PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ครับ

kritza
04-02-2014, 08:39
กำลังคิดจะขายก๋วยเตี๋ยวเรือสูตรอยุธยาครับ..เบื่องานบริษัททำมา 12 ปีได้เดือนละเกือบสามหมื่นทุกวันนี้ก็แค่พอกินเดือนชนเดือนครับ..ส่งรถ 12000..ค่าน้ำมัน 8000..จะหมดแล้วครับ.แถมโดนกลั่นแกล้งกดดันสารพัด....ออกมาเป็นนายตัวเองน้าๆดีไหมครับ..อยู่กับบ้านไม่ต้งเช่า..

boka
04-02-2014, 08:45
กำลังคิดจะขายก๋วยเตี๋ยวเรือสูตรอยุธยาครับ..เบื่องานบริษัททำมา 12 ปีได้เดือนละเกือบสามหมื่นทุกวันนี้ก็แค่พอกินเดือนชนเดือนครับ..ส่งรถ 12000..ค่าน้ำมัน 8000..จะหมดแล้วครับ.แถมโดนกลั่นแกล้งกดดันสารพัด....ออกมาเป็นนายตัวเองน้าๆดีไหมครับ..อยู่กับบ้านไม่ต้งเช่า..
เป็นกำลังใจให้ครับบบผม

notegenocide
04-02-2014, 08:57
สู้ๆครับ ชีวิตยังไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป :34 3:

Tum_momo !!
04-02-2014, 08:58
ผมเป็นกำลังใจให้อีกคนคัพ เพราะผมก้อหัวอกเดี๋ยวกันคัพ

chairat_k
04-02-2014, 09:03
สู้ๆ ครับ น้า

niranmdx8000@gmail.com
04-02-2014, 09:06
234491 เป็นกำรังจัยหัยครับ

kritza
04-02-2014, 09:19
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ...เว๊ปเรากำลังใจไม่เคยเหือดแห้ง

Priwan Pamadee
04-02-2014, 09:21
สู้ต่อไปครับ:16 3:

rangsun
04-02-2014, 09:29
ถ้าใจสู้ก็อยู่ได้ครับ น้า เอาใจช่วยครับ

numguy
04-02-2014, 09:29
ถ้าน้าทำร้านเตี๋ยวให้อยู่ตัวก่อน แล้วค่อยออกมาเต็มตัวจะโอกว่ามั้ยครับ เงินเดือนน้าเกือบสาม นึกๆแล้วก็เสียดาย ปัญหามันก็มีอยู่ทุกที่อ่ะครับ ติงให้คิดครับน้า จากคนค้าขายมาก่อน ยังงัยเอาใจช่วยครับ

kitkw
04-02-2014, 09:37
ใจเย็นๆก่อนครับน้า ถ้าทนได้ก็ทนไปก่อน ให้เมียทำดูก่อนว่าไปได้สวยไหมรอให้รายได้ทางก๋วยเตี๋ยว
นิ่งๆจนมั่นใจก่อนค่อยออก เดี๋ยวเป็นเหมือนผมที่เมื่อก่อนก็ใจร้อนออกงานมาเลย ตอนนี้ยังลุ่มๆดอนๆอยู่เลยครับ
ทนได้ทนไปครับ สิ้นเดือนยังไงเราก็รับตังค์ครับคิดแค่นั้นพอมนุษย์เงินเดือนข้อดีคือสิ้นเดือนยังไงก็รับตังค์ครับ แต่ถ้าออกมาทำเองล่ะก็ได้ไม่ได้ไม่รู้ครับ ต้องดิ้นเลือดตาแทบกระเด็น

Protron
04-02-2014, 10:20
"ลาออกซะถ้าอยากรวย" ผมสนับสนุนครับ แต่อย่าลาออกเพราะอารมณ์
ทำอะไรต้องรอบคอบครับ คิดหน้าคิดหลัง ออกมาล้มแล้วจะเป็นยังไง ขายไม่ดีจะเป็นยังไง
จะเอาเงินที่ไหนผ่อนรถ และใช้จ่าย

