PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องคอม ลง Windows ซ้อนกัน จะเอาออกไงดีครับ

karnkaran
06-09-2008, 21:59
ขอผู้รู้ช่วยตอบครับ
พอดีว่า เอา Xp มาลงเครื่อง นึกว่ามันจะอัพเดท ตัวเก่าให้ มันกลับลงซ้อนอีกตัว เลยไม่แน่ใจว่า จะเอาออกไงดี ที่ไม่ใช่การ ฟอร์แมต ใหม่

dsign
06-09-2008, 22:11
ต้องฟอร์แมตครับ..ฟันธงโช๊ะๆ...แต่ต้องย้ายข้อมูลไปไว้ยังDriveอื่นๆก่อนนะครับ...
กรณีมีDrive C-D-E...Cคือระบบปัฏิบัติการ OS หรือวินโดว์และโปรแกรมต่างๆ...
ส่วน D-E คือพาร์ทติชั่นที่ถูกแบ่งออกมาไว้เก็บข้อมูล....
โปรแกรมค่อยหามาลงใหม่...ลองดูครับ...เด๋วก็เก่งเองละครับ... :kapook-17350-3383:

MUNIC
07-09-2008, 00:32
โดยปกติแล้วถ้าเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันจะลงแบบ Update ไม่ได้นะครับ
เช่น XP กับ XP หรือ Windows98 กับ Windows98 ถ้าจะไม่อยาก Format ก็ต้องลงแบบ Repair
แต่ถ้าจะลงแบบ Update จะต้องในเวอร์ชั่นที่สูงกว่า
เช่น จาก Windows98 เป็น XP หรือ จาก XP เป็น Vista เป็นต้น

แต่ถ้าลงเวอร์ชั่นเดียวกันทับลงไป
เท่าที่ทราบมันก็มี 2 แบบ
แบบที่ 1 คือ ลงในแบบลบไฟล์เดิมของตัวเก่าแต่จะลบเฉพาะใน โฟลเดอร์ชื่อ Windows นะครับ
วิธีนี้หลังจากลงเสร็จก็ต้องลงโปรแกรมเสริมต่างๆใหม่แต่ข้อมมูลเก่าที่ถูกเก็บไว้ใน Documents and Settings
จะยังอยู่แต่อาจจะอยู่ในโปรไฟล์อื่นก็ต้องไปหาเอาเอง
ส่วนที่มีปัญหาบางคนอาจจะไม่เข้าใจก็คือตอนบูตเครื่องขึ้นมาจะมี 2 เมนูให้เลือกว่าจะบูตตัวไหน
โดยตัวที่เป็นอันที่ลงใหม่จะเป็นเมนูบน ส่วนตัวเก่าจะเป็นเมนูล่าง
ถ้าต้องการเลือกที่จะให้บูตตัวไหม่อย่างเดียวก็เข้าไปแก้ตามรูปเลยครับ

แบบที่ 2 คือ
การลงในแบบสร้างโฟลเดอร์ใหม่อาจจะอยู่ที่ไดว์อื่นๆ อันนี้จะเหมือนกับว่ามี Windows 2 ตัวในเครื่องเดียวกัน ในเมนูก็จะเลือกได้ว่าจะบูตตัวไหน

ถ้าต้องการเอาออกให้เหลือตัวเดียวหรือ Uninstall ตัวใดตัวหนึ่งออกก็คงไม่ได้ละครับ
คงต้อง Format แล้วลงใหม่เพียวๆละครับ:kapook-17200-2055:

karnkaran
07-09-2008, 22:25
ขอบคุณครับ จะลองดู

scorpion_za
07-02-2009, 19:30
format ครับ

sjball007
07-02-2009, 20:19
ขอผู้รู้ช่วยตอบครับ
พอดีว่า เอา Xp มาลงเครื่อง นึกว่ามันจะอัพเดท ตัวเก่าให้ มันกลับลงซ้อนอีกตัว เลยไม่แน่ใจว่า จะเอาออกไงดี ที่ไม่ใช่การ ฟอร์แมต ใหม่
เปิดที่ DRIVE C: ครับ แล้วเลื่อนเมาท์ไปที่เมนูบาร์ ในหัวข้อ Tools แล้วเลือกที่ Folder Option แล้วเลือกหัวข้อง View จากนั้น
ดูที่หัวข้อ Hidden file and folder จากนั้ง คลิกตรงหัวข้อ Show hidden file and folder จากนั้น ก็จะมีไฟล์ที่ซ่อน โผล่ออกมา แต่มันจะมี 2 ไฟล์ ผมจำไม่ได้ ว่าชื่ออะไร แต่ น่าจะ ชื่อ Windows อะไรซะอย่าง ที่ชื่อเหมือนกัน ให้เลือกลบอันที่ไม่ได้ใช้ เช่น อยากลบอันที่ ลงก่อนหรือหลังก็ให้ดูวันที่ของไฟล์เอาครับ แล้วทำการ ลบออก แค่นั้นก็เสร็จครับ

indy72
09-02-2009, 09:53
ให้เพื่อนทำให้ครับ

myjoefiend
22-02-2009, 11:51
จัดไปครับ แต่ถ้าอยากโล่ง ฟอแมทเท่านั้น รับรองเครื่องปรู๊ดปร๊าด

happy
22-02-2009, 14:12
เปิดที่ DRIVE C: ครับ แล้วเลื่อนเมาท์ไปที่เมนูบาร์ ในหัวข้อ Tools แล้วเลือกที่ Folder Option แล้วเลือกหัวข้อง View จากนั้น
ดูที่หัวข้อ Hidden file and folder จากนั้ง คลิกตรงหัวข้อ Show hidden file and folder จากนั้น ก็จะมีไฟล์ที่ซ่อน โผล่ออกมา แต่มันจะมี 2 ไฟล์ ผมจำไม่ได้ ว่าชื่ออะไร แต่ น่าจะ ชื่อ Windows อะไรซะอย่าง ที่ชื่อเหมือนกัน ให้เลือกลบอันที่ไม่ได้ใช้ เช่น อยากลบอันที่ ลงก่อนหรือหลังก็ให้ดูวันที่ของไฟล์เอาครับ แล้วทำการ ลบออก แค่นั้นก็เสร็จครับ

ทำตามที่น้า sjball007 บอกมาเลยนะครับสำเร็จแน่นอนครับ:kapook-17195-8823:
1. ไปที่ my computer --> C:
2. ไปที่ tools --> folder options...
3. เลือกที่ view แล้วก็ Show hidden files and folders
4. เอาเครื่องหมายถูกที่ Hide protected operating system files (Recommended) ออก ** --> แล้วก็ คลิก OK คับ
5. ใน C:\ จะเห็นไฟล์ชื่อ boot อ่ะคับ คลิกเลย
6. ทำให้มันเหลือตามนี้คับ
[boot loader>
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems>
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Windows XP" /noexecute=optin /fastdetect