PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถมีเสียงดังกึกบริเวณใต้ท้องรถช่วงล้อหลัง

narin@30
09-01-2014, 20:29
มีน้าท่านไหนเป็นมั่งครับคือเวลาขับรถลงหลุมหรือที่ไม่เรียบ(ล้อหล้ง)ตอนวิ่งช้าๆจะมีเสียงดังกึกตามมาเสียงเหมือนมีอะไรมาเคาะหรือมากระทบใต้ท้องรถรองเช็คดูหมดแล้วไม่ว่าจะอุปกรณ์หลังเบาะยางอะไหล่ก็ไม่ใช่รถผม plus 4 ประตูปี 08 ขอบคุณครับ

marque
10-01-2014, 01:08
ผมก็เป็น แต่เป็นตอนเบรกใกล้ๆจะหยุดรถ จะมีเสียงตึงเบามาจากด้าล่างข้างหลัง เหมือนมีรถชนท้ายเบาๆ เป็นบ่อยแต่ไม่เป็นทุกครั้งที่เบรก เช็คทุกอย่างแล้วก็ไม่เจอ ปล. รถยก2" plus vg178 4d 2012

kro sang
10-01-2014, 17:51
มีน้าท่านไหนเป็นมั่งครับคือเวลาขับรถลงหลุมหรือที่ไม่เรียบ(ล้อหล้ง)ตอนวิ่งช้าๆจะมีเสียงดังกึกตามมาเสียงเหมือนมีอะไรมาเคาะหรือมากระทบใต้ท้องรถรองเช็คดูหมดแล้วไม่ว่าจะอุปกรณ์หลังเบาะยางอะไหล่ก็ไม่ใช่รถผม plus 4 ประตูปี 08 ขอบคุณครับผมเคยเป็นครับ เวลารถตกหลุมหรือทางขรุขระ ขับความเร็วประมาณไม่เกิน 40 จะได้ยินเสียงดังกร๊อกๆ แกร๊กๆ มาจากล้อหลัง เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาสาเหตุของเสียงเป็นอาทิตย์ ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงของแหนบมันดีดตัวเวลาตกหลุมจึงทำให้เกิดเสียง แก้ไขแล้วก็ไม่หาย เช็คน๊อตช่วงล่าง กระบะ กันชน ไลเนอร์ จนมีความคิดว่าจะถอดกระบะวิ่งทดสอบดู ว่าเจ้าเสียงนี้มันเกิดจากอะไรกันแนะ ที่แถวๆ ล้อหลัง จนปัญญา สุดท้ายลองตั้งสายเบรคมือให้ตึงขึ้น โดยให้มีเสียงเวลาดึงเบรคมือประมาณ 2-3 แกร๊ก จากเดิม ประมาณ 5-7 แกร๊ก ผลปรากฎว่า เวลาวิ่งตกหลุม หรือทางขรุขระ ที่ความเร็วประมาณไม่เกิน 40 ที่ทำให้เกิดเสียง กร๊อกๆ แกร๊กๆ เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาย ดีใจมากเลยครับ ที่แก้ปัญหานี้จบสักที
ปล. แนะนำให้น้า narin@30 ลองตั้งเบรคมือให้ชิดขึ้นอีกนิด เวลาดึงให้ดังประมาณ2-3 แกร๊ก ก็พอ ลองดูครับ ผิดถูกยังไง รอท่านอื่นๆ มาแนะนำเพิ่มเติมครับ

dekzaa123
10-01-2014, 19:23
ผมเคยเป็นครับ เวลารถตกหลุมหรือทางขรุขระ ขับความเร็วประมาณไม่เกิน 40 จะได้ยินเสียงดังกร๊อกๆ แกร๊กๆ มาจากล้อหลัง เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาสาเหตุของเสียงเป็นอาทิตย์ ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงของแหนบมันดีดตัวเวลาตกหลุมจึงทำให้เกิดเสียง แก้ไขแล้วก็ไม่หาย เช็คน๊อตช่วงล่าง กระบะ กันชน ไลเนอร์ จนมีความคิดว่าจะถอดกระบะวิ่งทดสอบดู ว่าเจ้าเสียงนี้มันเกิดจากอะไรกันแนะ ที่แถวๆ ล้อหลัง จนปัญญา สุดท้ายลองตั้งสายเบรคมือให้ตึงขึ้น โดยให้มีเสียงเวลาดึงเบรคมือประมาณ 2-3 แกร๊ก จากเดิม ประมาณ 5-7 แกร๊ก ผลปรากฎว่า เวลาวิ่งตกหลุม หรือทางขรุขระ ที่ความเร็วประมาณไม่เกิน 40 ที่ทำให้เกิดเสียง กร๊อกๆ แกร๊กๆ เหมือนเหล็ก หรือ โลหะกระทบกัน หาย ดีใจมากเลยครับ ที่แก้ปัญหานี้จบสักที
ปล. แนะนำให้น้า narin@30 ลองตั้งเบรคมือให้ชิดขึ้นอีกนิด เวลาดึงให้ดังประมาณ2-3 แกร๊ก ก็พอ ลองดูครับ ผิดถูกยังไง รอท่านอื่นๆ มาแนะนำเพิ่มเติมครับน้าครับรบกวนขอวิธีตั้งเบรคมือหน่อยครับผมสงสัยว่าจะเป็นอาการแบบที่น้าว่ามาเลยหายังงัยๆก็ไม่เจอจะเป็นปีแล้วครับ

narin@30
11-01-2014, 08:10
ขอบคุณมากครับน้า

kro sang
11-01-2014, 18:08
น้าครับรบกวนขอวิธีตั้งเบรคมือหน่อยครับผมสงสัยว่าจะเป็นอาการแบบที่น้าว่ามาเลยหายังงัยๆก็ไม่เจอจะเป็นปีแล้วครับ ดูตามกระทู้เก่าเหล่านี้ก็ได้ครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=58989
หรือ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=49175

lnwtorres
11-01-2014, 18:25
ผมก็มีอาการคล้ายๆแบบนี้ตั้งแต่รถป้ายแดง ตอนแรกดังเบาๆเวลาเลี้ยวขึ้นเนินช้าๆ ตอนหลังเริ่มดังเวลาตกหลุม หรือทางขรุขระ
ให้ศูนย์เช็คทุกครั้งตอนเข้าเช็คระยะ แต่อาการไม่หาย จนตอนนี้วิ่งมา20,000โล..ทำใจ

เดี๋ยวจะลองไปปรับสายเบรคมือดูครับ ว่าจะหายหรือเปล่า..

narin@30
04-02-2014, 20:45
เจออาการของเสียงดังกึกๆบริเวณล้อหลังแล้วครับสาเหตุมาจากลูกยางที่อยู่ในรูปลายแหนบ
มันหลุดสงสัยยางจะเปื่อยกะว่าจะแก้ไขเอาแผ่นยางมารองแหนบดูครับไม่รู้จะหายหรือเปล่า
หรือจะไปให้อู่ทำให้ดีครับมีน้าท่านไหนช่วยแนะนำได้มั่งครับ