PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามเรื่อง od off หน่อยครับบ

จริงใจ
04-01-2014, 22:59
เวลาเราขับรถลงเขา หรือในช่วงก่อนจะเข้าโค้ง
เราสามารถใช้ Odoff เป็นการช่วยเบรคหรือชะลอความ
เร็วได้หรือป่าวครับ ใช้บ่อยๆแบบนี้เกียร์จะพังมั้ย?
:emo022nj0:

Dr.maxnano
05-01-2014, 08:15
O/d จริงๆมันก็คือเกีย D3 ครับใช้สำหรับเร่งแซงช่วงความเร็ว80กมขึ้นไป หรือไม่ก็ลองใช้ LหรือD2 ดูครับจะดึงรอบเครื่องได้ดีกว่าครับ ถ้าใช้บ่อยๆ เครื่องร้อน+อุณภูมิน้ำมันเกียสูงขึ้น+กินน้ำมัน จริงๆใช้แค่เบรคก็น่าจะอยู่แล้วครับถ้ารถไม่ได้บรรทุกหนักหรือลงทางชัน

rmd
05-01-2014, 09:58
พิจรณาตามความจำเป็นดีกว่าค่ะ
เข้า-ออกโค้ง OD Off ก็พอไหว
ขึ้นลงเนินสูง ผลักลงมาเป็นเกียร์ต่ำดีกว่า รอบทดมากขึ้นมีเอ็นจิ้นเบรคช่วย ภาระที่กระทำกับระบบเบรคก็น้อยลง ลดอาการเบรคร้อน-เฟด ไปได้พอสมควร ที่สำคัญใช้เกียร์เหมาะสมลดความสิ้นเปลืองน้ำมันและลดความร้อนเครื่องยนต์ลงได้3-5องศาค่ะ (เปรียบเทียบระหว่างเกียร์Dกับ2ในขณะขึ้นเนินสูง)
พังง่ายไหม ถ้าใช้บ่อย ......อยู่ที่รอบเครื่องในขณะนั้นค่ะ แค่ OD Off ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าทวนเกียร์ลงต่ำกว่านั้นระวังรอบเครื่องไม่ให้สูงเกินควบคู่กันไปด้วย ใช้กันยาวๆค่ะเกียร์ออโต มิตซูทดหายห่วง