PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถจอดติดเครื่องกลางแดด ความร้อนขึ้นสูง มากๆๆ เกิดจากอะไร แก้ยังไงครับ

ka.pom.zaa
13-01-2014, 08:32
เวลาจอดติดเครื่องเปิดแอร์กลางแดด ซักพัก ความร้อนเครื่องขึ้นสูง แอร์ไม่เย็นตามมา ถ้าเร่งรอบ 1500-2000 ความร้อนลดลง
ถ้ารถวิ่งความร้อนปรกติ ผมเล็งไปที่ หม้อน้ำ กับ คอยร้อนแอร์ แต่ไม่รู้ว่าทำไมมันร้อน หรือมีปัญหาที่พัดลมมันหมุนช้าลงหรือเปล่า

(รถไปทำไดร์มาได้ซักพัก ติดไดร์เพิ่มแล้วต้องกลึงหน้าเครื่องเห็นเขาถอด พัดลมออกหมด )

ล่าสุดเอารถไปแห่งานศพมา วิ่งช้าแทบคลาน เกีรย 1 ตลอด ประมาณ 2 ชม ความร้อนขึ้น ขีดสุดเลย ต้องดับเครื่องจอดเลย

veest99
13-01-2014, 08:41
วาวล์น้ำ ปั๊มน้ำ หม้อน้ำตัน พัดลม

kong22
13-01-2014, 09:48
เวลาจอดติดเครื่องเปิดแอร์กลางแดด ซักพัก ความร้อนเครื่องขึ้นสูง แอร์ไม่เย็นตามมา ถ้าเร่งรอบ 1500-2000 ความร้อนลดลง
ถ้ารถวิ่งความร้อนปรกติ ผมเล็งไปที่ หม้อน้ำ กับ คอยร้อนแอร์ แต่ไม่รู้ว่าทำไมมันร้อน หรือมีปัญหาที่พัดลมมันหมุนช้าลงหรือเปล่า

(รถไปทำไดร์มาได้ซักพัก ติดไดร์เพิ่มแล้วต้องกลึงหน้าเครื่องเห็นเขาถอด พัดลมออกหมด )

ล่าสุดเอารถไปแห่งานศพมา วิ่งช้าแทบคลาน เกีรย 1 ตลอด ประมาณ 2 ชม ความร้อนขึ้น ขีดสุดเลย ต้องดับเครื่องจอดเลย
ผมเดาเอาอีกละความรู้น้อย ติดไดร์เพิ่มต้องมาทำระบบระบายความร้อนช่วยเพราะเครื่องทำงานหนักเพิ่มขึ้น เปลี่ยนวาล์วน้ำ ติดพัดลมเพิ่ม อีกอย่างอินเตอร์

Mou
13-01-2014, 11:11
น้ำยาพัดลมหมดหรือป่าวครับ ทำให้พัดลมหมุนช้าเวลาจอด แต่เวลาวิ่งหรือเร่งเครื่อง ก็จะหมุนเร็ว ผมก็เดาเอานะครับ

rungsangch
13-01-2014, 12:40
ผมก็ติดไดร์เพิ่มสองตัวมะเห็นมันจะเกี่ยว บางทีการที่ใช้ไปนานๆน้ำยาฟรีปั๊มแห้งทำให้การหมุนเวียนของอากาศน้อยการระบายความร้อนก็ไม่ดีตาม ( ตามที่บอกถ้ารถเคลื่อนที่เร็วความร้อนจะลด อีกอย่างดูที่หน้ารถมีลำโพงหรืออะไรที่ไปบังทางลมเข้ารึเปล่า )

ka.pom.zaa
13-01-2014, 14:32
น้ำยาพัดลมหมดหรือป่าวครับ ทำให้พัดลมหมุนช้าเวลาจอด แต่เวลาวิ่งหรือเร่งเครื่อง ก็จะหมุนเร็ว ผมก็เดาเอานะครับ

ผมก็ติดไดร์เพิ่มสองตัวมะเห็นมันจะเกี่ยว บางทีการที่ใช้ไปนานๆน้ำยาฟรีปั๊มแห้งทำให้การหมุนเวียนของอากาศน้อยการระบายความร้อนก็ไม่ดีตาม ( ตามที่บอกถ้ารถเคลื่อนที่เร็วความร้อนจะลด อีกอย่างดูที่หน้ารถมีลำโพงหรืออะไรที่ไปบังทางลมเข้ารึเปล่า )

มันมีด้วยหรือครับอยู่ตรงไหน น้ำยาพัดลม หาไม่จเอเป็นแบบไหนครับ ส่วนลำโพงมี 3 ดอกอยู่ต่ำไม่น่าจะบังมากติดมา 2 ปีแล้ว ส่วนอาการร้อนพึ่งมาเป็น เดือนที่แล้ว

PanYaChon
13-01-2014, 14:44

อาการนี้ส่วนมากน่าจะเป็นที่ วาล์วน้ำตาย ไม่ปิดเปิดตามอุณหภูมิเครื่อง คือมันค้างเปิดอ้านิดเดียวทำให้ช่องน้ำไหลแคบ น้ำเดินไม่สะดวก
การระบายความร้อนจึงไม่ดีเท่าที่ควร ความร้อนสะสมสูงขึ้นเรื่อยๆ

ปั๊มน้ำไม่น่าจะมีปัญหา สังเกตุจากพอเข็มความร้อนขึ้น เหยียบเร่งรอบ เข็มความร้อนก็จะลง แสดงว่าพอรอบสูงปั๊มน้ำก็ทำงานเร่งรอบตามเครื่อง กวักน้ำมากขึ้น
ทำให้ระบบหมุนเวียนมากขึ้น น้ำที่ร้อนสะสมอยู่ถูกถ่ายวนออกไปที่หม้อน้ำมากขึ้น น้ำในหม้อน้ำถูกไล่มาเลี้ยงที่เครื่องมากขึ้น อุณหภูมิเลยลดลง

พัดลมฟรีปั๊ม พังหรือไม่สังเกตุง่ายๆ ติดเครื่องเปิดฝากระโปรงดู เอามือดึงสายคันเร่งเบิ้ลรอบ ถ้าพัดลมเร่งตามลมแรงขึ้น ก็ปกติ

หม้อน้ำตันก็มีส่วนครับ อาการจะคล้ายๆ วาล์วน้ำตาย

น้ำในหม้อน้ำเหลือน้อยก็มีส่วน ถ้าน้ำดัน ต้องเปิดฝาหม้อน้ำดู ถ้าน้ำยังเต็มอยู่ก็สบายใจได้ว่า ยังไม่ดัน

ลองไล่สังเกตุอาการครับ

rungsangch
13-01-2014, 16:47
มันมีด้วยหรือครับอยู่ตรงไหน น้ำยาพัดลม หาไม่จเอเป็นแบบไหนครับ ส่วนลำโพงมี 3 ดอกอยู่ต่ำไม่น่าจะบังมากติดมา 2 ปีแล้ว ส่วนอาการร้อนพึ่งมาเป็น เดือนที่แล้ว
มันอยู่ที่ติดกับใบพัดลมนั่นละครับ ต้องเปิดออกมาดู หรือทดลองหมุนใบพัดลมด้วยมือดูครับ มันจะหนืดๆหน่อยโดยเฉพาะตอนเครื่องเย็น ถ้าหมุนตอนร้อนจะหมุนได้คล่องกว่า หรือลองเทียบดูกับรถคันอื่นครับว่าของเราต่างกับเขามั๊ย ส่วนเรื่องวาล์วน้ำก็เปลี่ยนเถอะครับ น้ำยาด้วย

triton project
13-01-2014, 21:28
อาการนี้ ผมให้ไปทางน้ำยาฟรีปั๊มแห้งครับ เพราะถ้าเป็นที่วาล์วน้ำ เวลารถวิ่ง ก็จะไม่เย็นครับ

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
13-01-2014, 21:35
น่าจะเป็นที่น้ำยาฟรีปั้มไม่หนืดแล้วครับ เพราะเวลารถเคลื่อนตัวจะมีลมปะทะหน้ารถ ช่วยระบายความร้อนก็เลยลดลง และพอเร่งรอบใบพัดลมหมุนเร็วขึ้น ความร้อนเลยลดลง แต่พอฟรีเครื่องรอบพัดลมไม่พอ เปลี่ยนน้ำยาฟรีปั้มน่าจะหาย

Boyterbo
13-01-2014, 21:41
1 ดูน้ำยาฟรีปั๊มคับ
2 ติดพัดลมเป่าช่วยคับได้ทั้งเครื่องเย็นและแอร์เย็นคับ
สาเหตุ จากความร้อนคับ แต่ความร้อนขึ้นมาหลายสาเหตุครับ

ka.pom.zaa
14-01-2014, 08:13
อาการนี้ ผมให้ไปทางน้ำยาฟรีปั๊มแห้งครับ เพราะถ้าเป็นที่วาล์วน้ำ เวลารถวิ่ง ก็จะไม่เย็นครับ

น่าจะเป็นที่น้ำยาฟรีปั้มไม่หนืดแล้วครับ เพราะเวลารถเคลื่อนตัวจะมีลมปะทะหน้ารถ ช่วยระบายความร้อนก็เลยลดลง และพอเร่งรอบใบพัดลมหมุนเร็วขึ้น ความร้อนเลยลดลง แต่พอฟรีเครื่องรอบพัดลมไม่พอ เปลี่ยนน้ำยาฟรีปั้มน่าจะหาย

1 ดูน้ำยาฟรีปั๊มคับ
2 ติดพัดลมเป่าช่วยคับได้ทั้งเครื่องเย็นและแอร์เย็นคับ
สาเหตุ จากความร้อนคับ แต่ความร้อนขึ้นมาหลายสาเหตุครับ

จริงๆๆผมก็เล็งไปที่ พัดลมหน้าเครื่อง แต่ไม่รู้ว่ามันมีน้ำยาอะไร นึกว่ามันต่อตรงเลยไม่มีฟรี เลยไม่รู้ว่าจะแก้มันยังไง 555 ถ้ารู้ว่ามีน้ำยาเดี๋ยวไปเช็คดูครับ

