PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แบตเตอรี่ กึ่งแห้งใช้ 15 เดือนเจ๊ง

rangsun
14-03-2014, 18:12
แบตเตอรี่ยี่ห้อหนึ่งไม่เปิดเผยชื่อ ใช้มา 15 เดือน (ซื้อเมื่อ 2/12/55) มีอาการสตาร์ตยาก ระบบเครื่องเสียงค่อนข้างใหญ่ มีแบตแห้งแท้ภายในรถอีก 1 ลูก ในห้องเครื่องใช้กึ่งแห้ง รถวิ่งใช้งานเที่ยวละ 7 กม. ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 80/ชม. ชาร์จทุกเดือนเพราะห่วงระบบเครื่องเสียง วันนี้เกิดอาการแอร์ไม่เย็นก่อนอาการแรก เช็คแอร์เสร็จเกิดอาการสะตาร์ทยากหลายทีถึงติดได้ ช่างแอร์สันนิฐานเบื้องต้นว่าแบตเสื่อมมีผลทำให้แอร์ทำไม่สมบูรณ์ กลับถึงบ้านเปิดฝากระโปง ลองใช้ไฟฉายส่องดู ก็เจอตามรูป
237768237766237767
น้ำกรดรั่ว ฉีดออกมาจากรูระบาย (ไม่รู้ว่ามีรูระบายด้วย) ทั้ง 2 ข้าง ตกใจรีบถอดขั้ว ออกก่อน ดูรอบ ๆ ตัวแบตน่าจะมีอาการบวมด้วย สงสัยว่าสาเหตุจากอะไรแน่ ทำไมถึงเสื่อมเร็วแท้แค่ 15 เดือน ฝากไว้ให้น้า ๆ วิเคราะห์กันหน่อย หรือไม่ก็ช่วย ๆ กันซื้อมาใช้กันมาก ๆ มันจะได้หมดไปจากตลาดซะ

amatsuka
15-03-2014, 08:38
Overcharge ครับ น้ำกรดเลยเดือดจนกลั่นตัวไม่ทันต้องระบายออกมา ซึ่งปกติแล้วแบตสามารถกลั่นตัวกลับไปเป็นน้ำได้อีก (รูระบายมีกับแบตเตอรี่ทุกรุ่นเพื่อป้องกันแรงดันเกินจนระเบิด)

มีการดัดแปลงระบบไฟอะไรบ้างครับ นอกจากติดเครื่องเสียงเพิ่มแบต

rangsun
15-03-2014, 08:55
ขอบคุณก่อนเลยครับ น้า amatsuka ที่ให้ความรู้ (ผมใช้อย่างเดียว) วางระบบไฟจากร้านเครื่องเสียงที่มีความชำนาญมากถึงมากที่สุดแห่งหนึ่ง ส่วนตัวที่ทำหรือปรับแก้ระบบเล็กน้อย ก็มีเปลี่ยนสายที่จุดบุรี่ เปลี่ยนแอมป์เครื่องเสียง ซึ่งก็ต่อตามไลน์เดิม ๆ อีกจุดนึงสายขั้วแบตเครื่องเสียงไม่ค่อยแน่น เนื่องจากเปลี่ยนแบตคราวก่อน
แบตตัวเดิม puma 75 amp ใช้ได้ 18 เดือนก็เสื่อมแล้วก้อมาใช้ตัวนี้ แค่ 15 เดือน
ปรึกษาใครดีร้านไดนาโม หรือกลับไปร้านเครื่องเสียงไล่ระบบใหม่ กำลังมึนงงขืนเปลี่ยนโดยไม่ตรวจเช็คความผิดปกติก่อน ก็เกรงว่าจะเป็นแบบเดิมอีก เพราะแบต 2 ลูกราคารวมก็ หมื่นกว่าแล้ว หรือลงอีก หมื่นกว่าไปคบหากับ optima ดี

rangsun
16-03-2014, 09:03
ล่าสุดแบตเก่าวัดแรงดันได้ 6 โวลท์ ก็ต้องถอดทิ้ง แล้วที่สุดก็กลับไปใช้แบตน้ำเหมือนเดิม ได้ fb f-3000 ราคา 3,000 บาท อีกไม่กี่วันต้องเข้าร้านเครื่องเสียงไล่ระบบใหม่ หาสาเหตุก่อนจะเปลี่ยนแบตใหม่ก็ว่ากันอีกที
237862237863237864

