PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟเครื่องโชว์ แก้ไขยังไงจบ รบกวนสอบถามน้าๆที่ใช้แก็ส lpg หน่อยครับ

prayut
30-08-2013, 22:05
รถ Plus ติด LPG ขนาด 58 ลิตร ใช้มา สี่หมื่นกว่าโล ไฟเครื่องโชว์ รถวิ่งปกติ เข้าเช็คที่ศูนย์ช่างบอกว่าเป็นที่ map sensor ลบ code แล้งยังไม่หายขาด เดี๋ยวติดเดี๋ยวดับเองครับมีรถน้าท่านไดเป็นอาการเหมือนรถผมไหมครับหรือมีน้าท่านไดมีวิธีจบปัญหาตรงนี้ได้ครับแนะนำด้วยครับ ผมอยู่โซนนนทบุรี แนะนำทีครับ

TeeLek_N
31-08-2013, 04:03
รถ Plus ติด LPG ขนาด 58 ลิตร ใช้มา สี่หมื่นกว่าโล ไฟเครื่องโชว์ รถวิ่งปกติ เข้าเช็คที่ศูนย์ช่างบอกว่าเป็นที่ map sensor ลบ code แล้งยังไม่หายขาด เดี๋ยวติดเดี๋ยวดับเองครับมีรถน้าท่านไดเป็นอาการเหมือนรถผมไหมครับหรือมีน้าท่านไดมีวิธีจบปัญหาตรงนี้ได้ครับแนะนำด้วยครับ ผมอยู่โซนนนทบุรี แนะนำทีครับ

สวัสดีครับน้า

ผมขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ
1.Model เครื่องยนต์
2.ติดตั้งแก๊สเป็นระบบอะไร ดูด หรือ หัวฉีด

เวลาเกิดไฟเครื่องยนต์โชว์ เครื่องยนต์มีอาการอย่างไรบ้าง
เวลาเกิดไฟเครื่องยนต์โชว์
1.น้าลองบิดกุญแจมาที่ตำแหน่ง Lock และนับ 1-10 และก็บิดไปที่ตำแหน่ง ON และนับ 1-20 หรือ 30 ถ้าไฟรูปเครื่องยนต์ยังไม่ดับ
2.ให้น้าทำตามข้อที่ 1 อีกครั้ง

โดยปกติจะต้องทำตามข้อที่ 1 ประมาณ 1-3 ครั้ง ครับ
แต่ผมขอข้อมูลเพิ่มก่อนเพราะเรื่องของแก๊ส โดยรวมขึ้นอยู่กับการติดตั้งครับ

fresh-sky
31-08-2013, 21:53
ผมดีเซลล์ร่วม LPG ก็เจออาการนี้เป็นระยะๆ ครับ code p0107 เข้าศูนย์บอกแมปเซนเซอร์เสีย ให้เปลี่ยน 4 พันกว่าบาท ได้ลองยืมแมปของน้าจี มาใส่อาการยังเป็นอยู่ สรุปว่าแมปคงไม่เสีย
1. น้าลองดูครับ ถอดปลั๊ก ขยับๆ แล้วเสียบใหม่ ก็หาย เดี๋ยวก็มาอีก บางทีเป็นเดือน บางทีหลายเดือน
2. ลองอีกนิดครับ น้าติดพวกกราวไวร์ เพิ่มด้วยไหม ตอนผมติดมันจะโชว์ถี่มาก คาดว่าสายกราวที่เดินมีการสั่นไปกระแทกแมฟ หรือขั้วต่อแมป ทำให้สัญญาณผิดเพี้ยนครับ

สงสัยคุยกันได้ครับ อาการเดียวกัน ถ้าหายอย่าลืมไปลบโค๊ตด้วยล่ะ

prayut
01-09-2013, 07:16
ขอบคุณครับน้าๆ

exnamebank
01-09-2013, 21:57
เคยลองใช้น้ำมันอย่างเดียวหรือยังครับ ลองดูว่ามันขึ้นป่าว เพราะผมจำได้ว่าแก๊ส ก็มีmap sensorคุมกล่องอีกทีเหมือนกัน map sensor แก๊สอาจจะผิดพาดก็ได้ครับ