ผมอยู่ในห้วงแบบน้ามา 2-3 ปีแล้วครับ สุดท้าย"ทนอยู่"ไปครับ สิ้นเดือนมามีเงินเข้าบัญชี ส่งรถ,จ่ายค่าเช่าบ้าน
แต่ผมหารายได้เสริมเอาครับ รับจ๊อบเล็กๆน้อยๆวันหยุด พอให่มีเงินซื้อของเล่น จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน

แต่ถ้าน้าตรึกรองว่าพร้อมแล้ว ศึกษาลู่ทางมาดี เงินทุนพร้อม ก็จัดเลยครับ
หนังสือดีๆมีเยอะ อ่านดูหลายๆเล่มจะได้เกิดแรงบันดาลใจครับ

234492

"ทำงานตามความฝันของตัวเองมันอาจจะเหนื่อย แต่ก็ดีกว่าทำงานรับใช้ความฝันของคนอื่น"

ขอให้โชคดีครับ

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
04-02-2014, 10:27
ค้าขายก็ดีครับ แต่ก็เสียดายเงินเดือนนะครับน้า ลองๆช่วงวันหยุดก่อนก็ดีนะครับ ถ้าดีก็ลุยต่อยาวๆเลย สู้ๆครับ

Sinplug
04-02-2014, 10:29
สู้ๆครับน้า ลองทำเป็นอาชีพเสริมก่อนดีกว่าครับ ถ้าฝีมือติดปากลูกค้าแล้ว จะลาออกมาทำเต็มตัวก็ไม่สายเกินไป

tawodd
04-02-2014, 10:30
ผมเองก็คิดเหมือนกันครับน้า แต่มีเงินเก็บสักก้อนใหญ่ๆก็น่าจะได้อยู่ แต่ถ้าไม่มีเงินเก็บเลยแล้วจะออกมาค้าขายผมว่ายากนะครับ เพราะบ้านเมืองเราก็อย่างที่เห็น อยู่อยากขึ้นทุกวัน ต้นทุนก็แพง แต่ราคาที่เราขายก็จะทำราคาตามลำบาก ผมเลยตัดสินใจ ทนทำ ทนเก็บ ทนเหนื่อย ไปก่อนดีกว่า หาซื้อที่ไว้สัก 2 งาน เปิดร้านนั้งชิวๆ มีสวนสวยๆ ที่ถ่ายรูปดีๆ ผมว่ามันเป็นจุดขายได้ดีเลยนะครับน้า

หรือว่าถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะขายตามที่น้าบอก ผมขอเสนอให้น้าคิดต่างกว่าคนอื่น เมนูอาจจะเหมือนกัน แต่การตกแต่งร้านให้เปลี่ยนแนว เพิ่มบรรยากาศดีๆ มีมุมถ่ายรูปสวยๆ เพราะตอนนี้ผมให้ 80 % คนจะถ่ายก่อนกิน (ถ่ายรูปนะ) แต่ยังไงแล้วชีวิตก็ต้องสู้ต่อไป

สู้ต่อไปครับน้า ท้อได้แต่อย่าถอย พักให้หาย แล้วค่อยเดินต่อครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

SEKSUN101
04-02-2014, 10:54
เมื่อมีฝัน. มีขยัน มีปัญญา ทรัพย์ใหลมา เทมาไม่ขาดสายสู้ๆครับ ผมเรียนจบ ป.ตรี มาไม่เคยทำงานบริษัทเลยครับ เกิบ 8 ปีแล้วครับ ค้าขายอย่างเดียว น้าลองคิดดีๆครับถ้าน้าจับถูกทางรวยไม่รู้ตัวครับน้า. เป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับ

bait
04-02-2014, 11:06
เห็นด้วยครับบ..... เปิดกิจการเป็นของตัวเอง เราเป็นนายตัวเอง ไม่ต้องมีใครมาบีบบังคับใจลำบากใจ (นอกจากเมีย555+)
ผมก็กำลังจะหาที่ทำงานใหม่อยู่เหมือนกันครับ
ปล. น้าเปิดร้านแถวไหนครับ ถ้าใกล้ๆจะไปอุดหนุนครับ
...............สู้ๆครับ ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป...........

bee2033
04-02-2014, 11:26
ทดลองก่อนก็ดีนะครับ ถ้าไปได้สวยค่อยลาออก (แถวบ้านผมร้านข้าวหมูแดง,ข้าวมันไก่ ขายวันหนึ่งกำไล 3-4พันบาทแล้ว แต่เหนื่อนทั้งวันนะลูกค้าเยอะมาก)

kittipat
04-02-2014, 11:32
หัวอกเดียวกันเลยครับน้าตอนนี้ผมก็กำลังคิดจะขยับ ขยายจะปลดแอกตัวเองเหมือนกันครับ เป็นลูกจ้างมาตลอด และรับจ็อบนอกบ้างบางที ช่วงเวลาแห่งการหาเงินด้วยตัวเอาเองนั้นมันช่างน่าภาคภูมิใจมากครับ เป็นเงินที่ถึงจะเหนื่อยแต่เราก็ทำมันด้วยฝีมือและทักษะที่เรามี ไม่ได้เป็นลูกจ้างใคร พอมานั่งคิดถึงช่วงเวลานั้นแล้วมันทำให้เบื่อชิวิตมนุษย์เงินเดือนไปเลยครับ....

off_tp
04-02-2014, 12:43
ทำอาหารมันยากตรงที่ต้องรักษารสชาติให้คงที่ แต่มนุษย์เงินเดือนอย่างเรา(ผมก็ด้วย) บางทีต้องทำในสิ่งที่ไม่อยากทำ
ไม่มีเวลาเป็นของตัวเอง(ในเวลางาน)มันก็น่าเบื่อเหมื อนกัน อยากให้ลองดูคลิบนี้นาทีที่ 24.45 ขึ้นไป แล้วคิดดูแล้วกันครับ
แต่ถ้าผมมีโอกาสผมก็จะทำในสิ่งที่อยากจะทำเหมือนกัน

http://www.youtube.com/watch?v=vWYRHSe80f4

somdach tiansoo
04-02-2014, 12:45
ใจเย็นๆครับ ทำไปก่อน ปัญหามันมีทุกที่แน่นอนครับ ทำธุรกิจ ปัญหายิ่งเยอะครับ ทีนี้อยู่ที่น้าแล้วว่านิ่งพอที่จะแก้ปัญหาได้ไหม ไอ้พวกกลั่นแกล้ง อิจฉาตาร้อนมันมีทุกที่แหละครับ ผมก็เงินเดือนหมื่นปลายๆ แต่ผมก็มีธุรกิจของผมอยู่เหมือนกัน เดือนนึงก็สามหมื่นก่าๆ แต่ไม่ทุกเดือนน่ะครับ พออยู่ได้ครับ มีน้ำมันเต็มถังตลอด เจ้าตั้นไม่เกเร ผมพอใจแล้ว บางวันตื่นสายก็แมงกะไซร์ครับ พอนานๆเข้า แมงกะไซร์ไปทำงานทุกวันครับ เพราะตื่นสายได้สบายๆ ค่อยเป็นค่อยไปครับ อย่าผลีผลาม

Pratheep
04-02-2014, 12:47
ถ้าใจเต็มร้อยแล้วลงมือทำเลยสู้ๆ

Yo GLV
04-02-2014, 13:57
ลองงานเสริมก่อนครับ เอาร้านที่น้าจะเปิดดูสักระยะ ว่าไปรอดไหม

ส่วนเรื่องงานประจำ ทำไปก่อนครับ ผมก็ทนทำทุกวัน น้ายังต้องมีเรื่องผ่อนรถ

ผมไม่รู้ว่าน้ามีเงินเก็บหรือเปล่า ผมตีว่าไม่มี ยังไงรถเราก็ยังต้องผ่อน

ผมเคยคิดจะลาออกครับ ยื่นเรียบร้อย แต่สิ่งที่เราคิดว่ามันชัว มันดันไม่ชัว

แต่โชคยังดี หัวหน้าเรียกคุยก่อนจะออก ถามว่าออกไปทำอะไร ผมตอบเต็มคำ

ตอนนี้ไม่มี ตอนที่ยื่นทำอยู่แต่ไม่รอด ตอนนี้เลยทำอยู่ที่เดิมครับ แต่พยายามหา

หลักใหม่ๆเกาะ แต่ยังคิดไม่ออกจะทำอะไรครับ เงินเก็บเป็นก้อน ก็ยังไม่มี

ผมเคยคิดว่า หมาจนตรอก ยังไงก็ต้องสู้ แต่ถ้าเป็นไปได้ อย่าให้จนตรอกเลยครับ

ลองทำอะไรอะไรก่อน แล้วค่อย ลาออกครับ ไม่มีคำว่าสายครับ

Protron
04-02-2014, 14:06
หนังสือเล่มนี้ก็ดีนะครับ ขายดีมาก

http://www.youtube.com/watch?v=uyrN1fEF_HM

chaiyun
04-02-2014, 14:31
เป็นกำลังใจให้ครับปัญหามีใว้ให้แก้

kritza
04-02-2014, 15:39
ขอบคุณน้าทุกๆท่านมากครับป๊ม....คือตอนนี้ผมทำงานประจำด้วยแล้วก็เป็นนายหน้ารับซื้อไม้บ้านเก่าด้วยและพอดีแฟนผมเปิดร้านเสริมสวยที่บ้านเราเองด้วยถ้าขายก๋วยเตี๋ยวเรือก้อต้องเริ่มจากลูกค้าแฟนก่อนครับเพราะแถวบ้านของอร่อยไม่ค่อยมีขายครับ..อต่ยังไงคงต้องค่อยๆขยับขยายครับ...ขอบคุณครับ

DN-TT19
05-02-2014, 15:40
อารมณ์เดียวกันเลย น้า เอาใจช่วย สู้ๆ นะครับ ถึงเวลาก็คงบะบายงานประจำเหมือนกัน แต่ตอนนี้ทนไปก่อน ^^"

STB
05-02-2014, 16:58
เปิดเลยครับจะได้ไปอุดหนุน

prayut
05-02-2014, 20:18
เอาใจช่วยครับน้าเพราะผมเชื่อเหลือเกินครับว่า น้าๆหลายท่านรวมทั้งผมคิดที่จะมีกิจการเป็นของตัวเอง แต่ก็อย่างว่าครับข้อจำกัดและเงื่อนไขในการดำเนินชีวิตมันค่อนข้างมากข้อดีของมนุษย์เงินเดือนก็มีครับแต่ถ้ามีงานเสริงรายได้เสริมก็จะดีขึ้นไปอีกลองดูก่อนครับน้า ถ้าเปิดร้านจริง ร้านอยู่แถวไหนอจ้งให้สมาชิกในคลับทราบด้วยละกันครับ ถ้าอยู่ใกล้หรือมีโอกาศจะได้อุดหนุนครับผม ส้ๆๆๆๆๆๆครับ

wasigo
06-02-2014, 11:24
ค้าขาย โดยเฉพาะก๋วยเตี๋ยว ยากตอนเริ่มครับ
แต่ถ้าเริ่มได้แล้ว จะหยุดไม่ได้เลย
1.ที่ตั้งร้าน ดีไหม อันดับแรก
2.สูตร ความแน่นอนของรสชาด
3.ความต่อเนื่อง หมายถึง ช่วงแรก จะขายดีหรือไม่ดี ต้องขายทุกวัน ให้ลูกค้าติด ลูกค้าอาจจะไม่มากินทุกวัน แต่วันไหนถ้าเขามากิน แล้วไม่เจอเรา มันจบละ
ถ้าทำได้ ก๋วยเตี๋ยวกำไรต่อชามสูงมาก
ส่งลูกเรียนนอกสบาย แต่ก็เหนื่อยใช้ได้ทีเดียว

kritza
06-02-2014, 17:07
Ok.เริ่มแล้วครับ...ตอนนี้กำลังเรียนสูตรลับอยู่ครับ..ขายน้ำผลไม่ปั่นด้วย..บ้านมีแล้วไม่ต้องเช่า...อยู่กำแพงเพขรครับผมถ้าทุกอย่างลงตัวแล้วจะรายงานอีกทีครับ

Protron
07-02-2014, 11:10
Ok.เริ่มแล้วครับ...ตอนนี้กำลังเรียนสูตรลับอยู่ครับ..ขายน้ำผลไม่ปั่นด้วย..บ้านมีแล้วไม่ต้องเช่า...อยู่กำแพงเพขรครับผมถ้าทุกอย่างลงตัวแล้วจะรายงานอีกทีครับ

ยินดีด้วยครับ ขอให้รวยอย่างใจหวังครับ

tik1_mtx
07-02-2014, 19:19
ขอเสนอฟรีwifiด้วยครับ ผมว่ายังไงพี่ก็รุ่งอยู่แล้วเพราะแฟนน้าเสริมสวยด้วยพื้นฐานลูกค้าดีน้ำแข็งไสน้ำปั่นน้ำอัดลมแช่เย็นเจี็ยบๆนั่งโต็ะวิวดีๆลมเย็นกินก๋วยเตี๋ยวระหว่างรอทำผมมีwifiให้เล่นรับรองน้าใด้เหนื่อยแน่

wit1673
07-02-2014, 22:22
สู้สู้ครับน้า
แถวบ้านผมเขามีขนมถ้วยโบราณเสริมด้วยครับ ขายดีพอพอกับเกี๋ยวเตี๋ยวครับ

jackjack
08-02-2014, 07:36
ใจมาก่อนครับ80%ที่เหลือเป็นองค์ประกอบอื่นๆ แต่ผมเองก้ก้าวออกมาจากจุดนั้น ด้วยเงินในกระเป๋าสามหมื่นกว่าบาทเองครับ ผ่านไปสิบกว่าปีก็ยังเหมือนเดิม
5555ล้อเล่นครับ ตอนนี้ก็พอเพียงครับ แม้จะไม่ค่อยเหลือเก็บเท่าไหร่ แต่ไม่เครียดเหมือนตอนกินเงินเดือนครับ
สู้สู้ครับ

samrual kijsopon
10-02-2014, 07:34
บอกพิกัดมาด้วยครับ ผ่านไปจะอุดหนุนครับ สู้ๆๆๆๆๆครับ
......................................................................
จากหนุ่มสุพรรณ

kong22
13-02-2014, 10:59

สู้ต่อไปให้ถึงฝันครับ

tumauyai4x4tritonclup.com
13-02-2014, 11:35
ทำงานที่ไหน ก็มีทุกๆที่ครับ น๊า เอาชนะใจตัวเองได้ ก็สุดยอดแล้วครับ สู้สู้:i40:

aekbodin_srabua
13-02-2014, 11:56
เมื่อ 10 ปีที่แล้วผมก็เบื่อๆเหมือนกันครับ(ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ งานกำลังรุ่งด้วยซ้ำเจ้านายก็โปรโมท เพื่อนร่วมงานก็ลงตัว) แต่ทำงานเช้าเลิกเย็น หยุดแค่วันอาทิตย์ ปีหนึ่งมีโอกาสกลับไปเยี่ยมพ่อแม่แค่ปีใหม่กับสงกรานต์ ผมทำงานอยู่แค่ 3 ปี (ไม่คุ้มค่าเรียนมาเลยหล่ะ)รู้สึกไม่ใช่ทางของผม กรอบมันมากไปสำหรับผม จึงตัดสินใจลาออกมาเลยครับ กลับมาบ้านเกิด ได้เงินเก็บออมมาก้อนหนึ่ง เปิดร้านซ่อมจำหน่ายคอมพิวเตอร์และวางระบบ เริ่มจากเล็กๆก่อน ก็มีปัญหาอีกแยะก็ค่อยๆแก้ไขปรับปรุงเอา และต้องรับผิดชอบตัวเอง สูงมาก ไม่ทำก็ไม่ได้กิน จากเช่าเขาอยู่ ตอนนี้ซื้อที่สร้างตึกของตัวเองได้แล้ว ช่วงแรกๆเหนื่อยมากครับ แต่ตอนนี้ก็คิดว่านี่คือทางของผม ได้เป็นนายตัวเอง ได้อยู่ใกล้พ่อแม่ มีแม่บ้าน กับเจ้าตัวน้อย เป็นกำลังใจอยู่ทุกๆวัน มีเจ้าพลัส เป็นเครื่องมือสนับสนุนชีวิตและร้าน ช่างมีความสุขตามประสาครับ ไม่ต้องตื่นเช้าเลิกเย็น ตอนนี้จะไปไหนมาไหน ก็ปิดร้านแจ้งลูกค้าแค่นี้ มันช่างต่างกันจริงๆ ครับกับสมัยทำงานบริษัทฯ แต่มันก็ชอบใครชอบมัน ทางใครทางมัน ถนัดใครถนัดมัน ครับ เป็นกำลังใจครับน้า

sawai
13-02-2014, 12:37
เเต่ก่อนผมก็ทำงานประจำครับ เก็บเกียวประสบการณ์ไปก่อน เเล้วค่อยมาทำฟรีเเลน เเล้วตามมาด้วยการทำบริษัทของตัวเองเล็กๆ ด้วยเงินทุน10000 บาท เเต่ทำกับเพื่อน ได้ดีบ้างไม่ดีบ้าง อดบ้าง ทั้งสนุก ทั้งทุกข์ เเต่ก็อยากทำอะไรก็ได้ทำครับ จากเเต่ก่อนต้องรอช่วงเทศกาลถึงได้กลับไปเยี่อมพ่อเเม่ เดียวนี้จะกลับบ้านตอนไหนก็กลับบ้านได้ เลือกเอาเองครับว่า จะเป็นนกที่อยู่ในกรงทอง หรือว่าจะเป็นนกป่า ที่อิ่มบ้างอดบ้าง เเต่อยากทำอะไรก็ได้ทำ สู้ๆครับ:i40:

krit23
13-02-2014, 13:11
สู้ๆ ครับ แต่ว่า อยากให้ลองทำเป็นอาชีพเสริมดูก่อน อย่างน้อยเราก็ยังมีเงินเดือนประจำอยู่ เป็นกำลังใจให้ครับ

porpok69
13-02-2014, 13:44
ทำอะไรก็ได้ แต่.....ต้องรักงานที่ทำ...เมื่อรักในงาน.ก็ย่อมต่อยอดงานเราให้ดีและมั่นคงยิ่งขึ้น
แต่ถ้าทำเพื่อเงิน ไม่รักในงานที่ทำ บอกคำเดียวจบ ยิ่งถ้าเป็นลูกน้องเข ายิ่งหนทางตันครับ (ผมเจ็บมาเยอะ) แหะ แหะ

Pom_Supalak
13-02-2014, 14:12
สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ มองหลายๆ ด้าน คิดกับตัวเอง ถามตัวเองว่า ถ้า.......เป็นแบบนี้ เราจะแก้ไขยังไง ถ้า.......จะมีใครช่วยเราได้ไหม สายป่านเรามีหรือเปล่า แต่คิดว่าจะเป็นนายตัวเอง ผมก็สนับสนุนครับ