PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถไทรทันเครื่องเบนซินตัวเดินเบามีปัญหาครับ

theerayuth
29-10-2013, 23:01
ตัวเดินเบามีปันหาคือ เวลาขี่รถเปลียนเกียร1เป็นเกียร2พอเยียบคันเร็งแล้วรอบขึ้นไปสูงพันกว่ารอบแล้วค้างและลงช้า ผมเข้าไปให้ศูนเช็คศูนก็แก่ไมหายกลับมาเป็นมากกว่าเดิมคือ สตาดรถแล้วเครื่องเดินเบาปกติแต่เมื่อเปิดแอแล้วเดินเบาขึ้นไปเกือบสองรอบแล้วค้างอยู่แปบหนึงก็ลง

MUNIC
30-10-2013, 07:56
อาการนี้น่าจะเกิดจาก การสกปรก ที่ปีกผีเสื้อและตัว isc คุมรอบเดินเบา
ลองถอดมาล้างดูก่อนครับน่าจะช่วยได้นิดหน่อย
หลังถอดล้างก็ถอดขั้วแบตเพื่อรีเซ็ต ecu แล้วขับไปซักพักเพื่อให้เครื่องเรียนรู้การทำงาน ปรับระบบต่างๆ
หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนกรองอากาศ หัวเทียนดูก่อนครับ
ใช้งานมานานแค่ไหนครับ
กรองอากาศใช้แบบธรรมดาหรือกรองงซิ่ง

turbo129
30-10-2013, 08:05
อาการนี้น่าจะเกิดจาก การสกปรก ที่ปีกผีเสื้อและตัว isc คุมรอบเดินเบา
ลองถอดมาล้างดูก่อนครับน่าจะช่วยได้นิดหน่อย
หลังถอดล้างก็ถอดขั้วแบตเพื่อรีเซ็ต ecu แล้วขับไปซักพักเพื่อให้เครื่องเรียนรู้การทำงาน ปรับระบบต่างๆ
หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนกรองอากาศ หัวเทียนดูก่อนครับ
ใช้งานมานานแค่ไหนครับ
กรองอากาศใช้แบบธรรมดาหรือกรองงซิ่ง

น้าครับถามนิดนึง.....ถ้าเป็นกรองเสตลเลส มันจะทำให้เครื่องเราสกปรกเร็วขึ้นไหมครับ...

SM-TRITON
30-10-2013, 10:13
น้าครับถามนิดนึง.....ถ้าเป็นกรองเสตลเลส มันจะทำให้เครื่องเราสกปรกเร็วขึ้นไหมครับ...

กรองอากาศแบบเดิมดีที่สุด ครับ อากาศสะอาด เครื่องไม่พังด้วยครับ
ถ้าให้ดีเอาออกมาเป่าบ้างครับ ฝุ่นเยอะ หรือถ้าในกรุงเทพ ถ้าดูแล้วไม่สะอาด
เป็นรอยฝุ่นให้เปลียนเลยครับ ไม่ต้องของแท้ก็ได้ครับ เปลียบบ่อยหน่อย
รอบค้างที่เจอก็มีตอนหักเลี้ยวช้ายขวา จะมีการชดเชยรอบ จะค้างครับ
เปิดแอร์ควรให้ขีดความร้อนหม้อน้ำประมาณ 2 ขีด ครับ รอบจะไม่ขึ้นสูงครับ
ให้เปิดพักลมก่อน แล้ว ก็เปิดแอร์ครับ ลองดูครับ

MUNIC
30-10-2013, 10:16

ก็ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมในการใช้งานอะครับ
และก็การหมั่นดูแลทำความสะอาดกรองด้วยครับ

samuraii
30-10-2013, 11:46
ผมเคยใช้กรองเปลือย hksดอกเห็ดประมาณ2ปี เปิดฝาสูบมาวาล์วไอดียุบเป็นบ่าเลยครับ ขนาดใช้แบบมียี่ห้อนะเนี้ย

theerayuth
30-10-2013, 23:56
ล้างปีกผีเสื้อแล้วเปลียนหัวเทียนแล้วกรองอากาศก็เปลียนก้อยังเป็น ตอนนี้เป็นตอนวิ่งเมื่อเยียบคันเร่งแล้วเบาคันเร่งแล้วเปลียนเกียรรอบขึ้นไปพันสองร้อยรอบกว่าจะก้อแปบนึงแล้งลงครับ

exnamebank
31-10-2013, 03:19
ติดแก๊สหรือป่าวครับ อาจจะเป็นที่กล่องแก๊สก็ได้ครับ ลองขยับๆเสียบๆสายให้แน่นๆดูครับ ผมเคยเป็นตอนที่ปลั้กเสียบกล่องแก๊สเกือบหลุดออกจากกัน

MUNIC
31-10-2013, 07:52
ติดแก๊สหรือป่าวครับ อาจจะเป็นที่กล่องแก๊สก็ได้ครับ ลองขยับๆเสียบๆสายให้แน่นๆดูครับ ผมเคยเป็นตอนที่ปลั้กเสียบกล่องแก๊สเกือบหลุดออกจากกัน

อาจจะเป็นได้เรื่องของระบบแก๊ส ลองจูนแก๊สใหม่
ระบบชดเชยรอบเดินเบาจริงๆแล้วอาการเสียจะเป็นลักษณะที่ว่า ถ้าหมุนพวงมาลัยหรือแอร์ทำงานรอบจะขึ้นสูงชั่วขณะ
ถ้าเสียคือจะไม่ทำอะไรให้เลย ส่วนอาการของรอบค้างหรือขึ้นสูง ที่น่าสงสัยคือได้ถอดสปริงใต้แป้นคันเร่งออกหรือเปล่า
หรือไม่ก็ลองตั้งสายคันเร่งใหม่ครับ

EXOCiSZ
31-10-2013, 08:23
เข้าร้านแก๊ส จูนแก๊สใหม่ครับ 40-50k จูนทีครับของผมเปนบ่อย ^^

MUNIC
31-10-2013, 10:20
อ้อกรองแก๊สเปลี่ยนมั่งหรือยังอะครับ

samuraii
31-10-2013, 13:09
ตัวชดเชยรอบใต้ลิ้นปีกผีเสื้อป่ะครับecarเป้นบ่อย

theerayuth
12-11-2013, 07:55
เปลียนลิ้นปีกผีเสื่อแล้วก้ไม่หายครับ เป็นทั้งน้ำมันและแก็ส เป็นต้อนเปิดแอครับรอบเครื่องวิงขึ้นไปพันสองร้อยรอบกว่าครับืพี่ๆช่วยหน่อยครับ