับ เป็นเหตุผลของการที่ต้องทำการเตรียมพื้นผิวก่อนเคลือบสี เพื่อให้ได้คุณประโยชน์ของการเคลือบสีอย่างสมบูรณ์แบบ

ทำไมต้องขัดดินน้ำมัน

การขัดดินน้ำมัน คือการใช้ดินน้ำมันสำหรับขัดสีรถ เห็นบางท่านใช้ดินน้ำมันวิทยาศาสตร์ขัดเองก็มี ก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันนะครับ แต่ที่ผมเคยใช้เป็นดินน้ำมันเกรดอเมริกา แต่ไม่รู้ยี่ห้ออ่ะครับ ลูบบนผิวสีรถ เพื่อให้คลาบไคลบนผิวสีรถติดดินน้ำมันออกมาแทน แต่เดี๋ยวก่อน.... ไม่ใช่อยากขัดก็ขัดได้เลยนะครับ ต้องมีความรู้กันหน่อย ดินน้ำมันถ้าขัดเลย ก็จะติดผิวสีรถ เราจำเป็นต้องฉีดสารหล่อลื่นเข้าไปก่อน เช่น สารหล่อลื่นสำหรับดินน้ำมันขัดสี โดยเฉพาะ หรือบางคนใช้ Quick Retail หรือ ใช้น้ำเปล่าก็ได้ ประหยัดดี ขั้นตอนก่อนการขัด ก็จะต้องล้างรถให้สะอาด และเช็ดให้แห้ง แล้วเริ่มจากหลังคาลงมาโดยให้ฉีดสารหล่อลื่น(เลือกตามสะดวกครับ) ลงบนบริเวณที่ต้องการขัด แนะนำให้แบ่งส่วน เช่นหลังคาแบ่งเป็น 4 ส่วน ค่อยๆ ทำทีละส่วน แล้วเริ่มใช้ดินน้ำมันขัด โดยดินน้ำมันต้องสะอาด ไม่มีเศษฝุ่นผงติดที่ดินน้ำมัน ไม่งั้นได้เงาแต่ลาย ฮ่าๆๆ แล้วเริ่มขัดโดยให้ขัดเป้น 2 แนว มองง่ายๆ แนวตั้ง กับ แนวนอน ขัดทีละแนว โดยให้วางดินน้ำมันในอุ้งมือถูไปถูมาไม่ต้องแรงมาก (อย่าใช้ปลายนิ้วจับดินน้ำมัน จะเสียของไม่เชื่อก็ลองดู อิอิ) เสร็จแล้วให้เอาผ้าเปียกเช็ด แล้วเอาผ้าแห้งเช็ดตาม จากนั้นก็ใช้ปลายนิ้วลูบไล้อย่างนิ่มนวล สัมผัสความลื่นของผิวอย่างอ่อนละมุน (แต่ห้ามเกิดอารมณ์ 55) ถ้ายังลื่นไม่ถูกใจ ก็เอาอีกรอบ จริงๆ แล้วจะมีวิธีมองด้วย แต่อันนี้อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ต้องมองทะแยงๆ ดูลายการขัด ประมาณเนี้ยะ ลองดูเอานะครับ แล้วก็ค่อยๆ ทำไปให้ทั่วคัน เท่านี้ก็จะได้ผิวสีที่สะอาดปราศจากขี้ไคล ก่อนที่จะลงโลชั่นน้ำยาเคลือบสีต่อไป ท่านก็จะได้รถที่สวย เงา ลื่น ถูกใจ
หมายเหตุ: ก่อนขัดดินน้ำมันแนะนำให้เก็บยางมะตอยก่อน จะช่วยให้ใช้ดินน้ำมันได้นานขึ้นครับ

