PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : "" ดูหนังโดยต่อจาก usb ปรับเสียงไทยยังไงครับ...

nongtaoja
15-10-2013, 13:02
พอดีได้ external hdd 1 tb มาใหม่เลยลองเอาหนังลงแล้วมาเปิดดูต่อทาง USB แล้วเล่นที่จอ ปรากฏว่าเปิดดูได้แต่หาที่ปรับเสียงไทยไม่เจอ น้าๆพอจะรู้ไหมครับว่า ปรับเสียงไทยยังไงครับ รถผมเป็นตัว 2013

kainui723
15-10-2013, 13:14
ถ้าหนังมีเสียงไทย กดที่จอเบาๆแถบเมนูจะขึ้นมา ดูมุมล่างขวาที่รูปลำโพงลองกดดูครับ ผิดถูกขออภัย

nongtaoja
15-10-2013, 13:21
ลองกดดูแล้วครับที่รูปลำโพง แต่เป็นการปิดเสียงครับ

bee2033
15-10-2013, 17:23
:i41::i41:

wettern
15-10-2013, 19:06
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับน้า..........น้าเอา hd ไปเปิดกับคอมก่อน แล้วเปิดดูให้เป็นเสียงไทย แล้วลองเอาเปิดกับเครื่องเล่นที่รถดูครับ.........เพราะตอนที่ผมดูไฟล์หนังที่คอมเปิดตอนแรกเป็นเสียงอังกฤษก็เปลี่ยนเป็นไทย พอครั้งต่อไปเปิดไฟล์เดิมมันก็เป็นไทยเลย..........ลองดูนะครับน้า

rangsun
15-10-2013, 19:40
กรณีนี้ต้องสั่งที่ hd ครับ เพราะโดยปกติการสั่งการทำงานใด ๆ ต้องกระทำที่เครื่องเล่นเสมอไม่ว่าจะเป็นที่ตัวเครื่องหรือรีโมทก็ตาม นอกจากกรณีการนำไปต่อพ่วงกับเครื่องอื่นและเครื่องอื่นสามารถควบคุมได้ นึกภาพง่าย ๆ เวลาเราเล่นเทป เมื่อต้องการเดินหน้าหรือถอยหลังเราก็ต้องสั่งที่เครื่องเล่นเทป ไม่สามารถไปสั่งที่แอมป์ได้ กรณีนี้ก็เช่นเดียวกัน (แต่สงสัยนิดนึงเล่นที่จอไหน ที่รถหรือที่บ้านอ่ะ)

nongtaoja
16-10-2013, 10:50
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับน้า..........น้าเอา hd ไปเปิดกับคอมก่อน แล้วเปิดดูให้เป็นเสียงไทย แล้วลองเอาเปิดกับเครื่องเล่นที่รถดูครับ.........เพราะตอนที่ผมดูไฟล์หนังที่คอมเปิดตอนแรกเป็นเสียงอังกฤษก็เปลี่ยนเป็นไทย พอครั้งต่อไปเปิดไฟล์เดิมมันก็เป็นไทยเลย..........ลองดูนะครับน้า

ขอบคุณมากครับน้า เดี๋ยวจะลองเอามาเปิดในคอมดูก่อนแล้วค่อยเอาไปเปิดในรถ อีกทีครับ...

nongtaoja
16-10-2013, 10:54
กรณีนี้ต้องสั่งที่ hd ครับ เพราะโดยปกติการสั่งการทำงานใด ๆ ต้องกระทำที่เครื่องเล่นเสมอไม่ว่าจะเป็นที่ตัวเครื่องหรือรีโมทก็ตาม นอกจากกรณีการนำไปต่อพ่วงกับเครื่องอื่นและเครื่องอื่นสามารถควบคุมได้ นึกภาพง่าย ๆ เวลาเราเล่นเทป เมื่อต้องการเดินหน้าหรือถอยหลังเราก็ต้องสั่งที่เครื่องเล่นเทป ไม่สามารถไปสั่งที่แอมป์ได้ กรณีนี้ก็เช่นเดียวกัน (แต่สงสัยนิดนึงเล่นที่จอไหน ที่รถหรือที่บ้านอ่ะ)

ต่อ usb ในรถแล้วเล่นที่จอ m9 ที่ติดมากับรถครับน้า...

aungpar999
16-10-2013, 11:40
ผมคิดว่าน่าจะปรับระบบเสียงที่เครื่อง external hdd
ผมขอดูรูปรีโมท external hdd หน่อยครับ

MiNi_XXL
16-10-2013, 11:54
นึกทบทวนกันดี
เครื่องเล่น hd ก็เหมือนวีดีโอ
พอร์ต usb ก็เหมือนสาย av
หน้าจอในรถ ก็เหมือนทีวี

แล้วน้าไปสั่งเปลี่ยนที่หน้าจอมันจะมีให้เปลี่ยนมั้ยครับ น้าก็ต้องเปลี่ยนที่ตัวเล่นซิครับ ในกรณีที่ตัวเล่นมีโหมดให้เปลี่ยนภาษา แต่ถ้าไม่มีต้องใช้ โปรแกรมแปลงไฟล์ใส่ใน USB ซึ่งโปรแกรมแปลงไฟล์จะมีให้เลิกภาษาในการเล่นของไฟล์หนังนั้น ๆ

ผมใช้ Handbreak ในการแปลงไฟล์ เล่นผ่าน IPOD Classic ครับ

nongtaoja
17-10-2013, 11:42
ผมคิดว่าน่าจะปรับระบบเสียงที่เครื่อง external hdd
ผมขอดูรูปรีโมท external hdd หน่อยครับ

นึกทบทวนกันดี
เครื่องเล่น hd ก็เหมือนวีดีโอ
พอร์ต usb ก็เหมือนสาย av
หน้าจอในรถ ก็เหมือนทีวี

แล้วน้าไปสั่งเปลี่ยนที่หน้าจอมันจะมีให้เปลี่ยนมั้ยครับ น้าก็ต้องเปลี่ยนที่ตัวเล่นซิครับ ในกรณีที่ตัวเล่นมีโหมดให้เปลี่ยนภาษา แต่ถ้าไม่มีต้องใช้ โปรแกรมแปลงไฟล์ใส่ใน USB ซึ่งโปรแกรมแปลงไฟล์จะมีให้เลิกภาษาในการเล่นของไฟล์หนังนั้น ๆ

ผมใช้ Handbreak ในการแปลงไฟล์ เล่นผ่าน IPOD Classic ครับ

อืม...มันเป็นฮาร์ดดิสภายนอกไม่ใช่เครื่องเล่นครับผม ตามรูปเลยครับ

223525
223526
223527

evoda3
17-10-2013, 23:15
เข้าที่หน้าจอเลือกเมนู เข้าไปเซ็ตที่หนังครับ ที่เคยทำนะครับ