PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เชิญน้าๆร่วมแสดงความรู้เกี่ยวกับเรื่องหัวฉีดแต่ง ใส่กับไทรทั่นครับ

keng_kick
18-11-2013, 17:06
แบ่งปันความรู้เกี่ยวกับเรื่องหัวฉีดครับ น้าๆมีความรู้ดีๆแบ่งกันครับ

ดันใบเดียว เพิ่มหัวฉีดมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

ดันกับยก เพิ่มหัวฉีด ครัช มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

ฟิลลิ่งแต่ล่ะแบบ ต่างมากมั้ยครับ

เหนียวๆสุดขับได้นาน พังยาก ไทรทั่น ทำได้แค่ไหนครับ

Mou
18-11-2013, 20:25
ผมก็อยากรู้ครับ:99 2:

MiNi_XXL
18-11-2013, 20:40
เด๋วเอาความรู้งู ๆ ปลา ๆ มาเล่าให้ฟัง

Ttriton
18-11-2013, 21:16
รอฟังด้วยครับ

BOONN
18-11-2013, 21:28
เด๋วเอาความรู้งู ๆ ปลา ๆ มาเล่าให้ฟัง

อยากรู้เหมือนกัน เอาเลยรอด้วย...

MiNi_XXL
18-11-2013, 21:34
แบ่งปันความรู้เกี่ยวกับเรื่องหัวฉีดครับ น้าๆมีความรู้ดีๆแบ่งกันครับ

ดันใบเดียว เพิ่มหัวฉีดมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
-ข้อดี จูนเพิ่มแรงดันได้มากขึ้น เพราะขนาดหัวฉีดใหญ่ขึ้น รถเดินดีขึ้น แต่ต้องจูนตามบูสท์ให้เหมาะสม ไม่งั้นจุก

-ข้อเสีย หัวฉีดจ่ายน้ำมันมากกว่าเดิมตั้งแต่สตาร์ทเครื่องทั้งในรอบเดินเบา รอบปกติ และ รอบสูง เวลากดคันเร่งจะเจอควันโชย ๆ ที่ปลายท่อ แต่ถ้าสวนคันเร่งเรียกบูสท์ จะเจอควันเป็นลูก ๆ และเป็นสาย จนกว่าจะบูสท์จะมาเต็ม ยิ่งเวลาซัดไม่ต้องห่วงตูดดำ และสิ่งที่ตามมาคือ คลัชเดิม จะเอาไม่อยู่ กินน้ำมันมากกว่าเดิม

ดันกับยก เพิ่มหัวฉีด ครัช มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

พูดถึงดันกับยก ก่อนนะ ยังไม่รวมการเพิ่มหัวฉีดและคลัช

กล่อง 2 ใบ ก็คล้ายเปลี่ยนหัวฉีด เพียงแต่การจ่ายน้ำมันในรอบเดินเบา ยังเท่าเดิม (อยู่ที่จูนเนอร์ว่าจูนรอบต้น ของกล่องไว้อย่างไร) โดยส่วนใหญ่จะจูนเปิดยกหัวฉีดไว้ตอนช่วงบูทส์ติดแล้ว และเปิดจังหวะการยกในรอบกลางเพิ่ม ส่วนรอบปลายก้อค่อย ๆ ลดแรงดันและยกหัวฉีดลง ขับง่าย สนุก อัตราเร่งมาดี ไม่รอรอบ กดมากดมา

ข้อเสีย ใช้ไปซักพักผ้าคลัชเดิมเอาไม่อยู่ครับ

ยกดัน หัวฉีด คลัช

หลักการก้อไม่ต่างกัน เพียงแต่เอาข้อดี ทั้งสองข้อมารวมกัน ก้อหมายถึงสเต๊ปนี้ล่ะ

ส่วนใหญ่แล้วการเปลี่ยนหัวฉีด จะเปลี่ยนกันตอนที่เปลี่ยนโบที่ใหญ่ขึ้น หรือ ต้องการบูสท์สูงขึ้น

สำหรับไทรทัน หัวฉีด เดิม สเต๊ปยกดันก้อเหลือ ๆ ถ้าอัพสเต๊ปใหม่ค่อยมาว่ากันใหม่เรื่องเปลี่ยนหัวฉีด

คำตอบผมคงไม่ถูกต้องทั้งหมด เอาเป็นว่ามาเล่าสู่กันฟัง จากที่เห็นรถในกลุ่มทำรถกันมาว่ารถมันเป็นยังไง

ฟิลลิ่งแต่ล่ะแบบ ต่างมากมั้ยครับ

เรื่องฟิลลิ่งนั้น อารมณ์ ไม่ต่างกันมา แต่อันหลังกลางปลายจะเดินดีกว่า

เหนียวๆสุดขับได้นาน พังยาก ไทรทั่น ทำได้แค่ไหนครับ

ข้อนี้อยู่ที่เราและกำลังทรัพย์ล่ะ ว่า ไอ้สุดอ่ะแค่ไหน เพราะว่า ยิ่งเหนียวมากเท่าไหร่ แสดงว่ารถเราก้อต้องแรงระดับสุดเช่นกัน

BOONN
18-11-2013, 22:04
มิน่าเล่า รถเราถึงมีแต่เสียตังค์ แสดงว่าอยากแรงต้องเตรียมไว้เยอะ ๆ ใช่ไหม น้าเอก...

Ttriton
19-11-2013, 09:02
:44 2::44 2: ขอบคุณน้าเอก

keng_kick
19-11-2013, 11:26
น้าเอก มาทีเดียว ไขข้อข้องใจได้หลายเรื่องเลยครับน้า ขอบคุณมากคร้าบบบบ

poy_ae
19-11-2013, 14:20
สงสัยอะไรอีกก็ถามน้าเอกอีกนะ55555เพราะหนูไม่รู้

aaa5831
21-11-2013, 08:49
อีตา Mini_XXL นี่ใครหว่า
ประสบการณ์เยอะดีแท้วุ๊ยยย....กร๊ากกกกก

katang toei
25-11-2013, 21:24
แล้วหัวฉีดตัวไหนเหมาะกับไทรทันวีจีคร๊าบ ................:91 2: