PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Plus ปิดกุญแจไม่ได้

kpsecs
10-02-2014, 08:27
คือหลังจากจอดรถไว้ (ดับเครื่องล๊อคประตู)
แล้วะจะมาสต๊าดรถ ปรากฏว่าบิดกุญแจไม่ได้ แถมเบรคเท้าก็กดไม่ลง พยายามดึงกุญแจออก เสียบใหม่หลายรอบ ก็ไม่ได้

ผมก็เลยเอากุญแจเสียบที่รูตรงเกียร์ (เกียร์ auto) เพื่อให้ขยับมา N ได้ปลดเบรคมือ ให้รถขยับได้นิดหน่อย แล้วลองเสียบกุญแจเพื่อสต๊าดอีกรอบ ลองบิดดู สองสามครั้ง ก็สต๊าดได้

อาการแบบนี้ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

- -"

Khajorn_b
10-02-2014, 08:39
จอดที่ไหนครับ?
มีใครมาขยับหรือพยายามจะเข็นรถหรือเปล่าครับ

marque
10-02-2014, 20:18
ลองโยกพวงมาลัยไปมาพร้อมกับบิดกุญแจดูครับ ผมก็เป็นบางครั้ง เผื่อจะไขออก

JameAuto
12-02-2014, 07:35
พวงมาลัยมาล๊อกคับน้า ต้องหมุนพวงมาลัยมานิดนึงคับถึงจะไขได้(จะแข็งๆหน่อย หมุนซ้ายไม่ได้ ก็หมุนขวาคับน้า)

exnamebank
20-02-2014, 13:33
พอเวลาจอดรถดึงกุญแจออก ถ้าหมุนพวงมาลัยเล่น พวงมาลัยจะล๊อกหมุนไม่ได้ เวลาเสียบกุนแจต้องขยับพวงมาลัยก่อนถึงจะสต๊าดได้ เป็นแบบนี้ทุกรุ้นครับปกติ
เบรคถ้าเราดับเครื่องดึงกุญแจออก ถ้าเราเหยียบเบรคเล่น ลมในหม้อลมเบรคก็จะหมด จึงทำให้เบรคแข็งเหยียบไม่ลง อันนี้ก็ปกติกับรถทุกรุ้นครับ