PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การใช้น้ำมันปาล์ม (การทดลองแบบง่าย ๆ)

แม่ฮ่องสอน
21-08-2008, 11:23
หลังจากที่ได้แรงบันดาลใจจากในหลวงของเรา และ
จากคุณ triton1321 ที่ใช้มานาน

ผมก็เติมน้ำมันปาล์มบ้างครับ
จนถึงตอนนี้ (21 ส.ค.) ก็เติมไปแล้วนิดหน่อยครับ ... 8 ลิตร ... เอง

ผมเติมด้วยใจ ด้วยความเชื่อ ด้วยการศึกษานิดหน่อย
และจากการคุยกับคุณ triton1321
แค่นี้แหละครับที่ผมตัดสินใจเติม "ลิตรแรก"

มันก็ปกติดีครับ อาจเป็นเพราะเติมไม่มากด้วยแหละ

คราวนี้ผมก็เริ่มสงสัยอีกว่า
เวลามันอยู่ในถังน้ำมันของเราแล้ว มันจะเป็นยังไงนะ ? ? ?

ที่รู้มาก็คือ
*** มันจะรวมตัวกันเป็นหนึ่งเดียว และไม่แยกตัว ไม่ว่านานเท่าใด ***

แต่อยากเห็นกับตาครับ
เลยเอาขวดน้ำไปใส่ B5 ปตท. มานิดนึง
แล้วเอาปาล์มเติมลงไปอีกนิดนึง

มันก็รวมกันจริง ๆ ครับ

ทิ้งไว้ 7 วัน มันก็อยู่ของมันแบบนั้น

เอาไปแช่เย็นในตู้เย็น ช่องธรรมดา 5 - 10 องศา
มันก็ไม่เห็นมีอะไรแตกต่าง

เอาไปแช่ช่องแข็ง -2
มันก็แข็งปั๊กเลยครับ.....
แต่อย่าว่าแต่ผสมปาล์มเลยครับ
B5 เองเพียว ๆ ก็แข็งครับ
สภาพการแข็งก็เหมือน ๆ กับผสมปาล์มแหละครับ
ผมว่าของเหลวอะไร เจอติดลบเข้าไปก็นิ่งครับ

ปล่อยทิ้งไว้ในอุณหภูมิห้องซักครู่ มันก็คืนเป็นเนื้อเดียวกันเหมือนเดิม
แล้วผมก็เอาไปเทใส่ถังไทรทันครับ

ได้ผลออกมาดังรูปที่นำมาประกอบนี้ครับ

หมูหยอง
21-08-2008, 11:53
สุดยอดจริงๆครับท่านแม่ฮ่องสอน ผมเองก็ซื้อมรกตมาเติมจำนวน 5 ขวดลิตรมาผสมกับ
b5 ซึ่งในถังมีอยู่ไม่ถึงสิบลิตรเพราะไฟเตือนมันขึ้นแล้ววิ่งไปทำงานกว่า 80 กิโลลองวิ่ง
ใช้งานปกติทั่วไปเครื่องยนต์ปกติดีครับ แต่ตอนนี้ใช้ b5 มา ประมาณกว่าสองหมื่นกิโล
แล้วครับโดยรวมแล้วผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างหรือความผิดปกติของเครื่องยนต์กับ
เจ้าน้ำมัน ปกติ กับ b5 เลยน่ะครับ

pong chiang rai
21-08-2008, 12:08
ไม่ได้เข้าห้างนานแล้วไม่รู้ว่าราคาน้ำมันปามล์ซักเท่าไรครับ

Joe043
21-08-2008, 23:24
น้ำมันปาล์มตอนนี้ประมาณ44-50บาทครับ บี5 32.34 เติม บี5มาปีกว่าแล้วก็ยังเติมต่อไป :i40:

Witoon
22-08-2008, 00:54
ต้นทุนแบบชาวบ้าน เอาปาล์มจากสวน มาทำน้ำมันปาล์ม 100% (ไม่ทำแบบไบโอดีเซล เงื่อนไขมันเยอะน่ะ ) แยก กลีเซอรีนออกก็พอแล้ว (เพื่อใช้ในรถยนต์) ตกต้นทุน ใช้ปาล์มกี่กิโล ถึงจะได้ 1ลิตร คิดเป็นตัวเงินกี่บาท/ลิตร ใครพอทราบบ้างครับ

แล้วมาทดลอง ผสมดีเซลปกติให้ได้มากสุด เท่าที่เครื่องยนต์จะทำงานได้ตามปกติ

เพราะดูๆแล้ว ดีเซลปกติ , B5 ที่ค่ายน้ำมันขายกัน ราคาเฉลี่ย ต่อลิตร จากนี้ไปขายอยู่ราคาไม่ต่ำ 30 บาท/ลิตร ผู้ผลิตจะขายกันราคานี้

ถ้าเรามีทางออก จะทำให้เกิด B... ราคา /ลิตรใช้เองที่ถูกกว่าก็คงจะดีน่ะครับ

triton1321
26-08-2008, 08:32
อัพๆ ขอคุยด้วยคนซะหน่อยนะครับ

ผมเองตอนนี้ใช้รถน้อยมากจริงๆครับ บางทีจอดเป็นเดือน เลยไม่ค่อยได้มาคุย ไม่มีความคืบหน้าของรายงานการใช้.. แต่ผมก็เคยมาโพสท์ว่าผมสรุปการทดลองใช้น้ำมันปาล์มของผมไปแล้ว.. ที่ผ่านมาจนวันนี้ เดือนหน้าก็ครบสองปีแล้ว ไม่พบความเสียหายใดๆเลย แต่ระยะทางที่ทดลองและจดสถิติไว้คงน้อยไปหน่อย เพราะไม่ถึงหมื่นกม.ดีเลย ..

การที่มีท่านอื่นมาร่วมทดลองใช้รู้สึกยินดีมากจริงๆครับ จะได้มีผลการใช้ที่หลากหลาย ดีหรือไม่ดียังไงก็ว่ากันไปตามจริง .. แม้ตอนนี้ยังไม่ใช่เวลาที่เหมาะสมที่จะได้ใชน้ำมันปาล์มเป็นพลังงานทางเลือกกัน ... แต่การทดลองก็ทำให้เรารู้ว่าใช้ได้หรือจะใช้ยังไงให้เหมาะสม เมื่อถึงเวลาที่สถานะการณ์บังคับ เราก็จะได้ยังพอมีทางเลือกครับ

ขอบคุณ คุณแม่ฮ่องสอนนะครับ
และก็รบกวนผู้ที่เคยลองใช้ทุกท่าน แสดงตัวหน่อยนะครับ ดีไม่ดีว่ามาเลยครับ ความเห็นของทุกท่านมีประโยชน์แน่นอนครับ

แม่ฮ่องสอน
26-08-2008, 22:24
ครับ น้ำมันปาล์มโอเลอีน ตอนนี้ แพงกว่า บี5 มาก .... ถูกต้องนะคร้าบ.....บ

คนที่เติม จะรู้ว่า ไม่ใช่เติมเพราะราคา ไม่ใช่ผมมีเงินมากนะครับ ไม่ใช่
ราคาห่างกันมาก ผมก็เติมแค่ลิตรเดียว (ขวดเดียว)
แต่ก็รู้สึกดีนะครับ ที่เราใช้ เหตุผลอย่างที่บอกไปบรรทัดแรกของกระทู้

ถ้าราคามันชิดกันมากกว่านี้ ผมก็จะเพิ่มจำนวนลิตรเข้าไปอีกครับ