PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหาไฟซีนอนพุ่งสองลำ แยงตัวชาวบ้าน

wattana
14-09-2008, 21:20
ไฟซีนอนเพียง 35 วัตต์ ที่สว่างกว่าหลอดฮาโลเจน 3 เท่า ขนาด 50/60 วัตต์
ของเดิมติดรถ แต่ว่ามันจะแยงตาชาวบ้านที่ขับสวนมา หรือคันหน้าที่เราตามหลัง
แต่ด้วยความอยากลอง บวกกับความสวยงาม และข้อดีของการกินกระแสต่ำ
และเห็นรถยนต์ราคาแพง ๆ ใช้กัน ก็เลยไปติดตั้งมา 4500 บาท รวมค่าแรง
ขนาด 12000 k กำลังสวย ยังไม่ค่อยได้ขับกลางคืนเลยไม่รู้ว่าแยงตาเป็นยังไง

ใช้มาไม่นานประมาณ 2 สัปดาห์
หลอดซีนอน H4 H/L นั้น ใช้ไฟสูงได้เพียงข้างเดียว ก็เลยไปสอบถามช่าง
ที่ติดตั้ง ช่างบอกว่าบาลาทเสียครับ จากนั้นก็รอของที่เครมอีกเป็นเดือน
หลังจากนั้นไปถามอีก เจ้าของร้านบอกยังไม่มีของ เอาตัวใหม่ให้เอาไหม
ผมเห็นว่าเป็นตัวใหม่ เลยตอบตกลงไป ยังไม่ได้พิจารณาของที่ให้ เพราะ
ตอนนั้นยังไม่มีความรู้เรื่องไฟซีนอน ติดตั้งแล้วก็ใช้งานได้ดี ติดตั้งตอนกลางวัน
ไม่ได้ตั้งไฟในห้องที่มืด ๆ นะครับ พอตกเย็นได้เดินทางไปต่างอำเภอ
มีรถหลายคันตบไฟสูงใส่ จนคิดว่ามีอะไรผิดปกติแน่เลย หลังจากพิจารณา
หลายครั้ง ผมก็เจอปัญหานี้กับตัวเอง เคยมีเพื่อนสมาชิกเตือนแล้วหลายคน
กับไฟซีนอนมันแยงตาถ้าติดตั้งไม่ดี ของที่ติดตั้งราคาถูก ของที่มาใส่ใหม่
มันราคาถูกกว่าตัวแรกครับ โดยดูจากราคาในเว็บที่ขาย ผมก็ไม่ได้ติดต่อร้านอีก
เพราะคิดว่าคงแก้ให้ไม่ได้ ไม่อยากมีปัญหา เบื่อแล้ว
ผมจึงมีข้อเสนอแนะคือ

1. โคมไฟหน้ารถยนต์ไทรทัน เหมาะกับไฟฮาโลเจนครับ ออกแบบมาให้เอียงซ้ายขึ้น ประมาณ 15 องศา
2. ติดไฟซีนอน ต้องใช้โคมหน้าที่มีคัทออฟ ในแนวตรงไม่เอียงขึ้น เพราะเอียงขึ้นจะแยงตา ต้องมีหมวกที่กันแสงแยงตาได้จริง ๆ
3. ติดซีนอนในโคมไฟหน้าไทรทัน มันจะเกิดลำแสงสองลำครับ ไฟส่องหลัก ๆ ส่องด้านล่างปรับได้ แต่มีอีกลำแสงพุ่งขึ้นด้านบน
แม้ขนาดหน้าคนขับสิบล้อยังมองเห็น ปรับไม่ได้

นี่เป็นเพียงความรู้ที่ได้จากประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเองนะครับ ใครมีแนวทางแนะนำบ้างครับ

rafa
14-09-2008, 21:51
จริงๆเลยพวกนี้เบื่อมากเจอหลายคันครับ..นึกว่าเขาเปิดไฟสูงเลยกระพริบไฟสูงใส่เพื่อให้เขารู้ว่าไฟรถเขากะลังแยงตาชาวบ้านอยู่แต่พอเขาเปิดไฟสูงใส่คืน .....เอ้ยเกือบงข้างทางเลยครับที่แท้มะกี้แค่ไฟต่ำมันนี่หว่า.....เอ้ย

pol999
14-09-2008, 22:23
สำหรับผมมีปัญหามากเลยครับ เพราะตาผมไวต่อแสง แสบตามากขอบอก

myjoefiend
15-09-2008, 20:31
ทำใจครับ ผมยิ่ง ไม่ชอบครับ เพราะผมใส่แวนพอโดนแสง ตาจะพร่าทันที เซ็งครับ แต่ผมแค่อยากสวยเลยใช้หลอดที่ให้แสงสีขาวครับ ไม่แยงตาชาวบ้านแต่ให้แสงได้เท่าหลอดสีเหลือง ราคา 550 อิอิ แต่ก็อยากใส่ซีน่อนแต่เห็นปัญหาครับเลยถอดใจ สู้ๆ ให้หาวิธีแก้ปัญหาให้ได้ไวๆน๊ะครับ เป็นกำลังใจให้

daijobudai01
15-09-2008, 21:02
ถ้าหลอดที่เปลี่ยนเข้าไปใหม่มีความยาว จากโคนหลอดถึงขดลวดหรือจุดอาคไม่เท่ากัน(ไม่ว่าจะเป็นซีนอนหรือฮาโลเจน)มันจะทำให้จุดโฟกัสของลำแสง ผิดไปจากเดิม ไม่แสงกระจายออก ก็รวมเข็มอยู่จุดเดียวแต่จะมีแสงอีกวงอยู่รอบจุดเข้ม เพราะฉนั้นเวลาซื้อหลอดไฟใหม่ ควรจะพิจารณาตรงนี้ด้วยหรือเอาหลอดเก่าเทียบเลยก็ได้

15-09-2008, 21:34
ในรูป ตำแหน่ง A ควรจะมีความยาวเท่ากับหลอดเดิม

wattana
15-09-2008, 21:46
ขอบคุณในทุกความเห็น และคำแนะนำที่ดีนะครับ
สำหรับระยะโฟกัสที่คุณToY-Daijoแนะนำมานั้น แรก ๆ ผมก็สงสัยอย่างนั้นแหละครับว่าระยะไม่เท่ากันมั้ง แต่มันเท่ากันกับของเดิมหลอดหลอดฮาโลเจนครับ ผมวัดมาแล้วครับ

ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ โดยหาแผ่นมาปิดช่องแสงด้านล่างของหมวกไว้ ไม่ให้มีแสงพุ่งลงไปกระทบซึ่งทำให้มันสะท้อนแสงขึ้นด้านบน

การทำแบบนี้จึงทำให้เวลาไฟสูงจะไม่สว่างเต็มหลอดเหมือนเดิม แต่ก็ช่างมันเถอะ
เพราะไม่ค่อยได้ใช้สูงบ่อยนัก

aj anucha
15-09-2008, 22:54
:kapook-17197-2309:ถามหน่อยครับ หลอดของพี่ใช่แบบ ไฟสูง-ต่ำ ซีนอน
หรือป่าวครับ ?? เพราะว่าของผมเวลาเปิดไฟสูงมันจะออก
สีส้มแล้วก็ไม่ค่อยสว่างเลย!!(ฮาโลเจนเดิมๆสว่างกว่าอีก):i42:
...ตอนนี้อยากลองเปลี่ยนหลอดแบบสไลด์ ดูว่าจะดีขึ้นป่าว
ก็เลยอยากถามคนที่เคยใช้ครับ ว่ามีปัญหาในเรื่องของกลไก
ในการบังคับขึ้น-ลงของตัวหลอดไหม๊:i39:

diesel
15-09-2008, 23:02
ตอนที่มีไทรตันใหม่ๆ อ่านในบอร์ดมีการประชาสัมพันธ์กันหลายเจ้า และมีผู้ที่ไปติดตั้งมาแล้ว เห็นว่าสวยดี เลยอยากไปติดบ้าง แต่ยังไม่มีข้อมูลมากพอเลยใช้เวลาศึกษาจากในบอร์ด นานเหมือนกัน แต่มาอ่านผู้ที่ติดไปคือคุณลมหนาวคนแรก และพี่ wattana คนที่สอง (ขอบคุณที่เอาประสบการณ์จริงมาให้) จึงได้ข้อสรุปกะตัวเองว่าไม่ติดแล้วละครับ

Chatuchak
15-09-2008, 23:07
เจอประจำครับ พวกเบ้าไฟสำหรบฮาโลเจ้น แต่อยากใส่ซีนอน แล้วก็สักแต่ว่าจะใส่ หรือตั้งใจให้ไฟมันแยงตาชาวบ้านก็ไม่รู้ ซึ่งจริงๆมีกฎหมายห้ามไว้ แต่คุณตำรวจคงโดนแสงแยงตาจนมองไม่เห็น เลยใส่วิ่งกันเกลื่อนเมือง
คือถ้าอยากจะใส่ ก็ใช้ที่มีมาตรฐานไม่แยงตาชาวบ้าน อันนี้จะไม่ว่ากันเลย
ยังไงก็ขออภัยสำหรับท่านที่ใส่แล้ว เห็นปัญหาและพยายามแก้ไขอยู่นะครับ

