PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนน้าๆหน่อยครับ แรงดันเกิน !!

ofenkung
18-10-2013, 01:55
รอบเดินเบา ค่า crp 34-36 ถอดดันรางออก มีดันราง 32-34 (จูนลดแรงดันยิ่งเกิน จูนเพิ่มแรงดันลด) ปกติจะอยู่ที่ 29-30
อาการนี้เกิดจาก scv ใช่ไหมครับหรือเกิดจากสาเหตุอะไรครับ (บ้างครับมีอาการคาง+สตาร์ทยาวกว่าเดิมด้วยครับ)

jee4x4
18-10-2013, 04:08
รอบเดินเบา ค่า crp 34-36 ถอดดันรางออก มีดันราง 32-34 (จูนลดแรงดันยิ่งเกิน จูนเพิ่มแรงดันลด) ปกติจะอยู่ที่ 29-30
อาการนี้เกิดจาก scv ใช่ไหมครับหรือเกิดจากสาเหตุอะไรครับ (บ้างครับมีอาการคาง+สตาร์ทยาวกว่าเดิมด้วยครับ)กล่องดันรางจูนมือหรือจูนคอมครับ อาการเหมือนจูนมือ ถ้าจูนคอมให้เค้าขยับตารางหนีช่วงรอบเดินเบาไปอีกหน่อยครับ แล้วค่าแรงดันที่แจ้งมาเป็นช่วงเครื่องเย็นหรือเครื่องร้อน ถ้าเครื่องเย็น crp จะสูงขึ้นมากกว่าปกติอยู่นะครับ ส่วน scv ถ้าน้าถอดกล่องดันรางแล้วได้ยินเสียงเหมือนรอบเครื่องสวิงแสดงว่าเริ่มมีอาการติดขัดแล้วครับลองเข้าศูนย์ให้เค้าเสียบ mutiii ขอดูกราฟในส่วนของ crp ถ้ากราฟมีอาการสวิงก็แสดงว่าเริ่มมีอาการติดขัดของ scv น้าจะเปลี่ยนหรือถอดมาขัดก่อนก็ลองดูครับ

ofenkung
18-10-2013, 11:26
จูนมือครับ รอบเดินเบาตอนเครื่องร้อนครับ ปกติรอบเดินเบา มันจะอยู่ที่ 29-30
มันขึ้นมาได้ไงก็ไม่รู้ครับ รถวิ่งมา 72000
scv ไม่เคยเปลี่ยนครับ

W-ut
20-10-2013, 21:24
จูนมือครับ รอบเดินเบาตอนเครื่องร้อนครับ ปกติรอบเดินเบา มันจะอยู่ที่ 29-30
มันขึ้นมาได้ไงก็ไม่รู้ครับ รถวิ่งมา 72000
scv ไม่เคยเปลี่ยนครับ

ถ้าตามนั้นเป็นไปได้ scv อาจมีการติดขัด เคยเจอกล่องจูนมือ ยิ่งจูนหนัก แรงดันที่เห็นในสมาทร์เกจ จะลดลง เรื่อยๆ พร้อมเสียงเครื่องดังกระหึ่มขึ้น
จูนมือยิ่ง จูนเยอะมันจะไปหลอกค่าโหลด โหลดครับมันจะดึงเกรนปั้มขึ้นไปมาด้วย ครับถอดกล่องออกจะเป็นแรงดัน เดิมๆติดรถ แต่ถ้าใส่กล่องเข้าไปแรงดันที่เห็นตอนเดินเบามันจะลดลง ถ้ายิ่งจูนหนักๆ มันจะยิ่งลดลงครับ
แต่ในตอนนี้ ถ้าแอร์ไม่เปิด เดินเบาปกติ แต่เพิ่มขึ้น
ถ้าเป็นไทรทันตัวเก่า scv สั้น(กล่องหลักตัวเก่า) จูนหนักมันจะแรงดันตกจริงๆถ้าใช้ไปนานๆครับ

ofenkung
21-10-2013, 09:36
ถ้าตามนั้นเป็นไปได้ scv อาจมีการติดขัด เคยเจอกล่องจูนมือ ยิ่งจูนหนัก แรงดันที่เห็นในสมาทร์เกจ จะลดลง เรื่อยๆ พร้อมเสียงเครื่องดังกระหึ่มขึ้น
จูนมือยิ่ง จูนเยอะมันจะไปหลอกค่าโหลด โหลดครับมันจะดึงเกรนปั้มขึ้นไปมาด้วย ครับถอดกล่องออกจะเป็นแรงดัน เดิมๆติดรถ แต่ถ้าใส่กล่องเข้าไปแรงดันที่เห็นตอนเดินเบามันจะลดลง ถ้ายิ่งจูนหนักๆ มันจะยิ่งลดลงครับ
แต่ในตอนนี้ ถ้าแอร์ไม่เปิด เดินเบาปกติ แต่เพิ่มขึ้น
ถ้าเป็นไทรทันตัวเก่า scv สั้น(กล่องหลักตัวเก่า) จูนหนักมันจะแรงดันตกจริงๆถ้าใช้ไปนานๆครับ

อย่างที่น้าวุฒิบอกเลยครับ กล่องจูนมือยิ่งจูนหนักแรงลดลง จูนลดลงแรงดันเกิน (รอบเิดินเบา) ผมสงสัยจะเป็นที่ scv (เคยเห็นในเว็ป)แต่มีโอกาสที่จะเป็นที่หัวฉีดไหมครับ ถ้าใช้งานต่อไปก่อนจะมีปัญหาอะไรไหมครับยังไม่มีเวลาเอาไปเช็คครับ

Yanyong
25-10-2013, 08:29
:smiley-eatdrink042: