PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สงสัยครับ Plus ไม่มีล็อคประตูอัตโนมัติ เมื่อรถวิ่งถึงความเร็วที่กำหนดเหรอครับ

TheTimzum
26-01-2008, 03:59
ผมขับ Plus เมื่อรถวิ่งถึงความเร็วระดับนึง แล้วพอดีว่าไม่ได้ล็อคประตู ตัว central lock มันจะล็อคให้ไม่ใช่เหรอครับ มันไม่ยอมล็อคให้เลยครับ

หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด :D แนะนำด้วยนะครับ หรือว่าต้องไปทำอะไรเพิ่มมั้ยครับ

ap107
26-01-2008, 04:30
lock เมื่อเหยียบ break

TheTimzum
26-01-2008, 04:35
ของผมเบรคแล้วก็ไม่ล็อคอ่ะครับ รถผมมีปัญหาเปล่าครับเนี้ย ขับไปได้เป็นกิโลๆ ความเร็วก็น่าจะถึงระดับที่มันจะล็อค แต่มันก็ไม่ล็อคครับ

yut
26-01-2008, 05:49
ได้ติดสัญญานกันขโมยเพิ่มไหม ถ้าไม่ได้ใส่เพิ่ม ก็ไม่ล๊อคหรอกครับ (เดิมๆจาก0)

Pramote
26-01-2008, 13:21
ถ้าเดิม ๆ จากศูนย์ ไม่น่าจะมีนะครับ (ของผม 4x4 อัตโนมือครับ)

leo
26-01-2008, 13:36
4X4 3200 ยังล๊อคมือเลยครับ ถ้าจะให้ lock เมื่อเหยียบ break ต้องติดกันขโมยเพิ่มครับ

TheTimzum
26-01-2008, 17:57
กระจ่างแล้วครับ ของผมยังไม่ได้ติดกันขโมยเพิ่มครับ :o แฮะๆ ว่าจะไปติดเร็วๆนี้อ่ะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ :D

chaimote
26-01-2008, 23:39
อยากทราบว่าเรา สามารถที่จะไปอัพ ให้มันล็อกเวลาเบรคได้ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องติดกันขโมย พอดีของเพื่อนใช้ ฟอร์ด เห็นเขาไปอัพที่ศูนย์มา

inzahghi
27-01-2008, 00:02
เท่าที่เห็นก็มี เชฟโรเลต แคปติว่า ที่เวลาขับเกินความเร็วที่กำหนดจะล็อกประตูอัตโนมัติน่ะครับ ของผมใช้พลัส 4d อยู่ ต้องใช้มือล๊อกเองครับ จะมีก็แต่ ถ้าปิดประตูไม่สนิทจะล็อกไม่ได้และจะส่งสัญญาณเตือนตลอดถ้ายังขับออกไป

inzahghi
27-01-2008, 00:03
ส่วนระบบกันขโมยถ้าติดเพิ่มก็ดีครับ แต่ก็ต้องเสียจำนวนครั้งในการรื้อคอนโซล แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ดีครับ

haripot99
28-01-2008, 18:16
บอกตรงๆ ว่าระบบ Central Lock ของ Triton มันห่วยหว่าของยี่ห้ออื่นครับ คือมันไม่มีสวิทช์ Lock-Unlock ที่แผงประตู ติดกับสวิทช์ล๊อคการเปิด-ปิดกระจกไฟฟ้า แต่ Triton มันจะพ่วงไว้ที่ตัวล๊อคประตูด้วนคนขับแทน ซึ่งมันจะพ่วงตัวล๊อคประตูทั้ง 3 บานที่เหลือเข้าด้วยกัน เมื่อคนขับปลดล๊อค หรือดึงคนเปิดประตูในด้านคนขับ ประตูทุกบานที่เหลือก็จะปลดล๊อคตามไปด้วยทุกครั้ง ทั้งๆที่เราไม่ต้องการจะปลดล๊อคประตูบานที่เหลือซักหน่อย คือไทรทันมันเล่นระบบ Central Lock แบบลดต้นทุนมากไปหน่อยครับ สรุปว่า Central Lock ของ Triton ห่วยที่สุดในบรรดากระบะเมืองไทยครับพี่น้อง

ap107
30-01-2008, 23:00
อยากทราบว่าเรา สามารถที่จะไปอัพ ให้มันล็อกเวลาเบรคได้ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องติดกันขโมย พอดีของเพื่อนใช้ ฟอร์ด เห็นเขาไปอัพที่ศูนย์มา
ก็ติดระบบ Big C Lock เอ้ย Central Lock อย่างเดียวก็ได้ครับ :D

maxoutda
01-02-2008, 16:49
บอกตรงๆ ว่าระบบ Central Lock ของ Triton มันห่วยหว่าของยี่ห้ออื่นครับ คือมันไม่มีสวิทช์ Lock-Unlock ที่แผงประตู ติดกับสวิทช์ล๊อคการเปิด-ปิดกระจกไฟฟ้า แต่ Triton มันจะพ่วงไว้ที่ตัวล๊อคประตูด้วนคนขับแทน ซึ่งมันจะพ่วงตัวล๊อคประตูทั้ง 3 บานที่เหลือเข้าด้วยกัน เมื่อคนขับปลดล๊อค หรือดึงคนเปิดประตูในด้านคนขับ ประตูทุกบานที่เหลือก็จะปลดล๊อคตามไปด้วยทุกครั้ง ทั้งๆที่เราไม่ต้องการจะปลดล๊อคประตูบานที่เหลือซักหน่อย คือไทรทันมันเล่นระบบ Central Lock แบบลดต้นทุนมากไปหน่อยครับ สรุปว่า Central Lock ของ Triton ห่วยที่สุดในบรรดากระบะเมืองไทยครับพี่น้อง

ที่จริงมันก็เพื่อความปลอดภัยอีกแบบนะครับ คิดแบบนี้มันไม่แฟร์เน๋อ ถ้าไม่ดีก็ขายทิ้งครับ ซื้อ รุ่นอื่นไปใช้

earlza
02-02-2008, 10:47
ที่จริงมันก็เพื่อความปลอดภัยอีกแบบนะครับ คิดแบบนี้มันไม่แฟร์เน๋อ ถ้าไม่ดีก็ขายทิ้งครับ ซื้อ รุ่นอื่นไปใช้

โค ตะ ระ เห็นด้วยครับ ไม่ดีก็ใช้รุ่นอื่น

triton salon
02-02-2008, 11:34
ติกชุดอัพเกรดของabg 2พันกว่าใช้กับรีโมทเดิมได้เลยครับ..เวิร์ค..
มีอุลตร้าโซนิคด้วย

tha99
02-02-2008, 14:57
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ haripot99 http://www.thaitritonclub.com/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=5841#post5841)
บอกตรงๆ ว่าระบบ Central Lock ของ Triton มันห่วยหว่าของยี่ห้ออื่นครับ คือมันไม่มีสวิทช์ Lock-Unlock ที่แผงประตู ติดกับสวิทช์ล๊อคการเปิด-ปิดกระจกไฟฟ้า แต่ Triton มันจะพ่วงไว้ที่ตัวล๊อคประตูด้วนคนขับแทน ซึ่งมันจะพ่วงตัวล๊อคประตูทั้ง 3 บานที่เหลือเข้าด้วยกัน เมื่อคนขับปลดล๊อค หรือดึงคนเปิดประตูในด้านคนขับ ประตูทุกบานที่เหลือก็จะปลดล๊อคตามไปด้วยทุกครั้ง ทั้งๆที่เราไม่ต้องการจะปลดล๊อคประตูบานที่เหลือซักห น่อย คือไทรทันมันเล่นระบบ Central Lock แบบลดต้นทุนมากไปหน่อยครับ สรุปว่า Central Lock ของ Triton ห่วยที่สุดในบรรดากระบะเมืองไทยครับพี่น้อง <<< ถ้าห่วยเขาจะขายได้เหรอท่านราคานี้ไม่มีอย่างที่ยี่ห้ออื่นเขามีกันสักอย่างสองอย่างก็ไม่เห็นแปลก

GreatM
08-02-2008, 23:14
ถูกครับไปติดกันขโมยเพิ่มไม่เกินสามพันก้อได้แล้ว ไม่ต้องสงสัยหรอกครับ

Camp
09-02-2008, 12:31
บอกตรงๆ ว่าระบบ Central Lock ของ Triton มันห่วยหว่าของยี่ห้ออื่นครับ คือมันไม่มีสวิทช์ Lock-Unlock ที่แผงประตู ติดกับสวิทช์ล๊อคการเปิด-ปิดกระจกไฟฟ้า แต่ Triton มันจะพ่วงไว้ที่ตัวล๊อคประตูด้วนคนขับแทน ซึ่งมันจะพ่วงตัวล๊อคประตูทั้ง 3 บานที่เหลือเข้าด้วยกัน เมื่อคนขับปลดล๊อค หรือดึงคนเปิดประตูในด้านคนขับ ประตูทุกบานที่เหลือก็จะปลดล๊อคตามไปด้วยทุกครั้ง ทั้งๆที่เราไม่ต้องการจะปลดล๊อคประตูบานที่เหลือซักห น่อย คือไทรทันมันเล่นระบบ Central Lock แบบลดต้นทุนมากไปหน่อยครับ สรุปว่า Central Lock ของ Triton ห่วยที่สุดในบรรดากระบะเมืองไทยครับพี่น้อง

การมีปุ่มคลาย Lockเเยกต่างหาก ตอนคลายLockมันก็คลายทุกประตูไม่ใชรึครับ ไม่ใช่คลายเฉพาะประตูใดประตูหนึ่ง

ปุ่มคลายLockรวมเเบบเจ้าตั้น ตอนคลายLockก็คลายทุกประตูเหมือนกับ (ต่างกันเเค่ไม่มีปุ่มเเยกต่างหาก เเต่การทำงานก็เหมือนกัน) มองอีกเเง่การมีปุ่มเพิ่มขึ้นมาไม่ได้ทำให้ Functionเพิ่มมากกว่าเดิมก็ไม่เห็นจำเป็นต้องมีก็ได้เกะกะ พื้นที่เปล่าๆ
บางยี่ห้อดังๆ มีCentral Lockมาให้ 2 ฝั่งเลยใจดี เลยไร้ว่าจะเรียก Central lockได้เปล่า

คล้ายๆกับมีโทรศัพท์มือถือเเล้วมีนาฬิกาบอกเวลา เราก็ไม่จำเป็นต้องซื้อนาฬิกาข้อมือเพิ่มเพราะมือถือก็บอกเวลาได้เหมือนกันเเค่ไม่เเยกชิ้น

คำว่า ห่วยที่สุด มันเเรงไปไหมครับ
ก่อนที่คุณจะซื้อ บริษัทเค้าไม่ได้บังคับนิครับ เค้าให้เราลอง+ดูจนพอใจเเล้วค่อยซื้อ ระบบLockก็สามารถลองได้ทันทีที่ซื้อรถ ถ้ามันห่วยจริงก็ไม่ควรซื้อเเต่เเรกครับจะไม่เจ็บใจถายหลัง เเต่ถ้าซื้อมาเเล้ว มาต่อว่าทีหลังไม่ค่อยถูกต้องนะครับทั้งๆที่รู้ว่าห่วยเเล้วตัวเองยอมรับไม่ได้ (ทั้งที่ตอนซื้อไม่ได้มีใครบังคับคุณ) รถมันห่วย ทิ้งเลยครับ อย่าใช้เลยครับพี่น้อง ใช้ที่มันสบายใจดีก่าครับ ยิ่งใช้ไปเหนื่อยใจเปล่าๆ

กลุ่มรักษ์mitsu
09-02-2008, 13:01
รถเดิมๆไม่ล็อคให้ต้องติดเพิ่ม

kitkung
09-02-2008, 14:45

ผมว่าเอาไว้เวลาตอนเกิดอุบัติเหตุน่ะครับ หากคนขับเปิดล๊อคแล้ว คนที่เหลือก็สามารถหนีออกจากรถได้ด้วยความรวดเร็วน่ะครับ ไม่ต้องตกใจ จนเปิดประตูไม่ออกเพราะว่าลืมคลายล๊อคประตูน่ะครับ :D:D:D

EUA
10-02-2008, 14:01
ติกชุดอัพเกรดของabg 2พันกว่าใช้กับรีโมทเดิมได้เลยครับ..เวิร์ค..
มีอุลตร้าโซนิคด้วย
เพิ่มเติมครับ..ชุดอัพเกรดเวลาเบรคจะไม่ล็อคอัตโนมัตินะครับเป็นเฉพาะไตรตันโก้กะดีล็อคได้(ช่างก็งงหรือใครอัพแล้วทำได้แนะนำด้วยนะครับ:()

แม่ฮ่องสอน
11-02-2008, 10:34
มาตรฐานโรงงาน ไม่มีระบบที่ว่าครับ

Etac ก็ไม่สามารถปรับได้ครับ

เป็นอุปกรณ์เสริมของระบบกันขโมยครับ (ต้องติดเอง)

TheTimzum
11-02-2008, 12:32
มันล็อคเมื่อเบรคแล้วครับ :) เพิ่งไปติดกันขโมยมา ABT 2 way + ตัวดึง central lock (ถ้าไม่ติดตัวนี้เพิ่มมันจะไม่มีแรงดึง แล้วพาลจะไม่ lock เอาครับ) ติดที่ศูนย์ ABT โคราชมาได้ไม่กี่วัน มันไม่ lock ซะงั้นครับ เข้าศูนย์ ABT อีกรอบช่างบอกว่าสปริงของตัวดึง central lock หลุด :(

