PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากเก็บความรู้ครับรบกวนทีรถวิ่งไม่ทันใจ

ifrog
01-10-2013, 10:02
สอบถามน้าๆครับ2.4 เติม LPG บ้างครับ ที่เขาว่างัดสปริงคันเร่งออกทำยังไงหรอครับ แล้วมีผลเสีย พวกคันเร่งค้างบ้างรึเปล่า แล้วทำไมรถผมรอบมันกวาดขึ้นไปแล้วไปหยุดนิ่งอยู่แค่ 160 เองอ่าครับ อยากแรง+เหนี่ยว+ประหยัด และจำกัดงบต้องทำอะไรบ้างครับ ใส่กล่อง tap ตอบโจทย์ได้แค่ไหนครับ ปลายไม่ชอบครับแค่170ก็พอแล้ว แต่ชอบอัตตราเร่งกลางๆครับ

Torgaszaa
01-10-2013, 10:31
tapช่วยให้การเผาใหม้สมบูรณ์ครับ กล่องติดรถเค้าเซทมาแค่เบนซิลออกเทนต่างๆ แต่แทปมาช่วยให้ตอนที่เราใช้lpgหรือngvปรับไฟที่คอลย์ช่วยให้เผาไหม้สมบูรณ์ตรงตามรอบการทำงานมากขึ้น ผลที่ได้รับก็ประมาณนึง แต่ถ้าอยากสนุกขึ้นอีกหน่อยก็กล่องE85ครับ ตัวนี้สามารถปลดรอบได้ครับ น่าจะตรงตามความต้องการของน้าได้ครับ

ifrog
01-10-2013, 10:51
กล่องE85 กับ data tac อันเดียวกันมั้ยครับ แล้วอันไหนดีกว่ากันครับ E85 กับ data tac ราคา2อันนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้วถอดสปริงต้องทำยังไงหรอครับ

Torgaszaa
01-10-2013, 12:01
data tec 25000รวมจูนคับ(ผมดูในเวบนะ)ส่วนอี85ถามน้าๆในเวบเลยคับ(หลักพัน) ถอดสปริงผมยังไม่เคย แต่เดาว่าน่าจะเป็นสปริงตรงปีกผีเสื้อหรือไม่ก็สปริงที่แป้นคันเร่ง ผมไม่กล้าแนะนำครับ กล่องdata tecน้าลองหาในกูเกิดดูครับ กล่อง อี85 แค่ควบคุมรอบเครื่องกับเวลาหัวฉีดเท่านั้นครับ ดาต้าเทคเค้ามีฟังชั่นมากกว่านั้นครับ แต่เร็วๆนี้กะลังมีกล่องอีกรุ่นที่ทำหน้าที่คล้ายๆดาต้าเทค ผมยังไม่รู้รายละเอียดมากนัก ยังไม่กล้าบอก เดี๋ยวออกมาแล้วผมหาข้อมูลมาฟากคับราคาน่าจะไม่แรงครับ

ifrog
01-10-2013, 12:29
ขอบคุณมากครับน้า รอข้อมูลสปริงต่อไป 555+

Aikoh5646
01-10-2013, 13:04
สปิงแค่ทำใหคันเร่งมันมันนิ่มครับ. ไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้นเลยครับ. ในความรุ้สึกของผมนะเพราะผมกะงัดออกครับ

ifrog
01-10-2013, 21:05
สปิงแค่ทำใหคันเร่งมันมันนิ่มครับ. ไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้นเลยครับ. ในความรุ้สึกของผมนะเพราะผมกะงัดออกครับ

มันมีผลเสียอะไรมั้ยครับ อันตรายรึเปล่า

tg36
02-10-2013, 10:00
มันมีผลเสียอะไรมั้ยครับ อันตรายรึเปล่ามันไม่มีผลเสียอะไรครับสปริงมันเป็นเพียงแค่ตัวดันให้คันเร่งมันดีดกลับเท่านั้นซึ่งสริงตัวนี้มันอยู่ที่แป้นคันเร่งครับไม่ใช่ตัวที่อยู่ปีกผีเสื้อลองก้มไปดูที่แป้นเหยียบคันเร่งดูครับมันจะมีสปริงอยู่ซึงถ้าเรางัดมันออกมันก็ไม่มีผลอะไรมากมายเพียงแค่เท่าให้เราเหยียบคันเร่งได้เบาเท้าขึ้นซึงไม่ทำให้เราเมื่อยเวลาขับทางไกลหรือเวลาเหยียบคันเร่งแล้วมันมีความรู้สึกเบาทำให้เหยียบได้เร็วขึนซึ่งจริงๆไม่ได้มีผลทำให้เครื่องยนต์แรงขึ้นเลยแม้แต่น้อยมีผลแค่เท้าเราเหยียบได้ไวขึ้นตอบสนองเท้าเราเร็วขึ้นซึ้งอันนี้ผมก็เอาออกครับเพราะการดีดกลับของคันเร่งที่ปีกผีเสื้อมันก็ดีดกลับอยู่แล้วครับงัดออกได้เลยไม่มีผลเสียครับไม่อันตรายครับมีแต่ผลดีครับ

ifrog
03-10-2013, 21:37
มันไม่มีผลเสียอะไรครับสปริงมันเป็นเพียงแค่ตัวดันให้คันเร่งมันดีดกลับเท่านั้นซึ่งสริงตัวนี้มันอยู่ที่แป้นคันเร่งครับไม่ใช่ตัวที่อยู่ปีกผีเสื้อลองก้มไปดูที่แป้นเหยียบคันเร่งดูครับมันจะมีสปริงอยู่ซึงถ้าเรางัดมันออกมันก็ไม่มีผลอะไรมากมายเพียงแค่เท่าให้เราเหยียบคันเร่งได้เบาเท้าขึ้นซึงไม่ทำให้เราเมื่อยเวลาขับทางไกลหรือเวลาเหยียบคันเร่งแล้วมันมีความรู้สึกเบาทำให้เหยียบได้เร็วขึนซึ่งจริงๆไม่ได้มีผลทำให้เครื่องยนต์แรงขึ้นเลยแม้แต่น้อยมีผลแค่เท้าเราเหยียบได้ไวขึ้นตอบสนองเท้าเราเร็วขึ้นซึ้งอันนี้ผมก็เอาออกครับเพราะการดีดกลับของคันเร่งที่ปีกผีเสื้อมันก็ดีดกลับอยู่แล้วครับงัดออกได้เลยไม่มีผลเสียครับไม่อันตรายครับมีแต่ผลดีครับ

ขอบคุณมากครับน้า

ขอถามต่ออีกหน่อยครับ ถ้าผมติดกล่อง tap กับถอดพักกลางออก แล้วใส่ปลายท่อแบบที่รถเก่งเขาใส่ซิ่งๆกัน จะวิ่งดีขึ้นมั้ยครับ

aungpar999
04-10-2013, 09:05

ขอถามต่ออีกหน่อยครับ ถ้าผมติดกล่อง tap กับถอดพักกลางออก แล้วใส่ปลายท่อแบบที่รถเก่งเขาใส่ซิ่งๆกัน จะวิ่งดีขึ้นมั้ยครับ
ต้นไม่ดีครับ คิดว่ามันโล่งไปครับน้า เพราะ ตอนนี้ผมเอาพักกลางเดิมออกแล้วใช้พักกลางหัวจรวดลูกเล็กอยู่ ปลดสปริงคันเร่ง อุดegr การ์ววาย ผมทำตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้จะ 30000 โลแล้ว ยังใช้งานปกติครับ

Aikoh5646
04-10-2013, 09:33

แล้วจะขับมันฝ่าเดิมขึ้นอีกเกือบ40%. ในความคิดนะ. อิอิ

Torgaszaa
04-10-2013, 12:20
ต้นไม่ดีครับ คิดว่ามันโล่งไปครับน้า เพราะ ตอนนี้ผมเอาพักกลางเดิมออกแล้วใช้พักกลางหัวจรวดลูกเล็กอยู่ ปลดสปริงคันเร่ง อุดegr การ์ววาย ผมทำตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้จะ 30000 โลแล้ว ยังใช้งานปกติครับเสียงเป็นไงคับน้า

aungpar999
04-10-2013, 14:13
เสียงเป็นไงคับน้า
เสียงค่อนข้างไปทางแข็งๆ คือ ไม่ค่อยทุ้ม เท่าไหร่ครับน้า ปล.ของผมปลายใส้เกลียว ลูกค่อนข้างสั้นครับน้า แต่สำหรับผมแล้วผมชอบเสียงแบบนี้ ผมเลยไม่เปลี่ยนพักกลางใหม่

Sinplug
05-10-2013, 09:27
อย่าเอาออกเลยครับ ไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้นหรอกครับแค่ให้เหยียบเบาขึ้นเหมือนรอบมาไว เพราะไม่มีสปิงคอยหน่วงตอนเหยียบเท่านั้นเอง