PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton อาการออกตัวกระตุก เกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง

coco
18-01-2014, 10:20
รบกวนด้วยครับ รถผม Triton Plus 2008 เลขไมล์ 95000 อาการออกตัวกระตุกเหมือนเครื่องจะดับอ่ะครับ บางวันเป็น บางวันก็ไม่เป็น ถ้าพ้นระยะการออกตัวกระตุกแล้วขับยาวๆก็ไม่เป็นไรแล้ว แต่รู้สึกว่ารถกินน้ำมันเพิ่มขึ้น ที่เจอล่าสุดเมื่อวาน คือ สตาร์ทรถเครื่องติด ประมาณ 5 วินาที เครื่องจะดับเองครับ ต้องทิ้งระยะซักพักแล้วสาตร์ทอีกครั้งก็ไปได้ อาการเหมือนน้ำมันไม่ลง ก่อนหน้านั้น 11 มกราคม 57 เข้าศูนย์เช็คบอกอาการนี้ไป ช่างเลินนิ่งเครื่องให้ใหม่ เปลี่ยนกรองอากาศ กรองโซล่า(กรองโซล่า กับกรองดีเซลนี่อันเดียวกันหรือป่าวครับ) ขับดีๆนี่ได้ สองวันเริ่มเหมือนเดิม รบกวนพี่ๆพอจะแนะนำให้เช็คอะไรเบื่องต้นด้วยครับ ขอบคุณครับ

Tooktik
18-01-2014, 11:57
จากอาการแล้วน่าจะเป็นเรื่องของวาล์วห่างรถใกล้แสนโลแล้วด้วย
เครื่องเย็นออกตัวดับง่าย แต่ถ้าเครื่องร้อนไม่มีปัญหาเพราะเหล็กมันขยายตัว
อันนี้ผมฟังเค้ามาครับ รอกูรูมาช่วยตอบอีกทีครับ

somdach tiansoo
18-01-2014, 13:42
รอ ดูงานต่อครับ

coco
18-01-2014, 18:55
ตอนนี้ให้พี่ที่เปิดอู่เล็กๆดูให้ครับ พี่เค้าแนะนำเบื่องต้นว่าลองหายืม air flow มาลองใส่ใช้งาน แต่ปัญหาคือ ผมจะไปหายืมจากใครนะสิ โทรไปถามราคาศูนย์มิทซูพิษณุโลก ตัวละ 6000 คร้าบ หุหุ ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์แล้วไม่หายนี่ เค้าจะคืนเงินให้ผมมั้ยครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์กับศุนย์แบบนี้บ้างครับ เปลี่ยนอะไหล่แล้วไม่หาย ศูนย์จะรับผิดชอบแบบไหนครับ อยากรู้จังครับ

kro sang
19-01-2014, 14:55
ศูนย์มีการรับประกันงานซ่อม 6เดือน หรือ 10,000 กิโลเมตร ถ้าเป็นอาการเดิมก็สามารถนำรถเข้าไปแก้ไขได้ ไม่เสียค่าใช้จ่าย เห็นช่างที่ศูนย์เขาบอกมาแบบนี้นะ
แต่เรื่องคืนเงิน คืนสินค้า ในกรณีที่ซ่อมแล้วไม่หาย คงไม่คืนสินค้า หรือคืนเงินให้ลูกค้าครับ มีตัวอย่างให้เห็น เช่น กรณีรถของคุณปิงปอง ที่เป็นสมาชีกในคลับเรา ซื้อรถไทรทัน มีปัญหาหลายอย่างตั้งแต่วันแรก ยังไม่สามารถคืนรถได้เลย ซ่อมอย่างเดียว

kong22
19-01-2014, 15:28
ตอนนี้ให้พี่ที่เปิดอู่เล็กๆดูให้ครับ พี่เค้าแนะนำเบื่องต้นว่าลองหายืม air flow มาลองใส่ใช้งาน แต่ปัญหาคือ ผมจะไปหายืมจากใครนะสิ โทรไปถามราคาศูนย์มิทซูพิษณุโลก ตัวละ 6000 คร้าบ หุหุ ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์แล้วไม่หายนี่ เค้าจะคืนเงินให้ผมมั้ยครับ ท่านใดเคยมีประสบการณ์กับศุนย์แบบนี้บ้างครับ เปลี่ยนอะไหล่แล้วไม่หาย ศูนย์จะรับผิดชอบแบบไหนครับ อยากรู้จังครับ

air flow ถอดมาทำความสะอาดใช้แอลกอฮอล์เช็ดก็ได้ กรองโชล่าเปลี่ยนมานานยัง ปี2008 scvตัวสั้น เคยถอดมาทำความสะอาดบ้างใหมครับ ทำ3อย่างนี้ดู

coco
19-01-2014, 16:59
air flow ถอดมาทำความสะอาดใช้แอลกอฮอล์เช็ดก็ได้ กรองโชล่าเปลี่ยนมานานยัง ปี2008 scvตัวสั้น เคยถอดมาทำความสะอาดบ้างใหมครับ ทำ3อย่างนี้ดูข
- alr flow ถอดมาทำความสะอากแล้วครับ
- กรองโซล่าเพิ่งเปลี่ยน
- ส่วน scv ยังไม่เคยทำความสะอาดเลยครับ คงต้องลอง เดวไปหาวิธีล้าง scv ในนี้นี่แหละครับ
ได้ผลอย่างไรเดวมาแจ้งข่าวครับ เรื่องของเรื่องคือไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้เลย ได้เพื่อน ได้วิธีการดูแลเบื่องต้นจากที่นี่ทั้งนั้นเลย ขอบคุณที่มีสังคมดีดีแบบนี้ครับ

ไก่มวกเหล็ก
19-01-2014, 19:30
รูอากาศเล็กๆตันหรือเปล่า ผมเคยเจอตัน เอาคลิปหนีบกระดาษแยงๆดู หรืออาจท่อมีรอยรั่วซึม ลองค้นกระทู้เก่าๆดู

W-ut
20-01-2014, 22:54
ลองดู scv น่าสงสัย ตามหลัก ถ้าแอร์โฟว์เสีย เลินกล่องไม่น่าผ่าน กับรูแม๊ปเซ็นเซอร์นะครับ อีกอย่าง เคยถ่ายน้ำมันดีเชล ก้นถังทิ้งมั่งรึเปล่าครับ

Roj_4d
22-01-2014, 16:25
ของผม 116 ออร์โต้ วันก่อนช่อวงออกตัวรอบพันปลายๆ เครื่องเดินไม่เรียบ เรยถอดแอร์โฟมาเช็ด เช้านี้ดีขึ้นคับ

coco
26-06-2014, 16:55
ขอโทษเพื่อนๆด้วยครับที่ต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อที่จะมาบอกถึงสาเหตุที่เครื่องมีอาการกระตุกครับ หลังจากที่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนในที่นี่ไป ผมได้ทำทุกอย่างตามที่แนะนำมาครับ ตั้งแต่ถอด Air fow หายืมเพื่อนมาลองใส่ ทำความสะอาด SCV ยังไงก็ไม่หาย จนคิดอะไรไม่ออก เอารถไปเข้าศูนย์อีก คิดว่าเป็นไงเป็นกันว่ะ เรื่องตังเดวยืมผู้มีพระคุณก่อนถ้าเยอะมากขนาดนั้น ท้ายสุดเอาไปเข้าศูนย์ ช่างถอดกรองดีเซลดูสรุปว่ามีเศษตะกอนเยอะผิดปกติ หลังจากที่เปลี่ยนประมาณ สองอาทิตย์ ท้ายสุด ช่างทำการถอดถังน้ำมันดีเซลออกมาทำความสะอาดตามที่พี่ W-ut (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=833) ได้เคยบอกไว้เลยครับ กับเปลี่ยน scv ไปอีก 1 ตัว หมดไป สามพันบาทได้มั้งครับ ก็มีค่าช่าง ค่า scv ค่ากรองดีเซล สรุปแล้วมันมีตะกอนอยู่ในถังน้ำมันเยอะผิดปกตินั่นเอง จนมันมาโดนดักที่กรองดีเซล แล้วคลาดว่าน้ำมันคงจ่ายไปตามระบบของมันไม่ทันมั้งครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องเครื่องยนต์เท่าไร ทำให้เครื่องมีอาการสะดุดบ้าง วูบบ้าง ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ให้คำแนะนำตามกระทู้อื่นๆและกระทู้ผม ขอบคุณมิตรภาพดีๆครับ

ScruBb
26-06-2014, 17:24
ขอโทษเพื่อนๆด้วยครับที่ต้องขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อที่จะมาบอกถึงสาเหตุที่เครื่องมีอาการกระตุกครับ หลังจากที่ได้คำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนในที่นี่ไป ผมได้ทำทุกอย่างตามที่แนะนำมาครับ ตั้งแต่ถอด Air fow หายืมเพื่อนมาลองใส่ ทำความสะอาด SCV ยังไงก็ไม่หาย จนคิดอะไรไม่ออก เอารถไปเข้าศูนย์อีก คิดว่าเป็นไงเป็นกันว่ะ เรื่องตังเดวยืมผู้มีพระคุณก่อนถ้าเยอะมากขนาดนั้น ท้ายสุดเอาไปเข้าศูนย์ ช่างถอดกรองดีเซลดูสรุปว่ามีเศษตะกอนเยอะผิดปกติ หลังจากที่เปลี่ยนประมาณ สองอาทิตย์ ท้ายสุด ช่างทำการถอดถังน้ำมันดีเซลออกมาทำความสะอาดตามที่พี่ W-ut (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=833) ได้เคยบอกไว้เลยครับ กับเปลี่ยน scv ไปอีก 1 ตัว หมดไป สามพันบาทได้มั้งครับ ก็มีค่าช่าง ค่า scv ค่ากรองดีเซล สรุปแล้วมันมีตะกอนอยู่ในถังน้ำมันเยอะผิดปกตินั่นเอง จนมันมาโดนดักที่กรองดีเซล แล้วคลาดว่าน้ำมันคงจ่ายไปตามระบบของมันไม่ทันมั้งครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องเครื่องยนต์เท่าไร ทำให้เครื่องมีอาการสะดุดบ้าง วูบบ้าง ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ให้คำแนะนำตามกระทู้อื่นๆและกระทู้ผม ขอบคุณมิตรภาพดีๆครับ
ขอบคุณมากครับน้าสำหรับความรู้ดีๆ:smile:

athi
01-07-2014, 08:17
ลองดู scv น่าสงสัย ตามหลัก ถ้าแอร์โฟว์เสีย เลินกล่องไม่น่าผ่าน กับรูแม๊ปเซ็นเซอร์นะครับ อีกอย่าง เคยถ่ายน้ำมันดีเชล ก้นถังทิ้งมั่งรึเปล่าครับ
:53 2:Uncle W-ut's so cool!