16-09-2008, 13:57
เจอประจำครับ พวกเบ้าไฟสำหรบฮาโลเจ้น แต่อยากใส่ซีนอน แล้วก็สักแต่ว่าจะใส่ หรือตั้งใจให้ไฟมันแยงตาชาวบ้านก็ไม่รู้ ซึ่งจริงๆมีกฎหมายห้ามไว้ แต่คุณตำรวจคงโดนแสงแยงตาจนมองไม่เห็น เลยใส่วิ่งกันเกลื่อนเมือง
คือถ้าอยากจะใส่ ก็ใช้ที่มีมาตรฐานไม่แยงตาชาวบ้าน อันนี้จะไม่ว่ากันเลย
ยังไงก็ขออภัยสำหรับท่านที่ใส่แล้ว เห็นปัญหาและพยายามแก้ไขอยู่นะครับ
แล้วไทรตันหรือรุ่นอื่น มันมีเบ้าไฟสำหรับซีนอนด้วยด้วยหรือคับ

akearch
16-09-2008, 15:01
ใช้ไฟ xenon มันต้องมีเบ้ารวมแสงครับ หาข้อมูลได้จากในเวป สังเกตได้จากรถราคาแพง ดังนั้นเมื่อรถทั่วไปนำมาติด จะเกิดการกระจายแสงมากมาย วิธีการแก้ ตามร้านบอกว่าใส่หมวก ก็ไม่สามารถช่วยไรได้ครับ ตามทฤษฎี ดังนั้น ถ้าอยากเท่ ผมแนะนำ หลอดฮาโลเจนธรรมาดาเนี่ยแหละครับ แต่เดี๋ยวนี้ ยี่ห้อต่างๆได้ทำเป็นสีขาวออกมาด้วย

wattana
17-09-2008, 18:13
:kapook-17197-2309:ถามหน่อยครับ หลอดของพี่ใช่แบบ ไฟสูง-ต่ำ ซีนอน
หรือป่าวครับ ?? เพราะว่าของผมเวลาเปิดไฟสูงมันจะออก
สีส้มแล้วก็ไม่ค่อยสว่างเลย!!(ฮาโลเจนเดิมๆสว่างกว่าอีก):i42:
...ตอนนี้อยากลองเปลี่ยนหลอดแบบสไลด์ ดูว่าจะดีขึ้นป่าว
ก็เลยอยากถามคนที่เคยใช้ครับ ว่ามีปัญหาในเรื่องของกลไก
ในการบังคับขึ้น-ลงของตัวหลอดไหม๊:i39:
ไฟซีนอนที่ใช้แบบ H4 slide หรือ H4 H/L ตัวแรกมีปัญหาการสไลด์ ตัวที่สองไม่มีครับ ทำงานดีแล้วตอนนี้ ไม่แยงตาแน่นอน เพราะว่าปิดช่องแสงด้านล่างไว้ครับ

aj anucha
19-09-2008, 18:59
.... ไปเปลี่ยนเป็น หลอดแบบ h4 slide มาแล้วครับ
ผลที่ได้ แสงหลักเข้มมากขึ้น จากที่เคยฟุ้งกระจาย แบบเมื่อก่อนหายไป :kapook-17194-2887:
...แนะนำว่าถ้าใช้เน้นใช้งานจริงๆ เอาค่า 6000 k พอครับ
มากกว่านี้มีปัญหาตอนฝนตกแน่นอน ต้องเลือกหลอดแบบ
slide และมีหมวกบังแสงเท่านั้น(ถ้าอยากเสียตังรอบเดียว)
เพราะเมื่อวานฝนตกหนัก ลองขับดูแสงไฟยังตัดกับสีของฝนได้ดีครับ
(เมื่อก่อนใช้ 12000k ไม่เห็นทางเลย ได้แต่สวยเฉยๆ):kapook-17351-2909:
:yenta4-emoticon-002...อีกเรื่องคือ ที่ว่าต้องเลือกแบบ slide (ก็เพราะเคยใช้แบบ
ธรรมดามา เวลาใช้ไฟสูงมันจะเป็นหลอด ฮาโลเจนซึ่งมัน
จะไม่มีความสว่างเอาซะเลย ไฟตัดหมอกเดิมๆสว่างกว่ามั้ง)
ฝากไว้นะครับถ้าใครที่จะใส่หลอด xenon ต้องอ่านกระทู้นี้
เลยครับ เพราะได้จากประสบการณ์ของผมเอง จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียดายเงินทีหลังอีก:kapook-17195-8823: