PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียบสมาร์ทเกจแล้วเจอโค้ดu1102

poy_ae
26-11-2013, 19:49
เสียบสมาร์ทเกจแล้วเจอโค้ดU1102
ตอนแรกก็ตกใจว่าโค้ดอะไร เลยลองหาข้อมูล ...จนเจอ... ค่อยโล่งใจหน่อย
ตามนี้ ขอบคุณเว็ป http://www.pajerosportmania.com ที่มาของคำตอบ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=1215.0

แล้วเจ้า Code U1102 นี่มันคืออะไรเอ่ย

รถ ผมตั้งแต่ติด smart gauge มาก็ไม่เคยเห็นเจ้า code ตัวนี้ขึ้นมาโชว์นะครับ....จนกระทั่งมีอยู่ช่วงนึงที่ไม่ได้ใช้รถนานมาก ประมาณ 1 เดือน....ผมถอด smart gauge ออก เพราะกลัว batt หมด.....แต่เนื่องจากไม่ได้ใช้เป็นเดือน.....มันก็หมดอยู่ดี.....ทีนี้พอผม จั๊มแบต....เสียบสมาร์เกทกลับเข้าที่....พอสตาร์ทติด.....ผมลองเช็ค Code ดู (ไฟรูปเครื่องไม่โชว์นะครับ ลองกดเช็คดูเฉยๆ) ดันเจอว่ามี 1 error code ผมก็กดเข้าไปดูก็เจอเจ้า code U1102 นี่แหละครับที่โชว์ขึ้นมา....เอาละซิ...เวรแล้ว....รีบหาข้อมูลทันทีครับ

อันดับ แรกใน iPhone ผมมีโปรแกรมรวม OBDII Code อยู่ครับ....จัดการเข้าโปรแกรม...พิมพ์ Code นี้เข้าไป....ผลปรากฏว่าหาไม่เจอครับ....คือโปรแกรมมันแจ้งมาว่าไม่พบ code นี้ในสารบบของ OBDII Code......งงซิครับ....อะไรหว่า....ก็มันโชว์ขึ้นมา...ไหงไม่มีหว่า....ก็ เลยลองเข้ามาดูในบ้านเรานี่แหละครับ....เคยเห็นพี่นะรวบรวม code มาลงไว้.....พอเข้ามาดู....ก็หาไม่เจอเหมือนกัน.....เพราะ code ทั้งหมดจะขึ้นต้นด้วย P ไม่ใช่ U อย่างที่ขึ้นในรถผม.....อ้าว....งงหนักเข้าไปอีก......ทีนี้ทำไงละ...... แหล่งข้อมูลสุดท้ายครับ.....พี่อ๊อด http://www.pajerosportmania.com/forum/Smileys/UNI/L2754.png http://www.pajerosportmania.com/forum/Smileys/UNI/L2754.png

เลย ยกโทรศัพท์หาพี่อ๊อด......หลังจากได้ยินเสียงอันหล่อเหลาของพี่อ๊อดรับ สาย....ก็รีบเล่าให้ฟัง......ได้รับคำอธิบายจากพี่อ๊อดมาว่า......code ที่ขึ้นต้นด้วยตัว U นี้ไม่ใช่ error code ที่เกี่ยวข้องกับการทำงานของเครื่อง หรืออุปกรณ์ที่อยู่ในรถ (พวกนี้จะขึ้นต้นด้วยตัว P) ..... ถ้าเป็น code ตัว U จะเป็น code ที่บอก error เกี่ยวกับ Connection ระหว่าง ECU กับอุปกรณ์อะไรซักอย่างในรถ.......พี่อ๊อดเล่าให้ฟังเพิ่มเติมว่า ในน้องปาเรามันมีอุปกรณ์บางอย่างที่ไม่ได้ใส่ให้มาในรถ....แต่มีในรถรุ่นส่ง ออก....ซึ่ง ECU เป็นตัวเดียวกัน เมื่อน้องปาในเมืองไทยไม่มีอุปกรณ์ตัวนี้ มันก็จะโชว์ฟ้องขึ้นมาว่า Connection กับอุปกรณ์ตัวนี้ขาดหายไป......ส่วนใหญ่จะไม่มีผลต่อเครื่องยนต์ หรือไม่มีผลต่อการขับขี่ใดๆ......ได้ยินอย่างงี้ก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อย...... แต่พี่อ๊อดขอไปเช็คก่อนว่า code นี้มันเกี่ยวข้องกับการ connect กับอุปกรณ์ตัวไหน.....ด้วยพี่อ๊อดเกรงว่าถ้าดันเป็นอุปกรณ์ที่มีมาในรถ เช่นสมองเกียร์ อันนี้มีผลต่อการขับขี่แน่นอน....พี่อ๊อดก็เลยขอเวลาแป๊บนึงไปเช็คให้

หลัง จากนั้นไม่นานพี่อ๊อดก็โทรกลับมาว่า code U1102 นี้คือการ connect ระหว่าง ECU กับอุปกรณ์ที่เรียกว่า Traction Control ซึ่งอุปกรณ์ตัวนี้ไม่มีในน้องปาที่ขายในประเทศไทยนะครับ....มีแต่เฉพาะตัว ส่งนอก มันก็เลยฟ้องว่า Connection ตัวนี้หายไป.....เป็นกันเยอะครับ และ smart gauge ไม่สามารถเคลียร์โค๊ดตัวนี้ออกได้.....พี่อ๊อดย้ำว่าไม่มีผลกับเครื่องยนต์ และไม่มีผลต่อการขับขี่.....แต่ถ้าอยากเคลียร์ คอมของศูนย์อาจเคลียร์ออกได้ ต้องลองดู......คำแนะนำคล้ายกับพี่นะ ผมได้โทรปรึกษาพี่นะเหมือนกัน.....พี่นะแจ้งว่า code นี้เป็นกันหลายคัน....และ smart gauge เคลียร์ไม่ได้.....คอมที่ศูนย์ หรือโปรแกรม clear code บาง โปรแกรมอาจเคลียร์ได้ แต่ผมต้องเอา notebook มาต่อเข้ากับ OBDII และลงโปรแกรมใน Notebook เพื่อ clear code

แต่ ด้วยความขี้เกียจไปหาโปรแกรมมาลงใน Notebook....เมื่อพี่อ๊อดและพี่นะบอกว่ามันไม่มีผลอะไร ผมก็เลยเฉยๆ ไม่ได้ไปยุ่งกับมัน ปล่อยมันไป......จนผมเข้าศูนย์เช็คตอน 60000 โล......พอดีเห็นที่ศูนย์ที่เข้าประจำเพิ่งได้คอม MUT III ทำเพื่อ learning ให้รถ....เมื่อก่อนไม่มีนะครับ เพิ่งมาใหม่ๆเลย.....หลังจากเช็คระยะเรียบร้อย...ผมก็เลยบอกช่างว่าขอเอา เจ้าเครื่อง MUT III นี่มาลองหน่อยซิ.....ช่างก็ ok ครับ เอามาต่อกับ OBDII ในรถเพื่อลอง......พอเครื่อง MUTIII อ่าน error code มันก็ฟ้องว่ามี error 1 ตัว....และขึ้นมาว่าเป็น code U1102 ตัวนี้แหละ แต่มีคำอธิบายมาด้วยว่า ASC Connection....ผมให้ช่างลองใช้เครื่อง MUTIII เคลียร์ดู....ปรากฏว่าเคลียร์ไม่ออกเช่นกันครับ....ก็เลยต้องปล่อยค้างไว้ แบบนี้....ช่างก็ยืนยันว่าไม่มีผลอะไรกับเครื่องหรือการขับขี่ มันขึ้นเพราะว่าเจ้า Traction Control นี่มันหายไป (ไม่ได้ใส่มาให้)

ดัง นั้นพี่ๆท่านใดที่ติด smart gauge แล้ว เช็ค code เจอเจ้า U1102 ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ....ไม่มีอะไรในกอไผ่....ไม่มีผลต่อเครื่องครับ.... ปล่อยมันไว้แบบนั้นแหละ

MiNi_XXL
27-11-2013, 09:12
ใส่เรียบร้อยแล้วหรือ

Ttriton
27-11-2013, 13:00
:77 2::77 2:

poy_ae
27-11-2013, 15:35
ใส่เรียบร้อยแล้วหรือลองเสียบดูครับ จะดูว่ามันติดโค้ดอะไร เพราะไฟเครื่องมันเคยโชว์
เสียบเสร็จก็เก็บใส่ถุงเหมือนเดิม...ยังไม่มีขาตั้งสมาร์ทเกจ.....
ฮือ...ฮือ...ฮืออ

MiNi_XXL
28-11-2013, 17:23
สอบถามไปแล้วเค้ายืนยันว่าใส่มาให้ผมบอกว่า ถ้าไม่ผิดพลาด ลูกค้าไม่น่าจะทวงถาม เค้าบอก ขอตรวจสอบกับลูกน้องก่อน

poy_ae
28-11-2013, 23:08
สอบถามไปแล้วเค้ายืนยันว่าใส่มาให้ผมบอกว่า ถ้าไม่ผิดพลาด ลูกค้าไม่น่าจะทวงถาม เค้าบอก ขอตรวจสอบกับลูกน้องก่อน
ได้เรื่องไงแจ้งด้วยนะครับ