coppy42
16-03-2014, 09:52
น้าจ่าน่าจะเล่นยัวซ่าเลยจะดีกว่านะ ไอ้2ค่ายที่เล่นมา ถูกกว่าจีเอส-ยัวซ่า.ไม่ถึง50บ.เลย

kong22
16-03-2014, 10:10
ขอบคุณก่อนเลยครับ น้า amatsuka ที่ให้ความรู้ (ผมใช้อย่างเดียว) วางระบบไฟจากร้านเครื่องเสียงที่มีความชำนาญมากถึงมากที่สุดแห่งหนึ่ง ส่วนตัวที่ทำหรือปรับแก้ระบบเล็กน้อย ก็มีเปลี่ยนสายที่จุดบุรี่ เปลี่ยนแอมป์เครื่องเสียง ซึ่งก็ต่อตามไลน์เดิม ๆ อีกจุดนึงสายขั้วแบตเครื่องเสียงไม่ค่อยแน่น เนื่องจากเปลี่ยนแบตคราวก่อน
แบตตัวเดิม puma 75 amp ใช้ได้ 18 เดือนก็เสื่อมแล้วก้อมาใช้ตัวนี้ แค่ 15 เดือน
ปรึกษาใครดีร้านไดนาโม หรือกลับไปร้านเครื่องเสียงไล่ระบบใหม่ กำลังมึนงงขืนเปลี่ยนโดยไม่ตรวจเช็คความผิดปกติก่อน ก็เกรงว่าจะเป็นแบบเดิมอีก เพราะแบต 2 ลูกราคารวมก็ หมื่นกว่าแล้ว หรือลงอีก หมื่นกว่าไปคบหากับ optima ดี
ระบบเครื่องเสียงร้านหน้าจะทำดีอยู่เช็คเพิ่มเฉพาะจุดเชื่อมต่อสายไฟเข้าแอมป์ และสายไฟแอมป์เข้าฟิวส์เข้าแบตมีหลวมหรือเปล่า และจุดที่เราต่อพ่วงไฟเพิ่มอีกจุดครับ เป็นไปได้ใช้ตะกั่วบัดกรีเชื่อมแล้วพันสายจะดีกว่าพันสายธรรมดาเพราะแบบนั้นโอกาศหลวมเยอะพอสมควรหลังจากใช้รถไปนานๆ ลองไล่ตามนี้ก่อนก็ได้ครับ

rangsun
16-03-2014, 20:07
น้าจ่าน่าจะเล่นยัวซ่าเลยจะดีกว่านะ ไอ้2ค่ายที่เล่นมา ถูกกว่าจีเอส-ยัวซ่า.ไม่ถึง50บ.เลย
สงสัยรอบหน้าครับ ป๋าติ๊ก ให้ร้านเครื่องเสียงเช็คให้ก่อนเพราะว่าต้องปรับระบบเครื่องเสียงอีกรอบด้วยอ่ะ ขอบคุณครับ ป๋าติ๊ก

ระบบเครื่องเสียงร้านหน้าจะทำดีอยู่เช็คเพิ่มเฉพาะจุดเชื่อมต่อสายไฟเข้าแอมป์ และสายไฟแอมป์เข้าฟิวส์เข้าแบตมีหลวมหรือเปล่า และจุดที่เราต่อพ่วงไฟเพิ่มอีกจุดครับ เป็นไปได้ใช้ตะกั่วบัดกรีเชื่อมแล้วพันสายจะดีกว่าพันสายธรรมดาเพราะแบบนั้นโอกาศหลวมเยอะพอสมควรหลังจากใช้รถไปนานๆ ลองไล่ตามนี้ก่อนก็ได้ครับ
ขอบคุณ น้าก๋อง ทุกจุดที่ร้านทำมาก็บัดกรีทุกจุดเลย แต่ที่ห่วงตรงกล่องฟิวส์เคยหลวมผมขันเข้าไปแล้วแต่จุดอื่นต้องไล่หมด เข้าร้านล่ะเพราะต้องปรับระบบอีกนิดหน่อย