ส่วนวาวน้ำผมว่าจะเปลี่ยนเป้น นิสสันที่น้าวุต ลง อยู่แล้ว แต่กลัวไม่ตรงประเด็นแก้คนละที่ไม่ตรงจุด พัดลมไฟฟ้าก็ซื้อมาแล้ว ยังไม่ติด ว่าจะทำให้มันปรกติก่อน จะได้รู้ว่าแก้ตรงจุดจริงๆๆ ไม่ใช่ไปแก้ปลายเห็น เดี๋ยวไปเช็คก่อนมารายงานผมครับ

iamday
14-01-2014, 08:54
ติดเครื่องจอดนิ่งๆ ลมไม่โกรก รถผมความร้อนก็ขึ้นนิดนึงครับ

ka.pom.zaa
14-01-2014, 20:41
ติดเครื่องจอดนิ่งๆ ลมไม่โกรก รถผมความร้อนก็ขึ้นนิดนึงครับ

555 ของผมไม่นิดอะ มันขึ้น 120 องศา เลย ขีดแดง

วันนี้ไปเช็คฟรีปั้ม เครื่องเย็นก็หนืดๆๆ ลองเทียบกับ วิโก้ที่ออกมาไม่ถึงเดือน หนืดพอๆกัน ติดเครื่องแล้วดับ พัดลมหยุดทันที ไม่หมุนฟรีไปต่อ
ลองขับให้ความร้อนขึ้น 85-90 ดับเครื่องหมุนดู มันก็เท่าตอนเครื่องเย็นไม่หนืดขึ้นกว่าเดิม อันนี้ไม่รู้ปรกติไหม

MUNIC
14-01-2014, 20:49
งั้นลองดูเรื่องของน้ำยาหม้อน้ำเปลี่ยนถ่ายดูซักทีเอาน้ำยาศูนย์นะไว้ใจได้หน่อย

ka.pom.zaa
15-01-2014, 19:39
งั้นลองดูเรื่องของน้ำยาหม้อน้ำเปลี่ยนถ่ายดูซักทีเอาน้ำยาศูนย์นะไว้ใจได้หน่อย

พึ่งเปลี่ยนมาไม่นานครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 8 หมื่น ตอนนี้ 97000

SRT
15-01-2014, 20:33
น้าได้ลองดูพัดลมแล้วใช่มั้ยครับ ว่ามันหมุน (ไม่เห้นน้าพูดถึง)

ka.pom.zaa
16-01-2014, 08:48
น้าได้ลองดูพัดลมแล้วใช่มั้ยครับ ว่ามันหมุน (ไม่เห้นน้าพูดถึง)
วันนี้ไปเช็คฟรีปั้ม เครื่องเย็นก็หนืดๆๆ ลองเทียบกับ วิโก้ที่ออกมาไม่ถึงเดือน หนืดพอๆกัน ติดเครื่องแล้วดับ พัดลมหยุดทันที ไม่หมุนฟรีไปต่อ
ลองขับให้ความร้อนขึ้น 85-90 ดับเครื่องหมุนดู มันก็เท่าตอนเครื่องเย็นไม่หนืดขึ้นกว่าเดิม อันนี้ไม่รู้ปรกติไหม

MiNi_XXL
16-01-2014, 09:01
หม้อน้ำเดิมป่าวครับ ส่วนใหญ่ รถติดและความร้อนขึ้น หม้อน้ำเป็นหลักอ่ะนะ ลองเช็คดูครับ

iamday
16-01-2014, 10:30
555 ของผมไม่นิดอะ มันขึ้น 120 องศา เลย ขีดแดง

โอ้ว...ถ้าอย่างนั้นไม่ปกติหล่ะครับ

ka.pom.zaa
18-01-2014, 20:54
โอ้ว...ถ้าอย่างนั้นไม่ปกติหล่ะครับ

555 ผมก็ว่างั้น ลองหาตัวการอยู่

james172
03-02-2014, 00:09
รถผม 2.5, 4x4 AT ออกปี 08 ก็เป็นอาการเดียวกันครับ ยังไม่ได้แก้ ถ้าเจอสาเหตุช่วยแจ้งด้วยครับ

jackjack
17-02-2014, 13:33
ตามมาดู อยากรู้อยากเห็น อิอิ:19 2::19 2::19 2:

Boyterbo
17-02-2014, 21:32
1 ดูพัดลมเครื่องว่าเบาไปมั้ย ถ้าเบาใส่กาวให้หนืดขึ้น และให้ใส่พัดลมเป่าหน้าแอร์ช่วยได้ทั้วแอร์และความร้อนมากเลยคับ
2 ล้างเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำ เช็ควาวว์น้ำ กับฝาหม้อน้ำ ล้างให้สะอาดหลายๆรอบหรือเปลี่ยนใหม่เลยเพราะสกปรกคับ ทำให้ความร้อนหมุนเวียนไม่ดี
* อาการที่เคยเป็นหายเลยคับผม