PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สั้นๆกับเรื่องการอุด Egr

Chatuchak
31-08-2008, 22:05
อ่านกันเป็นความรู้นะครับ
เป็นคำตอบจาก คุณธเนศร์ เสนีย์วงศ์ ฯ จากที่มีสมาชิกของชมรมดีแม็กซ์ถามถึงการอุด EGR

คำถาม
เรื่องการอุด EGR ของ เครื่อง comonrail เมื่อ 5/30/2008 10:53:33 AM
รถ Isuzu Rodeo
ปี</SPAN> 2006 ระยะใช้งาน 20001-40000 กิโลเมตร
</SPAN>
ตามอาจารย์มานาน ยังไม่เห็นใครถามปัญหาการอุด EGR ในเครื่องcommonrail ถึงข้อดีข้อเสียและความเห็นของอาจารย์ครับ ในชมรมดีแมกซ์ เขาอุดกันเกือบุกคันเลย ผมรออาจารย์ฟันธงครับ ขอบคุณครับ

คำตอบ
"ก่อนอื่นจะต้องบอกเลยว่า EGR เป็นอุปกรณ์เพื่อช่วยลดมลภาวะ ด้าน NOx นะครับ

ทำงานโดยการนำไอเสียที่ผ่านออกจากห้องเผาไหม้ ย้อนกลับไปผสมกับไอดีที่ชาร์ทเข้าไปใหม่ ลดอุณหภูมิของการเผาไหม้ลง เพื่อลดการเกิดของ NOx หรือไนดตรเจนออกไซด์ อันเป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อมครับ
และในช่วงรอบเดินเบา เช่นตอนติดไฟแดงอยู่นั้น ระบบ EGR จะทำงานได้ผลสูงขึ้นอีกหลายสิบเปอร์เซ็นต์ หากคุณถอดออก ก็หมายความว่า คุณไม่ได้รักโลก ไม่รักษาอากาศดีดีเอาไว้ให้ลูกหลานของคุณ และคุณเป็นหนึ่งในผู้ที่ร่วมกันทำให้โลกร้อนขึ้นกว่าที่ควรด้วยอีกหนึ่งราย

ผลเสียของ EGR นั้น ก็เพียงทำให้เกิดเขม่ามากหน่อย ซึ่งก็มีกรองไอเสียเฉพาะเขม่าทำงานให้อยู่แล้ว ในระบบไอเสีย
ผมจึงไม่เห็นเลยว่า จำเป็นจะต้องถอดออก แม้จะได้การขับขี่ที่สนุกขึ้น ก็เป็นเพียงส่วนน้อยนิด นี่พูดถึงเครื่องดีเซลนะครับ ไม่ใช่เครื่องยนต์เบนซิน ที่มีส่วนดีส่วนเสียมากกว่านี้

อยากทำอะไรกับรถของคุณ ก็ทำได้ครับ แต่ผิดกฎหมาย หากบ้านเรามีการเช็กมลภาวะของไอเสียกันอย่างจริงจัง เหมือนบ้านอื่นเมืองอื่นเขานะครับ-ธเนศร์"

MUNIC
31-08-2008, 22:30
ระบบควบคุมไอเสีย (Exhaust-gas system)

เมื่อเครื่องยนต์ทำงาน จะปล่อยไอเสียออกมาจากห้องเผาไหม้ ไอเสียหลังการ

เผาไหม้ จะไหลออกจากท่อไอเสียแต่ละสูบ แล้วมารวมกันที่ท่อร่วมไอเสีย

(Header) จากนั้นจะไหลต่อไป จนถึงหม้อพักไอเสีย ก่อนจะปล่อยออกสู่ภาย

นอก ไอเสียที่เกิดขึ้นนั้น คือก๊าซพิษ ประกอบด้วยก๊าซ 3 ชนิด คือ ก๊าซ

ไฮโดรคาร์บอน (HC) , ก๊าซคาร์บอนมอนนอกไซด์ (CO) , ก๊าซไนโตรเจน

ออกไซด์ (Nox) ปริมาณไอเสียมาก-น้อย ที่เกิดขึ้น มาจากหลายสาเหตุเช่น ใน

ขณะที่เครื่องยนต์เย็น การสตาร์ทเครื่องยนต์ จะต้องใช้ส่วนผสมของเชื้อเพลิงที่

หนากว่าปกติ เพื่อช่วยให้เครื่องยนต์ติดง่าย และเมื่อเครื่องติดแล้ว การเผา

ไหม้ จะทำให้เกิดตะกอนคาร์บอน ซึ่งบางส่วนจะสะสมอยู่ในห้องเผาไหม้ ส่วนหนึ่ง

จะกลายเป็น ก๊าซไฮโดรคาร์บอน ไหลออกไปเป็นไอเสีย การจุดระเบิดในห้อง

เผาไหม้ ยังทำให้เชื้อเพลิงบางส่วน ที่หลงเหลือจากการจุดระเบิด เล็ดลอดผสม

ออกจากห้องเผาไหม้ ออกไปเป็นไอเสียด้วย ดังนั้นเครื่องยนต์บางรุ่น จึงมี

ระบบการไหลเวียนไอเสีย EGR (Exhaust-gas recirculation) เพื่อดักเอาไอเสีย

ส่วนหนึ่ง ย้อนกลับไป ผสมกับไอดี เพื่อส่งเข้าห้องเผาไหม้อีกครั้ง ดังนั้นระบบ

EGR จึงเป็นระบบที่สามารถช่วยลดปริมาณก๊าซพิษไปได้บางส่วนเท่านั้นเอง

ที่มาจาก
http://www.pantown.com/board.php?id=11275&area=1&name=board2&topic=8&action=view

Modelist
31-08-2008, 22:51
ปักหมุดเลยคร้าบ
ข้อมูลปึ้กๆๆ

zero
31-08-2008, 23:38
EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ จะได้ไม่เกิด แก๊สพิษ ชื่อ NOx เพื่อให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด เช่น มาตรฐาน Euro 3 และจะปรับไปเรื่อยๆ

NOx = ก่อให้เกิด
1 ระคายเคืองทางเดินหายใจ
2 ทำให้เกิดหมอกควัน ถ้าไปเจอกับ O3 (อันนี้ถ้าใครรู้ว่าเกิดขึ้นได้ยังไงอธิบายหน่อยจิ)
3 ฝนกรด

พอ EGR ทำงานการเผาไหม้ จะไม่สมบูรณ์ ก็เกิด CO, HC และ CO2 รวมทั้งควันดำ มากขึ้นกว่าปกติ แต่ CO, HC (น้ำมันที่เราเสียเงินเติมเข้าไป) และ CO2 ก็จะถูกกำจัดโดย กรองไอเสีย ส่วน NOx บางส่วนที่ยังเหลือ ก็โดนกรองเก็บเหมือนกันแต่น้อย ส่วนควันดำก็หลุดออกมาบ้างหรือสะสมในกรองบ้าง พอกดคันเร่งแรงๆก็ทะลักออกมาเป็นลูกๆ พอมา EURO 4 ก็ต้องเพิ่ม PM Trap (ตัวกรองควันดำ) ผู้ผลิตบางรายจึง คิดค้น เลิกใช้ EGR และหันมา ป้องกัน ในระบบไอเสีย เช่น กระป๋องดักแบบยูเรีย

สรุป คนที่อุด เพราะ

1 ต้องการกำลังเต็มเม็ดเต็มหน่วย
2 ต้องการลดควันดำ
3 ต้องการประหยัดน้ำมัน
4 ไม่อยากให้ท่อร่วมไอดีสกปรก
5 อยากให้น้ำมันเครื่องสะอาด ได้ยาวนานกว่าเดิม
6 ไม่ต้องกระแทกคันเร่งเพื่อ ล้างแคท บ่อยๆ

คนที่ไม่อุด เพราะ

1 วิศวกรเค้าทำมาดีแล้ว
2 ถ้าไม่ดีเค้าจะมีไว้ทำไม
3 รักสิ่งแวดล้อมเท่าที่จะคิดได้ และ พูดได้
4 กลัวเครื่องพัง
5 กลัวเมียด่า
6 กลัวหมดประกัน
7 เสียงดังขึ้นในบางรุ่น
8 ฟังรายการวิทยุ เค้าบอกว่า มีไว้มันดีจริงๆ
9 ขับไปเรื่อยๆ ไม่พังก็ไม่เห็นต้องอุด

อ่านเสร็จ ตัดสินใจเอง

เครดิต ท่านอ๋อง004 d-maxclub

MUNIC
01-09-2008, 00:37
นั่นหละคือสิ่งที่สงสัย
-เอาไอเสียเข้าไปเผาใหม้แล้วมันช่วยลดตรงไหนนอกจาก Nox แล้วอย่างอื่นละ ไม่ลดเหรอ
-ควันดำมากๆที่ปล่อยออกมามันมีส่วนผสมของอะไรบ้าง
-ลำพังการเผาใหม้ที่เกิดจากอากาศบริสุทธิ์กับน้ำมันก็ทำให้เกิดสิ่งสกปรกมากมายในเครื่องยนต์แล้วยิ่งเอาอากาศเสียเข้าไปเผาใหม้อีกมันไม่ยิ่งสะสมเหรอ
-มันมีวิธีการอื่นอีกไหมที่จะช่วยลดสารพวกนี้นอกจากการเอากลับไปเผาใหม้ อย่างเช้นใช้วิธีการเหมือนระบบบำบัดน้ำเสียนะ

หาข้อมูลมาก็พูดแต่สิ่งดีๆ แต่ดูเหมือนมันจะขัดกับทฤษฎีของชาวบ้านที่ได้รู้มา
ก็แค่สงสัย

RedSkull
02-09-2008, 07:31
อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณมากครับ มาช่วยกันรักโลกและ เก็บรักษาโลกของเราให้สวยงามมีอากาศดีๆ ไว้ให้ลูกให้หลายต่อไปนะครับพี่น้อง

dsign
02-09-2008, 09:16
แล่ว...แล่ว...แล่ว...โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ....
รักใครชอบใครเลือกเอานะค๊าบ....น้องอุดกะน้องไม่อุด...
เลือกลำบากรักทั้ง2อย่าง...ถอดๆอุดๆ.... :kapook-17196-7812:

Nuk_Black-Triton
02-09-2008, 10:28
พูดกันตรงๆ ว่า ผมถอดแคท ถอดปล้๊ก Egr ผลที่ได้...หลังถอดปลั๊ก Egr

1.ไอเสียกลิ่นเหม็นน้อยลงมาก (เทียบกับตอนเพิ่งถอดแคท)

2.เวลากระแทกคันเร่งจมๆ ควันที่เคยดำ กลับกลายเป็นควันเทาๆ บางๆเท่านั้น

3.ประหยัดน้ำมันขึ้นไปอีก..นิดหน่อย (ไปกลับ พัทยา 300 กม.ใช้น้ำมัน 700บาท ประมาณ 14โลลิตร)

4.ความเร็วที่ประหยัด คือ 90-110 กม./ชม. อัตราสิ้นเปลืองก่อนอุด ตือ 12.8 กม./ลิตร หลังอุดได้14.1

กม./ลิตร

รถที่ใช้เป็นรุ่นพลัส ออโต้ 4ประตู ครับ

PAE HOMSUWAN
06-09-2008, 21:31
มีผลกับโลกร้อนน้อยครับกับการนำไอเสียกลับมาใช้ใหม่แต่มันเป็นมาตราฐานการผลิตรถยนต์ครับ ถ้าปิดแล้วมันจะวิ่งดีขึ้นเคื่องสะอาดขึ้นจริง ผมถามหน่อยว่าถ้ารถเค้าพังเพราะขี้เขม่าที่เข้าไปในห้องเผาไหม้เเละเค้าสามารถซื้อรถได้คันเเรกเเละคันเดียวในชีวิตใครจะช่วยรับผิดชอบครับ (ซึ่งมันก็เป็นไปได้) แต่ถ้าปิดกันหมดโลกก็จะร้อน(ทำลายชั้นบรรยากาศโลก)และยิ่งทะลวงหรือเปลี่ยนเอาเเคตออกก็ทำลายโลกเหมือนกัน ผมให้พวกคุณคิด2แง้และตอบคำถามกับตัวเอง อย่าไปว่าใครถ้าเราไม่ดีเลิศ(ไม่มีหรอกฉะนั้นอย่าว่า ด่าทอกันเลย)

PAE HOMSUWAN
06-09-2008, 21:32
ที่ว่าพังเพราะไม่ได้ปิดegrนะ

Chatuchak
06-09-2008, 22:48
ผมเองไม่เคยมีรถที่ใช้ระบบนี้ จึงไม่ทราบว่าอุดกับไม่อุดมันต่างกันอย่างไร
แต่เห็นว่า เขาคิดค้นระบบนี้ขึ้นมาด้วยมูลค่ามหาศาล ก็คงต้องมีประโยชน์ เพราะโลกเราร้อนขึ้นทุกวัน การช่วยยับยั้งอะไรที่เป็นการก่อให้เกิดความร้อนสะสมบนโลกแม้เพียงน้อยนิดก็น่าจะดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
ไม่เป็นไรครับ ออกความเห็นกันได้ แย้งกันได้ สนับสนุนกันได้
เราเป็นประชาธิปไตย ไม่ปิดกั้น ไม่ห้ามความเห็นแย้ง
ใครคิดเห็นไม่เหมือนเรา ไม่ใช่คนโง่ ไม่ใช่คนไม่ดี
ความรู้ต่าง เหรียญอีกด้าน อ่านแล้วจะได้มีความรู้เพิ่ม
ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ

08-09-2008, 13:03
โดยส่วนตัวนะครับ...