สีรถแบบไหนขัดดินน้ำมันไม่เกิดประโยชน์

1. รถเก่ามากจนไม่มีชั้นแล็กเกอร์เหลืออยู่เลย หากท่านเอาดินน้ำมันไปขัดปุ๊บ สีก็จะติดดินน้ำมันปั๋บ อย่าทำนะครับ ถ้ายังไม่มีตังค์ทำสีใหม่ เหอๆๆ
2. รถผ่านการใช้งานมานานมาก ไม่เคยทำอะไรเลย ขัดสีก็ไม่เคย เคลือบสีก็ไม่เคย ขัดดิน้ำมันก็ไม่เคย ขี้ไคลมันจะหนามาก ขัดดินน้ำมันจนกล้ามปูดแล้วปูดอีกก็ยังไม่หมด อันนี้ต้องคอร์สใหญ่ครับ ขัดสีหรือทำสีใหม่เท่านั้น
3.มีคราบน้ำ ขี้นก คราบดินสอพอง อย่าขัดนะครับ ไม่รอด ลองดูก็ได้ครับ 55..
4. โดนละอองสีอย่างหนัก อย่าทำเลยครับ เหนื่อยมากๆๆๆๆๆๆๆ

การดูแลรักษาดินน้ำมัน

ก่อนใช้ ควรบีบดินน้ำมันให้มีการให้ตัวได้ซักเล็กน้อยก่อนใช้ อย่าใช้ทั้งที่แข็งๆ ระหว่างใช้ อย่าทำตก ถ้าตกให้บิดส่วนที่เปื้อนทิ้งอย่าเสียดาย และเวลาขัดให้ขัดด้านเดียว พอเปื้อนให้พับด้านเปื้อนเข้าหากัน ก็จะได้ด้านใหม่สะอาดไว้ใช้ต่อ และอย่าขัดกลางแจ้ง หรือบนผิวสีที่ร้อน
หลังใช้ ให้ทำความสะอาดดินน้ำมันด้วยน้ำเปล่า ไม่ต้องถูครับ ให้น้ำผ่าน เสด็จน้ำ แล้วเอาเข้ากล่องหรือถุง แช่ตู้เย็นครับ ไม่ต้องแช่ช่องฟรีตนะครับ ช่องธรรมดาก็พอ

เทคนิคจาก .... http://autoglym-lover.blogspot.com/p/blog-page_2905.html
http://www.cruzoptra.com/b8/t28/

ลุงๆ ท่านใดเคยลอง...แนะนำเพิ่มเติมได้คร้าบบบ....

namwhanyo@hotmail.com
08-08-2013, 11:47
ขอบคุณครับ...น้าเอ๋ ว่าเเต่ราคามันแพงไหมครับ..

aaa5831
08-08-2013, 12:00
เห็นแว่มีหลายเกรด หลายราคาคร้าบ 200-900 บ.แน่ะ :52 2:
ลองหาดูคร้าบบน้าเฮลบลูบอย 5555....
ผมน้องใหม่กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันจ้า...จุ๊บบ จุ๊บบบ :23::23:

coppy42
08-08-2013, 12:05
เอามาปั้นหมาเล่น เจือกไม่เหมือนดูๆมันออกมาเป็นหมูมีเขาแน่ๆ

namwhanyo@hotmail.com
08-08-2013, 12:06
เห็นแว่มีหลายเกรด หลายราคาคร้าบ 200-900 บ.แน่ะ :52 2:
ลองหาดูคร้าบบน้าเฮลบลูบอย 5555....
ผมน้องใหม่กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันจ้า...จุ๊บบ จุ๊บบบ :23::23:

มันเหมือนกับดินน้ำมัน ที่ลูกสาวเล่นไหม๊..น้าเอ๋

AKNet
08-08-2013, 12:10
เคยใช้อยู่ครับ แต่หลังๆมานี่เวลาว่างน้อยลงเลยไม่ได้ใช้เลย
ตามรูปใช้หลังจากล้างรถเสร็จแล้ว เห็นรถขาวๆผ่านการขัดเคลือบสีมาแล้ว อย่านึกว่าไม่มีขี้ไคลนะครับ

Tooktik
08-08-2013, 12:31
เคยใช้อยู่ครับ แต่หลังๆมานี่เวลาว่างน้อยลงเลยไม่ได้ใช้เลย
ตามรูปใช้หลังจากล้างรถเสร็จแล้ว เห็นรถขาวๆผ่านการขัดเคลือบสีมาแล้ว อย่านึกว่าไม่มีขี้ไคลนะครับ