จากที่ผมเคยเป็น สายหัวฉีดสูบ 1 หลุด ออกจากกล่อง ECU แก๊ส ทำให้กล่องหลักของรถแจ้งไฟเครื่องโชเหมือนกัน แถมหัวฉีดน้ำมันที่สูบ 1 ก็ไม่ทำงานเหมือนกัน เพราะกล่องแก๊ส คุมกล่องหลักอีกทีครับ

ลองเอาเข้าร้านแก๊สครับ ให้เช็กระบบแก๊สดู เข้าศูนย์ผมว่าเค้าก็แก้แก๊สไม่เป็นหลอกครับ เช็กได้อย่างเดียวว่ะเกิดจากที่ไหนแล้วเปลียน ซ่อมไม่เป็นหลอกครับ แต่ร้านข้างนอก เข้าจะรู้ทั้งเรื่องเครื่อง รู้ทั้งเรื่อนแก๊สครับ

prayut
02-09-2013, 21:21
วิ่งน้ำมันก็เป็นครับน้า พรุ่งนี้จะเอารถเข้าเช็คที่ร้านที่ติดตั้งแก็สดูครับ ได้เรื่องยังไงจะมาแบ่งปันครับผม

exnamebank
03-09-2013, 02:57
ตอนของผม สายหัวฉีดแก๊สหลุด วิ่งน้ำมันก็ สั่สเหมือนกันครับ ช่างที่ร้านแก๊สบอกเพราะ กล่องแก๊ส คุ่มกล่องหลักอีกที มีปัณหาก็รวนหมดครับ

prayut
03-09-2013, 18:48
วันนี้ติดงานเลยไม่ได้เอารถเข้าเช็ค ตอนเย็นขับกลับบ้าน อาการหนักเข้าไปกันใหญ่ครับแก็สเหลือ 2 เม็ดแต่ไม่สามารถเข้าระบบใช้แก็สได้เลยต้องวิ่งน้ำมันกลับบ้าน
สงสัยอาการหนัก........ เซ็งมากเลยครับ

buzz_ae
03-09-2013, 21:46
ลองถอดขั้วแบตเตอรี่ด้านลบออกสักครึ่งนาที เสร็จแล้วใส่กลับไป ลองเปิดวิทช์ดู ประมาณนี้ครับ
เพื่งเป็นเมื่อวาน ลองทำดูแล้วหายครับ เลยอยากให้ลองทำดู

kumgame
03-09-2013, 22:26
ต้องเข้าแก้ที่ระบบแก๊สคับ ผมก็เป็นอาการอย่างนี้คับ ใช้ไม่ทัน 20,000 โลเลย ก็ไฟแดงแล้ว
วิธีแก้คือเข้าศูนย์ให้ปลดล๊อค โดยช่างศูนย์แนะนำว่า ถึงจะลบยังไงมันก็ขึ้นอยู่ดี ออกมาวิ่งแก๊สไม่ถึง 3 วัน มันก็ขึันหรามาเลย แรกๆก็วิตกได้ยินท่างช่างบอกว่า ถ้าปล่อยไว้นาน ecu จะพัง
พอซักพักก็ชิน จำเป็นต้องทนจำใจอยู่กับมัน
1. หรือจะแก้ด้วย วิธีแก้ด้วยตัวเองคือ กลับมาวิ่งน้ำมัน ซัก 1 วัน ไฟก็ดับไปเอง ผมก็กลับไปร้านแก๊สถามช่างที่ชำนาญได้ความว่า แก๊สมันบางไป ecu มันจึงฟ้องว่าหัวฉีดไม่ทำงานเพราะ
อุณภูมิภายในเครื่องไม่ตรงตามค่าที่ ecu กำหนดมา
2. ปรับจูนใหม่โดยปรับค่าให้ใกล้เคียงกับการเผาใหม้ของการใช้น้ำมัน
ผลที่ได้คือหาย จบ สิ้นสุด ไฟไม่ขึ้นเลยนับจากนั้น
กะลองๆแก้ดูคับ

prayut
04-09-2013, 21:15
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ คิดๆไปผมก็น้อยใจเหมือนกันครับรถที่บริษัทฯใช้ไม่บันยะบันยัง ไม่รู้กี่มือกี่เท้า น้าๆก็คงรู้นี่ครับว่าพนักงานขับรถบริษัทแต่ละที่เป็นไง ไม่เห็นมีปัญหาเหล่านี้เลย แต่รถเราเองถนุถนอม กลับเป็นแบบนี้ไปซะงั้น เซ็งอีกรอบครับผม

kung2509
16-09-2013, 20:19
ของผมก้อพึ่งเป็นเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับไม่เคยเป็นอยู่ดีๆแดงขี้นมานั่งขับมองไปได้ 1 วันเลย
เลยลองถอดขั้วแบ็ตเตอร์รี่ดูแล้วทิ้งไว้ซ้ก 10 นาที กลับมาใส่ก็หายจนทุกวันนี้นะครับ
ถ้าเป้นอีกคงต้องไปลองจูนแก็สดุแบบ น้าkumgame ว่าเพราะเคยอ่านในกระทุ้แก็สหลายแห่งเค้าบอกมา
ลองดูครับน้าทำเองไม่เสียตัง รถไม่พังหรอกแค่ถอดแบ็ต แต่ต้องไปตั้ง FM.95 ใหม่เพราะวิทยุเรามันจะ
ลบเมมโมรี่ด้วย กรั่กกกกกก

prayut
25-09-2013, 15:18
:21-7::21-7:

MUNIC
26-09-2013, 14:05
อาการนี้เคยมีน้องที่ทำงาน ขับ vios เป็นแบบนี้เลย ไฟเครื่องโชว์เป็นบางครั้ง ติดมั่ง ดับมั่ง
เค้าเข้าไปอู่เช็คใหม่จูนใหม่ก็ไม่หายทำมาหลายรอบ
สุดท้าย เปลี่ยนกรองแก๊สครับ

ยังไงลองเปลี่ยนกรองแก๊สและจูนดูใหม่ครับ

pond_ptt
26-09-2013, 14:15
สาย map sensor ตันหรือเปล่าครับ

sakopr
22-10-2013, 17:33
ปริมาณแก๊สน้อยไปครับ ทดลองปรับที่หม้อต้มเพิ่มปริมาณครั้งละ 1/4 รอบไปทางบวกครับ ผมทำมาแล้วหายสนิทเลยครับ

Torgaszaa
22-10-2013, 22:20
อยู่แถวไหนครับน้ายุทธ

prayut
23-10-2013, 14:27
อยู่แถวไหนครับน้ายุทธ

ผมอยู่บางบัวทองนนทบุรีครับผม

prayut
23-10-2013, 14:34
ปริมาณแก๊สน้อยไปครับ ทดลองปรับที่หม้อต้มเพิ่มปริมาณครั้งละ 1/4 รอบไปทางบวกครับ ผมทำมาแล้วหายสนิทเลยครับ