การมีระบบ Egr หรือระบบเทอร์โบชาร์จเจอร์นั้น

วิศวะกร เค้าออกแบบมาเพื่อให้ มลพิษน้อยลง โดยที่มีต้นทุนในการผลิตที่ต่ำ ผู้ผลิตเค้าไม่ได้มาดูหรอก

ครับว่า มันจะบั่นทอนไปมากแค่ไหน เอาแค่ถูกๆ และผ่านมาตรฐานไอเสียแค่นั้นพอ

การทำที่ถูกต้อง คือต้องออกแบบเครื่องยนต์ใหม่ ให้มีประสิทธิภาพสูง และมลพิษน้อย

ซึ่งต้องใช้ทุนสร้างมหาศาล (มากกว่ามาเพิ่มระบบ Egr และเทอร์โบ แน่นอน)

ฉะนั้น บางสิ่งอย่าง เค้าก็เน้นลดต้นทุนเป็นหลัก เช่นระบบ Egr เป็นต้น

ผลเสียของ Egr ถ้าเทียบแล้ว มากกว่าผลดีครับ ผลดีแค่ลดไอเสีย

แต่ผลร้าย นั้น .. เช่น

1.เครื่องยนต์กำลังตก

2.เครื่องได้รับอากาศที่ไม่สะอาด

3.ความร้อนในห้องเผาไหม้สูงขึ้น

4.บริโภคเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้น

5.ควันดำมากขึ้นในระยะยาว

golffy
11-09-2008, 09:51
เสริมอีกนิดครับ
ถ้ารถป้ายแดงด้วยกัน คันที่อุดจะมีมลพิษมากกว่าแน่นอนครับ
แต่ถ้าซักสองสามปี หรือใกล้ๆแสนโล
คันที่อุดแต่แรก ผมว่ามลพิษ"น้อยกว่า" คันที่ยังไม่อุด เพราะเครื่องมันโทรมแล้วครับ
อันนี้เล่าจากประสบการณ์ที่เจอมาจริงกับรถลูกค้านะครับ

titum
13-09-2008, 11:52
นั่นหละคือสิ่งที่สงสัย
-เอาไอเสียเข้าไปเผาใหม้แล้วมันช่วยลดตรงไหนนอกจาก Nox แล้วอย่างอื่นละ ไม่ลดเหรอ
-ควันดำมากๆที่ปล่อยออกมามันมีส่วนผสมของอะไรบ้าง
-ลำพังการเผาใหม้ที่เกิดจากอากาศบริสุทธิ์กับน้ำมันก็ทำให้เกิดสิ่งสกปรกมากมายในเครื่องยนต์แล้วยิ่งเอาอากาศเสียเข้าไปเผาใหม้อีกมันไม่ยิ่งสะสมเหรอ
-มันมีวิธีการอื่นอีกไหมที่จะช่วยลดสารพวกนี้นอกจากการเอากลับไปเผาใหม้ อย่างเช้นใช้วิธีการเหมือนระบบบำบัดน้ำเสียนะ

หาข้อมูลมาก็พูดแต่สิ่งดีๆ แต่ดูเหมือนมันจะขัดกับทฤษฎีของชาวบ้านที่ได้รู้มา
ก็แค่สงสัย
อยากทราบวิธีการอุดบ้างครับ..ช่วยบอกขั้นตอนหน่อย มีรูปยิ่งดี

daijobudai01
16-09-2008, 14:17
ตั้งแต่เราซื้อรถมาจนถึงทุกวันนี้ เครื่องยนต์รถเราหมุนมากี่ล้านล้านรอบแล้ว แล้วหนึ่งรอบเครื่องยนต์ปล่อยไอเสียมาเท่าไหร่ สมมุติถ้าegrช่วยลดมลพิษได้1%ป่านนี้มันก็คงช่วยโลกได้เยอะแล้วหละ

tukatuka
24-09-2008, 21:13
100พ่อ1000แม่ครับ ใจใครก็ใจใคร แต่สำหรับผมมียังง้ยใช้อย่างนั้น จบ

kla
25-09-2008, 03:53
100พ่อ1000แม่ครับ ใจใครก็ใจใคร แต่สำหรับผมมียังง้ยใช้อย่างนั้น จบ

ผมไม่เชื่อน้าดอก อิอิ รถน้าเปลี่ยนแม็กนะนั่นน่ะ:kapook-17196-7812:

.....อ๊ะ อ๊ะ ล้อเล่งน่า:kapook-17198-9597:

taye triton plus4
12-10-2008, 18:34
ช่วยด้วย:i42:ผมจะฟังทางไหนดี ทั้งๆที่ใจรักความเร็วตกลงมันดีหรือไม่ดีแน่ ไอ้อุดegerเนี่ยะ

taye triton plus4
12-10-2008, 18:37
ตอนนี้รถผมกระทุ้งแคตแล้ว ใส่พักปลายโล่งแล้ว และร้านให้ใส่ตัวอะไรไม่รู้เขาบอกช่วยรีดหน่อยมันโล่งไป แต่ผมรู้สึกว่ามันขึ้นช้ากว่าตอนที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ทำไงดี มันขาดอะไรอีก ใครมีความรู้ช่วยสงเคราะห์ผมหน่อยครับ:i42::kapook-17202-3451:รออยู่นะครับ

ZELDA
16-01-2009, 11:02
ถอดปลั๊กตรงไหนง่ะ

newgundum
16-01-2009, 11:24
ต่างคนต่างใจครับ แล้วแต่จะพูดข้อดีกันไป

ผมว่าจริงๆ แล้ว ผลเสียที่ได้จากการอุด EGR เรื่องมลพิษทางอากาศ โดยการหายใจเข้าไป
หลายคนอาจไม่ตระหนักครับ เพราะมันไม่เห็นผลเสียในทันที แต่กลับเห็นผลดีได้ชัด
นั่นทำให้หลายคน ชอบไปอุดกันมากกว่า
ผมว่ามันก็เปรียบได้กับการที่คุณสูบบุหรี่ แล้วควันบุหรี่กลับให้ผลร้ายกับผู้คนรอบข้าง รวมทั้งคนใกล้ชิดของผู้สูบมากกว่า คนที่สูบเองได้รับ (เพราะมีก้นกรองนั่นแหล่ะ)
คนสูบก็จะบอกว่าเรื่องของฉัน ถ้าไม่สูบมันมีผลเสียกับตัวเอง อย่างนั้น อย่างนี้... แก้เครียดได้
อะไรประมาณนั้น

คือผมไม่เถียงว่า วิศวกรที่ออกแบบเอง ก็ยังไม่นำวิธีที่ดีกว่า EGR ในการลดมลพิษ มาใช้กับรถยนต์ที่ผลิตขายให้เราๆ ท่าน ๆ ซึ่งมีผลทำให้กำลังเครื่องยนต์ที่ได้ไม่เต็มเม็ด เต็มหน่อย หรือ ทำให้ควันดำ

แต่ผมคิดว่ายังไงเสีย ก็เป็นวิธีนึงที่จะช่วย ผู้อื่นรวมถึงตัวเราเอง หรือ คนที่เรารัก ต่อการเสี่ยงเป็นโรคที่เกี่ยวข้องกับสาร NOx ได้ ไม่มากก็น้อยครับ

ผมไม่ใช่ กรีนพีซ นะครับ ^_^ แต่กับพ่อผมเอง ผมยังบอกให้สูบบุหรี่น้อยลงเลย
ฮ่าๆ เป็นห่วงสุขภาพท่านครับ รวมถึงแม่ด้วย (คนใกล้ชิด)

jabatie
18-01-2009, 21:44
ของน้าอ๋องจริงๆมีเยอะกว่านี้อีก
คุยกันยาวเป็น 10 หน้า

Egr มันมีข้อดีและข้อเสีย
จริงอยู่มันลดพวก Nox แต่ก๊าสตัวอื่นมันเพิ่ม
ที่เห็นได้ชัดคือ ควันดำหรือเขม่า

บางคนบอกยังไงๆก็ไม่อุด แต่ไปทะลวงแคท
หารู้มั้ยว่ามลพิษมันมากกว่าการอุด Egr อีก
แถมการอุด Egr เป็นการยึดอายุการใช้งานของแคทด้วย

แล้วก็เรื่องมลพิษมันไม่ได้จากการอุดหรือไม่อุด
มันอยู่ในชีวิตประจำวันเราๆนี่แหละ อะไรนะเหรอ
ยกตัวอย่างง่ายๆ สูบบุหรี กินเหล้า และอีกมากมาย

zaugustra
19-01-2009, 00:19
มันเป็นผลเสียแบบไม่เห็นทันตาครับ
นู่น รุ่นลูก รุ่นหลาน ถึงจะชัดเจน

แต่คุณจะปล่อยให้ ลูก หลาน รับผลกระทบจากสิ่งที่คุณสร้างขึ้นเหรอ???

หรือคุณคิดว่า เดี๋ยวกรูก็ตายแล้ว จะไปเจออะไร วิกฤต มลถาวะ???

tritonreal
08-02-2009, 21:08
สามารถทำเองได้ไหมครับ ถ้าทำเองได้รบกวนมีรูปและวิธีทำด้วยครับ และถ้าทำเองไม่ได้ ค่าทำเท่าไรคับที่ไหนทำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ณ.สัญจรชน ....

naybobr20
24-03-2009, 14:35
ผมลองอุดดูแล้ว ผลที่ใด้คือ รถออกตัวดีกว่าเดิม ประหยัดนํามัน ควันไม่ดำและไม่เหม็น ขอแนะนำว่า ควรใช้แผ่นแสตนเลส จะดีกว่าแผ่นเหล็กนะคับ

big_kub
24-03-2009, 15:37
เข้ามาฟังและทำความเข้าใจคับ มีเหตุผลทั้งสองฝ่ายคับแล้วแต่ดุลพินิจของแต่ล่ะบุคคลคับ จะรักษ์โลกหรือรักรถ เฮ้อยิ่งพูดยิ่งเครียด

myjoefiend
24-03-2009, 16:52
พูดแล้ว มาปลูกต้นไม้ กันดีกว่ามั้ยครับ ท่าทางจะเวิคที่สุด ไหนๆก็ ไหนๆ แล้วยังไงเราก็ปล่อยควัญพิษออกมาอยู่ดี อิอิ ผมว่าพากันปลูกต้นไม้กันเยอะๆ ดีกว่าไม่อุด EGR อีกครับ ขอบอกว่า ต้นไม้เพียงต้นเดียว ช่วยฟอกอากาศและลดอุณภูมิบนโลกได้ ทำไมเค้าไม่ทำทะเลทรายให้เป็นป่า เพราะ เมืองที่เจริญแล้ว เค้าไม่อยากให้บ้านเค้าหนาวกว่านี้หรือมีหิมะตกมากกว่านี้ สรุป เห็นแก่ตัวครับ ทำเป็นเริงณรงค์ ตัวเองเป็นตัวต่อนเลย ดูอย่างประเทศ จ สิครับ อันนี้ตัวพ่อเลย ขอบอก กรีนพีสยังส่ายหัว 5555+ สรุปอุดหรือไม่อุดแล้วแต่ท่าน แต่ยังไงท่านก็ปล่อยไอเสียออกมาอยู่ดี ช่วยกันปลูกต้นไม้กันเยอะๆกันเถอะครับ

เชาวลิต2501
27-03-2009, 19:47
วันนี้27มีนาไปอุดมาแล้วครับ

kanoktriton
04-04-2009, 23:12
เคยใช้ stra มาก่อนคับ ปิดEGR แล้วแรงขึ้น เห็นๆ EGR ใหม่ๆๆก็ OK ใช้ไปแล้วแรงตก เราเอาเขม่า กลับมาให้เครื่องยนต์กิน คุณคิดว่าใจร้ายไหม

arm army
07-04-2009, 11:31
ปลั๊ก egr อยู่ตรงไหนของเครื่องครับ แล้วเราเอาออกเองได้เลยใช่หรือเปล่าครับ

arm army
08-04-2009, 18:43
อุดแล้วครับใช้แผ่นอุดของน้องกอล์ฟเค้าครับ ลองวิ่งดูแตะคันแรงเท่าเดิมแต่รู้สึกแรงขึ้น ไม่รู้อุปทานไปหรือปล่า555 เสียงเพราะขึ้นนะครับ อ้อผมว่าถ้าอุดแล้วมันทำอันตรายต่อโลก คนที่อุดก็ปลูกต้นไม้คนละ 5 ต้นก็คงพอหยวนๆกันได้นะครับ:i37:

jinny95
13-04-2009, 20:46
อยากได้แผ่นอุด egr มาลองอุดดู ^-^

kanoktriton
14-04-2009, 08:50
ลองคิดดู ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง+ อากาศ +ความร้อน= มลภาวะ+พลังงาน
ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง(น้อยลง)+ อากาศ(เท่าเดิม)+ความร้อน= มลภาวะลดลง(กดคันเร่งน้อยลง, ความสิ้นเปลืองลดลง) ที่ความเร็วเท่าเดิม +พลังงาน +ของแถมเครื่องยนต์สะอาดขึ้น (EGR เขม่าติดดำปี๋ ,ปิดEGR ควันดำหายไป ขอบอก)
ยิ่งตอนนี้ ผมหนุนเวสน์มา4.3มม. กดคันเร่งน้อยลง กำลังจะไปใส่ตัววัดบูสต์ ตอนนี้ก็สบายๆๆไป ก่อน (น้าMUNIC แนะนำมาขอบคุณครับ) KJINNY95 ลองทำดูก็ได้ครับ clubเรามีคนเก่งๆๆ เยอะ ช่วยผมมาแล้ว ขอบคุณน้าๆๆอีกทีครับ:yenta4-emoticon-002:kapook-17194-2887::kapook-17194-2887:

scorpion_za
14-04-2009, 09:23
ผมเคยอุด และ ถอดออกแล้ว เพราะอยากรู้ว่ามันจะเป็นยังไง

ผมว่าอุปทานไปซะมากครับ รู้อยากเดียวรอบมาไวขึ้นนิดหน่อย เสียงโบมามากขึ้น

หลังจากที่ผมรู้แล้ว ผมเลยถอดออก เพราะมันไม่ได้แรงกว่าเก่ามากมายนัก

เอาโลกไว้ก่อนครับ อยากแรงลงกล่องเลยดีกว่าครับ

เพราะผมคิดว่าหากไม่อุดเครื่องพัง กับ อุดเครื่องพัง อย่างไหนคุยกับศูนย์ง่ายกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้ห้ามนะครับ อย่างที่ผมบอกผลที่ได้นิดเดียว กับ อนาคตของที่ๆ

เรายืนอยู่ แค่ติดเครื่องโลกก็ร้อนแล้ว แต่อุดโลกจะร้อนกว่า

และผมไม่ชอบคำๆ นี้เลย พวกไม่อุดคือพวกอนุรักษ์นิยม เค้าปกป้องโลกยังไปว่าเค้า

เฮ้ย เราอุดแค่คันเดียวจะเป็นอะไรมาก คิดอย่างงี้แทบทุกคน เป็นหลายคนไหม ???

