PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนน้าๆครับ ด่วนนิดหนึ่ง ต้องใช้รถหลังเที่ยงคืน ร้อนใจ lpg มีกลิ่น

mrtonyocz
15-08-2013, 21:30
สงสัยด่วนครับน้าๆ ร้อนใจ ไทรทั่น lpg
วันนี้เปิดกระโปรงรถหลังขับมาจากทำงาน ดับเครื่อง ตรวจดูแบตบ้างไรบ้าง ได้กลิ่นแก้สโชยมา น่าจะตรงบริเวณหม้อต้ม ลองดมๆดูแถวๆนั้น หลังจากนั้นเปิดกระโปรงทิ้งไว้ สักพัก กลับมาดมๆดูใหม่ ไม่มีกลิ่นแล้ว เลยอยากถามว่า ผิดปกติไหมครับ
ผมก็ไม่ทันสังเกตสักทีว่าบริเวณหม่อต้มนั้น ตอนมันทำงานร้อนๆจะมีกลิ่นแก้สโชยไหม ปกติเผิดฝากระโปรงทุกวัน แต่ไม่ได้กลิ่น เพราะอยู่แต่ด้านคนขับ ไม่ได้เดินมาทางแบตสักทีเวลาเปิด
รถต้องใช้งานด้วย ถ้าน้าฟันธงว่าไม่ว่าอย่างไรก็ไม่ควรได้กลิ่นแก้สโชยมาจากอุปกรณ์ที่ติดตั้งแก้ส ผมจะได้รีบเช็คได้ทันท้วงทีครับ เพราะเจอได้กลิ่นก็ค่ำมากแล้ว ไม่รู้จะไปอู่ไหนเช็ค รถต้องทำงานเที่ยงคืนด้วย ท่าไม่ดีจะได้หยุดตรวจเช็คครับ

ขอบคุณครับน้าๆ

mrtonyocz
15-08-2013, 21:31
หรือตรวจสอบเบื้องต้นยังไงนะครับ ใช้น้ำสบู่หรืออะไรผมจำไม่ได้ ที่ดูฟองอากาศ ว่ารั่วไหม

veest99
15-08-2013, 22:43
ผมก็ได้กลิ่นครับ ตรงหม้อต้ม แต่ก็ยังใช้มาตลอด แต่ถ้าน้าไม่สบายใจ ก็ตัดแก็สวิ่งน้ำมันไปก่อน เช้าค่อยเข้าไปตรวจดูครับ

kru_k6
16-08-2013, 07:37
ปกติครับ ตรงหม้อต้มจะมีที่ระบายกากแก๊ส นานๆเปิดทีหรือบางทีเปิดไว้เลยก็มีกลิ่นแก๊สธรรมดาครับ เหมือนแท็กซี่อ่ะ แล้วแต่รุ่นด้วยนะครับของผมเป็นแบบนั้น

paisal_sv
16-08-2013, 07:52
น้ำผสมน้ำยาล้างจานก็ได้ครับ ตีให้เป็นฟองครับ แล้วหยอดบริเวณรอยต่อต่างๆของระะบบทางเดินแก๊ส ครับ ถ้ารั่วแก๊สจะดันฟองให่เราเห็นครับ ถ้ารั่วรีบแก้ไข หรือติดต่อร้านด่วนครับ

moo_qpp
16-08-2013, 09:14
ของผมก็มีกลิ่นโชยออกมา แรกๆก็กลัว แต่ลองเอาน้ำสบู่หยอดเช็ดทุกจุดเจอฟองที่ท่อทองแดงเข้าหม้อต้ม ก็ขันให้แน่นลองน้ำสบู่จดไม่มีฟอองขึ้นอีก แต่ก็ยังมีกลิ่นอยู่ แต่ไม่แรง แล้วก็ไปใช้เครื่องวัดที่ร้านติดแกสก็ไม่พบว่ามีรั่ว(ไม่รู้ร้านมันตั้งเครื่องอ่อนไปป่าวนะ)ตอนนี้เกือบ 5 หมื่นโลแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไร

Yanyong
17-08-2013, 08:16
http://www.gma2car.com/product-1.html

เมื่อมีกลิ่น gas ออกมาไม่ว่าจะเป็นจุด ใด ๆ ล้วน ไม่ปรกติทั้งสิ้นครับ
กลิ่น gas ไม่มียกเว้นครับว่า จะออกมาจากจุดใหน ติดไฟได้ทั้งหมด ด้วยความเคารพ ท่าน สมาชิกครับผม

vileness
17-08-2013, 16:23
ไล่ดูตามรอยต่อสายต่างๆครับ บางทีน็อตอาจจะคลายออก ส่วนผมเอาเคเบิ้ลไทร์เส้นเล็ก รัดซ้ำอีกทีครับรับรองหายห่วงเรื่องรั่ว

laoon
18-08-2013, 12:40
ดูท่อแว็คคั่มด้วยนะครับ ตอนสี่หมื่นโลเข้าร้านเปลี่ยนกรองแก๊ส ช่างเจอท่อแว็คคั่มแตก เปลี่ยนทั้งชุด สิบร้อย บวกกรองแก๊ส แปดร้อย รวมค่าจูนอีก สามร้อย คุณภรรเมีย หน้ามืดเลย แต่แลกกะความปลอดภัยสบายใจ มีกลิ่นแก๊สน่าจะเข้าอู่ตรวจเช็คก่อนครับ ชีวิตเรามีค่ายิ่งนัก

Sinplug
21-08-2013, 11:57
ดูท่อแว็คคั่มด้วยนะครับ ตอนสี่หมื่นโลเข้าร้านเปลี่ยนกรองแก๊ส ช่างเจอท่อแว็คคั่มแตก เปลี่ยนทั้งชุด สิบร้อย บวกกรองแก๊ส แปดร้อย รวมค่าจูนอีก สามร้อย คุณภรรเมีย หน้ามืดเลย แต่แลกกะความปลอดภัยสบายใจ มีกลิ่นแก๊สน่าจะเข้าอู่ตรวจเช็คก่อนครับ ชีวิตเรามีค่ายิ่งนัก

อีก 1 เสียง ลองไล่ดูท่อแวคคัมหลังหม้อต้มดูนะครับ