น้าตั๊มตกลงไอ้เจ้าดินน้ำมันเค้าใช้ลูบหรือใช้ขัดอะ

Songtriton
08-08-2013, 14:41
ขอบคุณครับพี่เอ๋

koonrong
08-08-2013, 14:56
รอฟังความรู้ดีดี

dejawo
08-08-2013, 15:35
หาซื้อยากมากมาย ที่ลพบุรีไม่มีขายเลย:44 4:

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
08-08-2013, 16:01
ราคาดินน้ำมันสองก้อนพร้อมสเปรย์ดีเทลเลอร์ ขนาด16ออนซ์ ประมาณ1พัน ครับ ผมสั่งซื้อจากในเวป ใช้ลูบหลังจากล้างรถเสร็จเช็ดแห้ง ก็ลูบดินน้ำมันโดยใช้สเปรย์ ดีเทลเลอร์ฉีดแล้วเอาดินน้ำมันลูบไปเรื่อยๆ ที่ละจุด คราบไคลที่เกาะผิวสีรถจะออกมาติดกับดินน้ำมัน จบแล้วลงน้ำยาชักเงา แล้วลงแวกซ์ ปิดท้ายด้วยสเปรย์เคลือบเบอร์135 ของแมกไกว์ทั้งชุด ประมาณเดือนละครั้ง บางทีงานยุ่งๆก็สองเดือนครั้ง เงาฉ่ำดีครับ

atisak
08-08-2013, 17:56
ขอบคุณครับกระจ่างซักที
ขออนุญาติน้าเอ๋นะครับ น้าเอ๋ก็มีมีสาระกะเค้าด้วย:40 2:

atisak
08-08-2013, 17:58
ราคาดินน้ำมันสองก้อนพร้อมสเปรย์ดีเทลเลอร์ ขนาด16ออนซ์ ประมาณ1พัน ครับ ผมสั่งซื้อจากในเวป ใช้ลูบหลังจากล้างรถเสร็จเช็ดแห้ง ก็ลูบดินน้ำมันโดยใช้สเปรย์ ดีเทลเลอร์ฉีดแล้วเอาดินน้ำมันลูบไปเรื่อยๆ ที่ละจุด คราบไคลที่เกาะผิวสีรถจะออกมาติดกับดินน้ำมัน จบแล้วลงน้ำยาชักเงา แล้วลงแวกซ์ ปิดท้ายด้วยสเปรย์เคลือบเบอร์135 ของแมกไกว์ทั้งชุด ประมาณเดือนละครั้ง บางทีงานยุ่งๆก็สองเดือนครั้ง เงาฉ่ำดีครับ

แล้วทั้งหมดที่น้าตั้มใช้นี่งบเท่าไรครับ หลายอยู่มากมั้ย:kapook-17351-2909::kapook-17351-2909:

Duck_Hell
08-08-2013, 18:04
มี vip blue เป็นส่วนตัว สุดทีนๆๆๆๆๆๆเลย ครับน้า

MEAW_SAN
08-08-2013, 18:38
ซื้อมาให้มั่งจิเกลอ

AKNet
09-08-2013, 14:23
น้าตั๊มตกลงไอ้เจ้าดินน้ำมันเค้าใช้ลูบหรือใช้ขัดอะ
ลูบเบาๆครับน้า ก่อนลูบต้องทำให้น้ำเยิ้มๆก่อนครับ โดยใช้ดีเทลเลอร์หรือว่าแชมพูผสมน้ำก็ได้ครับ

airblack11
09-08-2013, 14:46

หาสาวววมาลูบไล้โชวว์หน่อยสิจ๊ะ แหมๆๆๆๆน้องใหม่???????

prayut
11-08-2013, 15:09
ซื้อมาให้มั่งจิเกลอ

เผื่อผม 1 ชุดครับ..อิอิ
รถสีดำนี่รักษาอยากครับ ยิ่งถนอมยิ่งเหมือนแกล้ง ช่วงต้นเดือนไปงานศพที่ จ.เลย จอดรถไว้ใกล้งานเด็กกลุ่มนึงเล่นอยู่แถวนั้นได้ฝากรอย 2-3 จุด ลึดและยาว
ตอนนี้รอยขนแมวรอบคันแล้วครับ