ผมเข้าใจนะว่าอยากให้พี่ๆ น้องๆ ได้สิ่งดีๆ

สรุปแล้ว ใครยังไม่อุดก็ศึกษาดูครับ ไปลองเสียเงินอุดก่อนก็ได้ รู้ผลแล้วติดใจก็ผ่าน

คิดอย่างผมก็ถอด จบข่าว สามัคคีประเทศไทย ไม่แรงไปนะครับ

dinga-cat
14-04-2009, 09:34
EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ จะได้ไม่เกิด แก๊สพิษ ชื่อ NOx เพื่อให้เป็นไปตามกฎหมายกำหนด เช่น มาตรฐาน Euro 3 และจะปรับไปเรื่อยๆ

NOx = ก่อให้เกิด
1 ระคายเคืองทางเดินหายใจ
2 ทำให้เกิดหมอกควัน ถ้าไปเจอกับ O3 (อันนี้ถ้าใครรู้ว่าเกิดขึ้นได้ยังไงอธิบายหน่อยจิ)
3 ฝนกรด

พอ EGR ทำงานการเผาไหม้ จะไม่สมบูรณ์ ก็เกิด CO, HC และ CO2 รวมทั้งควันดำ มากขึ้นกว่าปกติ แต่ CO, HC (น้ำมันที่เราเสียเงินเติมเข้าไป) และ CO2 ก็จะถูกกำจัดโดย กรองไอเสีย ส่วน NOx บางส่วนที่ยังเหลือ ก็โดนกรองเก็บเหมือนกันแต่น้อย ส่วนควันดำก็หลุดออกมาบ้างหรือสะสมในกรองบ้าง พอกดคันเร่งแรงๆก็ทะลักออกมาเป็นลูกๆ พอมา EURO 4 ก็ต้องเพิ่ม PM Trap (ตัวกรองควันดำ) ผู้ผลิตบางรายจึง คิดค้น เลิกใช้ EGR และหันมา ป้องกัน ในระบบไอเสีย เช่น กระป๋องดักแบบยูเรีย

สรุป คนที่อุด เพราะ

1 ต้องการกำลังเต็มเม็ดเต็มหน่วย
2 ต้องการลดควันดำ
3 ต้องการประหยัดน้ำมัน
4 ไม่อยากให้ท่อร่วมไอดีสกปรก
5 อยากให้น้ำมันเครื่องสะอาด ได้ยาวนานกว่าเดิม
6 ไม่ต้องกระแทกคันเร่งเพื่อ ล้างแคท บ่อยๆ

คนที่ไม่อุด เพราะ

1 วิศวกรเค้าทำมาดีแล้ว
2 ถ้าไม่ดีเค้าจะมีไว้ทำไม
3 รักสิ่งแวดล้อมเท่าที่จะคิดได้ และ พูดได้
4 กลัวเครื่องพัง
5 กลัวเมียด่า
6 กลัวหมดประกัน
7 เสียงดังขึ้นในบางรุ่น
8 ฟังรายการวิทยุ เค้าบอกว่า มีไว้มันดีจริงๆ
9 ขับไปเรื่อยๆ ไม่พังก็ไม่เห็นต้องอุด

อ่านเสร็จ ตัดสินใจเอง

เครดิต ท่านอ๋อง004 d-maxclub
ถามหน่อยครับ ที่บอกว่า "EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ "
ถ้าเราอุด EGR แล้วจะทำให้ความร้อนในห้องเครื่องสูง เร็วขึ้นหรือมากกว่าเดิมหรือปล่าวครับ :smiley-eatdrink055:

BeNtiE
14-04-2009, 09:46
ถามหน่อยครับ ที่บอกว่า "EGR = Exhaust Gas Recirculation = การนำไอเสียมาปนกับไอดีเพื่อให้การเผาไหม้เลวลง เพื่อให้อุณหภูมิการเผาไหม้ต่ำ "
ถ้าเราอุด EGR แล้วจะทำให้ความร้อนในห้องเครื่องสูง เร็วขึ้นหรือมากกว่าเดิมหรือปล่าวครับ :smiley-eatdrink055:
ความร้อนในห้องเครื่องจะน้อยลงครับเพราะไม่มีการนำเอาอากาศร้อนจากไอเสียวนเข้าไปใช้อีก มีแต่อากาศเย็นล้วนๆที่มาจากอินเตอร์ อากาศยิ่งเย็นปริมาตรความหนาแน่นของอากาศที่ไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ยิ่งมากการจุดระเบิดก้อยิ่งรุนแรงขึ้นครับฉะนั้นแรงบิดในรอบต่ำจะดีขึ้นนิดหน่อยครับ

kanoktriton
14-04-2009, 09:49
ลองคิดดู ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง+ อากาศ +ความร้อน= มลภาวะ+พลังงาน
ต้องคิดว่าเข้า= ออก, เชื้อเพลิง(น้อยลง)+ อากาศ(เท่าเดิม)+ความร้อน= มลภาวะลดลง(กดคันเร่งน้อยลง, ความสิ้นเปลืองลดลง) ที่ความเร็วเท่าเดิม +พลังงาน +ของแถมเครื่องยนต์สะอาดขึ้น (EGR เขม่าติดดำปี๋ ,ปิดEGR ควันดำหายไป ขอบอก แล้วในกรณี EGR ค้าง ฝันร้ายไปเลยครับ ถ้าไม่อุดต้องหมั่นถอดล้างครับแล้วจะเลอะมือ ขอบอก)
ยิ่งตอนนี้ ผมหนุนเวสน์มา4.3มม. กดคันเร่งน้อยลง กำลังจะไปใส่ตัววัดบูสต์ ตอนนี้ก็สบายๆๆไป ก่อน (น้าMUNIC แนะนำมาขอบคุณครับ) KJINNY95 ลองทำดูก็ได้ครับ clubเรามีคนเก่งๆๆ เยอะ ช่วยผมมาแล้ว ขอบคุณน้าๆๆอีกทีครับ:yenta4-emoticon-002ปล. ลืมบอกไปครับ ผมทำงานอุตสาหกรรม มีเตาเผาด้วย ในการทำงานถ้าควบคุมปริมาณเชื้อเพลิงได้ ที่ค่าความร้อนเท่ากัน แต่ใช้ปริมาณเชื้อเพลิงลดลง เป็นอันว่าจบ กรมโรงงานมากี่ T ก็ผ่าน เขาเรียกว่า fine tunning ผมว่านะ เราคิดว่าเราคิดว่าเราปล่อย nox ออกมา แต่ในความเป็นจริง nox จะเกิดที่ อุณหภูมิสูง ~ 700-800 แต่ถ้าเครื่องเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ปล่อย เข่มาออกมามาก โดยเฉพาะใน กทม. ไม่รู้อันไหนหนักกว่ากัน ตอนนี้หนุนเวสน์มาแล้ว ท่อผมไม่ค่อยมีเขม่าแล้ว ขอโม้สักหน่อย แตะเบาก็พลิ้ว อย่าจี้ตูดเดี๋ยวบูสต์มา(ขอยืมใช้หน่อย) ขอบคุณครับ กำลังจะเป็นโรงงานตัวอย่าง ในภาคตะวันออก ที่ปล่อยมลพิษต่ำกว่ามาตรฐาน มากๆๆ ขอบอกขอบคุณครับ :emotion_007_kitty::emotion_007_kitty:

MEAW_SAN
18-04-2009, 22:17
เก็บข้อมูล:emo022nj0:

jinny95
22-04-2009, 07:11
อุดแล้ว ลื่นขึ้น เงียบขึ้น ความสั่นรอบต่ำลง ผมพอใจนะ ^-^

comservice_7
22-04-2009, 07:38
การอุด Egr กับการถอดปลั๊ก Egr ให้ผลเหมือนกันหรือไม่ครับ

chonlatan_pos@hotmail.com
22-04-2009, 23:24
ครับ ล่าสุดเมื่อวาน กระทุ่งแคท อุด อีจีอา แรงม้ากลับมา 10 ตัว แต่แนะนำครับ วิ่งเกิน แสนกิโลก่อนครับ แล้วค่อยทำครับ งบประมาณการทำทั้งสิ้น 200 บาท เวลาในการทำ ครึ่งวัน เหนื่อยกับกระทุ่งแคทครับ ชร7509 เจอกันทักกันได้ครับพี่น้อง

9898
30-04-2009, 19:41
แผ่นอุด Egr หาซื้อได้จากที่ไหนครับหรือว่าสามารถสั่งซื้อได้จากที่ไหนครับผม รบกวนทีครับผม

kanoktriton
30-04-2009, 19:57
แผ่นอุด Egr หาซื้อได้จากที่ไหนครับหรือว่าสามารถสั่งซื้อได้จากที่ไหนครับผม รบกวนทีครับผม
โทรเอาเองเลย ....เบอร์โทร 087-5455910 ส่วนการติดตั้ง 087-8224441kanoktriton ครับ:kapook-17331-6893:

kanoktriton
30-04-2009, 20:14
บริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด
นายวรศิษฎ์ ตั้งบูรณะกุล
ธนาคารไทยพาณิชย์เลขบัญชี 248 2064088 ออมทรัพย์
พกง ก็รับนะครับโทรมาก่อนครับ 087-5455910 (livecall:087-5455910) กอล์ฟครับ
ช่วยอุดหนุนค่าขนมน้องด้วยนะคร้าบ ราคานี้ทำด้วยใจจริงๆครับ

ส่วนข้อดีหลังการอุดครับ1. ช่วยแรงบิดรอบต่อ เดินเบา-1500 กระฉับกระเฉงขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ
2.ภายในเครื่องยนต์สะอาดครับ เพราะไม่มีเขม่าสะสมมาวน
3.น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพช้าลงครับ ดำช้าลงและลดการเกิดโคลนตมในน้ำมันเครื่อง
4.ท่อไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อ สะอาดอย่างเห็นได้ชัด (ยิ่งเทียบระยะยาวรู้สึกได้เลยครับ)
5.ยืดอายุพวกประเก็นและแหวนรองหัวฉีดครับ เพราะไม่โดนกรดกัดกร่อน
งานใหม่ตัดด้วยเลเซอร์หนา 1.5 มม ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องเกลียวน๊อต รับประกันครับ เพราะรถเจ้าของและเพื่อนๆได้ใช้งานตัวนี้มาพอสมควรจน ได้ผลสรุปที่ดี
ช่วยอุดหนุนค่าขนมน้องด้วยนะคร้าบ ราคานี้ทำด้วยใจจริงๆครับ
ปล.มีทุกยี่ห้อนะครับ มิตซูทุกรุ่น (ไทรทัน สตาด้า จีแวก้อน)
นิสสัน นาวาร่า
โตโยต้าทุกรุ่น (ไทเกอร์d4d สปอร์ทไรเดอร์ วีโก้ ฟอจูนเนอร์ รถตู้คอมมูเตอร์)
ฟอร์ด มาสด้า ทุกรุ่นที่มีอีจีอาร์
อีซูสุ ตั้งแต่ ดาก้อนอาย 2.5 2.8 3.0 DI ถึงรุ่นปัจจุบันDDI คอมมอลเรล

ลองอ่านดูกระทู้ในนี้ก่อนได้ครับ ผมทำมานานพอสมควร และได้รับการตอบรับดี
http://www.navaraclub-thai.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=183 (http://www.navaraclub-thai.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=183)
http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.50 (http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.50)
มีบริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด
ธนาคารไทยพาณิชย์เลขบัญชี 248 2064088 ออมทรัพย์
พกง ก็รับนะครับโทรมาก่อนครับ 087-5455910 (livecall:087-5455910) กอล์ฟครับ
ช่วยอุดหนุนค่าขนมน้องด้วยนะคร้าบ ราคานี้ทำด้วยใจจริงๆครับ :smiley-transport015

BIG-A
09-05-2009, 15:32
--รอให้วันนึง ศูนย์ บริการ บอกว่า หัวฉีดกร่อนหรือไหม้ ....ค่อยคิดเรื่องอุดกันอีกทีก็ได้ครับ

--ไอเสีย ที่เข้าไปเผาไหม้ซ้ำ คุณสมบัติเป็นกรด นึกภาพต่ออีกที ว่าเข้าไปในเครื่องจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ข้อมูลที่ผ่านมา น่าจะชัดเจนพอ ครับ

--เสียอย่างเดียว อุดแล้ว ปล่อยน็อกซ์ เพิ่ม ( ไม่ถึง 1 % )
เป็นอันตราย ต่อร่างกาย .......ในเมืองใหญ่ มักสะสมส่งผลให้เกิดฝนกรด

--ภาวะโลกร้อน ต้องลด CO2 ตัวการสำคัญกว่า จากงานวิจัยหลายแห่งทางยุโรป รถที่อุด egr Co2 จะน้อยลง ( ค้นดูในกูเกิลได้)

--กระบวนการ/ขั้นตอนการผลิตอะไหล่เพื่อมาบำรุง ดูแล หรือ ซ่อมแซม ล้วนเผาผลาญทรัพยากรธรรมชาติของโลก แทบทั้งสิ้น

9898
09-05-2009, 19:58
บริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด

ส่วนข้อดีหลังการอุดครับ1. ช่วยแรงบิดรอบต่อ เดินเบา-1500 กระฉับกระเฉงขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ
2.ภายในเครื่องยนต์สะอาดครับ เพราะไม่มีเขม่าสะสมมาวน
3.น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพช้าลงครับ ดำช้าลงและลดการเกิดโคลนตมในน้ำมันเครื่อง
4.ท่อไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อ สะอาดอย่างเห็นได้ชัด (ยิ่งเทียบระยะยาวรู้สึกได้เลยครับ)
5.ยืดอายุพวกประเก็นและแหวนรองหัวฉีดครับ เพราะไม่โดนกรดกัดกร่อน
งานใหม่ตัดด้วยเลเซอร์หนา 1.5 มม ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องเกลียวน๊อต รับประกันครับ เพราะรถเจ้าของและเพื่อนๆได้ใช้งานตัวนี้มาพอสมควรจน ได้ผลสรุปที่ดี
ปล.มีทุกยี่ห้อนะครับ มิตซูทุกรุ่น (ไทรทัน สตาด้า จีแวก้อน)
นิสสัน นาวาร่า
โตโยต้าทุกรุ่น (ไทเกอร์d4d สปอร์ทไรเดอร์ วีโก้ ฟอจูนเนอร์ รถตู้คอมมูเตอร์)
ฟอร์ด มาสด้า ทุกรุ่นที่มีอีจีอาร์
อีซูสุ ตั้งแต่ ดาก้อนอาย 2.5 2.8 3.0 DI ถึงรุ่นปัจจุบันDDI คอมมอลเรล

ลองอ่านดูกระทู้ในนี้ก่อนได้ครับ ผมทำมานานพอสมควร และได้รับการตอบรับดี
http://www.navaraclub-thai.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=183 (http://www.navaraclub-thai.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=183)
http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.50 (http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.50)
มีบริการไปษณีด้วยครับ สำหรับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด
ช่วยอุดหนุนค่าขนมน้องด้วยนะคร้าบ ราคานี้ทำด้วยใจจริงๆครับ :smiley-transport015

ไม่ทราบว่าค่าขนมเท่าไหร่ครับและรวมค่าส่งแล้วเท่าไหร่ครับผม ติดตั้งเองได้ไหมครับ

wattana
09-05-2009, 20:54
ผมอุดแล้ว ทดลองขับมาระยะหนึ่งจำเวลาไม่ได้ ประมาณ 3-4 เดือน
ว่าง ๆ เลยถอดออกมาดู ว่ามีสภาพเป็นอย่างไรบ้าง
ปรากฏว่าเห็นคราบเขม่า และคราบน้ำมันที่แห้ง ๆ ติดทั่วแผ่นอุด
แสดงว่ารั่วครับ
เพราะว่าหน้าสัมผัสมันมีนิดเดียว ประเก็นของเดิมเขาจะมีบ่ารับ ทำให้ไม่รั่ว

ดังนั้นผมคิดว่าอุดแล้วจะแน่ใจได้อย่างไรว่าจะไม่รั่ว (ผมใช้สแตนเลส 1.5 มม.)
หากเป็นดังนั้น รั่ว มันจะมีข้อเสีย อะไรตามมาอีก
เช่น กำลังอัดลดลงไหม ฝุ่นจะเข้าไปได้ไหม ผมอุดฝั่งซ้ายครับ
ใครที่อุดให้ถอดออกมาดูบ้างนะครับ กลัวเครื่องเสียเหมือนกัน

jinny95
10-05-2009, 07:02
รั่วก็ไม่น่าจะเป็นไรครับ เอาให้แผ่นมันกันไอเสียไม่ให้เข้าเครื่องได้ก็พอ ^-^

myjoefiend
10-05-2009, 10:21
ไม่รู้ครับ รั่วไม่ค่อยกลัวแต่กลัวรถพัง ยังไงผมคิดว่าฝุ่นที่สามารถเล็ดรอดเข้าไปได้ ยังไงมวรก็น่าจะขนาดน้อยกว่า ขเม่าครับ เลยตัดสินใจอุด ยังไงพากันปลูกต้นไม้กันเยอะๆดีกว่าครับแก้กันที่ต้นเหตุ อย่ามาแก้กันที่ปลายเหตุเลย ประเกนเก่าผมก็ใส่ครับของใหม่ก็ติดทับไปเลย ตามรูป อิอิ ขเม่าที่ท่อ ผมทำควาสะอาดเสร็จ รู้เลยว่าไอเสียมันสามารถกินสแตนเลสเราได้ครับ เป็นสากๆเลย สยองสุดๆแล้วเครื่องผมจะเป็นยังไงบ้างละเนี่ยมัวแต่ชะล่าใจไม่ยอมอุดตั้งนาน
:kapook-17193-7653::kapook-17193-7653::kapook-17193-7653:

wattana
11-05-2009, 10:23
ถ้าด้านซ้ายเป็นฝั่งที่ไอเสียเข้ามา เพื่อจะผ่าน Egr ฝั่งด้านขวาเป็นฝั่งที่ปล่อยไอเสียเข้าไป
เราอุดด้านซ้ายกันใช่ไหมครับ ถ้ามันรั่ว ส่วนตัวนะครับ

จังหวะอัดของเครื่องยนต์ดีเซล ใช้แรงอัด เพื่อการจุดระเบิด เมื่อท่อมันรั่ว กำลังอัดน่าจะตกลงไปครับ หากเป็นดังนั้น ก็เป็นผลเสีย

ส่วนการทำงานของ Egr เมื่อรอบต่ำของเครื่องยนต์ Egr เปิดไอเสียเข้ามา แต่ว่า ท่อมันรั่ว
มันก็ดูดไอเสียเข้ามาไม่ได้ แต่มันดูดอากาศข้างนอกที่ไม่ผ่านกรองเข้าไป หากเป็นดังนั้น ก็เป็นผลเสียเช่นกันครับ

wattana
11-05-2009, 12:13
เขียนภาพมาประกอบครับ
รั่วในส่วนที่ช่องว่างระหว่างแผ่นอุดกับประเก็นเดิมครับ เพราะว่าหน้าสัมผัสที่บ่ารองรับมีนิดเดียวเองครับ

11-05-2009, 17:54
การอุด Egr กับการถอดปลั๊ก Egr ให้ผลเหมือนกันหรือไม่ครับ

ไม่เหมือนครับ

การถอดปลั๊ก ไอเสียไหลผ่านได้จนถึงวาล์ว EGR ทำให้สกปรก ตีบตันครับ

แต่วาล์วไม่เปิด ไอเสียก็ผ่านไม่ได้ เขม่า ก็ไปสะสมที่ตัววาล์วแทน

ส่วนการอุด มันก็กั้นตรงก่อนถึงวาล์ว มันก็ไม่สกปรกครับ

การถอดปลั๊ก ไฟเครื่องไม่โชว์ แต่มีผลทำให้ เกิดข้อ Error ที่กล่อง

ต้องไปลบทุกครั้ง ที่เลินนิ่งครับ

ส่วนการใช้แผ่น ต้องมีมาตรฐานที่ดี ไม่งั้น แผ่นผุทะลุไป ก็งานเข้าครับ

wattana
11-05-2009, 18:16
ตามที่ห้านุ๊กบอกครับ ว่าแผ่นอุดต้องมีมาตรฐาน
เราต้องหาแผ่นอุด เป็นวัสดุอะไรดีครับ ถึงจะแนบสนิทดี
สแตนแลส มันก็ดีครับ ทนการกัดกร่อนได้ดีกว่าเหล็ก
แต่มันก็แข็งไป ไม่สามารถยุบตัวได้ การยุบตัวน่าจะสนิทดีกว่า
ตอนนี้ผมสนใจ อลูมิเนียมครับ
เพราะเคยเห็นเขาใช้แผ่นอลูมิเนียมแทนประเก็นท่อไอเสีย
สปส. การขยายตัวมากกว่าเหล็ก เมื่อโดนความร้อน
ยิ่งทำให้มันแนบสนิท กันรั่วได้ และอลูมิเนียม มันยุบตัวได้นิดหน่อย
น่าจะกันการรั่วได้ดี เพื่อนสมาชิกว่าไงครับ

kanoktriton
11-05-2009, 18:30
ใช้ stainless ดีสุดครับ ใช้กาวหมาทาแล้วใส่เข้าไปก็จบ:kapook-17201-6012:

tritonmhs
13-05-2009, 20:16
ผมถอดท่อออกเลย แล้วใช้แผ่นอุด 2 ชุด ทั้งสองด้าน หัวท้าย ถ้าแผ่นอุดรั่วคิดว่าตรวจเจอก่อนใครครับ...หากอุดด้านใดด้านหนึ่ง แล้วต่อท่อเหมือนเดิม หากรั่วมองไม่เห็นครับ..แบบว่าอุดทั้งสองด้านเลยแล้วถอดท่อกลางออกซะ..

tritonmhs
13-05-2009, 20:17
ใช้ stainless ดีสุดครับ ใช้กาวหมาทาแล้วใส่เข้าไปก็จบ:kapook-17201-6012:
กาวแบบนี้ซื้อที่ไหนครับ..ชื่อจริงๆชื่ออะไรครับ.

kanoktriton
13-05-2009, 20:28
กาวแบบนี้ซื้อที่ไหนครับ..ชื่อจริงๆชื่ออะไรครับ.
โทษ T ครับ กาวยางนั่นแหละ :emoticon-cartoon-00

jabatie
14-05-2009, 08:18
โทษ T ครับ กาวยางนั่นแหละ :emoticon-cartoon-00

กาวยางเลยเหรอ :kapook-17351-2909:

ถ้ากังวลว่าจะรั่วให้ใช้ปะเก็นเหลวแทนครับ ไม่ใช่กาวยาง -*-

myjoefiend
14-05-2009, 08:47
ไม่อยากจะบอกครับ ผมกลัวเรื่องการยุบตัวกะเรื่องความร้อน ผมก็อัดไป ซะข้างละ 3 แผ่นเลยครับ ตามรูป เรื่องรั่ว ผมว่า ยังไงฝุ่นที่สามารถเล็ดลอดเข้าไปได้ น่าจะมวรเล็กมากๆครับ น่าจะหมดกังวลไปได้สำหรับเรื่องนี้ อีกอย่าง ยังไง แรงอัดดูดของลมในช่องนี้ ตัวผมเองคิดว่า มันน่าจะน้อยกว่าอากาศที่มาจากตัวเทอร์โบน๊ะครับ ควรหรือไม่ควร แล้วแต่จะคิดครับ แต่ถ้าจะอุด อย่าลืมซื้อต้นไม้มาปลูกเพิ่มด้วยน๊ะครับ อิอิ ใครไม่อุดก็ไม่ต้องห่วงครับ เดี๋ยวมันก็จะตันไปเองในอนาคตอันไกล ดำๆคือขเม่ามันเริมจะปิดรูจากรูกลมๆเริ่มเบี๊ยวไม่เป็นรูปแล้ว สีส้มๆ คือ กาวประเกนหรือกาวยางครับต้องหาซื้อแบบทนความร้อนด้วยน๊ะครับ อย่าลืมซะละทางที่ดีรอให้มันแห้งก่อนสตาสรถกันด้วยน๊ะครับพี่น้อง อิอิ

wattana
14-05-2009, 12:21
เยี่ยมเลยน้า myjoefiend เล่นอุดสามแผ่นเลย อุดสองด้าน เข้ากับออก ใช่ไหมครับ
แต่รูปไม่เหมือนกันกับรถผม สำหรับพลัสอุดแค่แผ่นเดียวก็เกือบจะหนาเกินไป มากกว่านี้ขันน๊อตไม่ได้
เพราะขนาดความยาวเกลียวมันสั้นครับ

สำหรับกาวหรือประเก็นเหลวที่ว่ากัน ผมว่ามันทนอุณหภูมิแค่ 250 องศา มั้งครับ
แต่อุณหภูมิตรงนี้มันสูง คิดว่า เพราะมันใกล้กับเครื่องยนต์มาก น่าจะ 500 องศาขึ้นไป

