PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มาลองทำตะแกรงกันอินเตอร์ฯแตก ในราคา 60 บาท

tuntan
26-08-2008, 22:26
เห็นในกระทู้ที่เพื่อนสมาชิกแนะนำมาให้ทำก็เลยลองทำดู
แต่ของผมเอามาติดด้านหน้าเลย ก็ ดูดีเหมืยนกัน:kapook-17195-8823:

หลานยายปริก
26-08-2008, 22:40
อยากทราบว่า หาซื้อตะแกรง อย่างนี้ ได้จากแหล่งใดบ้างครับ?

อยากทราบวิธีทำโดยละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ

tuntan
26-08-2008, 23:44
ตะแกรงหาซื้ได้ที่ร้านขายเครื่องมือเกษตร เมตร ละ 25-30 บาทครับ
ส่วนเคเบิลไทร์สีดำอันเล็กก็ 20-30 บาทครับ 1 ห่อ ยังเหลืออีกเยอะเลย เราใช้แค่10กว่าอันครับ
คือตอนทำผมลืมถ่ายรูปไว้ด้วยขอโทษครับ
จะบอกคร่าวๆนะครับ
1.ถอดกระจังหน้าด้านบนครับ
2.ใช้ไขควงแฉกครับ ไขเกลียวปล่อยตรงตะแกรงที่เราจะถอดครับ มี 5 จุดครับ
ด้านบน 2 ตัว ด้านล่าง 3 ครับ ***ด้านบนที่ติดอินเตอร์ต้องใช้ไขควงสั้นมากครับ ผมไม่มีเลยใช้ตะปูตีหัวให้แบนแล้ว งอเป็นตัว L ครับแล้วค่อยๆหมุนออกครับแล้วค่อยดันตะแกรงไปทางห้องเครื่องครับ
3.ใช้ประแจหรือบล๊อกเบอร์ 10 ถอดกันชนสีดำด้านล่างออกครับ
4.นำตะแกรงที่ซื้อมาวางไห้ตรงๆ
5.แล้วนำตะแกรงของเจ้าเหมียวมาวางทาบ(เลือกเองนะครับว่าจะติดด้านนอกหรือใน)
6.จัดให้ตรงแล้วใช้สายรัดล็อกให้ตรงซัก 4-6 อันครับ
7.เมื่อตรงแล้วก็ตัดครับ ตัดตะแกรงเกษตร ให้เหลือพ้นขอบของคะแกรงเจ้าเหมี๋ยวซักประมาณ 1 นิ้วฟุตครับ รอบตะแกรงเลยนะครับ
8.แล้วใช้คัตเตอร์ ด่อยๆเจาะตะแกรงตรงที่มีรูไว้สำหรับสอดตัวล๊อกให้ครบทุกรูนะ
9.เอากันชนสีดำมาสอดไส่ตะแกรงที่ประกอบกันแล้วไส่เกลียวปล่อยให่พอตึงมือครับ
10.แล้วค่อยๆเอามือลูบให้ตะแกรงโค้งเข้ารูปกับตะแกรงเดิมแล้วใช้สายรัดรัดครับ(เต็มที่เลยครับเรามีสายรัดเยอะ)
11.เสร็จแล้วก็นำไปประกอบกับตัวรถครับ (เวลาไส่เกลียวปล่อยด้านอินเตอร์ยากนิดนึงเพราะมันแคบครับ)
12.เสร็จแล้วก็ประกอบกระจังหน้าด้านบนเข้าที่ครับ
****ป.ล. ถ้าท่านวิ้งทางฝุ่นบ่อยๆก็ใช้ตะแกรงที่ตาห่างหน่อยนะครับเวลาล้างจะได้ง่ายขึ้น
ลองทำดูนะครับ 555...ไม่ต้องไปซื้อของแต่งแบบแพงๆ

Modelist
26-08-2008, 23:46
แจกแจงแบบละเอียดเลยนะ ตุ่นแตน

tuntan
26-08-2008, 23:54
ก็ท่าน หลานยายปริก ถามโดยละเอียดนะครับ นี้ขนาดบอกคร่าวๆนะครับ ถ้าเจอตัวต่อตัวจะถอดให้ดูและร่ายยาวทีละอย่างเลยครับ(ทำได้แล้วขี้โม้จริงๆ)

karnno7
17-09-2008, 13:49
แจ่มครับ รู้สึกหนังสือนักเลงรถกระบะฉบับเดือนกันยายนก็มีวิธีทำนะครับ อธิบายละเอียด มีรูปประกอบ ว่างๆจะทำเหมือนกันครับ