PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องยนต์ดีเซลใช้มันพืช100%

diesel
13-09-2008, 20:55
เมื่อ ตอนต้นเดือนไปงานแต่งงานลูกของอาจารย์ท่านหนึ่งท่านก็บอกว่าตอนนี้รถในหน่วย งานของท่านเติมน้ำมันพืชมาหลายปีแล้วท่านซื้อน้ำมันพืชจากโรงงานครั้งละ หมื่นลิตรใส่รถบรรทุกมาเติมลงถังน้ำมันหลังตึกเรียนแล้วแบ่งกันใช้ระหว่าง อาจารย์ด้วยกันรวมถึงนักศึกษาที่ขับรถมาเรียนด้วย ตอน นี้รถทุกคันที่แบ่งน้ำมันพืชใช้ถ้าเอาระยะทางรวมกันก็หลายล้านกิโลเมตรแล้ว ตอนนั้นผมพึมพำกับอาจารย์โดยมีแก้วเหล้าวันแต่งงานในมือว่าโชคดีของประเทศ ไทยที่มีน้ำมันปาล์มและโชคร้ายที่ดันมีคนโง่ไม่เคยศึกษาของใกล้ตัวอยู่ใต้ จมูกแบบผม คัดมาบางส่วนจากจากที่นี่ครับ http://talk.mthai.com/topic/25650

Eszo
14-09-2008, 10:20
เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับความชัดเจนของข้อมูล ความเชื่อมั่นของผู้ใช้ ราคาของสินค้า ความแพร่หลายในการใช้หรือความนิยม ส่วนตัวผมสนใจครับ แต่ขอเก็บข้อมูลๆไปเรื่อยๆก่อน เพราะข้อมูลยังไม่ค่อยจะอัพเดทเท่าไรนัก :yenta4-emoticon-002

triton1321
17-09-2008, 07:06
เรื่องนี้น่าจะประมาณกลางปี 2549 ครับ.. ช่วงนั้นเป็นที่น่าสนใจกันมาก เพราะน้ำมันปาล์มถูกกว่าดีเซลประมาณ 5-10บาท... ความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่าเรื่องราคาเป็นเรื่องที่จะดึงดูดความสนใจมากกว่าเรื่องความเชื่อมั่น..

ความจริงแล้วถ้าจะพูดถึงเรื่องความเชื่อมั่น จำเป็นต้องให้ผู้ที่สนใจเข้ามาศึกษาหาข้อมูลอย่างจริงจังเอง ก็จะพบเองว่ามั่นน่าเชื่อมั่นได้มากน้อยแค่ไหน...จะรอให้ข้อมูลวิ่งมาหาเองเป็นเรื่องที่หวังยากไปหน่อยครับ

ผมเองก็เคยเป็นและยังเป็นหนึ่งในผู้สนใจและยอมเสียเวลาศึกษาข้อมูลอยู่นานพอสมควร.. แล้วก็กลายเป็นสาวกน้ำมันปาล์มไปในที่สุด ... ถ้ายังพอมีคนสนใจก็คลิกไปดูรายงานสรุปการทดลองใช้ของผมได้.. link อยู่ที่ตรงลายเซ็นต์ครับ

ที่ไทรทันคลับก็มีคนเคยทดลองกันคนละนิดละหน่อยอยู่หลายท่านเลยครับ ถ้าไปรื้อกระทู้เก่าๆดูคงเจอ

แม่ฮ่องสอน
19-09-2008, 19:56
เติมเข้าไปเลยครับ
ลองดู 1 ลิตรก่อนก็ได้ถ้าไม่มั่นใจ

เข้าห้างไหนก็ได้ เดินไปที่ชั้นน้ำมันปาล์ม

ดูข้างขวด... ที่เขียนว่า **** ปาล์มโอเลอีน *****

จ่ายเงินที่เคาท์เตอร์

ลงมาที่ลานจอดรถ......

เปิดฝาถังไทรทัน........

เปิดฝาน้ำมันปาล์ม... โอเลอีน

กรอกมันลงไป... กรอกมันลงไป

สตาร์ทรถด้วยความระทึก และขับออกไปด้วยความตื่นเต้น

ท่านจะปิดวิทยุ ขับรถไปเงียบ ๆ
สมาธิอยู่ที่เสียงเครื่อง และ ความผิดปกติของตัวรถไปอีกเป็นวัน ๆ

และในที่สุดก็จะพบว่า

***************** มันปกติดี *******************

เพิ่มเป็น 2 ลิตร 3 ลิตร

สำหรับผม ครั้งแรก เล่นไป 5 ลิตร
ก็ปกติ....

ทุกวันนี้ก็เติม 1 ลิตร หรือ 2 ลิตร
ต่อการเติมน้ำมัน 1 ครั้งครับ

ก็ปกติอีก...

myjoefiend
21-09-2008, 10:20
สนิม ครับ ปัญหา ที่แน่ๆผสมดีเซลช่วยด้วยดีที่สุดครับพี่น้อง กันเหนียวครับนอกจากจำเป็นจริงๆถึงใช้ดีกว่าครับ อิอิ แต่สงใสจะใช้ได้100%กับรถที่ไม่มีระบบคอมมาเกี่ยว ถ้ามีคงต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันอย่างน้อย ไม่งั้นเครื่องรวนครับ