ผมขอถามเพิ่มครับ ถ้าผมอยากได้ child lock อ่ะครับ สามารถติดตั้งเพิ่มได้มั้ยครับ ปลอดภัยเวลาเด็กๆโดยสารไปด้วยครับ ติดที่ไหนดีครับ :D

EUA
14-02-2008, 00:32
เอ...:confused: ผมติด2way เหมือนกัน ไม่ต้องติดตัวดึง central lockมันก็ล็อคง่ายๆนะครับ
(ตอนแรกผมติดแบบธรรมดาก็ล็อคได้แต่ระยะมันใกล้ไปหน่อยหารถในลานจอดไม่เจอ ก็เลยเปลี่ยนเป็น 2 wayครับ)
2 way ของ aorto
ธรรมดาของ cyber (มั้ง:pจำไม่ค่อยได้)

ap107
16-02-2008, 01:53
มันล็อคเมื่อเบรคแล้วครับ เพิ่งไปติดกันขโมยมา ABT 2 way + ตัวดึง central lock (ถ้าไม่ติดตัวนี้เพิ่มมันจะไม่มีแรงดึง แล้วพาลจะไม่ lock เอาครับ) ติดที่ศูนย์ ABT โคราชมาได้ไม่กี่วัน มันไม่ lock ซะงั้นครับ เข้าศูนย์ ABT อีกรอบช่างบอกว่าสปริงของตัวดึง central lock หลุด

ผมขอถามเพิ่มครับ ถ้าผมอยากได้ child lock อ่ะครับ สามารถติดตั้งเพิ่มได้มั้ยครับ ปลอดภัยเวลาเด็กๆโดยสารไปด้วยครับ ติดที่ไหนดีครับ
มีครับ ของผมสี่ประตู ที่ประตูหลังจะมีให้ปุ่ม child lock ครับ ลองเปิดมาจะเห็น สีขาวๆ พอเราใช้ปุ่มนี้ กับประตูด้านไหน จะไม่สามารถเปิดเองได้ครับแมhเปิดจากข้างใน ต้องเปิดจากข้างนอกให้ครับ

ABAD
13-05-2010, 16:36
ถึงแม้จะขาดๆเกินๆไปบ้างแต่ก็ยังรักTriton พอตัวนอกเล่นใส่ซะครบ..ระบบล๊อคประตู.....เสาอากาศเอย...ระบบแอร์...แรงม้าจากvg..turboo...ใช่ซิเรามันคนไทยไอ้ยุ่นเห็นเป็นลูกเมียน้อย....ไม่เชื่อหาดูตัวนอก2010หน้าตาเป็นปาเจโร่สปอร์ดไปแล้ว...

sirawitr
13-05-2010, 16:46
ถึงแม้จะขาดๆเกินๆไปบ้างแต่ก็ยังรักTriton พอตัวนอกเล่นใส่ซะครบ..ระบบล๊อคประตู.....เสาอากาศเอย...ระบบแอร์...แรงม้าจากvg..turboo...ใช่ซิเรามันคนไทยไอ้ยุ่นเห็นเป็นลูกเมียน้อย....ไม่เชื่อหาดูตัวนอก2010หน้าตาเป็นปาเจโร่สปอร์ดไปแล้ว...

ในความคิดส่วนตัว ผมว่า ไอ้ตัวที่เป็นหน้าปาหน่ะ เดี๋ยวมันก็คงมีเป็นแบบไมเนอร์เช๊งค์

Nuk_Black-Triton
13-05-2010, 16:49
คำตอบคือ ไม่มีระบบนี้มาให้ครับ

มีแต่ระบบปลดล๊อก เมื่อเข้าเกียร์ P (เฉพาะเกียร์อัตโนมัติ)

ของผมล๊อกและปลดล๊อก ออโต้ เพราะติดกันขโมยเพิ่มเติมครับ

decskong
13-05-2010, 17:24
ติดกันขโมยเพิ่มครับ ล็อคได้ใจครับ

manu
13-05-2010, 18:25
child lock มีครับอ่านคู่มือดีๆ ข้อดีของการล็อกประตูด้วยมือเราคือได้ฝึกใช้จนติดเป็นนิสัย และระบบนี้ก็ทนดี เกิดอุบับิเหตุก็ปลดง่าย ลดต้นทุนโดยไม่จำเป็นทำให้เรามีสิทธิ์ครอบครองเจ้าตันอย่างที่เป็นอยู่ครับ