ประเก็นเหลวคือทรีบอนด์ ใช่ไหมครับ ใช่เกรดอะไรล่ะครับ มีอะไรมาทำอีกแล้ว

myjoefiend
14-05-2009, 14:37
ขอบคุณครับ ใช่ครับที่ว่า อุด สองด้านเข้ากับออก แล้วเหล็กท่อที่เชื่อมทั้งสองฝั่งก็เอาออกไปเลย ตามจริงแผ่นสเตนเลสเดียวก็เกินพอครับ แต่ที่ผมอุด 3 แผ่นเพราะจะได้มั่นใจขึ้นครับ เรื่องประเกนเหลว กับกาวยาง ตามจริงแล้วผมว่าไม่ค่อยเหมาะ สู้ประเกนกระดาษไม่ได้ครับ แต่ที่ใช้เพื่อให้มันช่วยในเรื่องการดูดยึดของแผ่นกับรูปิดทั้งสองเพื่อป้องกันในเรื่องรั่วลมเข้าอย่างที่ หลายๆคนกังวลกันครับและให้ตรงกับงาน (ของฟรีจะได้ไม่ต้องไปหาซื้อประเกนกระดาษมาตัดแปะใส่เอง) ที่ผมแจงมาเพื่อให้หายกังวลกันครับ ว่าถ้าปิดไม่มีผลกระทบ แต่ถ้าไม่ปิดนี่แหละ ดูเขม่ากับรูแล้วกันครับ อีกหน่อยก็คงจะตันทั้งหมด คิดดูว่าหัวฉีดและห้องเผาใหม้จะเป็นยังไงในอนาคต กับเขม่าพวกนี้ ต้องพิจรณาครับว่าจะเลือกทางไหน รถผม รุ่น 90 ม้าครับไม่มีคอมม่อนเลว เลยไม่เหมือนชาวบ้าน อิอิ

SULACHET
11-06-2009, 20:02
แล้วเครื่อง 4d56-tตัวไม่คอมมอนแรลจะต้องอุดไหมครับพี่ๆ

littlemac
13-06-2009, 18:30
อุดแล้วไฟเครื่องโชว์ไหมครับ กำลังคิดจะอุดอยู่ อยากรู้ครับ 2000 โลเอง
แล้วอีกอย่างหนึ่ง พวกรถเก๋ง กับรถสมัยก่อนที่ไม่ใช่คอมมอลเรียวนี้ มันมีไหมครับ egr อยากรู้จริงๆครับ ช่วยบอกผมเป็นวิทยาทานหน่อยเถอะครับ ขอบคุณครับ

jabatie
16-06-2009, 21:01
อุดแล้วไฟเครื่องโชว์ไหมครับ กำลังคิดจะอุดอยู่ อยากรู้ครับ 2000 โลเอง
แล้วอีกอย่างหนึ่ง พวกรถเก๋ง กับรถสมัยก่อนที่ไม่ใช่คอมมอลเรียวนี้ มันมีไหมครับ egr อยากรู้จริงๆครับ ช่วยบอกผมเป็นวิทยาทานหน่อยเถอะครับ ขอบคุณครับ

รถเก๋งก็มี EGR ครับ ยกเว้นเครื่อง VVTi ของ Toyota เค้าดันไม่มี

Lancer ผมก็อุด
D-Max ผมก็อุด
Carry ผมก็อุด
Wave ยังอุดเลยครับ :kapook-17194-2887:

Cool Runner
17-06-2009, 16:12
รถที่ผลิตตั้งแต่เริ่มประกาศใช้กฏหมายมลพิษส่วนใหญ่จะมี จำไม่ได้ว่าตั้งแต่ปีไหน
ถ้าผลิตก่อนหน้านั้นจะไม่มี

walkingspeed
17-06-2009, 17:24

อุดเฉยๆ ไฟเครื่องไม่โชว์ครับ
ควันดำน้อยลง
แต่ควันรอบเดินเบาเหม็นขึ้นกว่าเดิมครับ

littlemac
18-06-2009, 13:00
ขอบคุณครับ...แล้วจะหาเวลาว่างๆไปอุดมั่ง

jinny95
19-06-2009, 10:10
ก็ลองอุดดู ไม่ถูกใจก็ถอดทิ้งไป แต่ที่สำคัญต้องลองก่อน จะได้หายอยาก ^-^

Pound'Chonburi
06-07-2009, 22:27
อยากทราบมากครับว่า..
ควรอุดทั้งสองฝั่ง หรือ อุดแค่ฝั่งเดียวก็พอแล้ว ครับ
วานผู้รู้ช่วยตอบผมทีนะครับ ด่วนเลยครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:kapook-17340-6327::i37::kapook-17340-6327:

littlemac
11-07-2009, 21:54
อุดมาแล้วครับวันนี้ อุดฝั่งเดียวครับ(แต่ไม่รู้ว่าฝั่งเข้าหรืออก เพราะไม่รู้จัก) แล่นเรียบขึ้นแบบเห็นได้ชัดเลยครับ แค่ขับออกจากศูนย์ก็รู้สึกแล้ว ไม่ได้คิดไปเอง ถูกใจมาก

NATSKI13
06-08-2009, 15:12
อุดมาแล้วครับวันนี้ อุดฝั่งเดียวครับ(แต่ไม่รู้ว่าฝั่งเข้าหรืออก เพราะไม่รู้จัก) แล่นเรียบขึ้นแบบเห็นได้ชัดเลยครับ แค่ขับออกจากศูนย์ก็รู้สึกแล้ว ไม่ได้คิดไปเอง ถูกใจมาก

ศูนย์รับทำด้วยเหรอครับ

ed13ed13
06-09-2009, 00:14
จบ ปวช.
อุดดีมั้ยวะตู

acaraweradatchm
13-09-2009, 21:57
ระบบ Egr เหมือนถ่ายออกมาแล้วนำกลับไปใช้ใหม่

vw_kwan
21-09-2009, 11:54
ความร้อนในห้องเครื่องจะน้อยลงครับเพราะไม่มีการนำเอาอากาศร้อนจากไอเสียวนเข้าไปใช้อีก มีแต่อากาศเย็นล้วนๆที่มาจากอินเตอร์ อากาศยิ่งเย็นปริมาตรความหนาแน่นของอากาศที่ไหลเข้าสู่ห้องเผาไหม้ยิ่งมากการจุดระเบิดก้อยิ่งรุนแรงขึ้นครับฉะนั้นแรงบิดในรอบต่ำจะดีขึ้นนิดหน่อยครับ

การจุดระเบิดรุนแรงขึ้น ความร้อนก็จะต้องมากกว่าครับ ม้ามากกว่าแรงบิดมากกว่าแน่นอน

pha_f
19-01-2010, 12:41
ผมถอด cad ออกคับน้ากำลังจะอุด EGRจะตัดสินใจอยู่จะเลือกไงดีชอบความแรงซะด้วยสิ

MEAW_SAN
26-01-2010, 18:21
......แวะมาดู

wattana
06-03-2010, 12:03
การทำงานของ Egr คือการนำไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ เพื่อลดมลพิษจากท่อไอเสีย ผมศึกษาให้แล้วครับ จากการวัดค่าด้วย ODB-II พบว่า

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์ยังไม่ถึง 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 - 100 %
เป็นจังหวะ ไม่คงที่ ในรอบเดินเบา เพื่อให้อุ่นเครื่องยนต์

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์มากกว่า 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % ค่อนข้างคงที่ ในรอบเดินเบา

ถ้ากดคนเร่ง ระบบ Egr จะปิดไอเสียทันที (EGR เปิด 0%)

ถ้าผ่อนคันเร่ง ระบบ EGR จะเปิดไอเสียเข้ามาทันที ตรงนี้เองที่ได้เราได้ Engine Break

ถ้าคันเร่งแช่ คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % คงที่

ถ้าคันเร่งไม่คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 25 - 80 % ไม่คงที่

ยิ่งไอเสียเข้ามากขึ้น การเผาไหม้ในกระบอกสูบยิ่งแย่ลง แต่ไอเสียสะอาดขึ้น คงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับ

x.zaa
06-03-2010, 12:30
การทำงานของ Egr คือการนำไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ เพื่อลดมลพิษจากท่อไอเสีย ผมศึกษาให้แล้วครับ จากการวัดค่าด้วย ODB-II พบว่า

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์ยังไม่ถึง 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 - 100 %
เป็นจังหวะ ไม่คงที่ ในรอบเดินเบา เพื่อให้อุ่นเครื่องยนต์

ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์มากกว่า 82 องศาเซลเซียส ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % ค่อนข้างคงที่ ในรอบเดินเบา

ถ้ากดคนเร่ง ระบบ Egr จะปิดไอเสียทันที (EGR เปิด 0%)

ถ้าผ่อนคันเร่ง ระบบ EGR จะเปิดไอเสียเข้ามาทันที ตรงนี้เองที่ได้เราได้ Engine Break

ถ้าคันเร่งแช่ คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 80 % คงที่

ถ้าคันเร่งไม่คงที่ ระบบ Egr จะเปิดไอเสียเข้ามาเผาไหม้ซ้ำ ประมาณ 25 - 80 % ไม่คงที่

ยิ่งไอเสียเข้ามากขึ้น การเผาไหม้ในกระบอกสูบยิ่งแย่ลง แต่ไอเสียสะอาดขึ้น คงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับ
ซู้ดดด...ยอดเหมือนเดิมครับอาจารย์

chiraphatk
15-03-2010, 12:05
ผมอยากแรงอยากประหยัด แต่ก็ไม่อยากเพิ่มการทำลายโลก
ถ้าเราเติมน้ำมัน Euro4 ไอเสียที่กลับไปเผาไหม้ซ้ำก็น่าจะสกปรกน้อยลงใช่หรือป่าวครับ

opec
16-03-2010, 11:29
เครื่อง triton เบนซิล อุด Egr ได้ไหมครับ และทะลวง แคตได้ไหมครับ

kodomo31
01-04-2010, 15:09
ผมอุดไปแล้วครับตอน 2700 โล รู้สึกได้ว่ามันไม่เหมือนเดิมคิดไปเองป่าวไม่รู้ :kapook-17198-9597:

myjoefiend
01-04-2010, 15:39
แล้วเครื่อง 4d56-tตัวไม่คอมมอนแรลจะต้องอุดไหมครับพี่ๆ

น้ารถน้ารุ่นเดียวกันกับผมเลยครับ รูปร่างหน้าตาเหมือนกับผมแหละครับ ย้อนกลับไปดูรูปได้เลย พวกเราม้าน้อยแถมเครื่องรุ่นโบราญ 4D56 รุ่นมีเทอร์โบและไม่มีเทอร์โบ เริ่มลงใน DELICA PAJERO PICK-UP TRUCK มาตั้งแต่ 1986 ปีก่อนหน้านั้นจะลง 4D55 ไม่มีเทอร์โบ ของเรา 4D56T มีเทอร์โบ อุดได้ ช่วยได้เห็นๆ รถพวกเราม้าน้อยเห็นผลเยอะกว่า พวกมีคอมม่อนเรวครับ อิอิ จัดไป แต่อย่าลืมปลูกต้นไม้เยอะๆละครับ อย่างน้อยบ้านเราก็จะได้ร่มเย็น ผมปลูกทั้งที่หน้าบ้าน ที่สวน ออฟฟิต ในห้องนอน ในบ้านพัก สรุปถ้าไม่ย้ายบ่อยและมีเวลาดูแลยิ่งจะปลูกเยอะกว่านี้อีก อิอิ ใครที่ไม่อุดก็ต้องพากันปลูกเยอๆเหมือนกันน๊ะครับ เพราะรถเราปล่อยไอเสียอกมา ยังไงซะ ร่วมๆกันให้มันฟอกในปริมาณพอๆ กับที่รถเราปล่อยออกมาหรือมากกว่าก็ยังดีครับขอบอก อิอิ รถรุ่นเก่าๆไม่น่าจะมีครับ อย่างรถที่ผมมีเก่าสุดปีนี้เลข 32 และ ยังไงมันก็ไม่มีแน่นอนครับ อิอิ

BLUE_SKY
01-04-2010, 16:15
ผมอุดแล้วน้ำมัน 1 ลิตรเพิ่มมา 1 โลครับ เร่งขึ้นดีครับ เครื่องน่าจะสะอาดขึ้นครับผม

themanam
07-04-2010, 20:15
ใครพอจะมีรูปตําแหน่งการอุดของเครื่อง 3200 บ้างมั้ยครับรบกวนลงให้ดูหน่อย ผมอุดแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่หรือป่าวหรือว่าอุดผิดด้านรึป่าว รบกวนหน่อยนะครับ....:kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:

CTT
09-04-2010, 14:44
อุดที่ไหนครับผมอยู่โคราช แนะนำด้วยครับท่าน

myjoefiend
11-04-2010, 09:00
บ่าน้อยๆ ใครคิดว่าไม่สำคัญ หลังจากใช้มาสักระยะใหญ่ๆ เลยถอดมาให้ยลโฉมกันว่าบ่าเล็กๆมันสามารถแก้ไขปัญหาข้อข้องใจ ของพวกเราได้ยังไง อิอิ

bomgrade
11-04-2010, 10:08
ตอนนี้รถผมกระทุ้งแคตแล้ว ใส่พักปลายโล่งแล้ว และร้านให้ใส่ตัวอะไรไม่รู้เขาบอกช่วยรีดหน่อยมันโล่งไป แต่ผมรู้สึกว่ามันขึ้นช้ากว่าตอนที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ทำไงดี มันขาดอะไรอีก ใครมีความรู้ช่วยสงเคราะห์ผมหน่อยครับ:i42::kapook-17202-3451:รออยู่นะครับ