ทำอย่างที่น้าว่าแล้ว ไม่ต้องไปจูนอะไรเพิ่มเติมหรอครับ

Torgaszaa
23-10-2013, 20:10
ลองปรับจูนแก๊สหน่อยครับ บางทีหนาไป บางไป ไฟรูปเครื่องก็โชว์นะ แต่2.4จูนหนาบางไฟ โชว์ยาก ลองถอดขัวทิ้งสักพัก แล้วใส่ใหม่ แล้ววิ่งน้ำมันดูว่ามันขึ้นอีกรึเปล่าครับ

sakopr
24-10-2013, 18:34
ทำอย่างที่น้าว่าแล้ว ไม่ต้องไปจูนอะไรเพิ่มเติมหรอครับ
ของผมไม่ต้องครับ จูนแก๊สอย่างเดียว ตอนแรกก็เป็นเหมือนที่ทุกท่านบอกน่ะแหละครับ เป็นแล้วผมก็ถอดขั้วแบตออก หาย ผมวิ่งทางยาวครับ นครศรี-กรุงเทพฯ หลังจากถอดขััวแล้ววิ่งต่อเนื่องประมาณ 600 กม.พอแวะเติมแก๊สใหม่ไฟก็ใชว์ทุกครั้ง ครั้งสุดท้ายผมไม่ถอดขั้วแบตออก วิ่งจนดับไปเอง ก็เลยทดลองเพิ่มแก๊สตามที่บอกข้างต้น วิ่งจากนครศรี - กรุงเทพฯมา 2 เที่ยวแล้ว ยังไม่มีให้เห็นครับ และผมไปติด tap ที่หนองจอกมาด้วย วิ่งมันกว่าเดิมอีกครับ ใส่มันทั้งสองกล่องเลยครับ

prayut
24-10-2013, 20:58
ของผมไม่ต้องครับ จูนแก๊สอย่างเดียว ตอนแรกก็เป็นเหมือนที่ทุกท่านบอกน่ะแหละครับ เป็นแล้วผมก็ถอดขั้วแบตออก หาย ผมวิ่งทางยาวครับ นครศรี-กรุงเทพฯ หลังจากถอดขััวแล้ววิ่งต่อเนื่องประมาณ 600 กม.พอแวะเติมแก๊สใหม่ไฟก็ใชว์ทุกครั้ง ครั้งสุดท้ายผมไม่ถอดขั้วแบตออก วิ่งจนดับไปเอง ก็เลยทดลองเพิ่มแก๊สตามที่บอกข้างต้น วิ่งจากนครศรี - กรุงเทพฯมา 2 เที่ยวแล้ว ยังไม่มีให้เห็นครับ และผมไปติด tap ที่หนองจอกมาด้วย วิ่งมันกว่าเดิมอีกครับ ใส่มันทั้งสองกล่องเลยครับ

ขอบคุณครับน้าเดี๋ยววันเสาร์นี้จะจัดการดูครับ ว่าแต่ Tap ที่น้าติดนี่ค่าเสียหารเท่าไหร่ แล้วที่ว่าใส่ทั้ง 2 กล่อง มันกล่องอะไรครับน้าค่าเสียหายรวมแล้วเท่าไหร่ครับ

prayut
24-10-2013, 21:01
ลองปรับจูนแก๊สหน่อยครับ บางทีหนาไป บางไป ไฟรูปเครื่องก็โชว์นะ แต่2.4จูนหนาบางไฟ โชว์ยาก ลองถอดขัวทิ้งสักพัก แล้วใส่ใหม่ แล้ววิ่งน้ำมันดูว่ามันขึ้นอีกรึเปล่าครับ

ถอดขั้วแบตแล้วก็ไม่หายครับเดี๋ยวติดเดี๋ยวตัด แต่ไม่ใช่กะพริบนะครับ จะติดอยู่ซักวันแล้วก็ดับไปเองแล้วเวลาที่เค้าจะติดขับอยู่ก็ติดบางครั้งสตาร์ทเครื่องก็ติดครับ
แต่ตอนขับก็ไม่มีอาการสะดุดจนผิดสังเกตครับน้า

sakopr
24-10-2013, 21:10
รายละเอียดดูที่กระทู้นี้ครับ เอาไทรทัน 2.4 lpg ติด tap มาของเขาดีจริงๆ

prayut
27-10-2013, 20:39
เมื่อวานได้ทำการหมุนน๊อตที่หม้อต้ม 1/4 รอบครับ ต้องรอดูอาการกันต่อครับผม