rangsun
17-03-2014, 08:31
แต่ที่แน่ ๆ หากแบตไฟไม่พอมีผลกํบการทำงานของแอร์แน่นอน เพราะเมื่อเปลียนแบตใหม่แอร์ที่ขัดข้องเย็นมั่งไม่เย็นมั่งก็ทำงานปกติ เกือบเสียเงินซ่อมแอร์อีกตั้ง 3 พันกว่า (ช่างแอร์ตีราคาก่อนเปลี่ยนแบต)

coppy42
17-03-2014, 10:45
แต่ที่แน่ ๆ หากแบตไฟไม่พอมีผลกํบการทำงานของแอร์แน่นอน เพราะเมื่อเปลียนแบตใหม่แอร์ที่ขัดข้องเย็นมั่งไม่เย็นมั่งก็ทำงานปกติ เกือบเสียเงินซ่อมแอร์อีกตั้ง 3 พันกว่า (ช่างแอร์ตีราคาก่อนเปลี่ยนแบต)ฮ่าๆๆ ฟลุ๊คเลยสมควรแกการลงทุนครั้งนี้..ค่าซ่อมแอร์มาซื้อแบตฯใหม่เหลือเป็นค่ากาแฟเพียบเลยครับ / แต่มันน่าเป็นที่ต้องเก็บมาศึกษา ไอ้ตรงที่แอร์ทำงานมั่งไม่ทำมั่งนี่ละครับ //มาคิดๆดูมันน่าจะไฟไม่พอส่งv.ไปให้แม่เหล็กครัชแอร์อ่อนแรงในการเกาะจับครัชหน้าคอมแอร์หรือเปล่าน้อ

poy_ae
17-03-2014, 12:21
วิ่งแค่ 7กม. กับเครื่องเสียงชุดใหญ่ ยังไงก็ชาร์ตกลับคืนแบตไม่ทันแน่ แล้วยิ่งระหว่างที่ขับก็เปิดเครื่องเสียงอีก ก็พอดีไฟชาร์ตไม่ได้เข้าแบต แต่โดนเครื่องเสียงดูดหมด ก็จะทำให้แบตร้อนและบวมอย่างที่เห็น ถ้าจะให้ดีก็เปลี่ยนไดที่กระแสสูงขึ้น และเปลี่ยนแบตที่กระแสมากขึ้นเช่นกัน น่าจะประมาณนี้

rangsun
18-03-2014, 21:22
ฮ่าๆๆ ฟลุ๊คเลยสมควรแกการลงทุนครั้งนี้..ค่าซ่อมแอร์มาซื้อแบตฯใหม่เหลือเป็นค่ากาแฟเพียบเลยครับ / แต่มันน่าเป็นที่ต้องเก็บมาศึกษา ไอ้ตรงที่แอร์ทำงานมั่งไม่ทำมั่งนี่ละครับ //มาคิดๆดูมันน่าจะไฟไม่พอส่งv.ไปให้แม่เหล็กครัชแอร์อ่อนแรงในการเกาะจับครัชหน้าคอมแอร์หรือเปล่าน้อ

เป๊ะเลย ป๋าติ๊ก ช่างแอร์พรรคพวกกัน บอกอย่างที่ ป๋าติ๊ก ว่ามาเลยครับ แต่ตังค์ส่วนที่เหลือไม่ใช่ค่ากาแฟอย่างเดียว มีเลยเป็นมื้อเย็น เย๊นเย็นอีกด้วยดิ

วิ่งแค่ 7กม. กับเครื่องเสียงชุดใหญ่ ยังไงก็ชาร์ตกลับคืนแบตไม่ทันแน่ แล้วยิ่งระหว่างที่ขับก็เปิดเครื่องเสียงอีก ก็พอดีไฟชาร์ตไม่ได้เข้าแบต แต่โดนเครื่องเสียงดูดหมด ก็จะทำให้แบตร้อนและบวมอย่างที่เห็น ถ้าจะให้ดีก็เปลี่ยนไดที่กระแสสูงขึ้น และเปลี่ยนแบตที่กระแสมากขึ้นเช่นกัน น่าจะประมาณนี้
น่าจะเป็นเช่นนั้น เดี๋ยวเที่ยวหน้าไปปรับปรุงเครื่องเสียง นอกจากไล่ระบบ คงต้องคบหาไดชาร์จแรง ๆ สักตัวครับ น้าปอย

MPV
18-03-2014, 21:38
ตัวเดียวกันเลยครับ 3k แบตแห้ง ของผม 8 เดือนล่าโลก

kong22
19-03-2014, 10:15
เป๊ะเลย ป๋าติ๊ก ช่างแอร์พรรคพวกกัน บอกอย่างที่ ป๋าติ๊ก ว่ามาเลยครับ แต่ตังค์ส่วนที่เหลือไม่ใช่ค่ากาแฟอย่างเดียว มีเลยเป็นมื้อเย็น เย๊นเย็นอีกด้วยดิ

น่าจะเป็นเช่นนั้น เดี๋ยวเที่ยวหน้าไปปรับปรุงเครื่องเสียง นอกจากไล่ระบบ คงต้องคบหาไดชาร์จแรง ๆ สักตัวครับ น้าปอย

เล่นไดมาร์คเลยน้าไฟแรงเห็นว่าใส่กันได้แทบไม่ต้องแปลง(ปล เห็นเค้าว่ากันอย่างนั้นครับ)

rangsun
19-03-2014, 12:33
ตัวเดียวกันเลยครับ 3k แบตแห้ง ของผม 8 เดือนล่าโลก
อ่ะ ...น้าใหม่ เป็นเพื่อนร่วมประสบการณ์ล่ะ ตอนนี้น้าใหม่ใช้ไรอยู่ครับ

เล่นไดมาร์คเลยน้าไฟแรงเห็นว่าใส่กันได้แทบไม่ต้องแปลง(ปล เห็นเค้าว่ากันอย่างนั้นครับ)
ขอบคุณ น้าก๋อง อีกครั้งรบกวนขอรายละเอียดอีกหน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ ไม่รู้จักด้วยดิ ชี้แหล่งด้วยก็ยิ่งดี

kong22
19-03-2014, 13:06
อ่ะ ...น้าใหม่ เป็นเพื่อนร่วมประสบการณ์ล่ะ ตอนนี้น้าใหม่ใช้ไรอยู่ครับ

ขอบคุณ น้าก๋อง อีกครั้งรบกวนขอรายละเอียดอีกหน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ ไม่รู้จักด้วยดิ ชี้แหล่งด้วยก็ยิ่งดี
เวปเครื่องเสียงครับน้าเดี๋ยวผมหาลิงค์มาให้

rangsun
19-03-2014, 13:59
เจอแล้ว น้าก๋อง ของนิสสันมาร์ช ราคาก็แรงพอดู เดี๋ยวไปเดินดูเชียงกง น่าจะมี

AKNet
19-03-2014, 21:09
เห็นด้วยครับ

turbo129
19-03-2014, 23:22
แบตเตอรี่ยี่ห้อหนึ่งไม่เปิดเผยชื่อ ใช้มา 15 เดือน (ซื้อเมื่อ 2/12/55) มีอาการสตาร์ตยาก ระบบเครื่องเสียงค่อนข้างใหญ่ มีแบตแห้งแท้ภายในรถอีก 1 ลูก ในห้องเครื่องใช้กึ่งแห้ง รถวิ่งใช้งานเที่ยวละ 7 กม. ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 80/ชม. ชาร์จทุกเดือนเพราะห่วงระบบเครื่องเสียง วันนี้เกิดอาการแอร์ไม่เย็นก่อนอาการแรก เช็คแอร์เสร็จเกิดอาการสะตาร์ทยากหลายทีถึงติดได้ ช่างแอร์สันนิฐานเบื้องต้นว่าแบตเสื่อมมีผลทำให้แอร์ทำไม่สมบูรณ์ กลับถึงบ้านเปิดฝากระโปง ลองใช้ไฟฉายส่องดู ก็เจอตามรูป
237768237766237767
น้ำกรดรั่ว ฉีดออกมาจากรูระบาย (ไม่รู้ว่ามีรูระบายด้วย) ทั้ง 2 ข้าง ตกใจรีบถอดขั้ว ออกก่อน ดูรอบ ๆ ตัวแบตน่าจะมีอาการบวมด้วย สงสัยว่าสาเหตุจากอะไรแน่ ทำไมถึงเสื่อมเร็วแท้แค่ 15 เดือน ฝากไว้ให้น้า ๆ วิเคราะห์กันหน่อย หรือไม่ก็ช่วย ๆ กันซื้อมาใช้กันมาก ๆ มันจะได้หมดไปจากตลาดซะ
รุ่นเดียวกนเลยยี่ห้อดียวกันเลยน้า....ผมได้10 เดือน...เครื่องเสียง sq ธรรมดา...อยากบอกว่าโคตรห่วงเลยน้าๆอย่าไปซื้อมาใช้นะครับ...

Natta Red Triton
29-05-2014, 21:15
อันเดียวกันเลยน้า...เพิ่งเป็นเย็นนี้เอง... (ยี่ห้อนี้แหละไม่เปิดเผย)

rangsun
30-05-2014, 07:57
รุ่นเดียวกนเลยยี่ห้อดียวกันเลยน้า....ผมได้10 เดือน...เครื่องเสียง sq ธรรมดา...อยากบอกว่าโคตรห่วงเลยน้าๆอย่าไปซื้อมาใช้นะครับ...

อันเดียวกันเลยน้า...เพิ่งเป็นเย็นนี้เอง... (ยี่ห้อนี้แหละไม่เปิดเผย)
ต้องคบหากับเครื่องชาร์จแบตสักตัว (ผมใช้ Ctek) ชาร์จสักเดือนละ 2 ครั้ง

turbo129
30-05-2014, 08:43
ต้องคบหากับเครื่องชาร์จแบตสักตัว (ผมใช้ Ctek) ชาร์จสักเดือนละ 2 ครั้ง
น้าใช้รุ่นอะไรอยู่ครับเครื่องชาร์ต... ผมอยากได้ Ctek แบตผม 120 แอมป์ GS ใช้รุ่นไหนดีครับน้าพอจะแนะนำได้ไหมครับ....

rangsun
30-05-2014, 09:09
น้าใช้รุ่นอะไรอยู่ครับเครื่องชาร์ต... ผมอยากได้ ctek แบตผม 120 แอมป์ gs ใช้รุ่นไหนดีครับน้าพอจะแนะนำได้ไหมครับ....

ผมใช้ ctek รุ่น mxs 5.0 ครับ ชาร์จได้ถึงขนาด 120 แอมป์
ใช้งานแบบพื้น ๆ คงไม่ต้องใหญ่มากทั้งราคาก็ไม่แรง (3,500)

nnat1997
31-05-2014, 17:15
ผมใช้แบตกึ่งแห้งของ panasonic ครับ มั่นใจมา 2 คันแระ ดูเหมือนคุณภาพจะดีกว่ายี่ห้ออื่นครับ ใช้แล้วติดใจ

ekkawut126
31-05-2014, 19:58
ของผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันใช้ได้ไม่ถึง2ปี
เจ้งเหมือนกันตอนนี้เปลี่ยนมาใช้gsไฮบริด
แบบน้ำครับ

tm-241
17-09-2014, 10:29
อย่าลืมเครื่องชาร์จดีๆระดับโลกซักตัวนะครับ

รถติดเครื่องเสียงต้องใช้ เครื่องชาร์จแบต+ฟื้นฟูแบต+จ่ายไฟ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด ประกัน5ปี (http://goo.gl/VvlO3)
++ แนะนำ เครื่องชาร์จแบตเตอรี่แห้ง/น้ำ +ฟื้นฟูแบต+จ่ายไฟ+จั๊มสตาร์ท อัจฉริยะ CTEK จากสวีเดน ที่ว่ากันว่าดีที่สุดในโลก/ถูกที่สุด ประกัน5ปี
รถคุณจอดมากกว่าใช้งานรึปล่าว ถ้าใช่คุณอาจสนใจสิ่งนี้ ลองคลิ๊กดูก่อนครับ ดีแน่นอน
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://goo.gl/VvlO3 / http://bit.ly/ZBaJkN
หรือโทร 0869455977

tigerlay24112544
07-10-2014, 09:52
แบตรุ่นนี้ผมก็เดี้ยงเหมือนกันครับ ใช้ได้ 18 เดือน เครื่องเสียงก็เดิม ๆ ตอนนี้กลับมาใช้แบบน้ำแล้วครับ

triton_ball
25-12-2014, 09:53
http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=237767&d=1394795282

เกือบแล้วกำลังจะเล่นตัวนี้เลย