PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามตัองรหัสwifi

bait
19-11-2013, 08:41
อยากทำรหัสwifi แบบคล้ายๆกับ truewifi 3bb ที่ต้องให้ใส่ username กับ password 1คน/1รหัสlogin/Login1เครื่อง/1เดือน
ต้องใช้อุปกรณ์อะไรหรือป่าวครับ

SM-TRITON
19-11-2013, 08:55
อยากทำรหัสwifi แบบคล้ายๆกับ truewifi 3bb ที่ต้องให้ใส่ username กับ password 1คน/1รหัสlogin/Login1เครื่อง/1เดือน
ต้องใช้อุปกรณ์อะไรหรือป่าวครับ

มีทั้งเป็นโปรแกรมและอุปกรณ์
1.โปรแกรม ต้องเครื่อง pc 1 ชุด ลงโปรแกรม
2.อุปกรณ์ ขึ้นอยู่กัน Hotspot เป็น box เลย 10-100 user
ราคาก็จะแพงขึ้นครับ

aekbodin_srabua
แบบนี้เปล่า (เป็นระบบที่ผมทำไว้บริการลูกค้า และขายบัตรให้ลูกค้าร้านเนื้อย่างฯที่อยู่ติดกันครับ) โดยเป็นแบบตั้ง Authen Sever โดยผมใช้ PC ลง WIN 2003 SEVER + โปรแกรมทำ Authen Sever แต่มันจะคอนฟิกค่ายุ่งยากนิดหน่อย ต้องมีความรู้สักหน่อยจะง่าย(แต่ก็มีฟังชั่นหลากหลาย เช่น บล็อคต่างๆ เก็บประวัติตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ กำหนดแบนวิธ กำหนดรายวันรายเดือนแล้วแต่ชอบ ออกแบบหน้า LOG IN ได้แล้วแต่จะมีศิลป์ ฯลฯ) แต่ผมแนะนำพวกอุปกรณ์ของmikrotik จะดีกว่าเพราะมีคุณสมบัติ Authen ในตัว คอนฟิกง่ายกว่า แต่ราคาจะสูงบ้าง ตามจำนวน USER ที่จะให้รองรับได้
227011
นี่ตัว SEVER (ไม่ต้องมีจอ เมาส์ คีย์บอร์ด เพราะผมควบคุมระบบโดยรีโมทจากคอมอีกเครื่อง ก็ประหยัดได้อีกหน่อย)
227030

นี่ตัว ACCESS POINT+เสาอากาศ (ตากแดด ตากฝนสบาย แต่กลัวฟ้าลงนิดหน่อย)

227031

kpsecs
ถ้าต้องการทำระบบ Authen แบบง่าย ๆ ลองดูพวก mikrotik ครับ ผมใช้อยู่แจกเน็ตให้ห้องหอพักใช้ได้ระดับหนึ่งครับ
รายละเอียดตามนี้ ลองศึกษาดูก่อนครับไม่ยาก http://mikrotikclub.com/board/index.php

tawodd
19-11-2013, 09:28
ถ้าต้องการทำระบบ Authen แบบง่าย ๆ ลองดูพวก mikrotik ครับ ผมใช้อยู่แจกเน็ตให้ห้องหอพักใช้ได้ระดับหนึ่งครับ
รายละเอียดตามนี้ ลองศึกษาดูก่อนครับไม่ยาก http://mikrotikclub.com/board/index.php

+1 ครับ ผมไปติดตั้งให้ หอพัก ก้อใช้ mikrotik สร้าง user และกำหนด speed ของwifi ด้วยครับ แต่ถ้าจะใช้ mikrotik ต้องดูก่อนว่า router modem ที่มีอยู่สามารถ เซทเป็นบิทโมทได้หรือเปล่าครับ

MUNIC
19-11-2013, 09:52
ผมใช้ PFSense Captive Portal ตั้งสำหรับ Guset ที่ทำงานอะครับ
อาจจะยุ่งยากนิดนึงแต่อาศัยใช้ Hardware เก่าๆเหลือใช้ของที่ทำงานมาทำ
ไม่ได้ซื้ออะไรเพิ่มเติมโหลดSoftware มาติดตั้งได้ฟรีๆ

หรือ เอาง่ายก็ Mikrotik ดูจะง่ายกว่าแต่ลงทุนนิดหน่อย

bait
19-11-2013, 10:25
แบบนี้เปล่า (เป็นระบบที่ผมทำไว้บริการลูกค้า และขายบัตรให้ลูกค้าร้านเนื้อย่างฯที่อยู่ติดกันครับ) โดยเป็นแบบตั้ง Authen Sever โดยผมใช้ PC ลง WIN 2003 SEVER + โปรแกรมทำ Authen Sever แต่มันจะคอนฟิกค่ายุ่งยากนิดหน่อย ต้องมีความรู้สักหน่อยจะง่าย(แต่ก็มีฟังชั่นหลากหลาย เช่น บล็อคต่างๆ เก็บประวัติตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ กำหนดแบนวิธ กำหนดรายวันรายเดือนแล้วแต่ชอบ ออกแบบหน้า LOG IN ได้แล้วแต่จะมีศิลป์ ฯลฯ) แต่ผมแนะนำพวกอุปกรณ์ของmikrotik จะดีกว่าเพราะมีคุณสมบัติ Authen ในตัว คอนฟิกง่ายกว่า แต่ราคาจะสูงบ้าง ตามจำนวน USER ที่จะให้รองรับได้
227011
นี่ตัว SEVER (ไม่ต้องมีจอ เมาส์ คีย์บอร์ด เพราะผมควบคุมระบบโดยรีโมทจากคอมอีกเครื่อง ก็ประหยัดได้อีกหน่อย)
227030

นี่ตัว ACCESS POINT+เสาอากาศ (ตากแดด ตากฝนสบาย แต่กลัวฟ้าลงนิดหน่อย)

227031

แบบนี้เลยล่ะครับ ลองเข้าไปดูราคาฮาร์ดแวร์ แพงเอาเรื่องอยู่

ถ้าเป็นแบบโปรแกรม ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ. ราคาประมาณเท่าไรครับ
แบบว่าเน็ตที่มหาลัยช้ามาก กากมาก บล๊อคยูทูป ชึ่งน.ศ. ต้องใช้ในการเรียน เลยจะติดตั้งเน็ตรายเดือนส่วนตัวเองให้นักศึกษา และจะเก็บตังแชร์ค่าเน็ตรายเดือน ใครไม่จ่ายก้อไปใช้เน็ตกากๆ ถ้าช่วยกันจ่ายตังก้อได้ใช้เน็ตเร็วๆทันใจครับ อิอิ

somdach tiansoo
19-11-2013, 10:41
แอบดูงาน ครับ อิอิ :99 2:

aekbodin_srabua
19-11-2013, 10:55
แบบนี้เลยล่ะครับ ลองเข้าไปดูราคาฮาร์ดแวร์ แพงเอาเรื่องอยู่

ถ้าเป็นแบบโปรแกรม ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ. ราคาประมาณเท่าไรครับ1.ตัว SEVER หา PC เก่าก็ได้ครับ ไม่ต้องแรงมาก ขอแรมเยอะๆหน่อย การ์ดแลน 2 ตัว 10/100 ก็คงพอ 2.ACCESS POINT ตามสะดวก จะเอากำลังส่งแรงขนาดไหน (ในภาพผมใช้ UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กำลังส่ง 650 mW+เสาอากาศภายนอก 8dBi) แต่จริงๆ หาแบบภายในดัดแปลงใส่กล่องกันน้ำเอาก็ประหยัดได้อีก(แต่ควรเป็นแบบไฮพาวเวอร์ กำลังส่งสูงๆนะครับ )หลักๆก็มีแค่นี้ครับ ปล.ซอร์ฟแวร์ก็ตามสะดวก อิอิอิๆๆๆ (ถ้าฟรีก็ไปทางลีนุก แต่ผมไม่สถัดเอาซะเลย) ถ้าเป็นหอพักต้องทำ Size Survey ให้ดีนะครับ จะไม่ง่ายเหมือนที่โล่ง จุดอับต่างๆที่เป็นข้อจำกัดพอสมควร

bait
19-11-2013, 11:28
1.ตัว SEVER หา PC เก่าก็ได้ครับ ไม่ต้องแรงมาก ขอแรมเยอะๆหน่อย การ์ดแลน 2 ตัว 10/100 ก็คงพอ 2.ACCESS POINT ตามสะดวก จะเอากำลังส่งแรงขนาดไหน (ในภาพผมใช้ UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กำลังส่ง 650 mW+เสาอากาศภายนอก 8dBi) แต่จริงๆ หาแบบภายในดัดแปลงใส่กล่องกันน้ำเอาก็ประหยัดได้อีก(แต่ควรเป็นแบบไฮพาวเวอร์ กำลังส่งสูงๆนะครับ )หลักๆก็มีแค่นี้ครับ ปล.ซอร์ฟแวร์ก็ตามสะดวก อิอิอิๆๆๆ (ถ้าฟรีก็ไปทางลีนุก แต่ผมไม่สถัดเอาซะเลย) ถ้าเป็นหอพักต้องทำ Size Survey ให้ดีนะครับ จะไม่ง่ายเหมือนที่โล่ง จัดอับต่างๆที่เป็นข้อจำกัดพอสมควร

ผมจะรบกวน ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ หรือ 0816424661เชา ก้อได้ครับ