ถ้ามันโล่งเกินไปอากาศจะวิ่งได้ดี ทำให้วิ่งไม่ออกในช่วงต้นครับ
ถ้าทะลวงแคตไปแล้วให้ใส่หม้อพักเดิมก็ได้ครับ ช่วยให้หน่วงอากาศที่ออก แต่ถ้าใส่ท่อสูตรหรือยิงตรงหน้าเพลาทำให้มันโล่งเกินไปครับ ช่วงต้นแรงจะตกครับ ไม่ต้องคิดมากเป็นอย่างนี้ทุกคันครับ
ถ้าจะให้ต้นมาตามปกติใส่ท่อพักเดิมดีที่สุดครับ แต่เสียงจะไม่ได้ หุ หุ ได้อย่างเสียอย่างครับ น้าต่าย

chanchung
17-04-2010, 11:55
รบกวนน้าๆครับ ของผม มอเตอร์ Egr มีน้ำมันซึมๆ เป็นเพราะอะไร วิธีแก้แก้อย่างไรครับ
(ข้อมูล ผมอุด Egr มาแล้ว ปีกว่าๆ ลงโปร 3.2 + ดันราง) ขอบคุณน่ะครับ

coppy42
17-04-2010, 12:16
ผมใช้ กาวประเก็นทาครับน้า CHAN / Sampran (Three bond 1104 ซื้อได้ตามร้านะไหล่มอไซค์ครับ) ทาแค่บางๆรองๆวงด้านในของประเก็นทั้ง2ด้าน และทั้งตัว บน*ล่าง*แผ่นอุด* + เจาะรูตรงกลางแผ่นอุด 3 - 4mm.

pha_f
17-04-2010, 13:52
ของผมอุดมาคับทะลวงแคทออกต้นอืดคับแต่ปลายๆก็สั่งได้ไม่ต้องกลัวเรื่องแซงคับกดเรียกม้ามาแน่นอน

chanchung
17-04-2010, 13:58
ผมใช้ กาวประเก็นทาครับน้า CHAN / Sampran (Three bond 1104 ซื้อได้ตามร้านะไหล่มอไซค์ครับ) ทาแค่บางๆรองๆวงด้านในของประเก็นทั้ง2ด้าน และทั้งตัว บน*ล่าง*แผ่นอุด* + เจาะรูตรงกลางแผ่นอุด 3 - 4mm.
ขอบคุณครับ.
ผมลองนั่งหาคุ่ย ในกระทู้เก่าๆ อาการของผมต้องล้างซ่ะแล้วครับ:yociexpress09:

Triton+
17-04-2010, 16:01
ข้อคิดเห็น..ครับ

ออกไซด์ของไนโตรเจน (Oxides of Nitrogen: NOx) เกิดจากการเผาไหม้เชื้อเพลิงที่ภาวะอุณหภูมิสูง (ประมาณ 1000 องศาเซลเซียส) และออกซิเจนเพียงพอ

ออกไซด์ของไนโตรเจนที่ทําให้เกิดมลพิษอากาศที่สําคัญมี 2 ประเภท คือ
1. ไนตริกออกไซด์ (NO) เป็นก๊าซ ไม่มีสีไม่มีกลิ่น จะเปลี่ยนเป็น NO2ได้เมื่อทําปฏิกิริยากับโอโซน
2. ไนโตรเจนไนโตรเจนไดออกไซด์ ( NO2) เป็นก๊าซสีน้ําตาลมีกลิ่นฉุน มีฤทธิ์ในการกัดกร่อน ทําให้พืชลดอัตราการสังเคราะห์แสง
และสามารถทําปฏิกิริยากับไอน้ําในอากาศทําให้เกิดกรดไนตริก ซึ่งเป็นอันตรายต่อระบบทางเดินหายใจ โดยสามารถทําให้เกิดโรคหลอดลมอักเสบ ปอดบวมได้

โดยปกติอุณหภูมิภายในห้องเผาไหม่ขณะใช้งานปกติ จะอยู่ประมาณ 500 - 800 C แต่อาจจะสูงขึ้นได้ ในกรณีที่มีการอัดบูท อย่างต่อและเป็นระยะเวลานาน (พูดง่ายๆก็คือใช้ความเร็วสูง)

ดังนั้นถ้าพูดถึงความประหยัดน้ำมัน ในระยะทางที่วิ่งเท่ากัน วิ่ง 80-100 km/hr (ไม่อุด)ก็ยังประหยัดกว่า 130 - 140 km/hr (ที่อุด)

** วิ่ง 80-100 km/hr NOx น่าจะเกิดน้อย EGR ก็น่าจะทำงานน้อย แล้วจะอุดทำไม

jinny95
10-06-2010, 06:41
ผมอุดแล้ว และเอาออกแล้ว เพราะมันมีคราบน้ำมันเยิ้มตรงอีจีอาร์ เลยเอาออก ขับเดิม ๆ สบายใจ ^-^

MEAW_SAN
10-06-2010, 08:39
ผมไม่ได้อุดครับแค่นี้ก็แรงแล้ววววววววววว

a-care
10-06-2010, 08:48
ผมก็ยังไม่ได้อุดครับ วิ่งไม่เกิน 100 ครับ

DUMRONG
15-06-2010, 11:32
อยากอุดแต่ยังไม่แน่ใจข้อมูลเยอะจัด จะตัดสินใจยังไงดีช่วยแนะนําหน่อยครับน้าๆๆทั้งหลายท่าน

katip_fc
15-06-2010, 17:56
ผมอยากอุดครับ.........
ถามต่อครับ.....มีใครรับอุดบ้างครับ
4*4/4D/2500
อยู่แปดริ้ว...........
086-3386891 (katip_fc)

sorrasak
15-06-2010, 19:49
จบ ปวช.
อุดดีมั้ยวะตู อุด EGR ไม่ต้องใช้วุฒิการศึกษา ครับ:kapook-17340-6327:

sorrasak
15-06-2010, 19:53
--รอให้วันนึง ศูนย์ บริการ บอกว่า หัวฉีดกร่อนหรือไหม้ ....ค่อยคิดเรื่องอุดกันอีกทีก็ได้ครับ

--ไอเสีย ที่เข้าไปเผาไหม้ซ้ำ คุณสมบัติเป็นกรด นึกภาพต่ออีกที ว่าเข้าไปในเครื่องจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ข้อมูลที่ผ่านมา น่าจะชัดเจนพอ ครับ

--เสียอย่างเดียว อุดแล้ว ปล่อยน็อกซ์ เพิ่ม ( ไม่ถึง 1 % )
เป็นอันตราย ต่อร่างกาย .......ในเมืองใหญ่ มักสะสมส่งผลให้เกิดฝนกรด

--ภาวะโลกร้อน ต้องลด CO2 ตัวการสำคัญกว่า จากงานวิจัยหลายแห่งทางยุโรป รถที่อุด egr Co2 จะน้อยลง ( ค้นดูในกูเกิลได้)

--กระบวนการ/ขั้นตอนการผลิตอะไหล่เพื่อมาบำรุง ดูแล หรือ ซ่อมแซม ล้วนเผาผลาญทรัพยากรธรรมชาติของโลก แทบทั้งสิ้น สุดยอดครับ งง ดี:kapook-17199-4683:

DUMRONG
16-06-2010, 18:56
อยากอุดแต่ยังไม่แน่ใจข้อมูลเยอะจัด จะตัดสินใจยังไงดีช่วยแนะนําหน่อยครับน้าๆๆทั้งหลายท่าน
ผมอุดเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองครับพึ่งทําเสร็จเมื่อตอนเย็นวันนี่เองครบ:i39::kapook-17198-9597:

nitrous4online
18-06-2010, 09:06
วันนี้ตื่นแต่เช้าลงมืออุดเองเลยเรา :kapook-17198-9597: รอดูผลการใช้งานว่าจะแตกต่างไหม (รถวิ่งแค่ 6000 กว่าๆ ตอนถอดแผ่นรองออกมามีคราบเขม่าดำๆ พอสมควรเลย)

treetc03
17-07-2010, 10:12
ตกลงมันดีหรือไม่ดีครับ มีคนแนะนำให้ไปทำอยู่เหมือนกัน แต่คนแนะนำใช้ dmac

donsusitee
10-08-2010, 22:21
ผมเองไม่เคยมีรถที่ใช้ระบบนี้ จึงไม่ทราบว่าอุดกับไม่อุดมันต่างกันอย่างไร
แต่เห็นว่า เขาคิดค้นระบบนี้ขึ้นมาด้วยมูลค่ามหาศาล ก็คงต้องมีประโยชน์ เพราะโลกเราร้อนขึ้นทุกวัน การช่วยยับยั้งอะไรที่เป็นการก่อให้เกิดความร้อนสะสมบนโลกแม้เพียงน้อยนิดก็น่าจะดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
ไม่เป็นไรครับ ออกความเห็นกันได้ แย้งกันได้ สนับสนุนกันได้
เราเป็นประชาธิปไตย ไม่ปิดกั้น ไม่ห้ามความเห็นแย้ง
ใครคิดเห็นไม่เหมือนเรา ไม่ใช่คนโง่ ไม่ใช่คนไม่ดี
ความรู้ต่าง เหรียญอีกด้าน อ่านแล้วจะได้มีความรู้เพิ่ม
ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ
up up up ครับ

poy_ae
04-03-2011, 23:10
อุดมาแล้ววันนี้ 2.5VG turbo at ผมพึ่งรับรถมาได้2วันก็พาไปอุดเลยรู้สึกได้เลยว่าแรงขึ้นจัดขึ้น อยากรู้ต้องลองครับ เดี๋ยวขอตัวไปปลูกต้นไม้ก่อน อุด3แผ่น ปลูก6ต้น

Blackcat
24-05-2011, 22:53
ผมก้อเหมือนกันครับ 2.5 plus MT ออกมาว่งยังไม่ถึง 100 โลอุดเลยครับ อุดเอง
กะว่าจะอุดต้งแต่ตอนรับรถที่ศูนย์ล่ะ แต่เกรงใจเซลล์เค้าน่ะครับ อีกอย่างต้องกลับมาทำแผ่นอุดเองด้วยอ่ะครับ 555+

ขนาดว่าผมอุดที่ 100 โลเองน่ะ ตอนอุดเห็นเขม่าเริ่มมาล่ะ คริคริ

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านสำหรับความรู้ครับ

anuchit
27-05-2011, 00:10
ผมคิดว่าอุดดีกว่าครับเพราะวันนี้รื้อดูลูกสูบมีคราบเขม่าในท่อไอดีหนามากครับ รถใช้มา 150000 โล ไม่เคยใช้ b5 เลยครับ ต้องเห็นกับตาครับ
112955
112956

susurun
30-05-2011, 12:52
ข้อมูลแน่นมาก ๆ เลยครับ

TOTOBOBO
03-06-2011, 23:27
รถใหม่ป้ายแดง ถ้าอุดegr แล้วประกันจะขาดเลยมั้ยครับพี่ ถ้าไม่ขาด ผมจะได้อุดซะเลย

wisit
16-07-2011, 08:42
รออีกคนครับป้ายแดงเหมือนกัน

wattana
21-09-2011, 09:48
ผมอุดท่อ EGR ทั้งด้านเข้าและด้านออก วันนี้ตรวจ Code DTC ของรถพบว่ามี Code P2413 แต่ไฟไม่โชว์ครับ และลบไม่ได้ด้วย

pokneed
27-09-2011, 16:19
นั่งอ่านซะตาลายเลย ต่างคนต่างความคิด รถไครรถมัน ไครไคร่อุด อุดครับ ไครไม่ไคร่อุด ก็ไม่ต้องอุดครับ อย่ามาเถียงกันเลย บอกแล้ว 60ล้านคน ก็60ล้านความคิด อย่าบอกนะว่าจะหาเหตุแห่งข้อดีและเสีย มนุษย์คือสัตย์โลกชนิดหนึ่งถึงแม้จะยกตนเองขึ้นเป็นสัตย์ประเสริฐแล้วก็ตาม ก็ยังย่อมมีกิเลส และความเห็นแก่ตัวอยู่ดีครับ ไม่มากก็น้อย ก็ย่อมต้องเอาเหตุผลของตนเองเป็นที่ตั้ง บางคนเห็นแก่ส่วนรวม บางคนเห็นแก่ส่วนตัว

treetc03
07-12-2011, 14:41
จะอุดเหมือนกันแต่อยากรู้นิดเดียวว่า อุดไปนานๆแล้ว จะกลับมาใช้เหมือนเดิมแล้ว egr จะยังใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ ขอข้อมูลหน่อย เพราะนัดช่างไว้แล้ว

Arck
08-12-2011, 03:10
ผมก็อุดครับ วิ่งมาห้าหมื่่นแล้ว แล้วตกลง ปลั๊กอยู่ตรงไหนครับ อยากทราบด่วนคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

nunthachai
18-01-2012, 15:44
อ่านจบแล้วทุกหัวข้อ กลายเป็นคนสองใจเลยเรา เอาเป็นว่าถามหน่อยครับน้า ๆ ถ้าเครื่องรถผมเกิดโดน Jackpot เครื่องพังหลังอุด ศูนย์จะว่าเราอะป่าว ถ้าไม่มีคำตอบจากคำถามนี้ถือว่าอุดแล้วเครื่องไม่พัง 555....

pum9572
31-01-2012, 23:59
:31::31::36 2:เอางัยดีเราสั่งของมาแล้ว อุดดี ไม่อุดดี:38 4::36 2::36 2::38 4:

tay
04-02-2012, 22:31
แล้วเครื่อง เบนซิน ละครับ มีท่านใด พอจะอธิบายข้อดีข้อเสียของการอุด ให้หน่อยได้ไหมครับว่า เหมือนกันกับเครื่องดีเซล หรือไม่

ขอบคุณมากครับ

p_siri
16-02-2012, 19:44
ค่าใช้จ่ายในการอุด ประมาณเท่าไหร่ครับ( วันนี้เข้า0 คุยกับช่างใน0 ให้เขาอุดให้ เขาคิดรวมของ 600 บาทครับถูกหรือแพงไปครับ)

toncivil
01-03-2012, 20:37
ค่าใช้จ่ายในการอุด ประมาณเท่าไหร่ครับ( วันนี้เข้า0 คุยกับช่างใน0 ให้เขาอุดให้ เขาคิดรวมของ 600 บาทครับถูกหรือแพงไปครับ)

ช่างที่ศูนย์แนะนำเองเลยทีเดี่ยว

assanee
01-03-2012, 21:01
แล้วเครื่อง เบนซิน ละครับ มีท่านใด พอจะอธิบายข้อดีข้อเสียของการอุด ให้หน่อยได้ไหมครับว่า เหมือนกันกับเครื่องดีเซล หรือไม่

ขอบคุณมากครับ
ผมอุดเบนซินครับ ต้นดีขึ้นนิดหน่อยครับ แต่ข้อเสียไม่รู้ครับ ไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใด

dekkalon
13-05-2012, 10:15
ข้อมูลดีๆ สำหรับผู้ที่จะอุด egr (มีใจความตอน1ที่กว่าถึง egr)

Perkins 1100 Series

เครื่องยนต์ดีเซล Perkins ซีรีส์ 1100 เป็นเครื่องยนต์ดีเซลอุตสาหกรรมที่มีความจุกระบอกสูบ 1100 ซีซีต่อสูบมีตั้งแต่ 3 สูบ 4 สูบ และ 6 สูบ ให้กำลังตั้งแต่ 50 - 275 แรงม้า ถูกออกแบบมาให้เป็น Multi Platform ซึ่งจะทำให้ใช้บล๊อกร่วมกันทั้งหมดสำหรับความต้องการ มาตรฐานมลพิษที่แตกต่างกันในแต่ละประเทศตั้งแต่ Stage 0 ถึง Stage 3 และเครื่องยนต์บล๊อกนี้พร้อมที่จะก้าวไปสูมาตรฐานไอเ สีย US EPA Tier 4 หรือ EU Stage 3B.

http://www.diamond-brothers.com/perkins/images/engine/Series/1106-D-cut-650w.jpg

เครื่องยนต์ดีเซล Perkins ซีรีส์ 1100 ถูกออกแบบใหม่หมดโดยใช้เทคโนโลยี่ล่าสุด ไม่ได้เป็นบล๊อกเครื่องรุ่นเก่าที่ใช้งานมานานเหมือน เครื่องยี่ห้ออื่นๆ ด้วยเทคโนโลยี่ "ACERT" ซึ่งเป็นเทคโนโลยีในการบริการอากาศและเชื้อเพลิงในห้ องเผาไหม้จึงเป็นเครืื่องยนต์เพียงยี่ห้อเดียวในโลกท ี่ได้มาตรฐาน Tier 3 โดยแก๊สเผาไหม้จากห้องเผาไหม้สะอาดหมดจดโดยไม่ต้องใช้ระบบ EGR (Emission Gas Recirculation) ซึ่งนำแก๊สไอเสียร้อนที่เผาไหม้แล้วย้อนกลับเข้าห้อง เผาไหม้โดยมาผสมกับไอดีเพื่อลดอัตราการเผาไหม้ การใช้วิธี EGR นี้ไม่เป็นผลดีต่อเครื่องยนต์ทำให้เครื่องยนต์สึกหรอ เร็วและน้ำมันเครื่องเสียเร็วกว่าปกติ และยังต้องการกลไกควบคุมปริมาณไอเสียย้อนกลับอีก
คุณสมบัติเด่น

<LI style="FONT-SIZE: x-small">เครื่องยนต์ดีเซลซีรีส์ 1100 เป็นเครื่องยนต์อุตสาหกรรม Heavy duty Off-highway สายพันธ์แท้ไม่ได้เป็นเครื่องรถบรรทุกมาปรับแต่งเพื่ อใช้งานอุตสาหกรรมเหมือนเครื่องยนต์บางยี่ห้อ จึงทำให้คุณมั่นใจได้กับการใช้งานหนักต่อเนื่อง <LI style="FONT-SIZE: x-small">ให้มลพิษต่ำทั้งไอเสีย เสียงและความสั่นสะเทือน <LI style="FONT-SIZE: x-small">ช่วยให้คุณประหยัดเวลาและค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาด ้วยระยะตรวจเช็คเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนานถึง 500 ชั่วโมง <LI style="FONT-SIZE: x-small">เสียงเงียบ โดยเฉพาะเครื่องรุ่นใหม่ 1106D ให้ระดับเสียงลดลงถึง 5dBA สำหรับเครื่องจักรที่เสียงมีผลต่อการออกแบบ เครื่องยนต์ที่เงียบลงเป็นการลดระดับเสียงที่ต้นตอ เสียงเครื่องยนต์ที่เงียบลงช่วยให้ท่านลดค่าใช้จ่ายใ นการใส่วัสดุลดเสียงลงได้มาก <LI style="FONT-SIZE: x-small">เครื่องยนต์ซีรีส์ 1100 ใหม่ถูกออกแบบมาด้วยเทคโนโลยีล่าสุด พร้อมเข้าสู่มาตรฐานไอเสีย Tier 4/EU Stage 3B ผู้ผลิตเครื่องจักรไม่ต้องออกแบบจุดยึดเครื่องใหม่ ลูกค้าผู้ใช้สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ง่ายดายในอน าคต <LI style="FONT-SIZE: x-small">ใช้เทคโนโลยี Acert ทำให้ลดชิ้นส่วนในการบำรุงรักษาเช่นระบบ EGR (Emission Gas Recirculation) และทำให้อายุเครื่องยนต์ยาวนานยิ่งขึ้น <LI style="FONT-SIZE: x-small">ชิ้นส่วนใช้ร่วมกันได้มากตั้งแต่เครื่องรุ่นมลพิษ Stage 0 ถึง Stage 3 ทำให้อะไหล่หาได้ง่ายและราคาไม่แพง <LI style="FONT-SIZE: x-small">อะไหล่ Perkins ได้รับการยอมรับในตลาดอย่างกว้างขวางว่ามีราคาไม่แพง เมื่อเทียบกับอะไหล่เครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นๆ เครื่องยนต์ Perkins จึงถูกใช้อย่างแพร่หลาย ท่านจะพบว่าอะไหล่เครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นจะมีราคา 50-300% สูงกว่าอะไหล่ของ Perkins การตัดสินใจเลื่อกซื้อเครื่องยนต์ที่อะไหล่ราคาไม่แพ งทำให้ประหยัดได้อย่างคาดไม่ถึงในระยะยาว
เครื่องยนต์มีตัวเลือกระบบควบคุมการฉีดน้ำมันด้วยอิเ ล็คทรอนิคส์ทำให้เครื่องสามารถมีกำลังสูงขึ้้นได้มาก โดยที่มีมลพิษต่ำ สามารถเลือก Torquo curve ได้ตามความต้องการ ลดอัตราการสิ้นเปลืองเชื่ื้อเพลิง นอกจากนี้ระบบอิเล็คทรอนิคส์สามารถออกแแบบให้ติดต่อก ับระบบอื่นๆ เช่นเกียร์และไฮโดรลิคส์ได้ และที่สำคัญที่สุดระบบอิเล็คทรอนิคส์สามารถป้องกันเค รื่องยนต์จากความเสียหายได้ด้วยระบบดับเครื่องหรือลด กำลังโดยอัตโนมัติเมื่อเกิดเหตุการณ์ที่จะทำให้เครื่ องยนต์เกิดความเสียหาย
เครื่องยนต์มีห้องเผาไหม้ระบบ Open top deck ทำให้ความร้อนกระจายออกรอบห้องเผาไหม้ได้สมบูรณ์แบบ 360 องศา ทั้งยังช่วยลดเสียงของเครื่องได้อย่างมาก
เครื่องยนต์ 1106D Common Rail

http://www.diamond-brothers.com/perkins/images/engine/Series/1106D-features.jpg

<LI style="FONT-SIZE: x-small">เครื่องยนต์รุ่น 1106D ใหม่ใช้ระบบฉีดเชื้อเพลิงแบบ Common Rail ฉีดเชื้อเพลิงด้วยระบบอิเล็คทรอนิคส์ร่่วมกับ ACERT Technology เพื่อให้การเผาไหม้สะอาดหมดจดในห้องเผาไหม้โดยไม่ต้อ งนำแก๊สไอเสียร้อนกลับเข้าไปในห้องเผาใหม้ใหม่ ซึ่งเป็นแห่งเดียวในโลกที่ทำได้ในขณะนี้ <LI style="FONT-SIZE: x-small">บริหารอากาศเข้าออกห้องเผาไหม้แบบ Cross flow ทำให้ไอดีและไอเสียเข้าออกห้องเผาไหม้ได้สะดวกและสะอ าดซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเทคโนโลยี ACERT
มีระบบ Intelligent Turbo Waste Gate ที่ใช้ ECM ควบคุมการทำงานเพื่อให้ได้กำลังที่ต้องการ (เฉพาะรุ่น Variable speed)
ระบบ 4 วาล์วต่อสูบ
ที่มา : http://www.diamond-brothers.com/perk...s/1100s-T.html (http://www.diamond-brothers.com/perkins/thai/Series/1100s-T.html)

num_navanakorn
13-05-2012, 14:41
ขอบคุณครับ....

maruthkit
21-06-2012, 23:03
ผมชอบมากเลยครับข้อมูลและข้อแนะนำมีให้ทุกท่านได้เลือกเอาเอง อยู่ใกล้ๆจะชวนไปดื่มด้วยกัน ถูกใจครับ

waveperlove
09-07-2012, 09:24
5 กลัวเมียด่า ข้อนี้เป็นไปได้สูง ถึง สูงมาก อิอิ

coppy42
09-07-2012, 09:39
ก็เห็นได้ว่าพวกเราไม่ได้คิดผิด จากการอุดตามข้อมูลนี้ http://www.diamond-brothers.com/perkins/thai/Series/1100s-T.html ที่ทำให้เครื่องเรายึดอายุการใช้งานชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ ลดการบำรุงรักษาถนอมน้ำมันเครื่องใช้ได้เต็มประสิทธิภาพให้ยาวออกไปในการเปลี่ยนถ่าย ขอบคุณลิ้งค์จากท่านdekkalonผู้นี้:35 2:

nui101
25-07-2012, 20:26
ผมเลือกอุดครับ คันเก่า D-MAX Hi-Platinum ก็อุดตั้งแต่ป้ายแดงเลย ปัจจุบัน 60000 กว่าโลแล้ว ไม่มีปัญหา
คันนี้ Triton 178 VG เพิ่งถอยมาก็อุดแล้ว

jaidee8008
26-07-2012, 10:23
อุดตั้งแต่ป้ายแดง......vg ออโต้ เพื่อความแน่นอนของอนาคต อ๋อลืมไปและในปัจจุบันด้วย......

ขนาดกังหันไฟฟ้าไฟฟ้าแรงลมที่เราเห็นๆทั่วไป.........ยังก่อให้เกิดโลกร้อนเลย:6 3:
ผลวิจัยล่าสุด....ลองค้นหาเองหละกัน

ปล.ปลูกป่าบ่อยๆทดแทนดีก่า........

jaidee8008
26-07-2012, 13:58
ปล.รถรุ่นเก่า......ทำให้โลกร้อนทุกคันอยู่แล้วครับ....รุ่นใหม่ก็ทำร้าย แต่น้อยลงนิดนึง....

Ate Na
31-07-2012, 08:06
อุดเรียบร้อยครับ ผลเสียคือ...แผลเต็มมือกะแขนเลยครับ

maruthkit
31-07-2012, 08:42
น้าอยากอุดEgrบ้างอ่ะครับอยู่ลำพูนไปหาร้านอุดได้ที่ไหนครับน้าของผม178Vg autoครับน้าชักเริ่มกินน้ำมันมากแล้วครับ

aaa5831
31-07-2012, 11:37
อุดตั้งแต่ ยังไม่ หมื่นโล
ตอนนี้ แสนก่าๆ เป็นงัยมั่งว๊า....

Ate Na
01-08-2012, 12:59
น้าอยากอุดEgrบ้างอ่ะครับอยู่ลำพูนไปหาร้านอุดได้ที่ไหนครับน้าของผม178Vg autoครับน้าชักเริ่มกินน้ำมันมากแล้วครับ
อุดเองก็ได้ครับ ซื้อปะเก็นในคลับแหละ เค้าบอกวิธีการอุดด้วยครับน้า

nui101
05-08-2012, 20:29
อุดเองเลยครับถอดน๊อตไม่กี่ตัว สมาชิกแถวร้อยเอ็ดและใกล้เคียงถ้าสนใจอยากอุดแต่ทำไม่เป็น
โทรหาผมได้เลยเดี๋ยวช่วยทำแต่หาซื้อแผ่นอุดมาด้วยนะที่ผมไม่มี โทรมาก่อนนะครับ 081-7307088
ผมเริ่มจากรถตัวเอง รถเพื่อน รถญาติ นับดูก็ประมาณ 20 คันได้ อุดแล้วไม่เคยรู้สึกผิดหวัง

X'tra
24-08-2012, 15:17
ของผมกล่องดันรางโปสปีด
ผมว่าอุดแล้วกินนำ้มันนะ

book1007
21-09-2012, 20:48
2.4เบนซิล มีegr ระบบดูดไอเสียมาเผาใหม่ด้วยหรอครับ ผมลองดูที่รถแล้วตรงที่เขาชี้กันว่าใช่ผมดูแล้วมันติ ดกับไอดี ไม่มีท่อของไอเสียมาเกี่ยวข้องเลย ลองถามช่างที่0ดูก่อนไหมครับ ก่อนที่จะทำอะไรลงไปแบบที่ยังไม่รู้แน่ชัด ตรงที่ว่าเป็นegrอยู่ทางหลังเครื่องติดกับท่อร่วมไอด ีส่วนไอเสียอยู่ทางซ้ายมือติดกับเครื่อง ผมงงจริงๆ เขาเรียกระบบเอาไอเสียมาเผาใหม่ตรงไหน จริงใจไม่ไก่กา

ต้อม triton
01-10-2012, 09:21
เหรียญมีสองด้านครับ ... แต่มูลค่ามันก็ยังเท่าเดิม

nuy-3
08-10-2012, 21:20
สรุปเราจะเอาไงดี อุดหรือไม่อุด :emoticon-cartoon-02

the lord
09-10-2012, 14:50
จริงๆ แล้ว Egr มันต้องอุดกี่จุดครับ ? :kapook-17351-2909:
2 หรือ 3 จุด

nuy-3
10-10-2012, 21:50
เราคงต้องอ่านหาข้อมูลมากๆๆหน่อยเอาไว้ตัดสินใจ

jitriton
11-10-2012, 22:07
อีกเสียง อุด ๆๆๆๆๆๆๆ ครับ

oun59
02-11-2012, 20:46
คนที่อุดก็ว่าอุดดีกว่า คนที่ยังไม่อุดก็ว่าเขาทำมาดีแล้ว น่าจะมีช่างที่มีความชำนาณเรื่องนี้โดยเฉพาะเลยนะ มาบอกบรรยายให้ฟังอย่างละเอียดซักครั้งนึงนะ จะได้เข้าใจกันซักที เพราะทุกวันนี้มันมาจากปากต่อปาก ไม่รู้จะเชื่อใครเลย

nuy-3
05-11-2012, 21:23
คนที่อุดก็ว่าอุดดีกว่า คนที่ยังไม่อุดก็ว่าเขาทำมาดีแล้ว น่าจะมีช่างที่มีความชำนาณเรื่องนี้โดยเฉพาะเลยนะ มาบอกบรรยายให้ฟังอย่างละเอียดซักครั้งนึงนะ จะได้เข้าใจกันซักที เพราะทุกวันนี้มันมาจากปากต่อปาก ไม่รู้จะเชื่อใครเลย

ตามที่น้าว่าครัย:Banane29:

j-o-k-e
09-11-2012, 20:09
ตัดสินใจอุดไปเรียบร้อยแล้วครับ แต่กว่าจะได้อุด...ต้องรอแผ่นอุดเพราะอู่น้าโย่งแผ่นหมดคร๊าบบบบบบ แต่ตอนนี้มีแล้วนะครับ

porpok69
03-12-2012, 16:49
แรกคิดจะไม่อุด ปัจจุบันอุดแล้ว ลองใช้งานดู หากไม่พอใจ ก็เอาออก....

phanpt
05-12-2012, 14:52
ขอสอบถาม ครับ
อุด egr แล้วประกันศูนย์เกี่ยวกับเครื่องยนต์จะหมดไหมครับ
รบกวนด้วยครับ
อยากอุด แต่กลัวประกันหมดครับ

loem
03-01-2013, 23:14

มีความเห็นแบบน้าเหมือนกันครับ

loem
03-01-2013, 23:17
ขอสอบถาม ครับ
อุด egr แล้วประกันศูนย์เกี่ยวกับเครื่องยนต์จะหมดไหมครับ
รบกวนด้วยครับ
อยากอุด แต่กลัวประกันหมดครับ

อุดแล้วหมดประกันหรือเปล่า
คงไม่ต้องไปบอกช่างที่ศูนย์หรือเด็กรับรถ ทุกครั้งที่เข้าศูนย์ ว่าผมอุด egr นะครับพี่ ให้เขารู้ใช่ไหมครับน้าๆ

เครดิต น้า wut

loem
03-01-2013, 23:29
ใครยังหาข้อมูลในการตัดสินใจยากยังงงกับวิธีการทำผมขอแนะนำกระทู้ดีๆๆมีสาระของน้า W-ut เลยครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=22030

Nine_tee
10-01-2013, 09:34
ผมอุดป้ายแดงเรียบร้อยแล้วเมื่อวาน โดยเอาแผ่นสแตนเลส
จากเตาแก๊สที่ทิ้งแล้วมาตัดกับกรรไกร ช้าตรงนี้แหละ
ถอดประกอบ 15 นาทีเสร็จ

chalermwut31
17-02-2013, 22:41
ผมอุดแน่นอน ตอนนี้รถวิ่ง 3xx กิโลเมตร มีแผ่นแล้วเหลือแค่เวลาที่จะเข้าไปอุดกับพี่ที่รู้จัก

paisal_sv
18-02-2013, 18:03
2.4เบนซิล มีegr ระบบดูดไอเสียมาเผาใหม่ด้วยหรอครับ ผมลองดูที่รถแล้วตรงที่เขาชี้กันว่าใช่ผมดูแล้วมันติ ดกับไอดี ไม่มีท่อของไอเสียมาเกี่ยวข้องเลย ลองถามช่างที่0ดูก่อนไหมครับ ก่อนที่จะทำอะไรลงไปแบบที่ยังไม่รู้แน่ชัด ตรงที่ว่าเป็นegrอยู่ทางหลังเครื่องติดกับท่อร่วมไอด ีส่วนไอเสียอยู่ทางซ้ายมือติดกับเครื่อง ผมงงจริงๆ เขาเรียกระบบเอาไอเสียมาเผาใหม่ตรงไหน จริงใจไม่ไก่กา

ผม m2013 2.4 เบนซิน ดูแล้ว egr ไม่มีท่อเชื่อมต่อไอเสีย ครับ มีแต่สายอากาศ เส้นเล็กๆ 2ชุด อยู่ที่ท่อเดียวกัน ต่างกันแค่บนกับล่างทางเข้าท่ออากาศไอดี ครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที

VGS178HP.
30-03-2013, 21:03

ยิ่งไอเสียเข้ามากขึ้น การเผาไหม้ในกระบอกสูบยิ่งแย่ลง แต่ไอเสียสะอาดขึ้น คงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับแหล่มมากสำหรับข้อมูลนี้ ถูกใจ เข้าใจสุดยอดครับ ขอบคุณมาก แค่ปวช. รุ่น/29 ไปไม่ถูกเรื่องระบบใหม่ๆ แต่ก็เข้าใจเมื่อมีผู้รู้มาบอก เยี่ยมยอดสุดๆ ผมนึกออกแล้วครับ เช่นเดียวกับเครื่อง ซิตี้ปี46 เลยครับ ตัวโซลินอยล์ สั่ง ปิด เปิดไอเสียหมุนเวียนเสีย ผมเปลี่ยนใหม่ตัวตั้ง 4,200 บาท ก็คือตัวนี้นี่เอง ถ้าอย่างกรณีนี้ เกิดมันเสีย วาล์ว ปิด เปิด วาล์วอยู่ตำแหน่งไหนครับ ถ้าอยู่ตำแหน่งปิดตายเลย ก็ไม่ต้องไปอุดได้เลยใช่มั๊ยครับ เพราะไม่ไปเปลี่ยนใหม่ก็ได้ เหมือนกับแค่ถอด ขั้วสายตัวชุดนี้ออก ก็น่าจะได้ ถ้าไฟไม่มีจ่ายให้ ก็เท่ากับว่า วาล์วปิดตายเลย น่าจะใช้ได้น๊ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ถอดสายไฟออกเสียเลยใช้ได้มั๊ย(ถ้าจะทดลองทำ แล้วผมจะกลับมาใช้เหมือนเดิม เพื่อโลกเรา ลูกหลานเราสืบไป)ขอลองแค่อยากรู้ ก็เท่านั้นครับ

jaidee8008
02-04-2013, 21:16
เหมือนกับการกินของเสีย..............:kapook-17319-2781:
เพราะฉะนั้นผมอุดตั้งแต่ป้ายแดง

คนรักโลกก็ด่ากลุ่มอุด.............
ชีวิตจริงคนเราทำลายโลกมาเยอะ......กินทิ้งกินขว้าง ใช้ของไม่คุ้มค่า ขับรถกินลมชมวิว นอนเปิดแอร์ ใช้รถรุ่นเก่า อุดหนุนฉลากกินแบ่ง กินเหล้ากินเบียร์ เหมาเรือเที่ยวตกปลา ฯลฯ......เพราะเกือบทุกกิจกรรม บางกระบวนการก่อให้เกิดการใช้ทรัพยากรอย่างสูญเปล่า
นานาจิตตัง.....

wut28triton
28-04-2013, 19:50
ทีแรกก็ว่าจะไม่อุดครับแต่ตอนนี้อุดเรียบร้อยหลังจาก15000โลลองไม่อุดดูถอดมาเขม่าดำๆเริ่มมีเกาะท่อร่วมแล้วแต่ไม่เยอะ

l3ekl3
09-05-2013, 09:29
รังสิตคลองสาม ไปอุดร้านไหนดีครับ

Ttriton
09-05-2013, 09:35
รังสิตคลองสาม ไปอุดร้านไหนดีครับ

ลองสอบถามน้าปรีชา ท่อไอเสีย เบอร์โทรในกระทู้ซื้อขาย "ท่อเสริมแรงม้า" ว่ารับอุดหรือเปล่า? อยู่คลองสี่ เลยโลตัสไปนิสสสสเดียว

l3ekl3
09-05-2013, 09:36
รังสิตคลองสาม อุดร้านไหนดีครับ อยากใช้รถนานๆและประหยัดครับ

rmd
09-05-2013, 09:36
แหล่มมากสำหรับข้อมูลนี้ ถูกใจ เข้าใจสุดยอดครับ ขอบคุณมาก แค่ปวช. รุ่น/29 ไปไม่ถูกเรื่องระบบใหม่ๆ แต่ก็เข้าใจเมื่อมีผู้รู้มาบอก เยี่ยมยอดสุดๆ ผมนึกออกแล้วครับ เช่นเดียวกับเครื่อง ซิตี้ปี46 เลยครับ ตัวโซลินอยล์ สั่ง ปิด เปิดไอเสียหมุนเวียนเสีย ผมเปลี่ยนใหม่ตัวตั้ง 4,200 บาท ก็คือตัวนี้นี่เอง ถ้าอย่างกรณีนี้ เกิดมันเสีย วาล์ว ปิด เปิด วาล์วอยู่ตำแหน่งไหนครับ ถ้าอยู่ตำแหน่งปิดตายเลย ก็ไม่ต้องไปอุดได้เลยใช่มั๊ยครับ เพราะไม่ไปเปลี่ยนใหม่ก็ได้ เหมือนกับแค่ถอด ขั้วสายตัวชุดนี้ออก ก็น่าจะได้ ถ้าไฟไม่มีจ่ายให้ ก็เท่ากับว่า วาล์วปิดตายเลย น่าจะใช้ได้น๊ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ถอดสายไฟออกเสียเลยใช้ได้มั๊ย(ถ้าจะทดลองทำ แล้วผมจะกลับมาใช้เหมือนเดิม เพื่อโลกเรา ลูกหลานเราสืบไป)ขอลองแค่อยากรู้ ก็เท่านั้นครับ
ปัญหามันอยู่ตรงที่ ระบบอีจีอาร์ต้องแสดงตำแหน่งหรือสถานะการทำงาน กลับไปให้ecmรับรู้และประมวลผลสิคะ การที่มอเตอร์เสียหรือชักปลั๊กมอเตอร์ออก ecmก็จะมองไม่เห็นระบบอีจีอาร์หรือไม่มีระชอีจีอาร์ การจัดสรรโปรแกรมน้ำมันก็จะเปลี่ยนไป.......เปลี่ยนไปในสมางที่เราๆไม่ค่อยชอบกันเสียด้วยสิคะ นอกจากโค๊ทขึ้น

kritza
13-10-2013, 14:54
ผมอุดตอน 400 โล. แล้วอยากรู้สภาพจึงถอดดูตอน 40000 โล. เอี่ยมโจ๊ะ/....ควันที่กลับเข้ามามันก็ควันดำๆแห้งๆพอมันผ่านอีจีอาร์แล้วไปผสมกลับน้ำมันในท่อร่วมไอดีคราวนี้ล่ะเหนียวหนึบ...สรุปไม่อุดตันชัวว์

yada
07-09-2015, 21:04
อุดมาตั้งแต่ป้ายแดง ณ ปัจจุบัน 4ปีแล้วครับ. เมื่อวานไฟอิงจิ้น ขึ้นโชว์ครับ วันนี้เลยไปหาช่าง ช่างบอกว่าลองถอดแผ่นอุดดู. แล้วช่างดับไฟอิจิ้น ออกจากอู่รู้เลยครับว่าไม่แรงเหมือนเก่า วิ่งได้ซะ 50โล ปรากฎว่าไฟอินจิ้น โชว์อีกแล้วครับ ทำยังงัยดีครับ guru ช่วยตอบหน่อยครับ

arm/triton
07-03-2017, 19:04
อุดเหมือนกัน สัมผัสได้ว่าแรงมาดีกว่าเดิมครับ

นัท นครนายก
25-11-2017, 13:11
สอบถามน้าๆครับ 2.4 เบนซินติด lpg สามารถ อุด egr ได้ไหมครับ ถ้าได้น้าๆ ท่านไหนมีขายบ้างครับ หรือมีร้านแนะนำไหมครับ พิกัด นครนายก สระบุรี หรือ สายคลอง ก็ได้ครับ

charchar
11-02-2020, 07:29
ผมอุด egrแล้ว แต่ทำไมยังดำ เปียกเป็นเมือกเลยครับ ไทรทัน 116ครับ

ถ้าเราจะใช้วิธีอื่นโดยไม่ต้องใช้แผ่นปิดได้มั้ยครับ เช่นหาตัวเซ็นเซอร์ที่วัดปริมาณไอดีหลงเหลือในท่อไอเสีย แล้วตัดต่อสายไฟ หรือเพิ่มตัวความต้านทาน แทนได้มั้ยครับ เพื่อหลอกกล่องว่า ไม่มีไอดีหลงเหลือในท่อไปเสีย

270816270817