PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : "รบกวนสอบถามพี่ๆสมาชิก เรื่องช่วงล่างครับ"

triton project
15-11-2013, 19:21
คืออาการรถผม เวลาปล่อยคลัชเบาๆ ตอนออกตัว และขึ้นลงเนิน หรือทางต่างระดับ จะรู้สึกดังกึ๊กๆ สะท้านมือที่พวงมาลัย เกิดจากสาเหตุใดครับ ควรจะทำการแก้ไขที่จุดใดบ้างครับผม รถผม เป็นตัวเตี้ย 116 โหลด หน้าสอง หลังสาม หน้าตัดสปริง โช๊คอัพน้ำมันของวินเนอร์ .... ขออภัยนะครับ ถ้าถามคำถามซ้ำๆ ผมพยามจะหาที่อาการคล้ายๆกันแล้ว ไม่เจอน่ะครับ และก็ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับผม

ต้อม triton
15-11-2013, 19:44
Push 2.4 ก็เป็นครับ เข้าศูนย์ปทุม 3 รอบ ไม่ได้เรื่องเลยปล่อยตามยถากรรมครับ รถ 13 เดือน 35000 โล

15-11-2013, 21:44
Push 2.4 ก็เป็นครับ เข้าศูนย์ปทุม 3 รอบ ไม่ได้เรื่องเลยปล่อยตามยถากรรมครับ รถ 13 เดือน 35000 โลแย่จัง ขนาดศูนย์ ยังหาไม่เจอแล้วเราจะพึ่งใครได้ละครับ ....

ทำนอง มิ่งขวัญ
16-11-2013, 06:14
คืออาการรถผม เวลาปล่อยคลัชเบาๆ ตอนออกตัว และขึ้นลงเนิน หรือทางต่างระดับ จะรู้สึกดังกึ๊กๆ สะท้านมือที่พวงมาลัย เกิดจากสาเหตุใดครับ ควรจะทำการแก้ไขที่จุดใดบ้างครับผม รถผม เป็นตัวเตี้ย 116 โหลด หน้าสอง หลังสาม หน้าตัดสปริง โช๊คอัพน้ำมันของวินเนอร์ .... ขออภัยนะครับ ถ้าถามคำถามซ้ำๆ ผมพยามจะหาที่อาการคล้ายๆกันแล้ว ไม่เจอน่ะครับ และก็ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับผม
ของผม 178 เหมือนกันครับ เข้าเกียร์ ปล่อยครัช กึ๊ก เป็นตลอด เข้าศูนย์มาสองที่แล้ว บอกปกติ มันเป็นแบล็คแลค เซ็งกจริงๆ ขับทีเวลาปล่อยครัชก็ต้องระวัง กลัวมีเสียงดังมากไป น้าๆท่านใดมีความรู้ ช้วยทีครับ แก้ยังใงหาย

jessada
16-11-2013, 07:46
อาการนี้น่าจะเป็นทุกคันสำหรับเกียร์ m/t ผมถามช่างที่ศูนย์กาญจนาอีควิกเมนท์ พระรามสอง มาแล้ว เข้า 3 รอบแล้ว (แต่รถมผมเป็นตั้งแต่ป้ายแดง ผ่านมาแล้ว 3 ปีก็ยังดังเหมือนเดิม) ช่างบอกว่าเป็นที่เฟืองเพลาท้ายระยะห่างของฟันเฟืองมากกว่าเจ้า มันเป็นระบบเซฟการกระชาก กระแทก ของฟันเฟืองที่ขับกัน และช่างยังบอกอีกกว่าก่อนหน้านี้โฉมแรก ๆ เป็นตัวส่งออกเคยแก้ปัญหานี้ไปแล้วแต่มีปัญหาเรื่องเฟืองท้ายแตก ก็เลยต้องกลับมาใช้แบบเดิม (อันนี้จริงรึปล่าวผมก็ไม่รู้นะครับช่างเล่ามาผมก็ฟังไป) แต่ช่างก็ลองให้ผมขับรถใหม่ดู รถใหม่ยังไม่ป้ายแดงเลย ดังเหมือนกันครับ สุดท้ายผมก็เลยหมดข้อสงสัยเถึยงไม่ขึ้นจนวันนี้

16-11-2013, 13:14
แต่มันสะท้านถึงพวงมาลัยเลยนะครับพี่ ผมยังสังสัย อีกอย่าง เวลาขึ้นเนินหลังเต่า หรือทางที่ต่างระดับกันเล็กน้อย ก็จะดังเหมือนกันครับ ...

kruthum
16-11-2013, 22:01
ของผมเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้ครับ เข้าศูนย์ให้ช่างเช็คก็บอกว่าทั้งช่วงล่างและลูกปืนประคองพวงมาลัยยังแน่นดีไม่มีคลอน แต่พอไปเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น อาการนี้หายไปเลยครับ งงเหมือนกัน

16-11-2013, 22:37
ของผมเมื่อก่อนก็เป็นแบบนี้ครับ เข้าศูนย์ให้ช่างเช็คก็บอกว่าทั้งช่วงล่างและลูกปืนประคองพวงมาลัยยังแน่นดีไม่มีคลอน แต่พอไปเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น อาการนี้หายไปเลยครับ งงเหมือนกัน อาจจะเกิดจากโช๊ค อย่างที่พี่ว่ามาก้เป็นได้นะครับ สงสัยต้องลองไปขึ้นดูบ้างซะแล้วครับ ...